[Funland] Doanh nghiệp xây dựng ngày cuối năm.

dsan

Xe hơi
Em làm nội thất, cuối năm cũng sấp mặt, mà mấy năm rồi đến tết thấy tiền về tay chả được bao nhiêu.

B18

Xe tăng
Ngành xây dựng hiện nay chém gió như thần,
Ngay trong cùng công ty cũng đầy lý lẽ để tọc mạch nhau,
Giữa các đối tác thì thiếu chính sách và văn bản để bảo vệ quyền lợi, quyền lợi được đặt vào tay người trả tiền (vốn tư nhân, vốn ngân hàng).
Tính cạnh tranh phần lớn lại dựa vào độ giảm giá, cắt phế
Lợi ích thì tập trung vào tay người cơ hội hoặc áp đặt được lên đối tượng khác.

Em có thể có con mắt bi quan về ngành này nhưng các cụ cứ chém,
Công ty mà đến lãnh đạo đi tu, theo phật nhưng kiểu gì cũng lòi ra đội ngũ dẫn dắt theo hướng chả nhân văn tý nào,

Thử có bác nào Start Up ngành này mà lấy năng lực và chất lượng ra để chiến đấu xanh chín thành công xin cho em thông tin ah. Cảm tạ
Cái đoạn cuối. Vẫn có bác ạ. với thị trường XD dân dụng miền nam.

Thực tế kể cả các CĐT tư nhân lớn, vẫn có nhu cầu giao các công trình vừa tầm cho các cty quy mô vừa đủ. Với điều kiện bộ máy quản lý cứng và chuyên nghiệp (có thể là binh 1 team từ các tổng thầu tách ra), có năng lực tài chính để vừa đủ để làm thì cũng không hết việc.
Start up quy mô to hơn có Newtecons, Vitecons, Sol E&C… thì chỉ cần nhìn bộ máy quản lý là anh nào cũng tự tin doanh thu nghìn tỷ cả.

Miền bắc gần triều đình nên mqh sân trước, sân sau ăn vào máu rồi nên khó có thể thay đổi được.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhưng mờ khó cụ ợ. Muốn làm được điều cụ nói thì cần nhìu yếu tố lém
Giờ vốn tư nhân chiếm 60-70%, mà tư nhân nhiều ông em chào giá xong gọi thương thảo hợp đồng là next khẩn trương. Nhất là những ông "không thiếu tiền"

chilatamthoi

Xe tải
Giờ vốn tư nhân chiếm 60-70%, mà tư nhân nhiều ông em chào giá xong gọi thương thảo hợp đồng là next khẩn trương. Nhất là những ông "không thiếu tiền"
Vậy cụ đich thị là "Nhà thầu chọn CĐT" rồi. P/S: Muốn mời cụ ly nữa mờ OF không cho

banmotnucuoi

Xe lăn
Vậy cụ đich thị là "Nhà thầu chọn CĐT" rồi. P/S: Muốn mời cụ ly nữa mờ OF không cho
Vâng DN xây dựng bé, muốn sống đc thì doanh thu từ xây lắp chỉ dưới 50% thôi cụ ạ. Chứ đắm đuối theo nghề sớm hay muộn cũng hết vốn thôi. Mỗi ông nợ tý

Vivuvip

Xe buýt
Các cụ làm công trình bú bình ngân sách thì phải chấp nhận cái hỉ nộ ái ố của nó: quan hệ, nhậu nhẹt, đấu đá, cắt phế, lại quả, công nợ, xin xỏ lấy việc, nịnh nọt, cửa dưới, cướp việc, nhường việc, trượt thầu, quà cáp, chiến đấu, mưu mô, xanh đỏ, bất bình đẳng, cay đắng, mệt mỏi, thu nợ, vui vẻ, buồn chán, tóc bạc nhanh, già sớm, tiền về, cười hớn hở... Nói chung là vẫn còn làm thì nên chấp nhận.
Như cụ chủ sẽ kêu hết năm này qua năm khác chứ không bỏ được đâu!

