[Funland] Doanh nghiệp xây dựng ngày cuối năm.

caphedahp

Xe tải
Vấn đề lớn của XD là không đứt đoạn rõ ràng được. Hợp đồng có tính chất 1 chiều, cđt ký hồ sơ thanh toán, quyết toán thì như đi cho, cửa trên. Bảo lãnh thực hiện hợp đồng + Tạm ứng thì B làm 100%, bảo lãnh thanh toán A thì 1% cđt làm.
Mặt khác, cạnh tranh sâu quá rồi nên biên lợi nhuận quá mỏng. Chiếm dụng vốn của cđt lớn (mà không chính tắc, rõ ràng về việc tính lãi được cho việc nợ, họ trả (mà đúng là của mình) thì B mừng như được vàng :D), nên làm xd chỉ nuôi bank là vừa. Một yếu tố khác mới xuất hiện ở mùa dịch, là vật tư nhảy múa, hợp đồng đơn giá cố định, vừa ký xong khéo vật tư tăng 15%, lỗ chỏng vó.
Vậy Xd sống làm sao được :)
Cụ hiểu đó. Kkk, đồng râm rồi.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cụ làm nhà dân sao giờ vẫn còn giá thép nhân công rẻ thế nhỉ, 2500đ/kg?

Không về nhì

Xe điện
Nghe đến nhậu là em són ra quần. Hồi em đi làm xây dựng, nhiều ông nhậu nằm vật ra đường. Còn món xin cho thì làm với NN hay tư nhân đều có

No Problem

Xe tăng
Không phải mấy vùng kia cụ a, em cũng thích cốp pha đóng hơn vì sẽ kiểm tra được tốt hơn. Nhưng họ xây thì không tính hệ số 1.5 giá cho làm móng mà chỉ tính chung giá XD nên em đồng ý:)), gạch thì em mua được hơn 4 vạn gạch thanh lý của ông bạn bị đuổi bãi nên giá rẻ hơn gọi mới:))
Móng lại tính riêng hả cụ? Nhất cụ đó :))

Demchinhhang.net

Xe container
Móng lại tính riêng hả cụ? Nhất cụ đó :))
Ở đây có môn bóc tách giá móng, mái chéo.... Em thì hợp đồng gộp hết:)).
Vụ gạch buồn cười là ông bạn bán VLXD để bãi thì NN làm dự án lấy gấp trong vài ngày phải chuyển, thế là hơn 4 vạn gạch em mua cho hắn đỡ phải chuyển và gạch để cũng cả năm rồi nên em bảo bán sao thì bán, hắn thì cứ lấy đi tiêng sẽ rẻ, bao h xây xong nhà mới trả, thế là sướng rồi:D

dpl

Xe lăn
XD dân dụng em thấy có hết việc đâu. XD ầm ầm khăp nnơi, làm dân dụng tư nhân tiền tươi nữa. Chắc cụ bên DA nên nó loằng ngoằng hơn mảng dân dụng.
Trước dịch thì tiền đúng là ngon, 2 năm nay dịch nên tiền chậm rồi cụ. E làm 7 năm xây dựng dân dụng ạ. Nợ xấu toàn từ 2020 :(

sakai_yo

Xe lăn
Cc kêu thế này bảo sao giờ đầu vào các khoa chủ chốt của XD với GTVT lại thảm hại đến thế, chỉ hơn điểm sàn chút.
Người nhà em cũng làm nên em thấm ạ.

Húp sụp sụp

Xe điện
xác suất trượt đề là 99%
xác suất ngèo của người làm công là 95%
xác suất startup thất bại là 90%
xác suất gia nhập Juve của cán bộ là 0,1%

tùy cụ chọn.
Vừa rồi tổng kết là kỷ luật 200k oảng viên, cứ ước ít ít khoảng 3/4 là do đẻ đứa thứ 3 thì khoảng 50k bị kỷ luật do công việc, ăn lương nhà nước khoảng 5tr người thì xác suất fall là 0,01%, thấp hơn 10 lần số cụ tính

sthd

Xe lăn
Vừa rồi tổng kết là kỷ luật 200k oảng viên, cứ ước ít ít khoảng 3/4 là do đẻ đứa thứ 3 thì khoảng 50k bị kỷ luật do công việc, ăn lương nhà nước khoảng 5tr người thì xác suất fall là 0,01%, thấp hơn 10 lần số cụ tính
mà từ Kỉ luật đến Juve còn xa lắm. Kỉ luật có thể là Phê bình thôi. vậy đúng ra tỉ lệ Juve chỉ là 0,001%

