[Funland] Định Cư Xứ Người

Waterblack

Xe tải
Cty em hay làm contractor cho bên government (các cty nhà nước quản lí hệ thống và nhà máy xử lí nước) nên thời gian làm cũng theo họ. Công việc bắt đầu từ 7h sáng đến 3.30h chiều, có muốn ở lại làm việc thêm cũng không được, nên chiều về em vẫn đón con hoặc thỉnh thoảng nếu bận thì gửi ngoài giờ. Ở trường họ trông cho đến 6h tối, mất thêm tí tiền, em cũng không biết chính xác bao nhiêu vì vợ em nó làm hết. Em làm từ hồi đấy đến bây giờ, năm ngoái thì muốn thay đổi một chút thì chuyển sang cty khác.
Còn vợ em sau khi làm ở cty tư vấn du học đầu tiên, thì có chút kinh nghiệm bản địa, chả phải kinh nghiệm chuyên môn gì đâu thì bắt đầu tìm việc đúng chuyên môn trước đây (vợ em trước đấy làm cho một ngân hàng ở VN), cũng may xin ngay vào được một vị trí ngân hàng bên này. Chuyển thêm một hai ngân hàng nữa bây giờ ngon lành lương còn cao hơn em. Thế nên em nghĩ cứ suy nghĩ tích cực, chăm chỉ học hỏi mọi thứ sẽ Ok hết. Sau khi làm bên này một thời gian thì đi xin việc chẳng cty nào nó hỏi bằng cấp mày là gì, học ở đâu mà chỉ xem mày có kinh nghiệm và năng lực đến đâu.
Hiện tại thời buổi lockdown đóng cửa biên giới, nhân lực thiếu trầm trọng, công ty tranh giành người của nhau. Chưa bao giờ em thấy xin việc nó dễ thế, cụ nào sang tầm này thì tha hồ việc, trừ một vài công việc như giáo dục, du lịch thì lại đang thừa người. Vợ em làm ngân hàng mà ngày nào agent cũng gọi xem có ý định chuyển việc hay không.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Em biết 3 loại cơ hội định cư, do bản thân em va chạm, ruột thịt, bạn bè. Từ 25 năm về trước. Không cần tiền.
Từ cơ hội, đến thành công dân nước khác, có người được, có người không.
Đến nay em nghe nói loại 4 là business, phải cực nhiều tiền, cái này em ko biết ai.
Bây giờ em kể em biết
1. Hôn nhân: em biết từ anh chị em , bạn bè, từ 199x đến giờ. Đa số nữ. Đa số lấy người bản địa. Đa số có trình độ Đh. 3/4 định cư Châu Âu: Pháp, Đông Đức, Tây Đức, Bungary, Thụy điển. 2 người lấy chồng Mỹ. 3/4 quen nhau ở VN. 1 người du học bỏ ngang để lấy việt kiều Úc. 1 anh du học lấy vợ Nhật. 1 cô phố cổ lấy chồng Đài loan, qua môi giới hôn nhân.
2. Học tập: cũng bắt đầu từ 199x. Đa số nam. Đa số Phd. Đa số đc học bổng. 3/4 ở Bắc Mỹ, Canada, Mỹ. Đưa cả gia đình, đa số vợ việt. 1 ở Úc
3. Nghề nghiệp: cũng từ 199x. Đa số IT. Đưa cả gia đình, đa số vợ việt. 3/4 ở Bắc Mỹ, Canada, Mỹ. 1 số ở châu Âu: Pháp, Thụy Điển. 1 cậu ở Đài loan.

Số còn lại em biết cả du học, cả nghề nghiệp cũng từ 9x, lại về, nam, nữ, IT, luật, y, đủ cả, Mỹ, Úc.... Thất nghiệp, ko kết hôn đc, ko học lên Phd .....

