[Funland] Doanh nghiệp vừa và nhỏ - sự thiếu chuyên nghiệp, tầm nhìn ngắn hạn, chộp giật - luận bàn chút ạ

nvk155

Xe điện
Em dự là Ông Già Cụ biến hoá cái khoản Thất thoát lợi nhuận, lãng phí... đi rồi. Nên Ông ấy mới mặc kệ. 😂
1,5 năm sau, cơ chế thay đổi, lãnh đạo từ tỉnh xuống địa phương thay đổi => Sập !

Chỉnh sửa cuối:

hanoi1971

Xe tải
Vẫn muốn được nghe cả thành công và thất bại của các cụ trong các hoạt động kinh doanh. Mong các cụ chia sẻ.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
em có người bạn đi làm thuê , xong mở Doanh nghiệp, sau đó trục trặc lại bỏ đi làm thuê cho tập đoàn nước ngoài cho đến giờ. Anh ấy rất thành công, cách đây khoảng 5 năm anh ấy cũng tâm sự với em giống như Cụ nói. Cứ kiếm nhiều Xèng thì chỗ nào cũng giống nhau.
Tuy nhiên vừa rồi anh ấy được Bổ nhiệm lên chức vụ rất cao trong tập đoàn tại VN, tóm lại giờ ko đi kiếm tiền nữa mà nhiệm vụ là làm sao lo cho nhân viên kiếm đủ tiền.
Vừa rồi anh ấy lại có tâm sự, nói là với anh ấy tiền bây giờ nôm na cũng chỉ là con số, Nhưng anh ấy vẫn rất nhiệt huyết cống hiến vì anh ấy muốn nhìn thấy tất cả nhân viên của anh ấy đều trưởng thành- khá giả.
Em đảm bảo đây là chuyện của chính bạn em, thật 100%.
Em cứ nghĩ mãi, đến một tầm cao nào đó thì người ta không làm vì tiền nữa ( chắc vì người ta có quá nhiều tiền rồi ) 😍😍
Thôi em ra bán hàng, có khách đến mua ít thuốc lào!!!
Đúng rồi cụ. Kiếm tiền cho mình tới lúc tự cảm thấy là đủ thì sẽ nghĩ cách giúp người khác kiếm tiền. Đó là đỉnh cao của kiếm tiền :))

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Vụ hoàn thuế là TRƯỜNG HỢP ĐẶC BIỆT, cần kế toán SIÊU, lại hoàn thuế kiểu xuất khẩu tại chỗ (cho doanh nghiệp chế xuất) thì xin lỗi bác, nhân viên các chi cục thuế bình thường còn KHÔNG LÀM NỔI. Đừng lấy ví dụ đặc biệt cho những gì các bác ấy bàn ở dạng đa số. Mẹ kiếp, hoàn thuế giờ ngon lắm, hồ sơ nộp lên cục thuế xong, vài tuần có khi tiền từ kho bạc về tk cty ngay, nhưng 100% có quyết định cho cán bộ thuế cấp cục, HẬU KIỂM nhé, và không cẩn thận cả kế toán lẫn giám đốc bóc lich ngay vì tội dám lừa tiền nhà nước, hehe
Em không rõ kế toán siêu như nào.

Chỉnh sửa cuối:

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
À, em nói là tự đứng ra làm chủ DN hoặc đi làm thuê đều có cái hay cái dở. Không có cái nào tuyệt đối. Còn nếu nói là tự đứng ra làm chủ DN rồi vỗ ngực nghĩ là có tầm nhìn xa hơn mấy ông làm thuê thì chưa chắc. Làm gì thì làm, mục tiêu cuối cùng cũng là kiếm tiền.
Cụ nói đúng ạ.

