[Funland] Định Cư Xứ Người

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi câu riêng tư quá, bên này Việt kiều đa số có ít nhất 2 nhà trừ những người quá lười biếng. Bên này lãi ngân hàng thấp nên chẳng ai trả hết tiền nhà mấy, cứ mang đi kua nhà liên tục đầu tư thôi. Bên này sống k cần tích lũy mấy vì không có tiền có hỗ trợ, ốm có medicare hết rồi.
Đời em thì thôi, nhưng đây em hỏi cho về sau, nhỡ ai cần
Người việt mình lo nhất khoản nhà cửa mà cụ
Đi đi về về em ko hỏi
Đã định ở lại đâu thì phải tính cái này đầu tiên đấy

HoangSa2021

Đi bộ
Em ko có tiền, nhưng nếu có em cũng chỉ ở Việt Nam thôi.
Nếu cụ có tiền nhiều thì có thể cụ phân vân tí. Cụ thật nhiều tiền thì suy nghĩ khác hoàn toàn.
Mình thấy mấy người bạn, thằng rất nhiều tiền thì nó đã có thẻ xanh, mỗi năm qua lại 1 lần để giữ thẻ xanh, dịch này nó cũng phải bay đi bay về. Thằng nhiều tiền thì đang cho con đi du học. Còn đám lao nhao như mình thì chém ró!

comiki

Xe ba gác
Người OF
Nếu cụ có tiền nhiều thì có thể cụ phân vân tí. Cụ thật nhiều tiền thì suy nghĩ khác hoàn toàn.
Mình thấy mấy người bạn, thằng rất nhiều tiền thì nó đã có thẻ xanh, mỗi năm qua lại 1 lần để giữ thẻ xanh, dịch này nó cũng phải bay đi bay về. Thằng nhiều tiền thì đang cho con đi du học. Còn đám lao nhao như mình thì chém ró!
Nhiều tiền và thật nhiều tiền thì em đi du lịch cụ ạ, mỏi gối chồn chân thì em lại về nhà, nhà của em vẫn ở đây thôi. Con cháu thì chúng nó tự quyết.

TamMao2612

Xe buýt
Đời em thì thôi, nhưng đây em hỏi cho về sau, nhỡ ai cần
Người việt mình lo nhất khoản nhà cửa mà cụ
Đi đi về về em ko hỏi
Đã định ở lại đâu thì phải tính cái này đầu tiên đấy
Cụ yên tâm cứ mua nhà đầu tư thì chỉ có lời thôi. Về già chán thì bán hết chắc chắn cũng đủ trả nợ nếu có cho 1-2 cái.

Loitran

Xe tăng
Cụ yên tâm cứ mua nhà đầu tư thì chỉ có lời thôi. Về già chán thì bán hết chắc chắn cũng đủ trả nợ nếu có cho 1-2 cái.
Khoảng 58~60t bán đi một cái là lượn sớm chứ nếu bán trễ là không ngon hơn đâu
bán đi kiếm chỗ ăn nhậu,du hí rồi nghĩ làm việc gì đó nhẹ nhàng không ràng buộc là retire, chứ ngồi không uống nước chè bắn thuốc Lào thôi nghĩ sự đời có mà ung sủ cu tèo sớm. :))

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Khoảng 58~60t bán đi một cái là lượn sớm chứ nếu bán trễ là không ngon hơn đâu
bán đi kiếm chỗ ăn nhậu,du hí rồi nghĩ làm việc gì đó nhẹ nhàng không ràng buộc là retire, chứ ngồi không uống nước chè bắn thuốc Lào thôi nghĩ sự đời có mà ung sủ cu tèo sớm. :))
Cứ đc như này là em ưng, các cụ nhể =))
Screenshot 2021-10-10 172924.jpg

