[Funland] Doanh nghiệp xây dựng ngày cuối năm.

Sonduong.BMV

Xe container
Thưa cccm!
Thế là sắp đến cái Tết thứ 3 em rời khỏi cơ quan Nhà nước để ra mở doanh nghiệp tư nhân, và cũng là cái Tết covid thứ 2 em phải chèo lái. Công việc thì cũng đang khép dần lại, giờ là em bộn bề với những con số, quyết toán, công nợ, thuế má, gọi điện đòi nợ và nghe điện thoại của chủ nợ.
Ba năm ra làm kinh tế tư nhân, cảm giác cũng khó tả, dần dần em cũng gần bỏ hết cái thói quen đi làm NN, thay vào đó là đầy cái thay đổi. Ba năm qua, em uống rượu bia nhiều hơn, tiếp khách nhiều hơn, quát nạt nhiều hơn, nhịn nhục cũng nhiều hơn, thời gian cho gia đình thì ít hơn. Thời gian này, cũng muốn lo cho anh em Cán bộ Công nhân viên 1 cái Tết ấm hơn, cho gia đình một cái Xuân rộn ràng hơn à sao khó quá. Vẫn biết đang thời khó khăn, đã chuẩn bị tinh thần mà vẫn thấy nghẹn ở cổ. Cái cảm giác đứng ra chịu trách nhiệm trước tập thể là không dễ tý nào. Anh em bạn bè có gặp nhau thì cũng chỉ quanh quẩn vài ba câu chuyện phiếm, nào là năm nay anh nào lên trưởng, miếng bánh nào ngon, rồi quà cáp, lốp bi linh tinh. Thế mà nó lại trở thành một phần của cuộc sống lúc nào không hay.
Không biết lúc này có bao nhiêu cụ có tâm trạng giống em, nhưng mệt mỏi thực sự các cụ ạ. Em trải lòng một chút, hi vọng mọi chuyện rồi sẽ tốt lên với tất cả chúng ta. Kính chúc cccm một mùa Xuân an lành, một cái Tết đầm ấm, tạm gác lại mọi muộn phiền âu lo
Năm ngoái khó khăn, e nhận định năm nay khó khăn hơn, cả năm chả làm gì trừ đi xin vốn, thu nợ. Đến giờ cảm thấy nhẹ nhàng, thanh thản. Mọi năm đến tầm này làm đứng ngồi không yên rồi.

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Bộ giao thông năm nay vừa công bố giải ngân đạt 96%. Nếu ko có vụ tăng của vật liệu thì ngon.
Việt nam có một cái rất dở là nước đến chân mới nhảy, đất đắp khắp cái Vn này thì thiếu mịa gì? Có mỗi cái giấy phép mãi ko xong làm giá tăng vọt. Chưa kể ở độ sâu -2m cần gì đắp K95 nhưng các bác thiết kế cứ bảo phải đất K95, làm tình trạng đã hiếm càng thêm hiếm. Trước đây toàn đắp tận dụng có sao đâu??
Hi vọng ở dự án sau các bác ý cho tính toán lại chứ vừa lãng phí tài nguyên mà lại chậm tiến độ
Cụ nói thì em cũng dám ý kiến.
Em làm hạ tầng giao thông đô thị cũng mệt mỏi với mấy vấn đề này. Từ cấp phép, xin bàn giao mặt bằng, rồi thi công xong thì bàn giao về cho đơn vị quản lý là cả một quá trình, vừa tốn công, tốn của. Em đã từng dính những quả hạ ngầm dài có 20m từ bên này đường sang bên kia đường mà phải xin phép 2 quận vì 2 bên vỉa hè là mỗi bên thuộc địa bàn 1 quận. Phần lòng đường thì phải xin phép của Sở, rồi bàn giao của Ban duy tu, của đơn vị phụ quản lý chất lượng hạ tầng, rồi ký với thanh tra GT của 2 quận. Từng đấy thủ tục chạy đi chạy lại mất cả tháng, chưa kể dính vào ông cây xanh, BRT... Thi công trong 1 đêm là xong Đến khi thi công xong lại bàn giao về 1 lươt như thế. Mà cuối cùng tổng sản lượng được vài chục triệu.

