[Funland] Đỉnh đất và đáy đất luôn đồng dạng với nụ cười và nước mắt!

HoangViet.gg

Xe máy
Chờ cuối 2022 hoặc sang 2023 cụ sẽ thấy cả ngàn người lỗ!
lỗ hay lời do thời gian mình chốt thôi bác, đang lỗ ôm thêm mấy năm thì lại thấy lời.
Chọn sai bđs thì thua ngay từ đầu, trách đc ai giờ

funfunfun

Xe buýt
lỗ hay lời do thời gian mình chốt thôi bác, đang lỗ ôm thêm mấy năm thì lại thấy lời.
Chuẩn
Chọn vị trí đẹp giá đỉnh cũng ko vấn đề
Toàn mấy ông mang đất hưng yên với hòa lạc ra trẻ con nó cười cho
Đầu đất mới đầu tư vào mấy cái xó ấy

ung_sung_tu_tai

Xe container
Sao lại lỗ ? Mà lỗ cái gì nhỉ ?

Tính thế này nhé: Vốn có 300 triệu
Mượn bố mẹ 700tr mua miếng đất 1 tỷ. (khoản nợ 1)
Cứ cho là nửa năm, giá tăng lên 2 tỷ; đặt ngân hàng vay 70% * 2 tỷ = 1.4 tỷ. (khoản nợ 2)
Yên tâm là có 700 tr trả bố mẹ khi cần và còn trong tay 700 tr để làm vốn
Tháng sau, tìm được miếng đất có giá trị đầu tư cao giá 2 tỷ; mượn bố mẹ thêm 600 tr (là thành tỷ 3) hoặc thuê nóng 600 tr (khoản nợ 3) - bây giờ dễ vì có miếng đất thứ nhất làm tin rồi, dễ thuê nóng hơn, mỗi tháng trả lãi 600 triệu *1% = 6tr). Nửa tháng sau, khéo mồm khéo miệng, giá đất lại tăng cao, bán luôn được 4 tỷ.
Có 4 tỷ trong tay, mua một mảnh đất to giá tầm 6 tỷ, nghĩa là vay thêm ngoài 2 tỷ nữa (khoản nợ 4). Mua xong phân lô thành 6 mảnh nhỏ. Giá đất lại tăng nhân đôi, mỗi mảnh có giá 2 tỷ.
Mang cả 6 mảnh đi đặt ngân hàng, vay được 2 tỷ * 70% * 6 mảnh = 8 tỷ tư. (khoản nợ 5)

Cầm trong tay 8,4 tỷ đang định đi mua nữa để kinh doanh gối đầu tiếp thì tự dưng siết, đóng băng.
Nhìn lại ta có 7 mảnh đất và 5 khoản nợ

Thế thì ta mang 8,4 tỷ này trả bố mẹ 700 triệu vay lúc đầu (khoản nợ 1); trả gốc vay ngoài 600 triệu + 2 tỷ = 2,6 tỷ (khoản nợ 3 và 4) và các khoản lại đã trả khoảng 260 triệu cua khoản 3 và 4, lãi 1%/tháng * 12 tháng đi), các khoản đã trả được ngân hàng của khoản vay 2 (1,4 tỷ) trong một năm là khoảng 150tr( vì khoản này hàng tháng phải trả cả gốc lẫn lãi)

Như vậy tiền mặt ta còn là 8,4 tỷ - 700 triệu -2,6 tỷ -260 triêu -150 triệu = 4,69 tỷ.
Và 7 khoản nợ ngân hàng được thế chấp bằng 7 cái sổ đỏ.

Ồ, giờ kinh tế khó khăn, tôi không trả nợ được nữa đâu, ngân hàng lấy luôn 7 cái mảnh đất tôi thế chấp ấy đi nhé.

Vậy là lãi hay lỗ ?

Em thấy cụ nhận xét chuẩn này. Ngân hàng ở đây đóng vai trò rất lớn của game tăng giá vừa rồi.

Bơm tiền ra thị trường số lượng khủng với lãi suất thấp. Nguồn tiền cho vay dễ cùng các việc lách đảo nợ, đáo hạn,...

Ngoài ra lãi suất gửi thấp, dân rút tiền đầu tư; và dân cũng rảnh việc nữa nên càng chơi game tợn.

