[Funland] Đỉnh đất và đáy đất luôn đồng dạng với nụ cười và nước mắt!

Mr. Bonjames

Xe tải
10 năm nữa em tin là Đông Anh đẹp hơn bây giờ nhiều (do em chỉ mua ở đó nên em lấy chỗ đó làm ví dụ - hoàn toàn không phải để quảng cáo). Do đó em nghĩ so với giá hơn 30tr/m2 lúc em mua vào, em hoàn toàn tự tin là sẽ hiệu quả hơn so với gửi tiết kiệm. Với người đi làm như em, cất tiền kiểu đó thấy vẫn yên tâm và nhẹ đầu hơn cụ ạ.
Cách cụ làm không sai nhưng phải tương đối dài hạn đấy. Đông Anh giờ này hạ tầng chưa có nhiều, trong 10 năm tới khó có thể có thêm nhiều hạ tầng mới. Nhà nước cũng chưa có kế hoạch đầu tư thêm dự án gì cụ thể. Theo em 10 năm tới giá đất ĐA của cụ có thể tăng gấp đôi, nhưng sau đấy 5-10 năm nữa thì có thể tăng gấp 3 của cái gấp đôi đấy.

d4e

Xe buýt
Chết, thế cụ phải mua ngay đi. Cụ 1 năm có làm dc 50% như đất tăng không? vài năm nữa nhỡ nó X3 thì sao? :))
Nên sống chết cũng phải vay ngân hàng mua đi. 8->
Èo, cụ đừng dọa em, em sợ nhất cái viễn cảnh x3 đấy ạ :))

Nếu ruộng vườn thâm canh thì em ủng hộ chứ mua về chơi chơi thì lãng phí đất.
Em muốn mua đất để làm nhà và có vườn, và đầu tư dần dần theo lực tài chính để sử dụng, chứ không chơi chơi đâu ạ

Mình lên Sóc Sơn vài lần và thấy giá đất cao, giấy tờ thì phần nhiều không có thổ cư, nên chả mua. Nói chung mua làm vườn để chơi thì lăn tăn làm gì, mình mua được cái vườn trên Hòa Bình giờ đang bắt đầu cải tạo, nó là thú vui thôi cụ, giải trí mà , mình bỏ ra vài tỷ làm 2000 3000m2 đất , làm vườn vừa tốt cho sức khỏe, lại có mảnh đất rộng, sau này đất quanh Hà Nội cũng khó. Còn Đã xác định mua làm vườn là đầu tư dài hạn lăn tăn gì lên hay xuống.
Em vẫn tự dặn lòng là giờ mặt bằng giá đất đã cao lắm rồi, nếu có tăng thì khó mà tăng nhiều. Cùng đồng vốn mà bỏ vào đất tầm này thì chưa hiệu quả, em còn nhiều việc khác tranh thủ đồng vốn thay vì đập vào đất cát tương lai vào lúc này. Hơn nữa đang lúc thị trường tranh tối tranh sáng, dễ lắm kẻ giăng bẫy ạ, cứ bình tĩnh quan sát đã

red_dragon88

Xe tăng
Giá đó rao cũng chả bán được đâu cụ ạ, trong ngõ Minh Khai nhưng rao nhầm giá của mặt đường Minh Khai.

Đồng nghiệp chỗ em trước cũng toàn có câu: Đất không bao giờ sinh ra nên không thể giảm giá. Ôm nay đỉnh năm 2011 ở qua cầu Mai Lĩnh đâu đó hơn 20tr/m tí mà trong làng. Thôi rồi sau nó xuống và bán đúng năm 2021 - Có nghĩa là sau đúng 10 năm mua thì bán được giá đúng bằng lúc mua năm 2011. Cũng may không có đợt sốt đất thì không bán được giá đó. Có thằng mua cao nhất trả cũng được đâu đó 15tr/m.
Chỗ em cũng rất thịnh hành câu đó. Nhưng mọi người đều quên rằng nguyên lý đó chỉ đúng với những đất có giá trị: vị trí thuận tiện cho giao thương, đi lại, làm việc. Còn những đất ở xa trung tâm giao thương kinh tế thì giá tăng là do bơm thổi, xẹp là cái chắc.
Đất đai trên trái đất còn rất nhiều, thế nhưng đất ở được và có giá trị đâu có nhiều. Hàng ngàn năm nay con người ta tự nhiên tụ tập ở những vùng đất gần sông, gần biển, địa hình tương đối bằng phẳng,thoáng rộng để thuận tiện cho đời sống, giao thương đi lại. Những vùng đất ấy mới có giá trị ứng với câu nói trên.

datinh

Xe container
Vay bank thôi cụ. Lãi hồi xưa cao quá, lại k lo làm ăn nên mất dòng tiền trả lãi.
Hồi 2010 đất làng em lên đc 30tr/m2 chỗ đẹp, sau nó tụt về 7tr mà bán cũng chả ai mua!
làng em thì chả có tụt từ 30 xuống 7. nó đi ngang chứ tụt tạt đâu

minhhai985

Xe lăn
Quê e vẫn cứng lắm, giá chủ đầu tư 4 tỷ chênh 2 tỷ, nhìn ko dám gọi luôn. Nhưng lịch sử thì nhiều người vỡ nợ vì đất rồi.

