[Funland] Đổ đèo cháy cả côn

KENO

Xe buýt
vậy đi thế nào không cháy ạ. Cụ cho cao kiến cháu hóng với
E thường sẽ chuyển về chế độ số tay cả khi lên hoặc xuống đèo và tùy vào độ nghiêng và độ dài của con dốc để chạy số phù hợp, kết hợp nhấp nhả phanh chứ ko được rà phanh, E ko dùng chế độ D để chạy

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Theo kinh nghiệm của các cụ trên này thì cụ đi như thế khá là liều lĩnh (nguy hiểm). Em chưa đi nhiều xe số tự động nhưng tin là các cụ ấy nói đúng.

Hiện tại thì em đang đi VF8, xe điện thấy việc đổ dốc đèo cực kỳ nhàn hạ, gần như chả phải phanh gì cả xe nó tự hãm thôi. Còn xe em chỉ có mỗi một số D (không tính R) để lựa chọn thôi.

Em cho là cụ kỳ vọng chỉ cần đi D là đủ đổ dốc là chính đáng, và hãng xe nên làm như vậy, tức là số D là đủ cho mọi thể loại đường cơ bản, các số M chỉ để cho các cụ hoài niệm về số sàn thôi còn không dùng không sao. Em cũng tin là việc thiết kế D đủ chức năng như thế không khó, Vinfast đã làm được dễ dàng, không hiểu sao các hãng không (chịu) làm.
Vinfast điện thì nói làm gì, cụ thử đi Vin Phét xăng đi xem có được thế không?

Langthang_Mercedes

Xe container
cụ nói ko sai, cơ mà ông nào ngồi xe cụ chắc muốn nhẩy mie ra ngoài cho nó đỡ sốc. thấy tốc độ đang tầm 60-70 đạp hự phát cho về 10 nó tự nhẩy về 1 rồi nhả phanh nó lại nhẩy 2 34..6 lại thấy 70km lại đạp hự phát cho nó về 1, khéo ông nào mà vừa xơi cơm no xong khéo lộn ra cả mật.
Cụ đó lái xe bằng mồm thôi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Xe này nếu là hộp số at ly hợp kép??? thì đổ đèo để nguyên D đi hoặc về số + - nó tự nhảy số như rang lạc cũng cháy côn thôi
Về số +- mà nó vẫn tự nhảy số như rang lạc vậy nó thiết kế +- để làm gì cụ ơi?

XSim

Xe container
Vinfast điện thì nói làm gì, cụ thử đi Vin Phét xăng đi xem có được thế không?
Vâng xe xăng của VF cũng kém :))

Em thì vẫn luôn cho rằng không khó để viết trình điều khiển cho xe có thể tự động điều chỉnh ga, số, phanh để lái xe có thể yên tâm đi đường dốc bằng số D. Lý do tại sao các hãng không làm em không rõ, chắc quên hoặc để dành cho bản cao cấp :))

Langthang_Mercedes

Xe container
Vâng xe xăng của VF cũng kém :))

Em thì vẫn luôn cho rằng không khó để viết trình điều khiển cho xe có thể tự động điều chỉnh ga, số, phanh để lái xe có thể yên tâm đi đường dốc bằng số D. Lý do tại sao các hãng không làm em không rõ, chắc quên hoặc để dành cho bản cao cấp :))
Xe cao cấp vẫn đổ đèo bằng số như các cụ đây bàn thôi, chưa thấy xe nào có chế độ "tự động" bằng số D như mong muốn. Một số xe trên bình dân có hệ thống hỗ trợ đổ đèo HDC/DAC, cơ mà tốc độ cho phép thấp lắm, tầm đến 30 cây chuối thôi, trên 30 nó tự mất chức năng này.

XSim

Xe container
Xe cao cấp vẫn đổ đèo bằng số như các cụ đây bàn thôi, chưa thấy xe nào có chế độ "tự động" bằng số D như mong muốn. Một số xe trên bình dân có hệ thống hỗ trợ đổ đèo HDC/DAC, cơ mà tốc độ cho phép thấp lắm, tầm đến 30 cây chuối thôi, trên 30 nó tự mất chức năng này.

View attachment 7927703
Vâng có còn hơn không. Thường dốc nguy hiểm thì cũng chỉ nên đi < 30kmh thôi, dốc thường thì cứ D thường cũng được.

Langthang_Mercedes

Xe container
Vâng có còn hơn không. Thường dốc nguy hiểm thì cũng chỉ nên đi < 30kmh thôi, dốc thường thì cứ D thường cũng được.
Dốc thường định nghĩa thế nào em không rõ nhưng dốc hơn thường một tý, kiểu Tam Đảo, hay đường đi Hà Giang mà đi tốc độ luôn dưới 30 cây chuối thì mất nhiều thời gian lắm.

formen

Xe lăn
Về số +- mà nó vẫn tự nhảy số như rang lạc vậy nó thiết kế +- để làm gì cụ ơi?
rất rất nhiều hộp số tự động thiết kế thế và hãng bẩu đi thế là ngon, an toàn, bla bla.. cụ ợ, tmt.
em đi cũng thấy ngon.

Gionam72

Xe lăn
Thớt vẫn vật nhau kinh quá nhỉ.
Mỗi hãng mỗi khác, mỗi dòng mỗi khác chứ.

