[Funland] Doanh nghiệp xây dựng ngày cuối năm.

Quê bầm

Xe điện
Không biết em có bị dở ko vì bản thân bên em cũng là thầu phụ, bên em lại có các bên phụ nhỏ hơn,mặc dù điều khoản thanh toán luôn là back to back chỉ khi nào bên em lấy được tiền thầu chính bên em mới phải trả cho phụ phụ của bên em. Cuối năm anh em thầu phụ cũng nói khó và quả thực họ có công nhân thời vụ mà cứ áp đúng đk hợp đồng vào thì có khi nhiều người chỉ có xách balo quần áo về quê ăn tết chả có đồng nào dắt lưng về đưa vợ con, cắn răng cuối năm bên em bao giờ cũng thanh toán khối lượng cao hơn % bên em nhận được từ thầu chính kế cả đi vay hay giật tạm đâu đó, dù gì việc họ cũng làm xong rồi, chậm tiền là do thầu chính với CDT chứ lao động thời vụ/anh em công nhân chả có lỗi gì. Chứ nếu mà còn vòi vĩnh họ em thấy nó thất đức lắm

Kµ.Çòi

Xe buýt
Cụ chuyên mảng gì thế ạ? Có nhận làm thầu phụ k Cụ?

chilatamthoi

Xe tải
Không biết em có bị dở ko vì bản thân bên em cũng là thầu phụ, bên em lại có các bên phụ nhỏ hơn,mặc dù điều khoản thanh toán luôn là back to back chỉ khi nào bên em lấy được tiền thầu chính bên em mới phải trả cho phụ phụ của bên em. Cuối năm anh em thầu phụ cũng nói khó và quả thực họ có công nhân thời vụ mà cứ áp đúng đk hợp đồng vào thì có khi nhiều người chỉ có xách balo quần áo về quê ăn tết chả có đồng nào dắt lưng về đưa vợ con, cắn răng cuối năm bên em bao giờ cũng thanh toán khối lượng cao hơn % bên em nhận được từ thầu chính kế cả đi vay hay giật tạm đâu đó, dù gì việc họ cũng làm xong rồi, chậm tiền là do thầu chính với CDT chứ lao động thời vụ/anh em công nhân chả có lỗi gì. Chứ nếu mà còn vòi vĩnh họ em thấy nó thất đức lắm
Rót mời cụ vì sự thấu hiểu này

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Đồng cảm với cụ. Mà bọn em đi làm, thuê CN thời vụ bây giờ cuối buổi là bọn em phải trả tiền luôn rồi.

Kµ.Çòi

Xe buýt
Em chuyên về hạ tầng các công trình giao thông. Cứ miernx có việc làm là em làm hết, chính phụ gì cũng được
Thế Cụ cho E xin cái dây thép vào vùng kín nhé, biết đâu E với Cụ lại có duyên kết nối giúp đỡ nhau ạ

BuildHouse

Xe hơi
Em nhặt dc cái ảnh trên FB hôm nay. CDC Hà Nội 1 DN xây lắp lớn mà làm ăn thế này ah?

Quê bầm

Xe điện
Em nhặt dc cái ảnh trên FB hôm nay. CDC Hà Nội 1 DN xây lắp lớn mà làm ăn thế này ah?

Lớn không có nghĩa là ngon cụ nhé, cáng thằng lớn hợp đồng nó càng cài cắm nhiều thứ khoai, càng khó đòi, khi làm thừ đứng khi đi đòi thì quỳ/nằm. Cứ làm với mấy roanh nhân nổi tiếng có khi hay lên báo lên Tivi thì còn khóc dài cụ nhé. May nếu làm được với khối FDI, có tí nước ngoài nó còn đỡ khổ.

moongket

Xe điện
Nhà em xây có khoan trắc địa, có thết kế KT, kết cấu, sàn Uboot, nội thất.. Vấn đề thuê 1 tổng thầu hơn hay không cũng thật khó nói, em thì luôn coi trọng tính chuyên môn hóa cao khi làm nghề. Tuy nhiên vẫn phải đặt tính HIỆU QUẢ KINH TẾ nữa, em có làm việc với 1 vài cty XD cũng hay nhận xây nhà dân có khối lượng 1 chút. Nhưng khi làm việc với họ thì em thấy cũng không khác biệt mấy với phương thức em đang làm (em tự nhận mình có chút kinh nghiệm vì xây nhiều) nhưng giá họ đưa ra thì hoàn toàn khác biệt nên em không theo. Ở khía cạnh phần thô thì em coi trọng nhất (kết cấu, xây dựng) nên có thuê TVGS riêng chịu trách nhiệm, còn vật tư sắt thép gạch ngói...toàn bạn bè bán món đó nên phần vật tư không phải kiểm tra bao giờ. Còn phần hoàn thiện khác thì mọi thứ nằm trong tầm tay của em, kiểu như điện nước, nhôm kính, sơn bả thạch cao hay thậm chí là smart home...đều có các anh em nhà thầu lâu năm làm cho em rồi. Có mỗi món điều hòa với heatpump là chưa có chỗ thân thiết thôi. Việc tự xây với em nó khá đơn giãn ngoài việc thiếu tiền:D
cụ bán đệm mà có chuyên môn kinh nghiệm thực tế ngành XDDD quá cao đó :D

Demchinhhang.net

Xe container
cụ bán đệm mà có chuyên môn kinh nghiệm thực tế ngành XDDD quá cao đó :D
Cảm ơn cụ, trước khi bán đệm em làm khách hàng mua khá nhiều đệm:)). Đùa thôi em đâu tư mảng xây nhà cho thuê, văn phòng cho thuê nên có chút kinh nghiệm cụ ạ.

