[Funland] Doanh nghiệp vừa và nhỏ - sự thiếu chuyên nghiệp, tầm nhìn ngắn hạn, chộp giật - luận bàn chút ạ

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Tùy trường hợp bác ạ. Bên em thì phải tự chế vì những dàn phun sẵn có đều không phù hợp cho ứng dụng đặc thù. Và giá thành bọn em chỉ bằng 1/3 giá hàng China - dĩ nhiên là chưa tính chi phí chất xám.
Cụ làm làm trong ngành phải không ạ ?. Trong ngành này em hay thấy các kỹ sư của nhà máy chế máy móc tự động thay vì mua máy của China ạ. Tất nhiên máy móc, thiết bị chính thì vẫn mua của China rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Xikar

Xe tăng
DN nhỏ nhiều nhược điểm nhưng lợi thế là linh hoạt, cty bạn e 3-4 năm vừa rồi doanh thu hơn 1tr, năm nay chắc chỉ dc hơn 100k, nhưng chả sao, cần thì phình to, ko thì lại thu hẹp, nhất là dịch thế này DN càng to càng ảnh hưởng

blackhole1

Xe tăng
DN nhỏ nhiều nhược điểm nhưng lợi thế là linh hoạt, cty bạn e 3-4 năm vừa rồi doanh thu hơn 1tr, năm nay chắc chỉ dc hơn 100k, nhưng chả sao, cần thì phình to, ko thì lại thu hẹp, nhất là dịch thế này DN càng to càng ảnh hưởng
Đúng rồi cụ sự linh hoạt là yếu tố sống còn của công ty nhỏ thậm chí có thể ngủ đông để tồn tại .

tienaka

Xe điện
em cũng đang đi thay đổi một doanh nghiệp từ nhỏ và vừa để nó lên tầm trung trung tý
cũng về mảng xd, trước mắt chưa dám áp dụng công nghệ gì cả, mới chỉ dám sắp xếp con người, đào tạo, xây dựng văn hóa cty mà đã thấy khoai lắm rồi. công ty hoạt động ở cái trạng thái này quá lâu nên viêc thay đổi là rất khó. ngay từ cách xưng hô thôi đã rất khó rồi
đúng là từ tốt tới vĩ đại tưởng đơn giản mà rất khó

mapnhak10

Xe đạp
Bẩm các cụ, covid rảnh quá đem chủ đề về tác phong tầm nhìn và hướng đi của doanh nghiệp vừa và nhỏ ra mời các cụ thông não cho e với.
- Trong hơn 10 năm công tác từng làm trong công ty xây dựng doanh thu 3000 tỉ/ năm đến việc giao lưu hợp tác với các doanh nghiệp nhỏ các ae kinh doanh buôn bán tự do. E gặp ae chuyên nghiệp ít quá từ tác phong, tầm nhìn và hướng đi e đều thấy rất nhiều vấn đề cực kỳ đơn giản và cơ bản. Nay ra làm kinh doanh tự do ko biết khôn ra hay mắc chứng dở mà nhìn đâu cũng thấy củ chuối chủ bất bình :D e xin tóm lược vài điểm yếu để các cụ chém giúp e
Về doanh nghiệp tư nhân
+ Ít anh em áp dụng hệ thống quản lý thống nhất từ chất lượng đến con người, văn hoá và môi trường làm việc kìm hãm lẫn nhau, khó tiến xa đc.
+ Ít chú trọng vào đào tạo nâng cao tay nghề anh em, ko mấy khi kiểm tra đánh giá năng lực và hiểm hơn là kinh nghiệm bài học của người đi trước ko tổng hợp đủ để truyền dạy cho lớp kế cận
Về ae buôn bán
+ Quá chộp giật lấy lợi ích đặt quá cao chấp nhận hi sinh luôn cả uy tín, chất lượng sản phẩm ngày càng lởm ít ae hướng xây dựng thương hiệu
+ Chậm cập nhật công nghệ 4.0 buôn bán vẫn giữ phong cách truyền thống
+ Ảo tưởng sức mạnh khi gặp thời, nhưng bị động và ngây thơ khi thất thế
+ Ít khi có khái niệm nhờ tư vấn từ xây dựng, công nghệ thưởng tự mò tự lỗ tự tử :D....
Em trình bày thế có cụ nào hiểu ko ạ, e từ trước tới nay ko hút cần, nhưng hay ngủ gật thôi, có sao mong các cụ chỉ giáo.
cụ nói không hề sai, nhưng em thiết nghĩ cụ đánh giá thêm nguyên nhân tại sao lại thế, và cụ đã gặp được nhưng bé nào làm được đê anh em học hỏi
thì hay hơn nữa