XSim

Xe container
Dốc thường định nghĩa thế nào em không rõ nhưng dốc hơn thường một tý, kiểu Tam Đảo, hay đường đi Hà Giang mà đi tốc độ luôn dưới 30 cây chuối thì mất nhiều thời gian lắm.
Cái này chỉ mang tính tương đối, dốc Tam Đảo xuống là nguy hiểm rồi, còn đường HN-tp Hà Giang thì không nhiều đèo dốc cao lắm khá an toàn. Đoạn tp HG đi Đồng Văn thì em không nhớ rõ nhưng hình như chỉ quanh co chứ dốc không cao, mà quanh co thì cũng đâu đi nhanh được.

Hoặc cũng cũng một dốc gọi chung là nguy hiểm như Tam Đảo thì vẫn có đoạn dài dốc không cao, không quanh co thì cứ chủ động đệm ga cho đến đoạn nguy hiểm thì lại từ từ rà phanh lại để kích hoạt chế độ hỗ trợ đổ dốc.

ubisapro

Xe trâu
E thường sẽ chuyển về chế độ số tay cả khi lên hoặc xuống đèo và tùy vào độ nghiêng và độ dài của con dốc để chạy số phù hợp, kết hợp nhấp nhả phanh chứ ko được rà phanh, E ko dùng chế độ D để chạy
Xe tự động nó nhàn hơn xe MT ở chỗ ko phải lên xuống số. Đổ đèo thì đi số tay đúng rồi; còn lên dốc thì thường cứ D mà ủi cho nhàn. Tất nhiên đi phố cũng có người dùng số tay nhưng ko nhiều.

Dốc cao nhưng ngắn chưa chắc đã tạo ra nguy hiểm trừ trường hợp xe có vấn đề hoặc tài non. Những con dốc dài, ngoằn nghèo nhưng độ dốc vừa phải, sau một hồi đổ đèo tốc độ nó lên 60-70km rồi thình lình xuất hiện 1 cái cua tay áo. Lúc đó mới cần tới việc sử dụng hộp số để hãm tốc độ. Ngay sau khúc cua là tiếp tục đổ đèo hay lên đèo đều cần tới số thấp, lúc đó mới là câu chuyện của việc dùng số vừa hãm vừa tăng tốc. Chứ nói như mấy cụ trên, cứ D rồi nhấp nhả phanh,... ơ thế qua cua mà leo dốc thì xe nó lại phải è è nhảy từ số 6 về số 3 hoặc 2 để leo dốc, trong khi đó hãm nó ở số 3 thì động cơ vừa phanh (thắng) được và vừa đủ trớn để leo tiếp.

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
các cụ ơi không liên quan nhưng cho em hỏi con santafe đi số bán tự động kiểu gì vậy? em chưa dùng số bán tự động nên không biết kích hoạt như nào? với cả lúc đi số bán tự động khi sang số (tăng số giảm số) có phải giảm ga như xe máy không ạ ? thêm nữa khi đang đi số bán tự động muốn tắt đi để sang tự động hẳn thì làm thế nào ?

Ga_son

Xe điện
E hỏi câu này ko liên quan đến đổ đèo leo dốc, cơ mà nó vẫn thuộc kỹ thuật về xe cộ:
Hôm trước em đi Fortuner của ông bạn, lúc trời mưa có bật đèn pha. Sau đó em đánh xe vào bãi đỗ. Rút chìa, bấm khóa cửa (quên ko vặn nút tắt đèn). Ngày hôm sau hết ắc qui luôn. Em ko hiểu tại sao xe này khi rút chìa khóa bấm khóa cửa mà đèn lại ko tự động tắt nhỉ?

Langthang_Mercedes

Xe container
các cụ ơi không liên quan nhưng cho em hỏi con santafe đi số bán tự động kiểu gì vậy? em chưa dùng số bán tự động nên không biết kích hoạt như nào? với cả lúc đi số bán tự động khi sang số (tăng số giảm số) có phải giảm ga như xe máy không ạ ? thêm nữa khi đang đi số bán tự động muốn tắt đi để sang tự động hẳn thì làm thế nào ?
Nếu xe có lẫy số trên vô lăng thì kéo cái lẫy là thành chế độ bán tự động, bên phải tăng, bên trái giảm, xe tự chuyển về chế độ tự động khi thấy cụ không lâu lâu mà có động tác gì mới.

Nếu xe không có lẫy trên vô lăng thì khi cần số ở D gạt sang phải là sang ban tự động, đẩy lên đẩy xuống là lên xuống số, gạt trở lại D là chuyển sang tự động. Khi lên hoặc xuống số thì buông chân gas ra kẻo xe nó giật (y chang như xe máy)

formen

Xe lăn
Em ko hiểu tại sao xe này khi rút chìa khóa bấm khóa cửa mà đèn lại ko tự động tắt nhỉ?
Do nó t kế thế cụ ợ, và nhiều xe đời cũ t kế thế, đời mới thì mới tắt tự động đc.

Langthang_Mercedes

Xe container
Đi đèo dốc thì chuyển luôn sang số tay 3.
Thế là máy nó tự lựa chọn 2-3 tùy tốc độ.
Cái này tùy hộp số chứ nhiều loại xe không có chế độ này.