[Funland] Đỉnh đất và đáy đất luôn đồng dạng với nụ cười và nước mắt!

Vova

Xe container
Cụ mua bằng tiền thịt, không mua lúc đỉnh, không dính pháp lý thì lâu dài không lỗ được. Tuy nhiên nếu chi li thi cụ phải tính chi phí cơ hội nữa, ví dụ như để 10 năm mà chỉ tăng gấp đôi thì cũng chỉ ngang ngân hàng thôi, nếu thấp hơn thì coi là lỗ rồi.
10 năm nữa em tin là Đông Anh đẹp hơn bây giờ nhiều (do em chỉ mua ở đó nên em lấy chỗ đó làm ví dụ - hoàn toàn không phải để quảng cáo). Do đó em nghĩ so với giá hơn 30tr/m2 lúc em mua vào, em hoàn toàn tự tin là sẽ hiệu quả hơn so với gửi tiết kiệm. Với người đi làm như em, cất tiền kiểu đó thấy vẫn yên tâm và nhẹ đầu hơn cụ ạ.

cadan

Xe container
Sao lại lỗ ? Mà lỗ cái gì nhỉ ?

Tính thế này nhé: Vốn có 300 triệu
Mượn bố mẹ 700tr mua miếng đất 1 tỷ. (khoản nợ 1)
Cứ cho là nửa năm, giá tăng lên 2 tỷ; đặt ngân hàng vay 70% * 2 tỷ = 1.4 tỷ. (khoản nợ 2)
Yên tâm là có 700 tr trả bố mẹ khi cần và còn trong tay 700 tr để làm vốn
Tháng sau, tìm được miếng đất có giá trị đầu tư cao giá 2 tỷ; mượn bố mẹ thêm 600 tr (là thành tỷ 3) hoặc thuê nóng 600 tr (khoản nợ 3) - bây giờ dễ vì có miếng đất thứ nhất làm tin rồi, dễ thuê nóng hơn, mỗi tháng trả lãi 600 triệu *1% = 6tr). Nửa tháng sau, khéo mồm khéo miệng, giá đất lại tăng cao, bán luôn được 4 tỷ.
Có 4 tỷ trong tay, mua một mảnh đất to giá tầm 6 tỷ, nghĩa là vay thêm ngoài 2 tỷ nữa (khoản nợ 4). Mua xong phân lô thành 6 mảnh nhỏ. Giá đất lại tăng nhân đôi, mỗi mảnh có giá 2 tỷ.
Mang cả 6 mảnh đi đặt ngân hàng, vay được 2 tỷ * 70% * 6 mảnh = 8 tỷ tư. (khoản nợ 5)

Cầm trong tay 8,4 tỷ đang định đi mua nữa để kinh doanh gối đầu tiếp thì tự dưng siết, đóng băng.
Nhìn lại ta có 7 mảnh đất và 5 khoản nợ

Thế thì ta mang 8,4 tỷ này trả bố mẹ 700 triệu vay lúc đầu (khoản nợ 1); trả gốc vay ngoài 600 triệu + 2 tỷ = 2,6 tỷ (khoản nợ 3 và 4) và các khoản lại đã trả khoảng 260 triệu cua khoản 3 và 4, lãi 1%/tháng * 12 tháng đi), các khoản đã trả được ngân hàng của khoản vay 2 (1,4 tỷ) trong một năm là khoảng 150tr( vì khoản này hàng tháng phải trả cả gốc lẫn lãi)

Như vậy tiền mặt ta còn là 8,4 tỷ - 700 triệu -2,6 tỷ -260 triêu -150 triệu = 4,69 tỷ.
Và 7 khoản nợ ngân hàng được thế chấp bằng 7 cái sổ đỏ.

Ồ, giờ kinh tế khó khăn, tôi không trả nợ được nữa đâu, ngân hàng lấy luôn 7 cái mảnh đất tôi thế chấp ấy đi nhé.