LordGMLP

Đi bộ
đã định cư được gần 15 năm, và giờ đang muốn về VN còn ko dc😂

Loitran

Xe tăng
Cứ đc như này là em ưng, các cụ nhể =))
View attachment 6571465
Tùy suy nghĩ, nếu suy nghĩ đơn giản thì cứ có thời gian thì làm cốc nước chè đặc bắn bi thuốc lào chém gió cũng hạnh phúc phết cần gì cao siêu?
Nhưng nhớ lại đôi khi kẹt vào hoàn cảnh đó thì thấy mình là kẻ vô dụng phết
Chứ rảnh háng chém nước bọt kiếm xèng Tây nó cũng có đủ

sozinho

Xe buýt
Da vàng máu đỏ sang nước nào chúng nó cũng phân biệt chủng tộc, sung sướng gì đâu cụ.
Ông bác e tham tán thương mại Canada chán bao nhiêu năm còn chả thèm lấy thẻ xanh. Cho bọn trẻ con đi học, hưởng hết quyền lợi là quay đầu về VN hết. Nói chung ở Tây 1 là rất giàu, 2 là trẻ hoài bão kiếm tiền lớn thì nên ở lại. Chứ làng nhàng thì quê nhà vẫn hơn
Tham tán thì có muốn cũng chẳng đi được nên không tính. Làm cho chính phủ không được xét định cư nhé bác. Nước ngoài thì nói thật phân biệt giai cấp nhiều hơn phân biệt màu da nhé bác, nhiều người nhầm hai điểm này.

ocean1

Xe tăng
Mỗi người có 1 cuộc đời hãy làm cái gì cụ thích và hứng thú với nó, làm đi đừng để quá muộn.
Làm xong rồi cụ, hơn 40 năm trước.

Em thì em sẽ đi ! Hòa nhập khó em cũng cố
Những người phải bỏ quê , ra đi sinh sống nơi khác, đa phần là do hoàn cảnh.

Có vẻ đây là câu cảm thán hơn là câu hỏi nhưng em cứ bàn góp cho có chuyện.
Nên không riêng người Việt, mà các sắc dân khác vẫn có ấn tượng người Việt gắn liền với bánh mì, phở và nail./.
Chọn nghề nào cũng xong: làm cỏ, dọn dẹp vệ sinh, làm nail hay làm kỹ sư, cũng chỉ là những nghề lương thiện. Làm nhiều tiền hay ít tiền, ai cũng cơm ăn ngày 3 bữa. Và khi ra đi, chẳng ai theo được gì cả.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Tham tán thì có muốn cũng chẳng đi được nên không tính. Làm cho chính phủ không được xét định cư nhé bác. Nước ngoài thì nói thật phân biệt giai cấp nhiều hơn phân biệt màu da nhé bác, nhiều người nhầm hai điểm này.
Da vàng máu đỏ sang nước nào chúng nó cũng phân biệt chủng tộc, sung sướng gì đâu cụ.
Ông bác e tham tán thương mại Canada chán bao nhiêu năm còn chả thèm lấy thẻ xanh. Cho bọn trẻ con đi học, hưởng hết quyền lợi là quay đầu về VN hết. Nói chung ở Tây 1 là rất giàu, 2 là trẻ hoài bão kiếm tiền lớn thì nên ở lại. Chứ làng nhàng thì quê nhà vẫn hơn
Các cụ gúc 'Đặng Xuong Hùng' xem thế nào.

TieuFu

Xe container

Chọn nghề nào cũng xong: làm cỏ, dọn dẹp vệ sinh, làm nail hay làm kỹ sư, cũng chỉ là những nghề lương thiện. Làm nhiều tiền hay ít tiền, ai cũng cơm ăn ngày 3 bữa. Và khi ra đi, chẳng ai theo được gì cả.
Số người hoàn cảnh khoảng 80% cụ ạ !

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Số người hoàn cảnh khoảng 80% cụ ạ !