Chỉnh sửa cuối:

BRIA

Xe tải
Em không rõ kế toán siêu như nào nhưng đa số các công ty sx bột đá CaC03 và Taical/ Filler đều được hoàn thuế VAT ạ.
Các loại hàng này thủ tục hoàn thuế đơn giản vì:

1/ Người mua (nhập khẩu) chuẩn (không cấu kết với người bán để tăng giảm giá trị hàng)

2/ Giấy tờ đi kèm hàng khá chặt chẽ (hàng bán theo trọng lượng trong khi có quy định về vgm; có hoá đơn đầu vào từ nguồn khai khoáng, giấy phép khai thác khoáng sản (với CaCo3)

Trường hợp khó làm hoàn thuế là các mặt hàng thương mại có giá trị, dễ khai khống số lượng, khó chứng minh giá trị đầu vào: hải sản, đồ gỗ, nông sản...

vephiadong

Xe điện
Đặc trưng ngành xây dựng là phải rebate nhiều, mua hoá đơn đầu vào, khai khống nhân công là việc bắt buộc phải làm, lấy đầu vào không hợp lý bị thuế phạt là đúng thôi, chưa kể lấy nhầm hđ giả bị c.a kt mời lên làm việc còn mệt mỏi hơn nhiều
Cty xd thì thuế chỉ cần tính nhẩm cũng ra số tiền phạt, có giải trình bằng mắt :))

filmonline

Xe điện
DN mới, nhỏ thì tiền đâu mà nhìn dài, rộng với chuyên nghiệp.
Nó giống như ông sinh viên mới ra trường, tiền ko có, kinh nghiệm ko có thì phải bán sức lao động, tự học hỏi & tồn tại đã.
Ai chả muốn sang xịn mịn, nhưng các thứ nó đều cần có từng giai đoạn phát triển phù hợp.

bamboo111

Xe tải

yeu_cakhongcanh

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn các cụ chia sẻ. Em lại đặt gạch hóng.

danleduc

Xe container
Vâng cụ. Cty NN là tài sản chung.
Mà cái lẽ đời, đồ dùng chung thì không bao giờ hiệu quả được cụ ạh
Lãnh đạo doanh nghiệp tư nhân, có cá nhân sở hữu, nó có màu cờ sắc áo, nên nó phải khác

CaseStudy Vinamilk và Viettel là 2 trường hợp cá biệt. Viettel mấy năm nay cũng kém rồi vì đầu tư dàn trải nhiều nơi (nhất là ở nước ngoài không hiệu quả)
Còn Vinamilk thì vẫn ổn. Nhưng vài năm nay nay E thấy Vinamilk cũng mạnh tay đầu tư khắp nơi lắm, đấy là cái gót chân Achilles của các doanh nghiệp lớn, càng nguy hiểm cho các doanh nghiệp nhà nước

E hóng xem vài năm nữa sẽ ntn...
Viettel chỉ mạnh mảng viễn thông thôi, các mảng khác cũng không hơn gì các cty NN khác đâu cụ.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cụ.

Chỉnh sửa cuối:

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Vâng.

Chỉnh sửa cuối:

fadco

Xe container
và một cái dở nữa mà ngành xd bị thuế phạt là ko viết hóa đơn cho bên chuyển tiền, e ví dụ như mình làm cho 1 thằng thì trong hợp đồng nó ghi sau khi ký nghiệm thu hoàn thành xong phải xuất hóa đơn, nhưng nhiều CDT muốn lợi dụng vốn nên lần cuối ký nghiệm thu hoàn thành rất khó ( mặc dù hồ sơ chuẩn chỉ hết rồi) vì khi xuất hóa đơn nó phải trả nốt tiền mình, hoặc trong hợp giao thời gian các sếp bàn giao cho nhau, thế là thôi, ko ký đc do vậy vừa ko thu đc tiền vừa bị thuế phạt chậm doanh thu, hoặc nhiều khi hạng mục mình nhỏ trong toàn bộ gói thầu, và khi quyết toán thì quyết toán tất nên CĐT mới ký, thành ra bị vậy. Nên các cụ bảo phải chuyên nghiệp là đúng nhưng tùy thời điểm và hoàn cảnh thôi
he he thậm chí hồ sơ thanh quyết toán kí tá đầy đủ hóa đơn xuất ko thiếu 1 xu vẫn bị cdt hoặc tổng thầu nợ cụ ạ, em đây công trình hết bảo hành 2 năm rồi vẫn chưa đòi được tiền quyết toán đây:)Nản lắm