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Vâng DN xây dựng bé, muốn sống đc thì doanh thu từ xây lắp chỉ dưới 50% thôi cụ ạ. Chứ đắm đuối theo nghề sớm hay muộn cũng hết vốn thôi. Mỗi ông nợ tý
Hãi nhất là cảnh thôi cũng thế rồi, mỗi bên chịu một tý, tổng kết dự án, cả CDT, nhà thầu, thiết kế, TVGS ngồi phát biểu với nhau rồi vỗ tay bồm bộp, hoàn thành đúng tiến độ, đảm bảo yêu cầu KT. Sau cùng là nhà thầu ôm mồm hết.=))=))

flowers1508

Xe tăng
Em bỏ xây dựng được 6 năm theo nghề có tí công nghệ cao và làm 100% cho các nhà máy FDI. Nhớ lại thời đang chinh chiến nhận thầu phụ suốt ngày nghe quát nạt chửi bới vòi vĩnh các kiểu từ ban đên TV vẫn còn hãi, em ra đi ngoài mất hết vốn còn nợ một ít nữa em đã trả nốt không còn nợ nần gì dính dáng đến xd nữa, cái công trình mình làm thì toàn bộ phần phát sinh không được thanh toán nhưng em cũng quên luôn coi như số mình đen.
Cuộc sống tiến bộ nhiều không biết văn hóa trong ngành xây dựng (và ngành công trình nói chung) có tiến bộ lên không chứ thời em làm nghĩ lại văn hóa quá là bựa, mình thấp bé hầu một loạt các ông từ trên xuống dưới (dưới thì các đội gây sức ép)

chilatamthoi

Xe tải
Đầu tuần nhà cháu có hỏi TGĐ của một TCT XD ( cũng tầm cỡ, vồn điều lệ 4k tỏi) rằng năm nay có nhiều việc không thì được trả lời là: Chán chả muốn làm, vì làm không ra tiền. Hỏi sao thế thì câu trả lời là cơ chế khó làm cụ ạ. Doanh nghiệp nhớn mà còn thế ! Bẩu sao cụ thớt chả kêu

Demchinhhang.net

Xe container
Cũng tùy cụ ạ. Em thấy bạn em đi xây dựng dân dụng cho nhà dân mà vẫn có công nợ. Làm trọn gói, cấp cả vật tư để kiếm tý lời, nhưng giá vật tư nhảy múa thì cũng chết, có chủ nhà dễ dãi, sẵn vốn không sao, gặp chủ nhà khó khăn giữ lại 5 10% là cũng mệt, rồi lại có chủ nhà vỡ nợ giữa chừng. Nói chung là không nói trước được
Thế mới biết mấy cậu chủ thầu toàn ngưởi tỉnh khác ở chỗ em làm ăn tỉnh táo, đội đấy luôn theo tiến độ. Chủ nhà có thể chậm nhưng chỉ vài ngày là cắt thợ sang công trình khác hoặc đi hỗ trợ đội nào đấy ngay. Còn kiểu xây nhà trọn gói chìa khóa trao tay thì em không biết, em chỉ thấy mảng thi công
- Thầu phụ : ví dụ nhóm thợ nhỏ sẽ không thể có đầy đủ các mảng thợ (điện nước, bả sơn, trần..) nên phải đi tìm thợ khác làm cho. Đấy gọi là thầu phụ
- Chỗ tô đậm : chuẩn không phải chỉnh
Món đó công trình nhà dân hầu hết là làm thẳng với chủ nhà thôi. Nếu cụ nào làm chìa khóa trao tay thì có trường hợp này thật.