Cụ xem lại bài này của em
Nếu cụ ko đi đường hợp pháp, thi nói hoàn cảnh là đúng,
còn ko thì....
Em biết 3 loại cơ hội định cư, do bản thân em va chạm, ruột thịt, bạn bè. Từ 25 năm về trước. Không cần tiền.
Từ cơ hội, đến thành công dân nước khác, có người được, có người không.
Đến nay em nghe nói loại 4 là business, phải cực nhiều tiền, cái này em ko biết ai.
Bây giờ em kể em biết
1. Hôn nhân: em biết từ anh chị em , bạn bè, từ 199x đến giờ. Đa số nữ. Đa số lấy người bản địa. Đa số có trình độ Đh. 3/4 định cư Châu Âu: Pháp, Đông Đức, Tây Đức, Bungary, Thụy điển. 2 người lấy chồng Mỹ. 3/4 quen nhau ở VN. 1 người du học bỏ ngang để lấy việt kiều Úc. 1 anh du học lấy vợ Nhật. 1 chị lấy chồng Nhật. 1 cô phố cổ lấy chồng Đài loan, qua môi giới hôn nhân.
2. Học tập: cũng bắt đầu từ 199x. Đa số nam. Đa số Phd. Đa số đc học bổng. 3/4 ở Bắc Mỹ, Canada, Mỹ. Đưa cả gia đình, đa số vợ việt. Đa số làm giảng viên.
3. Nghề nghiệp: cũng từ 199x. Đa số IT. Đưa cả gia đình, đa số vợ việt. 3/4 ở Bắc Mỹ, Canada, Mỹ. 1 số ở châu Âu: Pháp, Thụy Điển. 1 cậu ở Đài loan. 1 học xong ở lại làm IT Úc.

Số còn lại em biết cả du học, cả nghề nghiệp cũng từ 9x, lại về, nam, nữ, IT, luật, y, đủ cả, Mỹ, Úc.... Thất nghiệp, ko kết hôn đc, ko học lên Phd .....

P/s à đa số tầm tuổi em list ở trên. Lúc đi là thanh niên, dưới 30. Đến giờ > 20 niên rùi đấy ạ.
Mấy ông bà GS U40 U50 đi theo hệ chấm điểm của Canada, Mỹ, Úc,.... em ko biết ạ...
à Celebrities với xô bích, từ 199x, em chả list cccm cũng bít
bắt đầu tứ, Ái Vân, Đam Ca,...., các ca sĩ SG, ..Đơn Dương, Thu Phương, Bằng Kiều....tam ca Áo Trắng...đến tận giờ..
à em quên, cả 1 số anh chị ở Hà nội, xkld, du học, LX, Đông Âu, 198x, 199x, nhiều người ở, nhiều người về
à cả dân phố cổ vượt biên sang Hồng Kông, Thái Lọ. Người đi, kẻ ở, người thành công, kẻ bị trại trả về
à em lại nhớ thêm, tầm 199x, 200x, làm việc ở viêtnam, FDI hay nhà nước cũng vậy, nếu cãi, chửi nhau, thì sẽ có ai đó nói câu này để giải tán 'cãi nhau làm đ... gì, ...ngon, giỏi thì đã đ... ngồi ở vietnam'=))
à em nhớ thêm, hồi 199x, 200x, định cư ở dẫy chết là vấn đề nhạy cảm, nếu ko khéo thì gia đình cũng liên lụy, retaliation, harassment, như case Đơn Dương, Thu Phương....
bọn em công tác bên dẫy chết về, mà khen nó là cũng bị đì chết chứ chẳng chơi=)) chuyện trò chỉ trong hội kín thôi ạ
à đấy là em ở Hà nội ạ.
trong SG đi diện Đoàn tụ gia đình HO chắc nhiều lắm luôn, tầm 199x, 200x
em thấy bọn trẩu văn phòng em suốt ngày ê a

ocean1

Xe tăng
Cụ xem lại bài này của em
Nếu cụ ko đi đường hợp pháp, thi nói hoàn cảnh là đúng,
còn ko thì....
Em sang nn bằng con đường hợp pháp cụ ạ. Bước xuống máy bay là được cấp giấy tờ hơp lệ . Tuy nhiên bước đầu khá vất vả vì ngôn ngữ và do không có tiền . Tuy vậy, với đôi tay, với ý chí học hỏi, thì dần dần mọi việc đều ổn định . Ai cũng đi lên từ hai bàn tay trắng . Trong số đó, có em.

