[Funland] Doanh nghiệp vừa và nhỏ - sự thiếu chuyên nghiệp, tầm nhìn ngắn hạn, chộp giật - luận bàn chút ạ

Duc Sang

Xe container
Bé không học,
Thi trượt đại học
Lái xe cho ...mấy năm
Mở CTY và làm GĐ
thì làm gì có đạo đức nghề, nói chỉ văn hoá CTY
Bill Gate bỏ học giữa chừng đó cụ. Không phải cứ học cao là ngon là có đạo đức, có văn hoá.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Háo danh là bệnh trầm kha của người Việt rồi, cụ bị, em bị, cụ Sakai Việt Nam cũng bị :D

Nói chính xác hơn không phải là háo danh mà là bệnh thích hơn người của người (đàn ông) Việt: từ ông công nhân, ông chủ, ông quan đến ông trẻ trâu đều muốn ra đường phải đặc biệt hơn người khác mới dẫn đến văn hoá như bây giờ.
Lâu ko vào thớt xem, thấy cụ gọi em??. Có vụ gì đấy cụ?

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Lại chuẩn bị bẻ lái luynh tuynh rồi. Mong các cụ nho nhỏ vừa vừa nhớn nhớn. Vào thớt góp ý, chia xẻ những kinh nghiệm mà mình đã trải qua. Cho những thằng đang làm siêu siêu nhỏ như bọn cháu được học tập a. Em vừa fun nhưng chân tình a.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Em nói thật các cụ đừng giận, người Việt ta có một cái tính rất ko ổn. Làm ăn một mình thì vừa nhỏ vừa yếu, nhưng hợp tác với nhau vài hôm là cãi nhau như mổ bò, ko giải quyết việc gì được. Anh em trong nhà cũng thế mà bạn bè đồng chí cũng thế.

Cái cty bé tí của em còn trụ được tới ngày hôm nay chính là nhờ em dàn xếp được hết mấy cái vụ cãi cọ đó.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Nhập mất 3 tuần so với tự chế nửa năm và giá gấp đôi gấp ba, chạy không ổn định thì chọn cách nào hả cụ!
Những máy trên cụ nhập về giá ntn hả cụ? Cụ cho em xin ít thông tin xem bên em có làm được không?

BRIA

Xe tải
Những máy trên cụ nhập về giá ntn hả cụ? Cụ cho em xin ít thông tin xem bên em có làm được không?
Cụ thông cảm, máy móc này là phương tiện để cạnh tranh của xưởng nên em không đưa thông tin cho cụ được.

Nếu cụ làm chế tạo máy thì có thể mô tả năng lực và đưa một số sản phẩm đã từng làm lên đây được không ạ? Em có thể thuê cụ làm một số loại máy khác nếu cụ có khả năng thực hiện

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thông cảm, máy móc này là phương tiện để cạnh tranh của xưởng nên em không đưa thông tin cho cụ được.

Nếu cụ làm chế tạo máy thì có thể mô tả năng lực và đưa một số sản phẩm đã từng làm lên đây được không ạ? Em có thể thuê cụ làm một số loại máy khác nếu cụ có khả năng thực hiện
Đây cụ. Bên em chuyên làm cải tiến, thiết kế chế tạo máy tự động hoặc dây chuyền theo yêu cầu của khách. Vậy nên nhiều sp không được đăng phổ biến.
Về máy có liên quan túi, bên em cũng từng có dự án làm mấy máy này.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Theo hiểu biết và kinh nghiệm hạn hẹp của thằng làm thuê chuyên nghiệp, em nghĩ là muốn có sự chuyên nghiệp tại vị trí công việc nào đó thì phải bắt đầu từ làm thuê, mức độ chuyên nghiệp sẽ phụ thuộc đáng kể bởi các chuẩn mực dùng để quản trị và đánh giá hiệu quả mà tổ chức đó áp dụng.

Thế nên sự chuyên nghiệp tăng dần từ làm thuê cho hộ gia đình, cho doanh nghiệp SME, cho doanh nghiệp tư nhân, cho FDI, cho MNC... từ làm thuê trong nước ra làm thuê ở nước ngoài...

Các chuẩn mực như mức nhảy xà ngày càng được nâng cao khiến người lao động phải tự nâng cấp, trau dồi thì mới đi tiếp, đi xa được thay vì dậm chân một chỗ

Thế nên nếu chủ SME và người lao động chưa từng đi làm thuê mà gặp nhau thì chỉ có bi hài vì cả hai đều không có chuẩn, mọi thứ rất bản năng - tạm gọi là mức độ hoang dã về quản trị ;)

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Thế chủ thớt có tin rằng số chủ doanh nghiệp vừa và nhỏ làm đúng tác phong, tầm nhìn và hướng đi như cụ dậy chết nhiều hơn và chết nặng hơn những ông chủ có 40 tỷ mà chủ thớt chê không?