Sắp tới sẽ khó hơn nhiều; hết đợt lãi thấp, quay vòng lại tín dụng mà không bán được miếng đất đã găm thì vỡ nợ.

fundraiser

Xe container
Vấn đề đấy đặt sau chứ cụ nhỉ. Mua thì trước hết phải xem có khả năng bị đu đỉnh ko thì mới nhảy hố vôi, chứ có phải đất nào cũng khai thác cho thuê đc đâu.
Hồi cuối tháng 3 em đi Phú Quốc, nghỉ chỗ Sonasea Phú Quốc của CEO đầu tư. Resort ngay biển. Dãy sau đó là các shophouse dày đặc. Quảng cáo cứ khoe shophouse mà toàn hoàn thiện rồi và bỏ hoang chả ai kinh doanh, vì nghĩ kinh doanh cũng chẳng được. Nhà em ở đó 1 tuần mà chỉ ăn đồ biển từ người địa phương bán. Có 1 2 hàng shophouse là kinh doanh nhưng ít khách lắm. Cạnh tranh về giá sao bằng người dân bản địa. Chất lượng thì ko bằng. Các cụ có đầu tư chỉ xác định quanh chỗ mình ở và biết rõ về nó, biết những lợi thế gì. Chứ nghe mồm sale quảng cáo tận đẩu tận đâu để mua đất với shophhouse đầu tư là ăn cám ngay.

haivanphe

Xe container

Cứ cho là nửa năm, giá tăng lên 2 tỷ; đặt ngân hàng vay 70% * 2 tỷ = 1.4 tỷ. (khoản nợ 2)
Tháng sau, tìm được miếng đất có giá trị đầu tư cao giá 2 tỷ; mượn bố mẹ thêm 600 tr (là thành tỷ 3) hoặc thuê nóng 600 tr (khoản nợ 3) - bây giờ dễ vì có miếng đất thứ nhất làm tin rồi, dễ thuê nóng hơn, mỗi tháng trả lãi 600 triệu *1% = 6tr). Nửa tháng sau, khéo mồm khéo miệng, giá đất lại tăng cao, bán luôn được 4 tỷ.
Có 4 tỷ trong tay, mua một mảnh đất to giá tầm 6 tỷ, nghĩa là vay thêm ngoài 2 tỷ nữa (khoản nợ 4). Mua xong phân lô thành 6 mảnh nhỏ. Giá đất lại tăng nhân đôi, mỗi mảnh có giá 2 tỷ.
Mang cả 6 mảnh đi đặt ngân hàng, vay được 2 tỷ * 70% * 6 mảnh = 8 tỷ tư. (khoản nợ 5)

Cầm trong tay 8,4 tỷ đang định đi mua nữa để kinh doanh gối đầu tiếp thì tự dưng siết, đóng băng.

Thế thì ta mang 8,4 tỷ này trả bố mẹ 700 triệu vay lúc đầu (khoản nợ 1); trả gốc vay ngoài 600 triệu + 2 tỷ = 2,6 tỷ (khoản nợ 3 và 4) và các khoản lại đã trả khoảng 260 triệu cua khoản 3 và 4, lãi 1%/tháng * 12 tháng đi), các khoản đã trả được ngân hàng của khoản vay 2 (1,4 tỷ) trong một năm là khoảng 150tr( vì khoản này hàng tháng phải trả cả gốc lẫn lãi)

Như vậy tiền mặt ta còn là 8,4 tỷ - 700 triệu -2,6 tỷ -260 triêu -150 triệu = 4,69 tỷ.

Ồ, giờ kinh tế khó khăn, tôi không trả nợ được nữa đâu, ngân hàng lấy luôn 7 cái mảnh đất tôi thế chấp ấy đi nhé.

Vậy là lãi hay lỗ ?
Cụ có nghĩ là Ngân hàng giải ngân số tiền vay bằng mức giá đang được cò vạc thổi lên x 70% không ạ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cò vạc và giá thị trường x3, x4, thậm chí có bác còn bảo x 5 cơ mà

Trong khi tôi chỉ lấy giá x2 để định giá với ngân hàng.

Còn khoản chi loằng ngoằng thì chưa tính vì coi như chi phí cơ hội đê

Cụ có nghĩ là Ngân hàng giải ngân số tiền vay bằng mức giá đang được cò vạc thổi lên x 70% không ạ?