datinh

Xe container
Đây là đội muốn ăn dầy và rất dày, vay NH, đầu tư đất ruộng, đất trồng cây lâu năm rồi chạy sổ, nhưng đầu tư không đúng chỗ (hoặc bị đội trước nó bán cho tô vẽ viễn cảnh màu hồng, nhìn món lợi lớn quá mà quên nghĩ đến khả năng), quan hệ chưa tới, cơ chế thay đổi là ra đê thôi cụ ạ, chứ đất có sổ rồi chờ đấy mà mất trắng.
mấy cả số nhọ. liều nhưng không gặp thời. làng nào chả có vài chiến sĩ ra đi.

huyhung123

Xì hơi lốp
làng em thì chả có tụt từ 30 xuống 7. nó đi ngang chứ tụt tạt đâu
À ngày xưa sốt đất ăn theo quy hoạch thủ đô chuyển về Ba Vì, rồi lại tung tin về Quốc Oai... Cuối cùng thì thủ đô vẫn ở Ba Đình!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phải đọc bài em quote để trả lời chứ. Đại loại một số cụ viết cứ như BĐS sắp bung toang thê thảm cuối năm nay hoặc đầu năm sau. Em chỉ muốn nói là thị trường chỉ "vỡ" với người đầu cơ, chộp giật, với đất xa lắc xa lơ, bị thổi đến mức ảo vật ảo vã. Còn lại em vẫn thấy có nhiều người giờ chỉ tìm cơ hội, để tìm BĐS có vị trí tốt, có tương lai, có giá chấp nhận được để mua vào. Còn về phần khẳng định, em vẫn tin là với những BĐS vị trí tốt, quy hoạch tốt, mua ở thời điểm thích hợp thì khi bán đi, lãi lời vẫn hơn nhiều so với gửi ngân hàng.
Tất nhiên đa số là hơn lãi NH chứ cụ. Nhưng mua đất bắt đỉnh bây giờ thì đúng là rủi ro, có thể phải chờ 5-10 năm mới có lãi. Ngân hàng siết nợ thì giá đất sẽ tự điều chỉnh 1 phần, vì thực tế giá đất sốt chủ yếu do hiệu ứng đám đông chứ không phải do nhu cầu thực tế.

kaku223223

Xe tăng
Cụ này vẫn cố cãi cùn. Chắc sale BĐS
Toàn sales sàn, cò bds vào bơm thổi nâng bi mà cụ,
có mua bán mới có hoa hồng.

cảnh tỉnh cho các bác dành dụm tiền mua đất thì nên tỉnh táo trong các topic diễn đàn

TungThoc

Xe điện

GIỜ THÌ: Người có đất chưa chắc đã có nhiều tiền

• Vodka
Reactions: d4e

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Bạn em đang phải rao bán đất Hòa Bình, chấp nhận lỗ 500tr để có tiền xoay vòng đây. Cụ nào muốn mua đất Hòa Bình không?
Mua lên đấy làm gì cụ, haha!
Nhớ thời 2015, cả trang trại nghỉ dưỡng 2000m2 đã nhà cửa, cây cối, hồ nước, chỗ ăn nhậu... đầy đủ, đẹp long lanh rao 2 tỉ chả ai mua.

Mr. Toàn

Xe điện
Mua lên đấy làm gì cụ, haha!
Nhớ thời 2015, cả trang trại nghỉ dưỡng 2000m2 đã nhà cửa, cây cối, hồ nước, chỗ ăn nhậu... đầy đủ, đẹp long lanh rao 2 tỉ chả ai mua.
thì trong đây có cụ nào bảo có miếng đất cứ giữ, rồi tài sản lâu dài..... thì em thấy chắc vẫn còn người muốn mua, hehe....

funfunfun

Xe buýt
thì trong đây có cụ nào bảo có miếng đất cứ giữ, rồi tài sản lâu dài..... thì em thấy chắc vẫn còn người muốn mua, hehe....
Nghe bọn cò vạc bơm thổi mua mấy cái chỗ hòa lạc ,hòa bình thì ăn cám

Cucumin

Xe tăng
=)) Minh mới mua đầu năm mà ,Đất ngay Hòa Sơn, Lương Sơn , Hòa Bình mà =)) Cũng đang chờ đất sụp như các cụ nói để mua thêm cái mảnh bên cạnh , thành một cái vườn gần 5000m2 .Mà đồng chí bên cạnh đang hét giá cao quá. =)) Mà mình thấy trên đấy những người đam mê vườn vẫn mua đầy mà , CÓ CHI MÔ =))

boy_spott

Xe điện
=)) Minh mới mua đầu năm mà ,Đất ngay Hòa Sơn, Lương Sơn , Hòa Bình mà =)) Cũng đang chờ đất sụp như các cụ nói để mua thêm cái mảnh bên cạnh , thành một cái vườn gần 5000m2 .Mà đồng chí bên cạnh đang hét giá cao quá. =)) Mà mình thấy trên đấy những người đam mê vườn vẫn mua đầy mà , CÓ CHI MÔ =))
Em cũng rứa muốn múc nốt thằng bên cạnh mà nó éo bán, nó bảo bác thông cảm em có thiếu tiền đâu

Chỉnh sửa cuối:

Cu_in_Car

Xe điện
Em cũng rứa muốn múc nốt thằng bên cạnh mà nó éo bán, nó bảo bác thông cảm em có thiếu tiền đâu
Em giống 2 cụ, chỉ muốn mua mở rộng sang đất hàng xóm thôi mà ngân khố có hạn nên phải chịu :D
Những chỗ view đẹp nhờ cảnh sắc tự nhiên thì không bao giờ có thêm hay có lần thứ 2 nên chiến thắng chỉ dành cho người nhanh tay.
Cụ nào chờ giá xuống cứ việc chờ