[Funland] Đổ đèo cháy cả côn

XSim

Xe container
Theo cụ thì cần như thế nào? Đổ đèo tốc độ 40kmh với người này là bình thường nhưng với trình độ lái xe và nhận thức của người khác lại là nhanh, cùng tốc độ với cung đường dốc thẳng là bình thường nhưng nếu ngay phía trước là 1 cái cua tay áo thì lại là nhanh. Do vậy việc dùng "smart car" ở đây không phù hợp và tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn.

Việc dùng số thấp khi đổ dốc nó là một việc hiển nhiên, đặc biệt với các nước đã phổ cập ô tô rồi.

Còn việc di chuyển khi tắc đường đã có autohold hoặc 1 số xe có smart cruise control hỗ trợ rồi.
Em thì cho là việc không thể đi số D khi đổ dốc là hệ thống điều khiển kém thôi. Đó là chức năng cơ bản mà xe nên phải có.

Còn đường tắc thì hình như ở mấy trang trước có cụ đề cập, Tucson có thể hỏng hộp số khi đi đường tắc đấy.

gocart

Xe cút kít
Em thì cho là việc không thể đi số D khi đổ dốc là hệ thống điều khiển kém thôi. Đó là chức năng cơ bản mà xe nên phải có.

Còn đường tắc thì hình như ở mấy trang trước có cụ đề cập, Tucson có thể hỏng hộp số khi đi đường tắc đấy.
Thế giới nó trải qua nhiều đau thương mới cải tiến cái ô tô như ngày nay ạ.
Cụ cứ mua 1 chiếc về tháo tung ra nghiên cứu ạ.

XSim

Xe container
Ớ các dòng cao cấp nó giải quyết được rồi. VF8 của em cũng làm được rồi. Có gì khó để làm đâu.

Hãng mở cơ chế cho em can thiệp thì em cũng làm được.

Yelnut

Xe tăng
Ớ các dòng cao cấp nó giải quyết được rồi. VF8 của em cũng làm được rồi. Có gì khó để làm đâu.

Hãng mở cơ chế cho em can thiệp thì em cũng làm được.
Vậy là rất đáng mừng vì Việt Nam ta ngày càng có nhiều nhân tài.
Ngày càng nhiều nhân tài mà em thấy cụ phát biểu rất chi là rụt rè :(

coolpix8700

Xe ngựa
Em tập cả 2 ngày nay mà chưa thành công lần nào.
Gí ga xong bác giữ nguyên, đừng nhả lại vội.
Nhả lại ga là xe trở vê số cũ.
Nếu bác đang đi xe Nhật thì rất dễ, vì pedal ga xe Nhật rất nhẹ, chỉ xe Đức mới khó thôi!

Yelnut

Xe tăng
Nếu bác đang đi xe Nhật thì rất dễ, vì pedal ga xe Nhật rất nhẹ, chỉ xe Đức mới khó thôi!

Một cánh én nhỏ chẳng làm nên mùa xuân.
Bác cứ phổ biến kiến thức lẻ như thế này, lại tích cực nữa thì rất dễ xuất hiện những tài năng, đi đường bằng cũng chỉ phanh bằng số, quên mất chức năng của cái phanh luôn.

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra nếu sang bên cái box kỹ thuật thì rất nhiều người sử dụng cách này: https://www.otofun.net/threads/otofun-5-sai-lam-lon-khi-dung-xe-so-tu-dong.212563/page-3#post-4746219
Đó cũng là 1 trong những cách mà người lái không muốn khoán tất cho cái xe, mà chủ động điều khiển nó theo ý mình muốn.
Thường cái xe càng đắt càng có nhiều tiện ích nhại lại động tác của những lái xe thành thạo, cho nên các chế độ tự động của nó giúp cho người mới tập lái, chưa quen xe,... không cần phải lo lắng cho những động tác như xe số sàn ngày xưa.
Nhưng nhiều người thích khai thác sâu hơn, lái theo ý thích thì họ muốn tự điều khiển, chứ không dựa vào các chế độ tự động của xe.
Ví dụ như sử dụng cách kickdown này để lùi nhiều số sẽ giúp xe vượt rất nhanh, tận dụng khoảng trống rồi về nhanh làn ở những quãng đường hẹp, nhiều xe tải dài, lắm lúc vài chiếc nối đuôi nhau!

Chỉnh sửa cuối:

rav4_2010

Xe buýt

Vâng, mai em thực hành lại.

Langthang_Mercedes

Xe container
Sáng em nhún ga mà từ 4 vẫn lên 5. Chán!
Kick down là đạp mạnh phát thấy cái xe nó về số và vọt lên, còn để nó nhẹ nhàng nhuần nhuyễn thì cần thời gian để cái chân phù hợp với cái xe.

formen

Xe lăn
Cụ nào tập kickdown ra chỗ vắng làm vài nhát kịch sàn là quen ngay.

rav4_2010

Xe buýt
Kick down là đạp mạnh phát thấy cái xe nó về số và vọt lên, còn để nó nhẹ nhàng nhuần nhuyễn thì cần thời gian để cái chân phù hợp với cái xe.
Có lẽ do em đang để chân ga ở chế độ phản xạ nhậy. Để mai em chỉnh về mặc định rồi thử.

Trước giờ cứ lên xe là đạp, đạp. Ai ngờ nó tinh tế thế nên phải thử.

xukthal

Xe lăn
Có lẽ do em đang để chân ga ở chế độ phản xạ nhậy. Để mai em chỉnh về mặc định rồi thử.

Trước giờ cứ lên xe là đạp, đạp. Ai ngờ nó tinh tế thế nên phải thử.
Cụ ra chỗ trống đạp lút chân ga là thấy có tác dụng ngay...đừng sợ :D