No Problem

Xe tăng
Thế thì đúng là khác nhiều đấy, vì ở chỗ em gần như không có cai thầu nào nhận làm tuốt đâu (có cty nhận nhưng giá trên mây sẽ không bàn ở đây). Các đội độc lập hết và chủ nhà tay bo với các đội, cơ bản sec không có như ý, nhưng em quan sát thì các nhà cũng hoàn thiện và chủ nhà cũng thấy ok (có thể họ dễ tính) hoặc đơn giản hơn là giảm được chút tiền nên họ thấy happy. Em không làm mảng XD nhưng em tin là kinh nghiệm chắc cũng tương đối vì gần như năm nào em cũng xây nhà:D. Em tay bo với các đội hết, riêng khâu kỹ thuật kết cấu em thuê đội giám sát riêng, mà em làm chứ đi chơi suốt chứ cũng chẳng đứng canh bao giờ:))
Mai kia là lên trần tầng 1 đây ạ, trong vòng 15 ngày em xong móng và trần tầng 1:D.
Thực ra giá nhân công ở HN mảng xây dựng rất là thấp, chứ ko trên mây đâu cụ ạ. Tôi thi thoảng vẫn làm mạn Linh Đàm mà. Tôi vẫn nhớ năm 2012 tôi làm 1 cái cho thằng bạn thân ở Linh Đàm, hồi đó ngay cạnh đấy họ toàn nhận 950k/m2. Nhưng giá Hp hồi đó tôi đã nhận 1.200k/m2 rồi. Côpha HN thuê 60k/m2, HP 95k/m2. Giá bây giờ HN cũng vẫn rất rẻ chứ ko đắt. Rẻ là do tay nghề thợ toàn các vùng nông thôn ra làm kiểu thời vụ nên nhân công rất thấp. Hiện tại giá xây dựng ở Miền Bắc cao nhất vẫn là Hạ Long và Cát bà, nhà lô đơn thuần nhân công xây dựng dang ở mức 2,2 triệu /m2 (chỉ nhân công xây dựng thôi nhé) - Hoa văn phào chỉ bóc riêng hết ( nếu dạng tân cổ điển). HP giá 1.7/m2 - tôi dám chắc HN chưa đến giá này. Có 1 điều đặc biệt nữa là người dân HN khá dễ tính trong việc xây nhà chứ không chỉn chu nhà HP và Hạ Long. Thợ xây ở HN chỉ trát được cát đen và cát Trung Hà ( cánh rất nhỏ). Riêng HP và HL dân chỉ trát cát vàng Vĩnh Phúc - cánh to rất khó làm, thợ phải có tay nghề mới trát nổi
- Làm như cụ là làm nhiều nên quen việc thôi, chứ nếu cụ cứ đi chơi thì thợ nó vẫn dẫn dắt cụ bình thường. Nói chung làm nghề nào ăn nghề đó. Giá cả liên quan chất lượng rất nhiều. Lương tâm nghề nghiệp = Lương + tâm.

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Có bác nào bị CĐT bùng tiền bảo hành không ah?
Cái này em bị thường xuyên. Muốn tròn hồ sơ quản lý Chất lượng thì phải có thư bảo lãnh bảo hành của bank. Thế là đi xoay tiền nộp vào bank tương đương 5% giá trị HD để làm bảo lãnh bảo hành. Khi đó CDT sẽ quyết toán đủ 100%. Nhưng gần như không bao giờ bọn em được quyết toán đủ cả. CDT thường lấy lý do sau thời gian bảo hành sẽ thanh toán nốt, nhưng nhà thầu mà cứ đòi là sẽ biết cái sai ngay.