Tầm nhìn - hay chính xác hơn là góc bắt buộc phải nhìn của thằng chủ doanh nghiệp dù là siêu nhỏ nó vẫn rộng hơn tầm nhìn của một ông nhân viên cho tập đoàn quy mô, cái này thì vĩnh viễn cụ không hiểu được nếu không tự làm chủ doanh nghiệp, kể cả lương cụ cao đến đâu
Cụ lý luận thế này thì bảo sao mấy ông dạy làm giàu tuyển dc đông học viên thế. Tầm nhìn xa hay gần thì nó cũng vẫn quy về hệ quy chiếu dc đo = $$$. Thế nên làm chủ hay làm thuê đều có cái hay cái dở và hệ quy chiếu $$$ sẽ là câu trả lời cuối cùng :))

Sakai Việt Nam

Xe điện
Lại chuẩn bị bẻ lái luynh tuynh rồi. Mong các cụ nho nhỏ vừa vừa nhớn nhớn. Vào thớt góp ý, chia xẻ những kinh nghiệm mà mình đã trải qua. Cho những thằng đang làm siêu siêu nhỏ như bọn cháu được học tập a. Em vừa fun nhưng chân tình a.
Chẳng dại, tự dưng chui vào để bị mắng ah. Cái tiêu đề của tút nó định hướng rồi, vào chỉ chửi và nghe chửi thôi. Hì

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ lý luận thế này thì bảo sao mấy ông dạy làm giàu tuyển dc đông học viên thế. Tầm nhìn xa hay gần thì nó cũng vẫn quy về hệ quy chiếu dc đo = $$$. Thế nên làm chủ hay làm thuê đều có cái hay cái dở và hệ quy chiếu $$$ sẽ là câu trả lời cuối cùng :))
Các bác viết đúng đấy!
Giỏi mấy thì giỏi, nhưng cứ dựng lên là sụp thì cũng chỉ là giỏi do tự mình hô hay nhờ người khác tâng bốc lên.
Còn người chẳng phải nhờ ai chống lưng lại tự đứng lên được là người tự trả lời bằng hành động!

Khanhkhanh12323

Xe đạp
Không rõ doanh nghiệp các cụ thế nào, còn cty xây dựng của mình thì bên thuế vào thanh tra rồi tính mức phạt theo % tổng xuất hoá đơn, xuất nhiều phạt nhiều, xuất ít phạt ít.
Cty xd thì khoản chi phi nhân công không chạy đi đâu cho thoát nổi

coolpix8700

Xe ngựa
Không rõ doanh nghiệp các cụ thế nào, còn cty xây dựng của mình thì bên thuế vào thanh tra rồi tính mức phạt theo % tổng xuất hoá đơn, xuất nhiều phạt nhiều, xuất ít phạt ít.
Cty xd thì khoản chi phi nhân công không chạy đi đâu cho thoát nổi
Chắc bác chỉ nghe!
Làm sai là bị phạt, với thuế còn bị phạt theo truy thu+lãi ngân hàng tính theo ngày.
Nhưng họ phải chỉ ra cụ thể từng sai sót, chứ chỉ tổng xuất hóa đơn xuất ra thì nói được cái gì để họ phạt?

DidiLe

Xe container
em thấy có bị bẻ hay ai đó nói gì khác đi nữa, vẫn cứ nghe chứ ạ.
diễn đàn nhiều lúc khóa, xóa bài không nói gì cả thì cũng tệ quá.

onlinebn1233

Xe máy
Đó là vì cụ chưa gặp em, GĐ doanh nghiệp siu nhỏ nhưng chất lượng siêu tốt :D.
Đùa chứ, cái cụ nói chỉ đúng trong ngành xây dựng thôi, trong nhiều ngành khác thì ko đúng. Ví như ngành dịch vụ tư vấn về môi trường của em, em xử lý để chủ đầu tư mát mày mát mặt, quản lý nhà nước thẩm định hồ sơ cũng vui, công việc thì tiến độ nhanh. Nhưng một số đơn vị tư vấn lớn hơn (nói lớn cũng chỉ vài chục mạng) đã chết khi mở rộng quy mô vì lỡ set up lên cái gọi là quy trình hệ thống. Quy trình mả tổ gì mà 1 việc đáng nhẽ có thể quyết trong 5p thì 3,4 ngày chả xong. Khách hàng than phiền, góp ý thì cũng chẳng có ai đứng ra xử lý. Áp dụng quản lý hệ thống không tốt thì còn chui xuống hố nhanh hơn cụ ạ.
Con doanh nghiệp, tập đoàn lớn thì cũng có phải thằng nào cũng hẳn hỏi, tử tế và có đạo đức kinh doanh đâu. Thậm chí càng lớn càng chiếm dụng vốn của nhà thầu.
Năm nay bên cụ làm quan trắc với ĐTM có bị ảnh hưởng nhiều không cụ :D

Khanhkhanh12323

Xe đạp
Chắc bác chỉ nghe!
Làm sai là bị phạt, với thuế còn bị phạt theo truy thu+lãi ngân hàng tính theo ngày.
Nhưng họ phải chỉ ra cụ thể từng sai sót, chứ chỉ tổng xuất hóa đơn xuất ra thì nói được cái gì để họ phạt?
Không phải nghe bạn à, tất nhiên họ phạt thì theo lỗi, nhưng giá trị phạt + truy thu thì cũng theo tổng gt xuất hđ, mấy cty của bạn mình cũng sêm sêm thế cả thôi

coolpix8700

Xe ngựa
Không phải nghe bạn à, tất nhiên họ phạt thì theo lỗi, nhưng giá trị phạt + truy thu thì cũng theo tổng gt xuất hđ, mấy cty của bạn mình cũng sêm sêm thế cả thôi
Em sẽ đoán mò là số hóa đơn đó được mua và gần như đều cho 1 việc họ mới gộp để tính mức phạt như vậy được!

LeThanh.emt

Xe tải
Chuyên nghiệp thì phải vô cảm một chút