P/s à đa số tầm tuổi em list ở trên. Lúc đi là thanh niên, dưới 30. Đến giờ > 20 niên rùi đấy ạ.
Mấy ông bà GS U40 U50 đi theo hệ chấm điểm của Canada, Mỹ, Úc,.... em ko biết ạ...
à Celebrities với xô bích, từ 199x, em chả list cccm cũng bít
bắt đầu tứ, Ái Vân, Đam Ca,...., các ca sĩ SG, ..Đơn Dương, Thu Phương, Bằng Kiều....tam ca Áo Trắng...đến tận giờ..
à em quên, cả 1 số anh chị ở Hà nội, xkld, du học, LX, Đông Âu, 198x, 199x, nhiều người ở, nhiều người về
à cả dân phố cổ vượt biên sang Hồng Kông, Thái Lọ. Người đi, kẻ ở, người thành công, kẻ bị trại trả về
à em lại nhớ thêm, tầm 199x, 200x, làm việc ở viêtnam, FDI hay nhà nước cũng vậy, nếu cãi, chửi nhau, thì sẽ có ai đó nói câu này để giải tán 'cãi nhau làm đ... gì, ...ngon, giỏi thì đã đ... ngồi ở vietnam'=))
à em nhớ thêm, hồi 199x, 200x, định cư ở dẫy chết là vấn đề nhạy cảm, nếu ko khéo thì gia đình cũng liên lụy, retaliation, harassment, như case Đơn Dương, Thu Phương....
bọn em công tác bên dẫy chết về, mà khen nó là cũng bị đì chết chứ chẳng chơi=)) chuyện trò chỉ trong hội kín thôi ạ
à đấy là em ở Hà nội ạ.
trong SG đi diện Đoàn tụ gia đình HO chắc nhiều lắm luôn, tầm 199x, 200x
em thấy bọn trẩu văn phòng em suốt ngày ê a
Ko thấy có cụ nào lấy ví dụ về lập trình viên bị/được hốt qua làm nhỉ? :D
Em là 1 ví dụ đây. Jaja
Cụ kể đi. Hồi ở Úc em cũng gặp 2-3 trường hợp là ltv. Các ngành khác cũng 3-4.
Cụ ko đọc còm em, mục 3, em ghi IT đấy. Ngành này nhiều nhất. Dễ xin Visa nhất. Đa số ký HD từ VN
P/s đi học IT xin việc ở lại cũng dễ. Bằng Phd thì thừa.
100% đã đi là ko về, nhưng em biết 1, 2 trường hợp, thất nghiệp, quay về

Chỉnh sửa cuối:

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
E có thằng đệ, nó được/bị cty cho sang Nhât làm, lương đâu đó 5k $ (sau thuế). Nó bảo bên đó buồn, ít chỗ chơi ;)
Nhật buồn do văn hòa xã hội ý cụ. Kiểu Đông Á. Ko như Tây đc.
Chứ đi phượt du lịch thiên nhiên cũng đẹp.
Công viên Disney cũng có

Mrfox87

Xe buýt
Sang nước ngoài nếu có gia đinh và ít bạn bè còn được. Chứ sang lại ko có cả 2 thứ đó thì thà ở Việt Nam còn sướng hơn.
Nhịp sống ở Việt Nam đang quen,sang đó thay đổi 180 độ. Khí hậu,đôi khi là đồ ăn,bạn bè. Cảm giác cầm cốc bia hay ly trà đá sao bằng đc ở Việt Nam ạ.

Mrfox87

Xe buýt
Công viên Disney cũng có
Cháu đang ở Nhật,thấy buồn vì nhiều thứ ạ. Quan trọng nhất là ko có gia đình,bạn bè họ cubgx cắm mặt vào làm đâu có time mà rong ruổi với mình khi mình rảnh.
Nhật với cháu chỉ để kiếm tiền sổi vài năm rồi về thôi ạ

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Công viên Disney cũng có
E có thằng đệ, nó được/bị cty cho sang Nhât làm, lương đâu đó 5k $ (sau thuế). Nó bảo bên đó buồn, ít chỗ chơi ;)
Cháu đang ở Nhật,thấy buồn vì nhiều thứ ạ. Quan trọng nhất là ko có gia đình,bạn bè họ cubgx cắm mặt vào làm đâu có time mà rong ruổi với mình khi mình rảnh.
Nhật với cháu chỉ để kiếm tiền sổi vài năm rồi về thôi ạ
Cty trước em làm có chương trình ký HD 10 niên cho ltv sang Nhật outsoure.
Bọn em đi c/tác, học ngắn, 1 vài tháng, tối buồn thật, ko bar bủng như Tây