GamCaoMayLanh

Xe container

Tưởng chỉ có SG binh bại như thác, hóa ra HN cũng đi như nước lũ tràn về, ơi những con người làm nên đồng khởi mà chả nhận được đồng nào.

GamCaoMayLanh

Xe container
Thưa cccm!
Thế là sắp đến cái Tết thứ 3 em rời khỏi cơ quan Nhà nước để ra mở doanh nghiệp tư nhân, và cũng là cái Tết covid thứ 2 em phải chèo lái. Công việc thì cũng đang khép dần lại, giờ là em bộn bề với những con số, quyết toán, công nợ, thuế má, gọi điện đòi nợ và nghe điện thoại của chủ nợ.
Ba năm ra làm kinh tế tư nhân, cảm giác cũng khó tả, dần dần em cũng gần bỏ hết cái thói quen đi làm NN, thay vào đó là đầy cái thay đổi. Ba năm qua, em uống rượu bia nhiều hơn, tiếp khách nhiều hơn, quát nạt nhiều hơn, nhịn nhục cũng nhiều hơn, thời gian cho gia đình thì ít hơn. Thời gian này, cũng muốn lo cho anh em Cán bộ Công nhân viên 1 cái Tết ấm hơn, cho gia đình một cái Xuân rộn ràng hơn à sao khó quá. Vẫn biết đang thời khó khăn, đã chuẩn bị tinh thần mà vẫn thấy nghẹn ở cổ. Cái cảm giác đứng ra chịu trách nhiệm trước tập thể là không dễ tý nào. Anh em bạn bè có gặp nhau thì cũng chỉ quanh quẩn vài ba câu chuyện phiếm, nào là năm nay anh nào lên trưởng, miếng bánh nào ngon, rồi quà cáp, lốp bi linh tinh. Thế mà nó lại trở thành một phần của cuộc sống lúc nào không hay.
Không biết lúc này có bao nhiêu cụ có tâm trạng giống em, nhưng mệt mỏi thực sự các cụ ạ. Em trải lòng một chút, hi vọng mọi chuyện rồi sẽ tốt lên với tất cả chúng ta. Kính chúc cccm một mùa Xuân an lành, một cái Tết đầm ấm, tạm gác lại mọi muộn phiền âu lo
Thôi bác đừng buồn. Mới vào Q2 năm Covid, năm bản lề, năm tiền đề.

No Problem

Xe tăng
Ở đây có môn bóc tách giá móng, mái chéo.... Em thì hợp đồng gộp hết:)).
Vụ gạch buồn cười là ông bạn bán VLXD để bãi thì NN làm dự án lấy gấp trong vài ngày phải chuyển, thế là hơn 4 vạn gạch em mua cho hắn đỡ phải chuyển và gạch để cũng cả năm rồi nên em bảo bán sao thì bán, hắn thì cứ lấy đi tiêng sẽ rẻ, bao h xây xong nhà mới trả, thế là sướng rồi:D
Mái chéo vẫn tính thêm mà cụ. Nếu đo theo mái bằng thì x 1.4. Hoặc không thì cứ thực tế mà đo. Nhưng bóc cả móng thì hơi ngon, nhiều ông thầu khôn vãi lại bóc cả cầu thang cũng x 1.4 . Cụ thế là thiên thời địa lợi nhân hoà đó. Khi nào NN lấy đất vào kho đệm thì cụ cũng báo tôi nhé =))

Demchinhhang.net

Xe container
Mái chéo vẫn tính thêm mà cụ. Nếu đo theo mái bằng thì x 1.4. Hoặc không thì cứ thực tế mà đo. Nhưng bóc cả móng thì hơi ngon, nhiều ông thầu khôn vãi lại bóc cả cầu thang cũng x 1.4 . Cụ thế là thiên thời địa lợi nhân hoà đó. Khi nào NN lấy đất vào kho đệm thì cụ cũng báo tôi nhé =))
Cầu thang đổ chéo rồi xây bậc không tính hệ số, nhưng đổ bậc bê tông là bị tính 1.5 ngay cụ ơi. Kho của em nằm trên không gian mạng thì chỉ cần trả tiền đám mây thôi:))

chilatamthoi

Xe tải
Lớn không có nghĩa là ngon cụ nhé, cáng thằng lớn hợp đồng nó càng cài cắm nhiều thứ khoai, càng khó đòi, khi làm thừ đứng khi đi đòi thì quỳ/nằm. Cứ làm với mấy roanh nhân nổi tiếng có khi hay lên báo lên Tivi thì còn khóc dài cụ nhé. May nếu làm được với khối FDI, có tí nước ngoài nó còn đỡ khổ.
Chí phải ợ. Nhà cháu nghĩ: DN to hay nhỏ thì khi kết thúc năm công việc phải làm là tổng kết để đánh giá lại xem năm qua kết quả thế nào. Mà đã làm ăn thì cũng có nghĩa là phải có vay có trả,nhưng những DN xây dựng ( nhất là những DN chỉ hoạt động duy nhất có mảng thi công - xây lắp) thì cái sự vay trả này thì lại không tự quyết định được mà phụ thuộc vào dòng tiền thanh toán từ CĐT qua tổng thầu ( nếu có) hay thầu chính nếu mình là thầu phụ. Mà cái dòng chảy này tốc độ chảy của nó lại phụ thuộc vào các yếu tố cộng sinh trên đường đi của nó nữa. Tóm lại nhà cháu nghĩ nó là thuộc tính của nghề ợ :((. Và ta sẽ phải chấp nhận nó như là một quy luật trong quá trình sàng lọc tự nhiên. Vượt qua được sẽ tồn tại và trưởng thành, ngược lại thi sẽ .. phải tìm sân chơi khác phù hợp thôi. Phỏng các cụ ?