Cucumin

Xe tăng
2 năm qua em đành tạm gác giấc mơ mảnh vườn ngoại thành cho tuổi hưu sau này.
Đầu dịch covid, khoảng trước tết 2020 đất Sóc Sơn vẫn êm ả, em đã đi xem vài mảnh để làm nhà vườn sau này mà chưa ưng. Chỉ sau mùa dịch đầu, quay lại đã tăng 150%. Đến mùa dịch thứ hai thì tự tin là đất đây sẽ giảm thôi, dịch dã kinh khủng như này còn ai ngó đến đất, nhưng em lầm các cụ ạ.
Giờ giấc mơ mảnh vườn và ngôi nhà nhỏ ở ngoại thành của em, tạm gác vài năm nữa.
Mình lên Sóc Sơn vài lần và thấy giá đất cao, giấy tờ thì phần nhiều không có thổ cư, nên chả mua. Nói chung mua làm vườn để chơi thì lăn tăn làm gì, mình mua được cái vườn trên Hòa Bình giờ đang bắt đầu cải tạo, nó là thú vui thôi cụ, giải trí mà , mình bỏ ra vài tỷ làm 2000 3000m2 đất , làm vườn vừa tốt cho sức khỏe, lại có mảnh đất rộng, sau này đất quanh Hà Nội cũng khó. Còn Đã xác định mua làm vườn là đầu tư dài hạn lăn tăn gì lên hay xuống.

kaku223223

Xe tăng
ngon ăn thế cơ ah :))) khắm thật

KeanuR

Xe tăng
Vừa hôm qua thằng cu em lâu không gặp, than vãn cả team đang chuẩn bị phải cắt lỗ vì mỗi tháng phải trả cả trăm triệu cả gốc lẫn lãi từ tết đến giờ. Đáng chú ý là cũng có đôi chú trong team LAN đột qụy :(
Ngừoi ta mua Lan nhưng là Landcruiser LC300 thì giờ bán lãi tiền tỷ :))
Lan đột cuỵ thì thôi rồi

Vova

Xe container
Chờ cuối 2022 hoặc sang 2023 cụ sẽ thấy cả ngàn người lỗ!
Chờ 1-2 năm nữa rồi đi hót dép cụ ạ. H giá vẫn chững hoặc giảm nhẹ, nên nhiều ông đang gồng tốt. Đợi cuối năm khủng hoảng thấm, thì mới đè nhau cắt.

Khéo lúc đó cụ lại lãi cái nhà hoặc cái móng, hàng rào.
Em mua cuối 2020, đầu 2021 đất đấu giá bên Đông Anh. Giá tầm 33-35tr/m2. Diện tích 70-100m2, có vỉa hè, đường sá to đùng, nhìn gần gần xung quanh cũng khá nhộn nhịp. Cuối năm ngoái có người trả em tầm 50-53tr/m2 nhưng em không bán. Thực ra em xác định chưa có cầu Tứ Liên, chưa có xây dựng nhưng khu đô thị lớn hơn thì em cũng chẳng bán làm gì. Và em cũng đang chẳng hiểu là em sẽ lỗ kiểu gì. Kể cả bây giờ có chững, có đóng băng không có giao dịch thì em cũng chẳng thấy vấn đề gì cả. Những chỗ em mua quy hoạch ổn định, rõ ràng; vị trí đẹp, giờ để đấy yên tâm đi làm việc khác.
Em quote bài các cụ đến đến cuối năm nay hoặc sang 2023 nhìn lại xem tình hình sẽ như thế nào :P.

fundraiser

Xe container

Vậy là lãi hay lỗ ?
Đây là bài gấp thếp. Các cty bđs cũng chết vì kiểu này. Toàn chạy dự án xây được cái hầm để đủ điều kiện bán rồi lùa người mua nộp tiền. Đáng nhẽ nếu xây xong bán xong trả cho người mua thì đã ngon. Đằng này lại dùng tiền đó đi chạy dự án và đất ở chỗ khác (giá lúc này đã cao) rồi cũng bài như vậy nên mới chết. Sông Đà Thăng Long hay Usilk city là kiểu vậy. Khổ nhất là khi chết thì họ để lại cái tranh chấp giữa người mua nhà với ngân hàng về cái tài sản đang xây dở dang đó.