aaathanh

Xe tải
Oái Oái Oái. Thật là khó hiểu? Cái ních của chủ thớt " thằng làm đường" này hôm qua tớ định thuê con xe tự lái Sorento đời 2017. Định đặt cọc mà sớt số đt 0877212197 lại ở thớt cảnh báo lê quang phúc phục gì đó. Vậy cụ chủ thớt có liên quan gì đến phúc phục đó ko ???

matavn

Xe tăng
Cá nhân cháu thì hãi tết vô cùng,mọi thứ dồn về tết,xoay tiền chóng mặt,tiền về thì ko thấy đâu,cháu hãi các ông chủ VN,đại đa số là hẹn và hẹn nhưng ko bgio có ngày tháng cụ thể,

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Chúc bác năm mới nhiều khởi sắc

nosay

Xe hơi
Thế thì đúng là khác nhiều đấy, vì ở chỗ em gần như không có cai thầu nào nhận làm tuốt đâu (có cty nhận nhưng giá trên mây sẽ không bàn ở đây). Các đội độc lập hết và chủ nhà tay bo với các đội, cơ bản sec không có như ý, nhưng em quan sát thì các nhà cũng hoàn thiện và chủ nhà cũng thấy ok (có thể họ dễ tính) hoặc đơn giản hơn là giảm được chút tiền nên họ thấy happy. Em không làm mảng XD nhưng em tin là kinh nghiệm chắc cũng tương đối vì gần như năm nào em cũng xây nhà:D. Em tay bo với các đội hết, riêng khâu kỹ thuật kết cấu em thuê đội giám sát riêng, mà em làm chứ đi chơi suốt chứ cũng chẳng đứng canh bao giờ:))
Mai kia là lên trần tầng 1 đây ạ, trong vòng 15 ngày em xong móng và trần tầng 1:D.
Em tư duy ngược với cụ.
Em trong nghề nhưng nếu xây nhà nữa (quy mô khơ khớ tý) thì em báo mấy đội làm trọn gói, thay vì giám sát nhà mình em đi làm dự án hiệu quả hơn.
Giám sát phần thô không khó, live stream, chụp ảnh, cam đều kiểm soát được. Để lên một ngôi nhà đủ " chất" thì phải giám sát kỹ phần điện nước và hoàn thiện.
Cộng thêm phần thiết kế phải thật chuẩn, cái này tay ngang hay ít kinh nghiệm thì không nói to được!

aaathanh

Xe tải
Em không hiểu sao cụ bảo em liên quan đến cu lừa đảo ấy. Sdt này em dùng từ tháng 5 năm 2021, nhà em ở 214 Lê Duẩn, công ty em là Công ty Nhật Hoa, trụ sở ở Thường Tín. em có xe sorento, mong cụ xác minh lại thông tin, em cũng không ngại phải làm rõ. Nếu cần em và cụ gặp nhau cafe. Còn em nói rõ em là em, em cũng mới lập ID này để em lên đây chém gió. Còn em có cv ổn định, không phải đi lừa ai cả. Mong cụ hiểu giúp em.
Vâng thành thật xin lỗi cụ! Cụ dùng cái số đt gây hiểu nhầm... Mong cụ cho cái hẹn cafe, thời gian và địa điểm tùy cụ ạ.

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thành thật xin lỗi cụ! Cụ dùng cái số đt gây hiểu nhầm... Mong cụ cho cái hẹn cafe, thời gian và địa điểm tùy cụ ạ.
Vâng, em không ý kiến gì. Tết rồi, trong tuần này ae mình ngồi