Vậy là lãi hay lỗ ?
Đây là bài gấp thếp. Các cty bđs cũng chết vì kiểu này. Toàn chạy dự án xây được cái hầm để đủ điều kiện bán rồi lùa người mua nộp tiền. Đáng nhẽ nếu xây xong bán xong trả cho người mua thì đã ngon. Đằng này lại dùng tiền đó đi chạy dự án và đất ở chỗ khác (giá lúc này đã cao) rồi cũng bài như vậy nên mới chết. Sông Đà Thăng Long hay Usilk city là kiểu vậy. Khổ nhất là khi chết thì họ để lại cái tranh chấp giữa người mua nhà với ngân hàng về cái tài sản đang xây dở dang đó.
Chết ở chính cái câu này ợ:
"Cứ cho là nửa năm, giá tăng lên 2 tỷ"

Ôi niềm tin

Mr. Bonjames

Xe tải
Sóng đợt này cũng ngắn nhỉ, được vài tháng rồi tắt.

cadan

Xe container
cụ lạc đề rồi, đang nói những miếng bơm thổi hoặc những ng đu đỉnh tầm cuối 2021 đến này.

Cụ đi chợ vào thời điểm sớm + mua hàng ngon thì khó lỗ, và cụ ko đại diện cho những ng đu đỉnh.
7/2019 em xúc căn chung cư, nay gần x2, vậy ai dám bảo chung cư rớt giá và lỗ ?
Chung cư e mua sau cụ một chút, nay sale hỏi liên tục, bẩu giá tăng ngót 30%

cadan

Xe container
Sóng đợt này cũng ngắn nhỉ, được vài tháng rồi tắt.
Thực ra lượng tiền trong dân cũng chỉ thế thôi ợ
Ngắm cho kỹ toàn dân đầu tư/đầu cơ quay tay với nhau chứ đội mua ở thực không mua, hoặc tiền đâu mà mua
Và hàng thì lại quá nhiều, dàn ra từng ấy nơi thì tiền có thành vỏ hến cũng không lấp hết
Dễ phải đến gấp 10 lần thời bong bóng 2011
(2022 khắp hang cùng ngõ hẻm, cánh đồng, bãi biển, sườn đồi, đều bán - chứ 2011 chỉ vài địa phương trung tâm như Hanoi, Saigon là chính)

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container

Cứ cho là nửa năm, giá tăng lên 2 tỷ; đặt ngân hàng vay 70% * 2 tỷ = 1.4 tỷ. (khoản nợ 2)
Tháng sau, tìm được miếng đất có giá trị đầu tư cao giá 2 tỷ; mượn bố mẹ thêm 600 tr (là thành tỷ 3) hoặc thuê nóng 600 tr (khoản nợ 3) - bây giờ dễ vì có miếng đất thứ nhất làm tin rồi, dễ thuê nóng hơn, mỗi tháng trả lãi 600 triệu *1% = 6tr). Nửa tháng sau, khéo mồm khéo miệng, giá đất lại tăng cao, bán luôn được 4 tỷ.
Có 4 tỷ trong tay, mua một mảnh đất to giá tầm 6 tỷ, nghĩa là vay thêm ngoài 2 tỷ nữa (khoản nợ 4). Mua xong phân lô thành 6 mảnh nhỏ. Giá đất lại tăng nhân đôi, mỗi mảnh có giá 2 tỷ.
Mang cả 6 mảnh đi đặt ngân hàng, vay được 2 tỷ * 70% * 6 mảnh = 8 tỷ tư. (khoản nợ 5)

Cầm trong tay 8,4 tỷ đang định đi mua nữa để kinh doanh gối đầu tiếp thì tự dưng siết, đóng băng.

Thế thì ta mang 8,4 tỷ này trả bố mẹ 700 triệu vay lúc đầu (khoản nợ 1); trả gốc vay ngoài 600 triệu + 2 tỷ = 2,6 tỷ (khoản nợ 3 và 4) và các khoản lại đã trả khoảng 260 triệu cua khoản 3 và 4, lãi 1%/tháng * 12 tháng đi), các khoản đã trả được ngân hàng của khoản vay 2 (1,4 tỷ) trong một năm là khoảng 150tr( vì khoản này hàng tháng phải trả cả gốc lẫn lãi)

Như vậy tiền mặt ta còn là 8,4 tỷ - 700 triệu -2,6 tỷ -260 triêu -150 triệu = 4,69 tỷ.