coolpix8700

Xe ngựa
Xikar nói:
Đúng rồi cụ sự linh hoạt là yếu tố sống còn của công ty nhỏ thậm chí có thể ngủ đông để tồn tại .
Tụi em thì ngành sản xuất chính đã co lại chỉ còn 1/5 (mức tối thiểu để giữ nó, còn dừng hẳn rồi muốn xây dựng lại thì thuận lợi nhất cũng mất 5 hay 6 năm). Các ngành khác, từ xưa vẫn hỗ trợ cho ngành chính những khi thị trường không thuận lợi, nhưng trong cái covid này lại đang đòi bơm để sống.
Nhưng cũng không sao, nếu giữ như hiện tại bây giờ thì còn cầm cự được khá lâu nữa...!

BRIA

Xe tải
Tụi em thì ngành sản xuất chính đã co lại chỉ còn 1/5 (mức tối thiểu để giữ nó, còn dừng hẳn rồi muốn xây dựng lại thì thuận lợi nhất cũng mất 5 hay 6 năm). Các ngành khác, từ xưa vẫn hỗ trợ cho ngành chính những khi thị trường không thuận lợi, nhưng trong cái covid này lại đang đòi bơm để sống.
Nhưng cũng không sao, nếu giữ như hiện tại bây giờ thì còn cầm cự được khá lâu nữa...!
Giờ rảnh rỗi lại là lúc có thể xây dựng thêm ngành kd mới đấy cụ

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn 2 cụ khai sáng.
Em chỉ là chủ doanh nghiệp "một mình tao" thôi ạ, em đang lót dép học hỏi các cụ, biết đâu có ngày số phận đưa đẩy.
Các chiên da có nói lòng vòng, nhưng quan trọng là không có chữ ‘tín’ thì khó mà tồn tại.

Idemitsu

Xe tăng
Đã gọi là nhỏ thì lo ăn còn chưa xong thì nói gì đến quy trình với tầm nhìn. Mục tiêu cao nhất là hoàn thành công việc nhanh nhất để giảm chi phí. Ối doanh nghiệp nếu áp đủ quy trình vào thì nguyên việc setup xong cho đủ là hết tiền.

Cụ cứ khinh người ta, cụ thử nuôi 10 người xem còn tư duy nói phét không?

Cụ đã ko hiểu 4.0 là gì mà cũng gán vào như hay lắm. Cả cái VN này chưa chắc có sản phẩm nào 4.0 đúng nghĩa đâu, nên đừng nói bừa bãi để tỏ ra mình khôn.
Đồng cảm. E ko nói gắt như cụ nhưng thực sự nhiều cái dễ hơn làm. Mục tiêu hàng đầu là phải sống đã :)
Liên tục đứng trước lựa chọn nên bỏ hay tiếp tục trong thời gian gần đây.

coolpix8700

Xe ngựa
Giờ rảnh rỗi lại là lúc có thể xây dựng thêm ngành kd mới đấy cụ
Em viết từ trên kia rồi, sẽ không làm gì ngoài tầm tay em với được, mà tay em từ lâu rồi không dài ra thêm nữa.
Nhiều người cứ kỳ thị mấy ông làm riêng, nhưng không hề biết là phạm phải đức tính háo danh nên các ông ấy thường bầy cỗ mời ông xơi, mà những ông được xơi có khi lại toàn là nhân viên thôi...!

BRIA

Xe tải
Các chiên da có nói lòng vòng, nhưng quan trọng là không có chữ ‘tín’ thì khó mà tồn tại.
Về lý thuyết thì như vậy, nhưng thực tế lại khác.

Bọn Tàu nó có câu nói tổng kết về lợi nhuận: Mua không bằng bán, bán không bằng ăn trộm, ăn trộm không bằng ăn cướp.

Ví dụ nhỏ: dăm năm trước em bị một khách hàng làm ngành giấy bùng mất hơn trăm triệu tiền vận chuyển, sau này phát hiện nó vẫn duy trì nghiệp vụ lừa đảo này mỗi năm mà không hề hấn gì! Một năm lừa được chục ông kiếm được 1 tỷ cũng là một món khá rồi.

Ví dụ to: f lờ xê

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Về lý thuyết thì như vậy, nhưng thực tế lại khác.

Bọn Tàu nó có câu nói tổng kết về lợi nhuận: Mua không bằng bán, bán không bằng ăn trộm, ăn trộm không bằng ăn cướp.