Demchinhhang.net

Xe container
Thực ra giá nhân công ở HN mảng xây dựng rất là thấp, chứ ko trên mây đâu cụ ạ. Tôi thi thoảng vẫn làm mạn Linh Đàm mà. Tôi vẫn nhớ năm 2012 tôi làm 1 cái cho thằng bạn thân ở Linh Đàm, hồi đó ngay cạnh đấy họ toàn nhận 950k/m2. Nhưng giá Hp hồi đó tôi đã nhận 1.200k/m2 rồi. Côpha HN thuê 60k/m2, HP 95k/m2. Giá bây giờ HN cũng vẫn rất rẻ chứ ko đắt. Rẻ là do tay nghề thợ toàn các vùng nông thôn ra làm kiểu thời vụ nên nhân công rất thấp. Hiện tại giá xây dựng ở Miền Bắc cao nhất vẫn là Hạ Long và Cát bà, nhà lô đơn thuần nhân công xây dựng dang ở mức 2,2 triệu /m2 (chỉ nhân công xây dựng thôi nhé) - Hoa văn phào chỉ bóc riêng hết ( nếu dạng tân cổ điển). HP giá 1.7/m2 - tôi dám chắc HN chưa đến giá này. Có 1 điều đặc biệt nữa là người dân HN khá dễ tính trong việc xây nhà chứ không chỉn chu nhà HP và Hạ Long. Thợ xây ở HN chỉ trát được cát đen và cát Trung Hà ( cánh rất nhỏ). Riêng HP và HL dân chỉ trát cát vàng Vĩnh Phúc - cánh to rất khó làm, thợ phải có tay nghề mới trát nổi
- Làm như cụ là làm nhiều nên quen việc thôi, chứ nếu cụ cứ đi chơi thì thợ nó vẫn dẫn dắt cụ bình thường. Nói chung làm nghề nào ăn nghề đó. Giá cả liên quan chất lượng rất nhiều. Lương tâm nghề nghiệp = Lương + tâm.
Nói về giá như cụ chia sẻ thì công nhận khác nhau thật. Hiện tại HN 1.4tr/m2, đấy là em mặc cả cốp pha ván phủ phim, cọc sắt 100% rồi đấy. Nhưng thôi, người dân bình thường xây nhà rẻ được tí nào hay tí đấy. Bây giờ mặt bằng nps thể chắc ai đi tìm đội hơn 2tr/m2 làm gì.

thanhnam_xda

Xe buýt
Thưa cccm!
Thế là sắp đến cái Tết thứ 3 em rời khỏi cơ quan Nhà nước để ra mở doanh nghiệp tư nhân, và cũng là cái Tết covid thứ 2 em phải chèo lái. Công việc thì cũng đang khép dần lại, giờ là em bộn bề với những con số, quyết toán, công nợ, thuế má, gọi điện đòi nợ và nghe điện thoại của chủ nợ.
Ba năm ra làm kinh tế tư nhân, cảm giác cũng khó tả, dần dần em cũng gần bỏ hết cái thói quen đi làm NN, thay vào đó là đầy cái thay đổi. Ba năm qua, em uống rượu bia nhiều hơn, tiếp khách nhiều hơn, quát nạt nhiều hơn, nhịn nhục cũng nhiều hơn, thời gian cho gia đình thì ít hơn. Thời gian này, cũng muốn lo cho anh em Cán bộ Công nhân viên 1 cái Tết ấm hơn, cho gia đình một cái Xuân rộn ràng hơn à sao khó quá. Vẫn biết đang thời khó khăn, đã chuẩn bị tinh thần mà vẫn thấy nghẹn ở cổ. Cái cảm giác đứng ra chịu trách nhiệm trước tập thể là không dễ tý nào. Anh em bạn bè có gặp nhau thì cũng chỉ quanh quẩn vài ba câu chuyện phiếm, nào là năm nay anh nào lên trưởng, miếng bánh nào ngon, rồi quà cáp, lốp bi linh tinh. Thế mà nó lại trở thành một phần của cuộc sống lúc nào không hay.
Không biết lúc này có bao nhiêu cụ có tâm trạng giống em, nhưng mệt mỏi thực sự các cụ ạ. Em trải lòng một chút, hi vọng mọi chuyện rồi sẽ tốt lên với tất cả chúng ta. Kính chúc cccm một mùa Xuân an lành, một cái Tết đầm ấm, tạm gác lại mọi muộn phiền âu lo
chuẩn đấy cụ ah, e cũng làm như cụ nhưng gọi là tổ đội nhỏ nhỏ (đánh phủi ) thôi chứ ko cơ cấu công ty, mỗi cuối năm là nghỉ sớm đi đòi nợ để gửi anh em thợ, chèo chống đc mấy năm cứ kiểu làm thì nhanh nhưng đòi nợ thì lâu nên chán quá cụ ah