fundraiser

Xe container
Em mua cuối 2020, đầu 2021 đất đấu giá bên Đông Anh. Giá tầm 33-35tr/m2. Diện tích 70-100m2, có vỉa hè, đường sá to đùng, nhìn gần gần xung quanh cũng khá nhộn nhịp. Cuối năm ngoái có người trả em tầm 50-53tr/m2 nhưng em không bán. Thực ra em xác định chưa có cầu Tứ Liên, chưa có xây dựng nhưng khu đô thị lớn hơn thì em cũng chẳng bán làm gì. Và em cũng đang chẳng hiểu là em sẽ lỗ kiểu gì. Kể cả bây giờ có chững, có đóng băng không có giao dịch thì em cũng chẳng thấy vấn đề gì cả. Những chỗ em mua quy hoạch ổn định, rõ ràng; vị trí đẹp, giờ để đấy yên tâm đi làm việc khác.
Em quote bài các cụ đến đến cuối năm nay hoặc sang 2023 nhìn lại xem tình hình sẽ như thế nào :P.
Cũng như chứng khoán thôi, cụ mua bằng tiền thịt ko vay mượn gì và xác định hold to die thì market risk bằng 0. Lúc đó chỉ sợ legal risk thôi, legal risk thì thôi khỏi bàn vì nhiều vấn đề. Mọi người đang bàn đến market risk tức là giá giảmn+ mất thanh khoản. Cái này với người đi vay quả thực là 1 vấn đề. Khi còn cày cuốc trả lãi trong hợp đồng tín dụng thì còn chịu được. Nhưng nếu (i) thu nhập kém đi, áp lực lãi lên thu nhập sẽ ảnh hưởng cuộc sống đến lúc đó thì phải bán, hoặc (ii) đáo hạn ngân hàng và họ ko cho vay thêm, thì buộc phải bán. Những nguyên nhân này khiến cụ buộc phải bán trong 1 thị trường đi xuống và đóng băng thanh khoản thực sự là vất vả đấy. Nếu bán thấp quá thì lỗ nặng.

kaku223223

Xe tăng
Đây là bài gấp thếp. Các cty bđs cũng chết vì kiểu này. Toàn chạy dự án xây được cái hầm để đủ điều kiện bán rồi lùa người mua nộp tiền. Đáng nhẽ nếu xây xong bán xong trả cho người mua thì đã ngon. Đằng này lại dùng tiền đó đi chạy dự án và đất ở chỗ khác (giá lúc này đã cao) rồi cũng bài như vậy nên mới chết. Sông Đà Thăng Long hay Usilk city là kiểu vậy. Khổ nhất là khi chết thì họ để lại cái tranh chấp giữa người mua nhà với ngân hàng về cái tài sản đang xây dở dang đó.
Cái văn này xưa được các đồng chi đa cấp hót cho nghe nhiều rồi.

Vốn là: tiền túi> vay bố mẹ> vay bạn bè> vay họ hàng > vay nóng > tỷ phú :)))

toàn thánh: người nhà, họ hàng mình thì đ' chỉ mà toàn chỉ cho người ngoài

notepad

Xe hơi
Cụ mua bằng tiền thịt, không mua lúc đỉnh, không dính pháp lý thì lâu dài không lỗ được. Tuy nhiên nếu chi li thi cụ phải tính chi phí cơ hội nữa, ví dụ như để 10 năm mà chỉ tăng gấp đôi thì cũng chỉ ngang ngân hàng thôi, nếu thấp hơn thì coi là lỗ rồi.

Vova

Xe container
Cũng như chứng khoán thôi, cụ mua bằng tiền thịt ko vay mượn gì và xác định hold to die thì market risk bằng 0. Lúc đó chỉ sợ legal risk thôi, legal risk thì thôi khỏi bàn vì nhiều vấn đề. Mọi người đang bàn đến market risk tức là giá giảmn+ mất thanh khoản. Cái này với người đi vay quả thực là 1 vấn đề. Khi còn cày cuốc trả lãi trong hợp đồng tín dụng thì còn chịu được. Nhưng nếu (i) thu nhập kém đi, áp lực lãi lên thu nhập sẽ ảnh hưởng cuộc sống đến lúc đó thì phải bán, hoặc (ii) đáo hạn ngân hàng và họ ko cho vay thêm, thì buộc phải bán. Những nguyên nhân này khiến cụ buộc phải bán trong 1 thị trường đi xuống và đóng băng thanh khoản thực sự là vất vả đấy. Nếu bán thấp quá thì lỗ nặng.
Em hiểu mà. Ý em chỉ là tình hình như bây giờ khó có đổ vỡ be bét như nhiều cụ viết một cách khá cực đoan. Còn thanh lọc, làm lành mạnh thị trường em nghĩ là chuyện nên làm. Em biết đầy tay to bây giờ vẫn còn mua thêm cơ.

kaku223223

Xe tăng

cụ lạc đề rồi, đang nói những miếng bơm thổi hoặc những ng đu đỉnh tầm cuối 2021 đến này.

Cụ đi chợ vào thời điểm sớm + mua hàng ngon thì khó lỗ, và cụ ko đại diện cho những ng đu đỉnh.
7/2019 em xúc căn chung cư, nay gần x2, vậy ai dám bảo chung cư rớt giá và lỗ ?