Quê bầm

Xe điện
Em bỏ xây dựng được 6 năm theo nghề có tí công nghệ cao và làm 100% cho các nhà máy FDI. Nhớ lại thời đang chinh chiến nhận thầu phụ suốt ngày nghe quát nạt chửi bới vòi vĩnh các kiểu từ ban đên TV vẫn còn hãi, em ra đi ngoài mất hết vốn còn nợ một ít nữa em đã trả nốt không còn nợ nần gì dính dáng đến xd nữa, cái công trình mình làm thì toàn bộ phần phát sinh không được thanh toán nhưng em cũng quên luôn coi như số mình đen.
Cuộc sống tiến bộ nhiều không biết văn hóa trong ngành xây dựng (và ngành công trình nói chung) có tiến bộ lên không chứ thời em làm nghĩ lại văn hóa quá là bựa, mình thấp bé hầu một loạt các ông từ trên xuống dưới (dưới thì các đội gây sức ép)
Nó vẫn thế thôi cụ, hy vọng vài thập niên nữa khi nào có 6.0, 7.0 mới may ra có thay đổi được cụ ạ

Sakai Việt Nam

Xe điện
Bài thơ đi cùng năm tháng, không thể thiếu mỗi khi năm hết Tết đến.

Mỗi năm hoa đào nở
Lại thấy chủ nợ ngồi
Giở sổ rồi nhẩm nợ
Lòng buồn dâng chơi vơi

Đận ấy bao người hẹn
Xoắt xuýt hứa rất hay
Lấy hàng xong ký sổ
Như phượng múa rồng bay

Càng gần Tết càng vắng
Người ký sổ đi đâu
Giấy nợ nhàu sắp rách
Chủ nợ thêm u sầu

Chủ nợ vẫn ngồi đấy
Người nợ lặn mê say
Xèng không về trước Tết
Xuân nào có gì hay

Năm nay đào lại nở
Lại gọi điện say sưa
Đm, toàn tắt máy
Tìm ở đâu bây giờ! 😂

HVV

No Problem

Xe tăng
Thế mới biết mấy cậu chủ thầu toàn ngưởi tỉnh khác ở chỗ em làm ăn tỉnh táo, đội đấy luôn theo tiến độ. Chủ nhà có thể chậm nhưng chỉ vài ngày là cắt thợ sang công trình khác hoặc đi hỗ trợ đội nào đấy ngay. Còn kiểu xây nhà trọn gói chìa khóa trao tay thì em không biết, em chỉ thấy mảng thi công
Món đó công trình nhà dân hầu hết là làm thẳng với chủ nhà thôi. Nếu cụ nào làm chìa khóa trao tay thì có trường hợp này thật.
Chìa khoá trao tay khong liên quan đến tình huống này cụ ạ, năng lực thầu tổng mới liên quan món này, ko tự làm được hết các mảng thì bắt buộc phải đi tìm thằng khác làm lại cho.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Từ ngày tự làm lấy tôi thấy sợ tết thực sự. Vì mọi cái đều dồn vào dịp này, từ thanh quyết toán, nợ nần, thủ tục, lobby,...mà 2 năm nay ngành XD đi xuống không phanh. Mọi thứ tăng giá mà giá XD không thể tăng!

Demchinhhang.net

Xe container
Chìa khoá trao tay khong liên quan đến tình huống này cụ ạ, năng lực thầu tổng mới liên quan món này, ko tự làm được hết các mảng thì bắt buộc phải đi tìm thằng khác làm lại cho.
Tổng thầu là dạng công trình B2B rồi, Em hiểu món đó vì cty em là tổng thầu cho khách hàng của bên em (không phải xây dựng). Mảng nhà dân em quan sát thấy chủ nhà làm với thợ xây mảng tiền công/m2, các món khác như điện nước, thạch cao, đá trang trí, nhôm kính... thì chủ nhà làm trực tiếp với các đội hết. Em đang đề cập mảng nhà dân từ nhân từ đầu topic rồi, tổng thầu mảng nhà dân diện tích đất loanh quanh 100m2 gần như không có.