moongket

Xe điện
giá ở HP QN cao thật
giá HN vẫn tầm 1,4-1,5 hoặc khó hơn thang máy a b c tầm 1,6 tr / m2 thui cụ à
làm HN cũng vất vả lắm

Demchinhhang.net

Xe container
Em tư duy ngược với cụ.
Em trong nghề nhưng nếu xây nhà nữa (quy mô khơ khớ tý) thì em báo mấy đội làm trọn gói, thay vì giám sát nhà mình em đi làm dự án hiệu quả hơn.
Giám sát phần thô không khó, live stream, chụp ảnh, cam đều kiểm soát được. Để lên một ngôi nhà đủ " chất" thì phải giám sát kỹ phần điện nước và hoàn thiện.
Cộng thêm phần thiết kế phải thật chuẩn, cái này tay ngang hay ít kinh nghiệm thì không nói to được!
Nhà em xây có khoan trắc địa, có thết kế KT, kết cấu, sàn Uboot, nội thất.. Vấn đề thuê 1 tổng thầu hơn hay không cũng thật khó nói, em thì luôn coi trọng tính chuyên môn hóa cao khi làm nghề. Tuy nhiên vẫn phải đặt tính HIỆU QUẢ KINH TẾ nữa, em có làm việc với 1 vài cty XD cũng hay nhận xây nhà dân có khối lượng 1 chút. Nhưng khi làm việc với họ thì em thấy cũng không khác biệt mấy với phương thức em đang làm (em tự nhận mình có chút kinh nghiệm vì xây nhiều) nhưng giá họ đưa ra thì hoàn toàn khác biệt nên em không theo. Ở khía cạnh phần thô thì em coi trọng nhất (kết cấu, xây dựng) nên có thuê TVGS riêng chịu trách nhiệm, còn vật tư sắt thép gạch ngói...toàn bạn bè bán món đó nên phần vật tư không phải kiểm tra bao giờ. Còn phần hoàn thiện khác thì mọi thứ nằm trong tầm tay của em, kiểu như điện nước, nhôm kính, sơn bả thạch cao hay thậm chí là smart home...đều có các anh em nhà thầu lâu năm làm cho em rồi. Có mỗi món điều hòa với heatpump là chưa có chỗ thân thiết thôi. Việc tự xây với em nó khá đơn giãn ngoài việc thiếu tiền:D

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn

Thấy trên FB cái ảnh này mà đau lòng, ngày mình ra trường bao công ty chào mời.
Giờ thì đào tạo cứ đào tạo, cấp bằng cứ cấp bằng, thị trường lao động thế nào thì kệ