các bác định vào làm cán bộ thì cứ yên tâm đê

thngaylangthang

Xe ngựa
mà từ Kỉ luật đến Juve còn xa lắm. Kỉ luật có thể là Phê bình thôi. vậy đúng ra tỉ lệ Juve chỉ là 0,001%

các bác định vào làm cán bộ thì cứ yên tâm đê
Thế thì em lại kày ... tiếp

chilatamthoi

Xe tải
Bài thơ đi cùng năm tháng, không thể thiếu mỗi khi năm hết Tết đến.

Mỗi năm hoa đào nở
Lại thấy chủ nợ ngồi
Giở sổ rồi nhẩm nợ
Lòng buồn dâng chơi vơi

Đận ấy bao người hẹn
Xoắt xuýt hứa rất hay
Lấy hàng xong ký sổ
Như phượng múa rồng bay

Càng gần Tết càng vắng
Người ký sổ đi đâu
Giấy nợ nhàu sắp rách
Chủ nợ thêm u sầu

Chủ nợ vẫn ngồi đấy
Người nợ lặn mê say
Xèng không về trước Tết
Xuân nào có gì hay

Năm nay đào lại nở
Lại gọi điện say sưa
Đm, toàn tắt máy
Tìm ở đâu bây giờ! 😂

HVV
Cũng có khi tìm được Giấy nợ viết sẵn rồi Xin cụ cho gia hạn Em chỉ có..mà thôi

Seven up

Xe buýt
Giờ đẻ con thứ 3 không bị kỷ luật.

Crazy Car VN

Xe tải
Thưa cccm!
Thế là sắp đến cái Tết thứ 3 em rời khỏi cơ quan Nhà nước để ra mở doanh nghiệp tư nhân, và cũng là cái Tết covid thứ 2 em phải chèo lái. Công việc thì cũng đang khép dần lại, giờ là em bộn bề với những con số, quyết toán, công nợ, thuế má, gọi điện đòi nợ và nghe điện thoại của chủ nợ.
Ba năm ra làm kinh tế tư nhân, cảm giác cũng khó tả, dần dần em cũng gần bỏ hết cái thói quen đi làm NN, thay vào đó là đầy cái thay đổi. Ba năm qua, em uống rượu bia nhiều hơn, tiếp khách nhiều hơn, quát nạt nhiều hơn, nhịn nhục cũng nhiều hơn, thời gian cho gia đình thì ít hơn. Thời gian này, cũng muốn lo cho anh em Cán bộ Công nhân viên 1 cái Tết ấm hơn, cho gia đình một cái Xuân rộn ràng hơn à sao khó quá. Vẫn biết đang thời khó khăn, đã chuẩn bị tinh thần mà vẫn thấy nghẹn ở cổ. Cái cảm giác đứng ra chịu trách nhiệm trước tập thể là không dễ tý nào. Anh em bạn bè có gặp nhau thì cũng chỉ quanh quẩn vài ba câu chuyện phiếm, nào là năm nay anh nào lên trưởng, miếng bánh nào ngon, rồi quà cáp, lốp bi linh tinh. Thế mà nó lại trở thành một phần của cuộc sống lúc nào không hay.
Không biết lúc này có bao nhiêu cụ có tâm trạng giống em, nhưng mệt mỏi thực sự các cụ ạ. Em trải lòng một chút, hi vọng mọi chuyện rồi sẽ tốt lên với tất cả chúng ta. Kính chúc cccm một mùa Xuân an lành, một cái Tết đầm ấm, tạm gác lại mọi muộn phiền âu lo
Cụ cố lên, đang chèo lái con thuyền ấm no cho nhiều người. Mình phải điềm tĩnh gạt bỏ mọi ưu tư phiền muộn đi. Công nợ thì đàm phán sắp xếp tính toán trả nợ. Vẫn biết mình có tâm muốn mọi người được ấm no nhưng chưa thực hiện được. Cứ cố gắng thì mọi việc dần ổn thỏa thôi cụ. Chúc cụ năm mới nhiều thành công và niềm vui nhé.