Ồ, giờ kinh tế khó khăn, tôi không trả nợ được nữa đâu, ngân hàng lấy luôn 7 cái mảnh đất tôi thế chấp ấy đi nhé.

Vậy là lãi hay lỗ ?

nợ xấu của các ngân hàng tăng bình quân 13.53%, một số ngân hàng tăng mạnh nợ xấu trên 20% như Vietcombank (VCB), Vietbank (VBB), NCB, Saigonbank (SGB)...

Điều đáng nói là trong cơ cấu nợ xấu, có sự dịch chuyển rõ ràng từ nợ dưới tiêu chuẩn (-12%) sang nợ nghi ngờ (+21%) và nợ có khả năng mất vốn (+16%).
Cái văn này xưa được các đồng chi đa cấp hót cho nghe nhiều rồi.

Vốn là: tiền túi> vay bố mẹ> vay bạn bè> vay họ hàng > vay nóng > tỷ phú :)))

toàn thánh: người nhà, họ hàng mình thì đ' chỉ mà toàn chỉ cho người ngoài
Có lẽ chính vì vậy nên đã có 1 loạt cảnh báo như thế này :
nợ xấu của các ngân hàng tăng bình quân 13.53%, một số ngân hàng tăng mạnh nợ xấu trên 20% như Vietcombank (VCB), Vietbank (VBB), NCB, Saigonbank (SGB)...

Điều đáng nói là trong cơ cấu nợ xấu, có sự dịch chuyển rõ ràng từ nợ dưới tiêu chuẩn (-12%) sang nợ nghi ngờ (+21%) và nợ có khả năng mất vốn (+16%).

notepad

Xe hơi
10 năm nữa em tin là Đông Anh đẹp hơn bây giờ nhiều (do em chỉ mua ở đó nên em lấy chỗ đó làm ví dụ - hoàn toàn không phải để quảng cáo). Do đó em nghĩ so với giá hơn 30tr/m2 lúc em mua vào, em hoàn toàn tự tin là sẽ hiệu quả hơn so với gửi tiết kiệm. Với người đi làm như em, cất tiền kiểu đó thấy vẫn yên tâm và nhẹ đầu hơn cụ ạ.
Với điều kiện VN hiện tại thì em hoàn toàn đồng ý với cụ về việc cất tiền trong BDS vì thu nhập của dân cư đang trong xu hướng tăng đáng kể và thuế hàng năm trên bds hầu như không có. Tất nhiên là đối với những người không chuyên (phần lớn chúng ta) thì không được dùng quá mức tiền vay và phải tránh việc mua đúng đỉnh.

Chỉnh sửa cuối:

kaku223223

Xe tăng
Chung cư e mua sau cụ một chút, nay sale hỏi liên tục, bẩu giá tăng ngót 30%
May mắn thời điểm đó mua đúng đáy BDS, nên tính thời điểm rất quan trọng.

Đợt 2011-12 sốt khu biệt thự Hà Phong ở Mê Linh, bạn em ôm gần 10 năm đến đầu 2020 chưa về bờ. Giờ giá tăng lại rồi nhưng vẫn chưa có ai ở

cadan

Xe container
May mắn thời điểm đó mua đúng đáy BDS, nên tính thời điểm rất quan trọng.

Đợt 2011-12 sốt khu biệt thự Hà Phong ở Mê Linh, bạn em ôm gần 10 năm đến đầu 2020 chưa về bờ. Giờ giá tăng lại rồi nhưng vẫn chưa có ai ở
Mấy ngời trong họ nhà em mua đất Mê Linh giá 25tr năm 2011-2012
Bán năm 2017 không nổi 10tr, mà mãi không ai thèm hỏi

Mua Đông Anh 40tr cũng tầm đó, chả biết bán được chưa

Nhà Đất có đặc tính là thanh khoản kém vì giá vốn quá lớn
Mua giá cao, lúc thị trường chậm, cần tiền thu về thì bách nhục ấy

hdung87

Xe tải

Vậy là lãi hay lỗ ?
Em nghĩ cụ nên lấy ví dụ bộ môn 6h30. Dễ ăn hơn lời cụ nói đấy.