Arabia

Xe tăng
Tất nhiên là em chưa và em cũng không có ý định trả hết ngay tiền những cái nhà em đã mua. Em cũng vay ngân hàng hàng đống nhưng em có tiền em không trả hết ngay. Em coi cái nhà chỉ là chỗ để ở & chỗ đầu tư thôi, em không phải đại gia mà quẳng một phát tiền mặt mua luôn căn nhà. Bên này hay ở một chỗ nếu cụ vay ngân hàng và cụ có tiền mặt cụ để vào cái tài khoản offset nó không mất lãi suất tiền vay,tất nhiên mình cũng chẳng được lãi từ phần đó nhưng ngược lại mình nắm giữ phần tiền mặt đấy, lúc nào cần là mình có ngay. Tư duy người Việt mình là khi đủ tiền mới mua nhà và trả nhanh càng sớm càng tốt. Nó cũng tốt nhưng cũng quá cầu toàn. Bạn em bên này nhà giàu lắm luôn vẫn ăn tiền trợ cấp với ở nhà xã hội là bình thường. Em nói thật gọi là bạn nhưng em cũng không chơi với những kiểu người như thế này lâu được. Mấy cái trò khai man, giả vờ bỏ nhau, single mom để ăn trợ cấp đầy ra. Nói chung em không chơi được với những kiểu người như vậy. Nhiều khi có họ hàng nhà bạn sang bên này chơi nói chuyện mà cũng biết những trò này. Em nghĩ 'What's the f*ck?', không thể hiểu nổi luôn. Nhiều khi em nghĩ sống trong chế độ + s lâu, con người nó cứ hèn hèn đi ý
Em nghĩ ko hẳn, trả hết hay ko thực ra phụ thuộc rất lớn vào lãi suất. Lãi vay ở mình cao vòi vọi, ko nhanh thoát ra thì sao? Còn lãi vay ở Tây nó thấp, 2% 1 năm thì trừ khi ko đủ tự tin ko đầu tư vào cái gì được hơn 2%, chứ còn lại phải vay càng nhiều càng tốt. Tiền để đầu tư chứng khoán, bất động sản, kể cả có lỗ cũng giảm trừ vào thuế, cho nên hiếm thấy ai ôm tiền. Cụ nói offset nhưng thực ra những người em biết chỉ để trong cái offset đấy 10, 20k để phòng rủi ro chứ chả thấy ai để nhiều. Bên Tây quy luật bao đời rồi, mỗi lần lãi suất giảm là giá bất động sản nhảy vọt.