Chaliki

Xe hơi
DN mới, nhỏ thì tiền đâu mà nhìn dài, rộng với chuyên nghiệp.
Nó giống như ông sinh viên mới ra trường, tiền ko có, kinh nghiệm ko có thì phải bán sức lao động, tự học hỏi & tồn tại đã.
Ai chả muốn sang xịn mịn, nhưng các thứ nó đều cần có từng giai đoạn phát triển phù hợp.
Vẫn được chứ Cụ.
Em thì lại nghĩ chuyên nghiệp không cần phải thuê văn phòng ở building hạng A hay đủ các ban bệ, nhưng em thấy rất nhiều DN nhỏ, ít người nhưng chức năng nhưng cơ cấu tổ chức , phân công nhiệm vụ cực kỳ rõ ràng,1 người lương chỉ thế nhưng làm mấy nhiệm vụ. Trụ sở ko càn xa hoa nhưng rất gọn gàng ngăn nắp, và Rất linh hoạt. Những người này sau đó sẽ rất phát triển vì am hiểu nhiều lĩnh vực. Thực hiện quy định về thuế, BHXH... cực chuẩn. Em nghĩ cái đấy là sự chuyên nghiệp khi người ta là DN nhỏ + rất linh hoạt. Cái này ko cần vốn nhiều
Còn tầm nhìn dài thì DN nhỏ mà có kế hoạch lớn, ví dụ 5 năm sau DN phải phát triển đến đâu, tuỳ theo sức chứ em không nói sau 5 năm phải thành nghìn tỷ. Nhưng phải có kế hoạch phát triển rõ ràng. Em nghĩ như thế là có tầm nhìn.
Những cái này đâu có liên quan đến vốn ít hay nhiều đâu Cụ. Nếu có phương án kinh doanh, tài sản tạo ra ít có thể thế chấp một ít đó vay ngân hàng làm vốn mà.
Tuy nhiên, Có Gan làm giàu mà Cụ. DN nhỏ mà có kế hoạch phát triển thì phải tin vào chính kế hoạch mình nghĩ ra để vay vốn, chứ có ai bắt đâu.
DN nhỏ ko có kế hoạch phát triển 3-5 năm ,không có cơ cấu tổ chức rõ ràng lại muốn an toàn kiếm đồng nào chắc đồng nấy, lại không muốn sử dụng đòn bẩy tài chính , không phát triển được lại đổ tại tôi DN nhỏ ít vốn, không có tầm nhìn, em e rằng chưa đúng lắm.
Còn tất nhiên là đứng ở đâu thì tầm nhìn xa đến đấy. So với lứa bọn em lúc mới tốt nghiệp, thông tin chỉ có mấy tờ báo Hanoi Mơi, QDND, nhìn thấy ông Tây thì nói đc 1 câu đã đau đầu, cái vị trí nó thấp tè tè phải từ từ vươn lên mới có tầm nhìn , các bạn trê bây giờ được đào tạo bài bản hơn, thông tin thu được nhiều hơn, nên vị trí xuất phát cao hơn bọn em hồi xưa nhiều, đương nhiên tầm nhìn sẽ rộng hơn.
Một ông đứng ở dưới bức tường sẽ không thể nhìn thấy quang cảnh mà một thằng trèo tường đang nhìn thấy 😀