Vietex

Xe điện
Em mua cuối 2020, đầu 2021 đất đấu giá bên Đông Anh. Giá tầm 33-35tr/m2. Diện tích 70-100m2, có vỉa hè, đường sá to đùng, nhìn gần gần xung quanh cũng khá nhộn nhịp. Cuối năm ngoái có người trả em tầm 50-53tr/m2 nhưng em không bán. Thực ra em xác định chưa có cầu Tứ Liên, chưa có xây dựng nhưng khu đô thị lớn hơn thì em cũng chẳng bán làm gì. Và em cũng đang chẳng hiểu là em sẽ lỗ kiểu gì. Kể cả bây giờ có chững, có đóng băng không có giao dịch thì em cũng chẳng thấy vấn đề gì cả. Những chỗ em mua quy hoạch ổn định, rõ ràng; vị trí đẹp, giờ để đấy yên tâm đi làm việc khác.
Em quote bài các cụ đến đến cuối năm nay hoặc sang 2023 nhìn lại xem tình hình sẽ như thế nào :P.
Cụ chưa chốt lời thì không ai khẳng định được. Cụ không lỗ, không lãi. Cụ đang có mảnh đất.

can.mua.xe

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn chưa hiểu sao lại mất trắng tài sản được cụ nhỉ?
Mua phải đất vướng quy hoạch, bị thu hồi mất trắng hay vay NH với tỷ trọng cao, đất xuống giá mất thanh khoản ko bán được nhưng hàng tháng vẫn phải trả nợ NH?
Nói phét í mà cụ .ko tiền nên ngồi chửi bóng gió cho đỡ tủi thôi mà

Vova

Xe container
Cụ chưa chốt lời thì không ai khẳng định được. Cụ không lỗ, không lãi. Cụ đang có mảnh đất.
Cụ phải đọc bài em quote để trả lời chứ. Đại loại một số cụ viết cứ như BĐS sắp bung toang thê thảm cuối năm nay hoặc đầu năm sau. Em chỉ muốn nói là thị trường chỉ "vỡ" với người đầu cơ, chộp giật, với đất xa lắc xa lơ, bị thổi đến mức ảo vật ảo vã. Còn lại em vẫn thấy có nhiều người giờ chỉ tìm cơ hội, để tìm BĐS có vị trí tốt, có tương lai, có giá chấp nhận được để mua vào. Còn về phần khẳng định, em vẫn tin là với những BĐS vị trí tốt, quy hoạch tốt, mua ở thời điểm thích hợp thì khi bán đi, lãi lời vẫn hơn nhiều so với gửi ngân hàng.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Em mua cuối 2020, đầu 2021 đất đấu giá bên Đông Anh. Giá tầm 33-35tr/m2. Diện tích 70-100m2, có vỉa hè, đường sá to đùng, nhìn gần gần xung quanh cũng khá nhộn nhịp. Cuối năm ngoái có người trả em tầm 50-53tr/m2 nhưng em không bán. Thực ra em xác định chưa có cầu Tứ Liên, chưa có xây dựng nhưng khu đô thị lớn hơn thì em cũng chẳng bán làm gì. Và em cũng đang chẳng hiểu là em sẽ lỗ kiểu gì. Kể cả bây giờ có chững, có đóng băng không có giao dịch thì em cũng chẳng thấy vấn đề gì cả. Những chỗ em mua quy hoạch ổn định, rõ ràng; vị trí đẹp, giờ để đấy yên tâm đi làm việc khác.
Em quote bài các cụ đến đến cuối năm nay hoặc sang 2023 nhìn lại xem tình hình sẽ như thế nào :P.
Ok. Em với cụ làm kèo bia đê