TamMao2612

Xe buýt
Em nghĩ ko hẳn, trả hết hay ko thực ra phụ thuộc rất lớn vào lãi suất. Lãi vay ở mình cao vòi vọi, ko nhanh thoát ra thì sao? Còn lãi vay ở Tây nó thấp, 2% 1 năm thì trừ khi ko đủ tự tin ko đầu tư vào cái gì được hơn 2%, chứ còn lại phải vay càng nhiều càng tốt. Tiền để đầu tư chứng khoán, bất động sản, kể cả có lỗ cũng giảm trừ vào thuế, cho nên hiếm thấy ai ôm tiền. Cụ nói offset nhưng thực ra những người em biết chỉ để trong cái offset đấy 10, 20k để phòng rủi ro chứ chả thấy ai để nhiều. Bên Tây quy luật bao đời rồi, mỗi lần lãi suất giảm là giá bất động sản nhảy vọt.
Thường offset Acc chính là tài khoản thông thường mình dùng cho hàng ngày luôn, và cũng là tài khoản saving luôn. Thông thường có thể để đến cả trăm K trong đó, hoặc ít cũng phải 5%, 10%, 20% tiền để mua cái nhà khác thì mới lại vác tiền đó ra đi mua cái nhà khác. Chưa kể mỗi lần refinance khi hết hạn, thì nhà mình tăng giá, mình lại được lấy ra ít tiền chênh lệch nữa để sửa nhà, hoặc đôi khi nhập nhèm đi mua con ô tô mới :D.
Còn về thuế thì nếu capital loss của đầu tư bất động sản thì được trừ thuế, nhưng từ chứng khoán, tiền ảo...thì không được trừ thuế đâu. Nó sẽ giữ ở đó đến khi mình đầu tư có lời thì nó trừ lại khoản mình bị âm, trừ đến khi mình capital gain là dương thì lúc đó mới phải đóng thuế.
Năm rồi là năm kinh khủng của giá nhà ở Úc, nhà tăng ít nhất 25% (đương nhiên tuỳ location). Mấy tuần trước có nhà ở VIC, chào giá 1.6M nhưng khi đấu giá đã bán được 3.1M. Thật là bỏng tay.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc xin định cư ở các nước Mỹ, Úc, Canada . Người dân nào có điều kiện , có nhiều tiền trong tay, đều muốn chọn đi sang các nước ngoài để định cư , ai không có tiền thì cũng muốn đi định cư theo diện tay nghề nếu có thể được. Em chỉ nêu ra 3 nước trên làm ví dụ thôi. CCCM có thể thêm vào các nước châu Âu khác nếu thích
Đây ạ. Thớt của cụ viết là có đk hoặc tay nghề muốn đi.
Giờ cụ bảo hoàn cảnh.. Nếu có 2 cái trên mà là hoàn cảnh thì 100% dân VN hoàn cảnh ạ
Em ko hiểu. Chắc ý cụ muốn nói 'cột điện có chân nó cũng đi'
Cụ nói bàn tay trắng thì em ở VN cũng bàn tay trắng
Chắc em ko có ý chí và nghị lực
Bước xuống sân bay em cũng bước 100 lần. Tiếng thì em còn có phiên dịch riêng.
Với cụ nói hoàn cảnh là ko hợp lý. Đa số đi hợp pháp, như em viết và như cụ gì ngay trên đi Úc đó ạ. Đều chuẩn bị hàng năm trời, tìm hiểu đàng hoàng, đủ tiêu chuẩn Ko ai bắt ép phải đi chui lủi hay trốn chạy như 30/4/1975, hay 1990 mà cụ bảo hoàn cảnh. Nhiều người còn được gia đình, bạn bè động viên đi, có người nhà... Toàn khá ở VN, ra đi tương lai tốt hơn. Nói hoàn cảnh thì cụ cứ chửi thẳng CQ, việc gì phải tổ lái.
Em sang nn bằng con đường hợp pháp cụ ạ. Bước xuống máy bay là được cấp giấy tờ hơp lệ . Tuy nhiên bước đầu khá vất vả vì ngôn ngữ và do không có tiền . Tuy vậy, với đôi tay, với ý chí học hỏi, thì dần dần mọi việc đều ổn định . Ai cũng đi lên từ hai bàn tay trắng . Trong số đó, có em.
Em chỉ nói nhứng người em biết như còm của em. Với 3 loại chính. Thì đa số kinh tế khá hơn dân VN bình thường. Gia đình thì lại càng ko có vấn đề gì.
Còm của em là 199x 200x ạ
1 Những người hôn nhân, họ ra đi rất phân khởi. Đấy là về tình cảm. Về kinh tế đa số ở VN khá, có học ĐH, có làm FDI ở VN. Tất nhiên đi thì tương lai kinh tế khá hơn
2 Những người du học, kinh tế càng khá hơn, đa số học khá giỏi, nhà có điều kiện, thậm chí con GV ĐH. Nên họ đi học Phd và ở lại làm giảng viên là thỏa mong ước của họ.
3. Những người đi làm việc, đa số em biết là IT, thì cũng khá giỏi trong nghề nghiệp, đa số làm FDI, kinh tế khá. Họ đi vì muốn lương cao hơn, đúng mơ ước, và định cự luôn.
Em ko hiểu cụ nói hoàn cảnh ở ý kinh tế hay tình cảm. Với con số 80% của cụ là cụ đi hỏi người ta hay sao ạ.
Còn thế hệ 1975 về sau, ví dụ quận Cam. Hoặc Đông Âu 1990 về sau. Vượt biên, xklđ trốn ở lại, mua quốc tịch, như Trịnh Thanh Xuân, Nguyễ Thị Nguyệt Hường.....
Hay tị nạn chính trị như Bùi Tín, Dương Thu Hương, Thì em ko rõ. Và chủ thớt cũng đã nói ngay là ko xét loại đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ocean1

Xe tăng
Em ko hiểu cụ nói hoàn cảnh ở ý kinh tế hay tình cảm. Với con số 80% của cụ là cụ đi hỏi người ta hay sao ạ.
Em chưa từng nói đến con số 80% gì đó, có lẻ là cụ nào khác nói đến con số đó .

Nói đến hoàn cảnh hay lý do, thì ý nghĩa tương tự như nhau thôi . Chỉ người trong cuộc, chính họ mới biết tại sao họ lựa chọn, và bắt đầu lại cuộc sống ở 1 nơi xa lạ khác.