Ví dụ nhỏ: dăm năm trước em bị một khách hàng làm ngành giấy bùng mất hơn trăm triệu tiền vận chuyển, sau này phát hiện nó vẫn duy trì nghiệp vụ lừa đảo này mỗi năm mà không hề hấn gì! Một năm lừa được chục ông kiếm được 1 tỷ cũng là một món khá rồi.

Ví dụ to: f lờ xê
Cuộc sống muôn màu :D

nhuataiche

Xe container
Cụ làm làm trong ngành Compound phải không ạ ?. Trong ngành này em hay thấy các kỹ sư của nhà máy chế máy móc tự động thay vì mua máy của China ạ. Tất nhiên máy móc, thiết bị chính thì vẫn mua của China rồi.
Đúng là em làm compound nhựa, nhưng cái dàn máy nhỏ bọn em tự chế lại ở ngành khác.
Máy nhựa thì VN ta ko chế được đâu ạ, vấn đề ko phải là gia công cơ khí mà là thiết kế, nhìn thế thôi chứ bên trong khá lắt léo đấy.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
cụ nói không hề sai, nhưng em thiết nghĩ cụ đánh giá thêm nguyên nhân tại sao lại thế, và cụ đã gặp được nhưng bé nào làm được đê anh em học hỏi
thì hay hơn nữa
Em gặp bé và vừa mà chuyên nghiệp chuẩn chỉ, uy tín với đối tác, khách hàng, mực, chuẩn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

BRIA

Xe tải
Em gặp bé và vừa mà chuyên nghiệp chuẩn chỉ, uy tín với đối tác, khách hàng là Công ty CP khoáng sản công nghiệp Yên Bái (YBM). Nhân sự ít nhưng trẻ, năng động, ăn nói, tác phong đúng mực, chuẩn ạ.
Em cho rằng cụ đang seeding quá đà, YB của bác Chỉnh phải không ạ?

BRIA

Xe tải
Em viết từ trên kia rồi, sẽ không làm gì ngoài tầm tay em với được, mà tay em từ lâu rồi không dài ra thêm nữa.
Nhiều người cứ kỳ thị mấy ông làm riêng, nhưng không hề biết là phạm phải đức tính háo danh nên các ông ấy thường bầy cỗ mời ông xơi, mà những ông được xơi có khi lại toàn là nhân viên thôi...!
Háo danh là bệnh trầm kha của người Việt rồi, cụ bị, em bị, cụ Sakai Việt Nam cũng bị :D

Nói chính xác hơn không phải là háo danh mà là bệnh thích hơn người của người (đàn ông) Việt: từ ông công nhân, ông chủ, ông quan đến ông trẻ trâu đều muốn ra đường phải đặc biệt hơn người khác mới dẫn đến văn hoá như bây giờ.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Em cho rằng cụ đang seeding quá đà, YB của bác Chỉnh phải không ạ?
em không quá đà và cũng không làm trong ngành này, em là đối tác của bên này nên em biết ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là em làm compound nhựa, nhưng cái dàn máy nhỏ bọn em tự chế lại ở ngành khác.
Máy nhựa thì VN ta ko chế được đâu ạ, vấn đề ko phải là gia công cơ khí mà là thiết kế, nhìn thế thôi chứ bên trong khá lắt léo đấy.
Vâng, em từng tham quan mấy nhà máy nhựa nhìn ngoài đơn giản mà anh em VN bảo chế tạo không dễ đâu và mình chưa làm được, chỉ chế tạo máy phụ trợ cũng như cải tiến thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ Chỉnh là bên công ty Mông Sơn, em không quá đà và cũng không làm trong ngành này, em là đối tác của bên này nên em biết ạ.
Yên Bái thì nổi tiếng rồi.
1 trong những tỉnh nghèo nhất, nhưng rất chăm chỉ đi buôn chổi đót nên biệt phủ cũng hoành tráng.
Mà hình như tài nguyên của Yên Bái nổi tiếng nhất là đá đỏ, chắc chẳng dính dáng gì đến nhau?

BRIA

Xe tải
Cụ Chỉnh là bên công ty Mông Sơn, em không quá đà và cũng không làm trong ngành này, em là đối tác của bên này nên em biết ạ.
Em phục vụ mấy anh khoáng sản này rồi và em có ý kiến là các anh ấy thành công không liên quan nhiều đến văn hoá doanh nghiệp hay thị trường ạ, dù tác phong làm việc như cụ nói rất đáng quý