dieuhoatrungtam

Xe buýt
Website
dieuhoadaikin.com.vn
he he thậm chí hồ sơ thanh quyết toán kí tá đầy đủ hóa đơn xuất ko thiếu 1 xu vẫn bị cdt hoặc tổng thầu nợ cụ ạ, em đây công trình hết bảo hành 2 năm rồi vẫn chưa đòi được tiền quyết toán đây:)Nản lắm
Nhưng ký tá đầy đủ xuất hóa đơn CĐT hoặc tổng thầu không thanh toán thì cụ chỉ bị 1 vế, đây ko ký ko xuất đc hóa đơn bị thuế phạt chậm ghi nhận doanh thu thế là bị cả 2 đường, ức lắm.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Còn tầm nhìn dài thì DN nhỏ mà có kế hoạch lớn, ví dụ 5 năm sau DN phải phát triển đến đâu, tuỳ theo sức chứ em không nói sau 5 năm phải thành nghìn tỷ. Nhưng phải có kế hoạch phát triển rõ ràng. Em nghĩ như thế là có tầm nhìn.
Những cái này đâu có liên quan đến vốn ít hay nhiều đâu Cụ. Nếu có phương án kinh doanh, tài sản tạo ra ít có thể thế chấp một ít đó vay ngân hàng làm vốn mà.
Tuy nhiên, Có Gan làm giàu mà Cụ. DN nhỏ mà có kế hoạch phát triển thì phải tin vào chính kế hoạch mình nghĩ ra để vay vốn, chứ có ai bắt đâu.
DN nhỏ ko có kế hoạch phát triển 3-5 năm ,không có cơ cấu tổ chức rõ ràng lại muốn an toàn kiếm đồng nào chắc đồng nấy, lại không muốn sử dụng đòn bẩy tài chính , không phát triển được lại đổ tại tôi DN nhỏ ít vốn, không có tầm nhìn, em e rằng chưa đúng lắm.
...
Ở nhiều topics khác em đã viết là ở VN thì điều kiện mở ra để làm giầu (họ hay gọi là cơ hội) rất nhiều. Nhiều cái điền kiện hiện ra không cần phải người có tầm nhìn rất vĩ đại mới nhận ra, tức là rất nhiều người nhìn thấy, nhưng số người tóm lấy những điều kiện ấy lại rất ít và số người tóm xong tận dụng để làm giầu lại càng ít.
Đó là vì muốn tận dụng được mấy cái cơ hội ấy cần khả năng bản thân của từng người, nhưng dù có đủ các khả năng thì vẫn phải nhờ vào số phận. Số phận ở đây luôn quyết định không chỉ mỗi 50% hay 1 nửa, mà còn cao hơn rất nhiều, tùy việc, tùy người,...
Ai có kế hoạch làm giầu rồi đều trở lên giầu có thì chắc không có người nghèo. Vì thường nhìn chung người nghèo ý chí sẽ cao hơn người có tiền rồi. Ý chí + vài cua học để lên kế hoạch chắc là được!

fadco

Xe container
Vẫn được chứ Cụ.
Em thì lại nghĩ chuyên nghiệp không cần phải thuê văn phòng ở building hạng A hay đủ các ban bệ, nhưng em thấy rất nhiều DN nhỏ, ít người nhưng chức năng nhưng cơ cấu tổ chức , phân công nhiệm vụ cực kỳ rõ ràng,1 người lương chỉ thế nhưng làm mấy nhiệm vụ. Trụ sở ko càn xa hoa nhưng rất gọn gàng ngăn nắp, và Rất linh hoạt. Những người này sau đó sẽ rất phát triển vì am hiểu nhiều lĩnh vực. Thực hiện quy định về thuế, BHXH... cực chuẩn. Em nghĩ cái đấy là sự chuyên nghiệp khi người ta là DN nhỏ + rất linh hoạt. Cái này ko cần vốn nhiều
Còn tất nhiên là đứng ở đâu thì tầm nhìn xa đến đấy. So với lứa bọn em lúc mới tốt nghiệp, thông tin chỉ có mấy tờ báo Hanoi Mơi, QDND, nhìn thấy ông Tây thì nói đc 1 câu đã đau đầu, cái vị trí nó thấp tè tè phải từ từ vươn lên mới có tầm nhìn , các bạn trê bây giờ được đào tạo bài bản hơn, thông tin thu được nhiều hơn, nên vị trí xuất phát cao hơn bọn em hồi xưa nhiều, đương nhiên tầm nhìn sẽ rộng hơn.
Một ông đứng ở dưới bức tường sẽ không thể nhìn thấy quang cảnh mà một thằng trèo tường đang nhìn thấy 😀
CÁi này đúng nhưng còn thiếu, DN nhỏ nhiều khi còn do ông chủ ko có đủ tầm hoặc ko muốn công ty pt to ra, vì to ra đánh đổi thời gian, sức khỏe....nhiều lắm, cứ an lòng với doanh thu năm mấy chục tỉ thì còn có thời gian cho gia đình với đi chơi, chứ lên 100 tỏi thì chỉ có đi hầu các đại ka:)))

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Doanh nghiệp nhỏ đầu tư, làm ăn bài bản thì có mà tạch. Có cơ hội thì cứ chộp và giật được đến đâu hay đến đó.