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Mình lên Sóc Sơn vài lần và thấy giá đất cao, giấy tờ thì phần nhiều không có thổ cư, nên chả mua. Nói chung mua làm vườn để chơi thì lăn tăn làm gì, mình mua được cái vườn trên Hòa Bình giờ đang bắt đầu cải tạo, nó là thú vui thôi cụ, giải trí mà , mình bỏ ra vài tỷ làm 2000 3000m2 đất , làm vườn vừa tốt cho sức khỏe, lại có mảnh đất rộng, sau này đất quanh Hà Nội cũng khó. Còn Đã xác định mua làm vườn là đầu tư dài hạn lăn tăn gì lên hay xuống.
Như cụ là chơi rồi, đâu tính toán gì!

Vova

Xe container
Ok. Em với cụ làm kèo bia đê
Em lên đây chém gió thôi. Em chỉ đảm bảo em post quan điểm của em, đôi khi có thể ngược quan điểm của một số cụ. Còn kèo kiếc gì đó em không quen, nếu cụ cần em nhận thua luôn :P. Còn lại topic thì vẫn ở đây, bản thân em cũng tò mò đầu năm tới xem thế nào. Kiểu gì mà chẳng lượn lại.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Em lên đây chém gió thôi. Em chỉ đảm bảo em post quan điểm của em, đôi khi có thể ngược quan điểm của một số cụ. Còn kèo kiếc gì đó em không quen, nếu cụ cần em nhận thua luôn :P. Còn lại topic thì vẫn ở đây, bản thân em cũng tò mò đầu năm tới xem thế nào. Kiểu gì mà chẳng lượn lại.
Dạ, tại em cũng đang muốn mua, mua làm văn phòng thôi, ở SG. Nhận định của e là giá đã quá cao và sẽ giảm, bắt đầu từ bây giờ. Em ko đầu cơ cũng k đầu tư ( à gọi đầu tư cũng đc, vì e mua rồi tự cho mình thuê theo giá tay trái ký với tay phải), nhưng em thấy rõ ràng là đất đang ở đỉnh và đã bắt đầu xuống dốc. Em muốn gạ kèo để uống bia thôi, hi! E uống bia k bị tăng cân!

Vova

Xe container
Dạ, tại em cũng đang muốn mua, mua làm văn phòng thôi, ở SG. Nhận định của e là giá đã quá cao và sẽ giảm, bắt đầu từ bây giờ. Em ko đầu cơ cũng k đầu tư ( à gọi đầu tư cũng đc, vì e mua rồi tự cho mình thuê theo giá tay trái ký với tay phải), nhưng em thấy rõ ràng là đất đang ở đỉnh và đã bắt đầu xuống dốc. Em muốn gạ kèo để uống bia thôi, hi! E uống bia k bị tăng cân!
Cụ chịu khó uống tẹo vodka vậy. Giờ em lười bia bọt lắm :). Em cũng chỉ coi BĐS là một kênh giữ tiền. Thế nên thực sự em cũng tò mò mà.
Về chuyện giá ở đỉnh hay không, em nghĩ phải phụ thuộc vào loại BĐS nào, vị trí ở đâu, tiềm năng phát triển của khu vực thế nào ... và đi cùng với đó là tình hình chung của nền kinh tế ra sao. Thế nên theo em thì có chỗ có thể đang ở đỉnh, nhưng có chỗ có thể vẫn có thay đổi tích cực.

kaku223223

Xe tăng
Ờ đúng cụ ạ, hì hì!
Kéo áo cụ tí, 2004 em mới 21 tuổi đã đi đầu cơ đất rồi cụ ạ!
Luôn có một lực lượng chim lợn các sàn, cò bds ko có tâm chuyên đi tung hô đất đai và mạt sát ng khác kiểu ít học thế này mà cụ.

đưa fake new, tin tốt , kéo được người vào là thêm thanh khoản.
Mấy trò bẩn này từ chứng khoán, lan đột biến đếm bds đầy.