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em xây có khoan trắc địa, có thết kế KT, kết cấu, sàn Uboot, nội thất.. Vấn đề thuê 1 tổng thầu hơn hay không cũng thật khó nói, em thì luôn coi trọng tính chuyên môn hóa cao khi làm nghề. Tuy nhiên vẫn phải đặt tính HIỆU QUẢ KINH TẾ nữa, em có làm việc với 1 vài cty XD cũng hay nhận xây nhà dân có khối lượng 1 chút. Nhưng khi làm việc với họ thì em thấy cũng không khác biệt mấy với phương thức em đang làm (em tự nhận mình có chút kinh nghiệm vì xây nhiều) nhưng giá họ đưa ra thì hoàn toàn khác biệt nên em không theo. Ở khía cạnh phần thô thì em coi trọng nhất (kết cấu, xây dựng) nên có thuê TVGS riêng chịu trách nhiệm, còn vật tư sắt thép gạch ngói...toàn bạn bè bán món đó nên phần vật tư không phải kiểm tra bao giờ. Còn phần hoàn thiện khác thì mọi thứ nằm trong tầm tay của em, kiểu như điện nước, nhôm kính, sơn bả thạch cao hay thậm chí là smart home...đều có các anh em nhà thầu lâu năm làm cho em rồi. Có mỗi món điều hòa với heatpupm là chưa có chỗ thân thiết thôi. Việc tự xây với em nó khá đơn giãn ngoài việc thiếu tiền:D
Trên phương diện cụ là khách hàng, và đã có kinh nghiệm đầu tư xây nhà thì cụ sẽ thấy đơn giản. Xét về thực chất cụ chuyên môn hoá tổ đội thì nó cũng là mô hình tổng thầu và thầu phụ. Vì sao các cty xây dựng trọn gói thường đưa ra giá cao hơn so với giá bóc tách của cụ làm, vì giá thành ấy bao gồm cả chi phí họ thay cụ đứng ra làm, ví dụ: phép xd, thanh tra...
Khi bắt đầu xây 1 ngôi nhà, cụ phải chọn 1 thiết kế kỹ thuật. Trong bộ hồ sơ báo cáo kinh tế kỹ thuật ấy bao gồm hs thiết kế, hồ sơ dự toán cho cụ bóc tách khối lượng mà từ đấy cụ có thể lên được chi phí tạm tính. Cái quan trọng nhất là tìm được điểm sai, không hợp lý của thiết kế ấy nếu có. Vì theo em không có 1 thiết kế nào là hoàn hảo cả, nó sẽ có điểm lỗi, nhẹ thì ảnh hưởng tới thẩm mỹ, nặng thì ảnh hưởng đến chất lượng công trình. Lúc ấy cụ sẽ cần TƯ VẤN. Có thể là chính kinh nghiệm bản thân cụ, bạn bè, hay đội ngũ có chuyên môn.
Rồi khi thi công, nếu như chỉ đơn giản là tuân thủ đúng thiết kế thì không sao, nhưng đôi khi sẽ phải điều chỉnh để phù hợp với hiện trạng, hoặc khi thi công mới nhìn ra vấn đề, lúc ấy thì mới cần đội TVGS có tính chuyên môn tham vấn giúp cụ. Còn các hạng mục khác cụ đã có sẵn các đội quen rồi thì em không nói.
Giữa cách làm của cụ là tay bo với tổ đội và cách chọn 1 công ty xd trọn gói thì mỗi cách đều có cái tích cực và có điểm hạn chế riêng. Cách của cụ là dành cho những chủ nhà có kinh nghiệm, có chuyên môn, và có quan hệ trong lĩnh vực xd. Còn cách chọn 1 công ty xd trọn gói là dành cho những ai chưa nhiều kinh nghiệm, ít mối quan hệ ttong lĩnh vực này, hoặc không có quá nhiều time. Công ty này sẽ đứng ra chịu toàn bộ trách nhiệm với chủ nhà trước, trong, và sau thi công.

Xecongnong001

Xe đạp
Vâng ạ. Mới hôm đầu tuần em bảo cậu NV đi ký TVGS mà trong cặp nó lại có 2 bộ chắn. Em hỏi thù cậu ấy bảo các anh bên ấy nhờ mua hộ. Cuối cùng nó đi đến sáng hôm sau mới ký được mấy cái biên bản.
E cũng bên XD, TVGS nhưng không ham rượu và cũng ko ham cờ bạc gì, cũng có cái hiểu nỗi khổ của nhà thầu, cũng có cái không làm khác được. Cơ bản với cơ chế cạnh tranh sát ván, cdt thanh toán như bố thí, văn bản quy định nhiều chỗ hở, cơ quan quản lý hành nhiều như hiện nay thì làm XD còn khổ cụ ạ