cu mậm

Xe buýt
Thế em mới bảo sai lầm của em là không đi ngay. Lúc chưa có visa thì hào hứng lắm, lúc có visa rồi thì lại lăn tăn bảo suy nghĩ công việc ở nhà đang tốt biết sang đấy làm cái gì, rồi cũng suy nghĩ hay vợ con sang trước mình ở nhà làm (cái này thì bây giờ nhiều bác có tiền hay đi kiểu này, bác gái và con cái sang bên này, bác giai ở nhà cày cuốc thỉnh thoảng sang chơi. Em thì không thích kiểu này, vợ chồng con cái phải ở cùng nhau). Thế nên em mới khuyên các cụ nếu có visa rồi thì đi càng sớm càng tốt.
Em kể tiếp chuyện của em. Sau khi thằng cu học hành ở trường rồi em cũng yên tâm ( thằng cu nhà em hồi đấy bắt đầu học lớp mẫu giáo). Hàng ngày quanh quẩn đi một vài nơi rồi về đón con. Bên này học từ 9h sáng đến 3.30h chiều, giờ giấc dở dang nhưng lâu rồi cũng quen và sắp xếp được hết. Chiều chiều đón đi học về đi qua cái park gần nhà vắng hoe thấy nao lòng.

Em với vợ em bắt đầu tìm việc, vừa nộp các công việc chuyên môn, vừa xem có công việc chân tay nào không. Chưa kịp đi làm chân tay thì vợ em được một công ty tư vấn du học bên này nhận. Cty bé tí trên trung tâm nhưng cũng là tốt rồi. Em thì đồng thời đi học lái xe, mặc dù ở VN có cái bằng B2 lấy trước khi sang một tuần, cũng chưa kịp lái ngoài đường tí nào ngoại trừ thời gian học cứ từ Mỹ đình lên trường lái Sơn tây, 4 trò + 1 thầy trên cái xe Uát.

Học được hai buổi bên này thì em mua cái xe Honda accord $7k lái từ đấy đến cách đây 2 năm thì bị đâm một phát nát xe được đền $3.5k đến buồn cười. Bên này xe rẻ mà nhiều loại, nói chung mỗi nhà thường mua 2 cái, vợ một cái chồng một cái (1 sedan +1 SUV). Sau đó em cũng xin vào làm tạm trong một cái xưởng thịt gà làm $12/h. Cũng may được hơn một tháng em xin được một công việc đúng chuyên môn của em nhưng cách xa nhà. Đi tàu mất 2 tiếng, còn tự lái xe cũng mất 1.30h. So với hồi ở Vn đúng là kinh hoàng. Nói chung sau này đi làm quen, buổi sáng phóng xe từ nhà đến chỗ làm 60-70km cũng thấy bình thường, cũng enjoy.

View attachment 6569008
E muốn rót thêm cụ vài chén mà mod ko cho ;).

Cukhoai9

Xe buýt
Xứ người với chủ thớt và F1 thôi, với F2,3...là dân bản xứ rồi

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Cái được lớn nhất của em khi định cư không phải là tiền bạc hay sự giàu có gì mà chính là sự thoải mái, cảm thấy tự do, thấy không phải chứng kiến hay bị phân biệt ngay trên chính đất nước mình như kiểu nói một số cụ trên này. Mỗi người sẽ cảm nhận cuộc sống sướng khổ khác nhau. Cuộc đời ngắn lắm, làm được những gì mình thích là sướng rồi.
Cháu cũng mơ được 1 phần như cụ, nhưng bản thân thì hết cơ hội rồi, hy vọng vào thế hệ sau vậy. Mong được giao lưu với cụ. Best wishes.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Đây là em ví dụ cho cụ thế thôi, chứ bên này đúng là luật về phân biệt, kì thị rất nghiêm nhất trong công sở hay nơi công cộng. Trường hợp ở trên em chỉ lấy làm ví dụ để mình có những hành xử và kìm chế. Chứ có khi lúc đấy mình cùng xừng xổ lên chả chơi.
Em được cái nhiều người quí, có lẽ mọi người biết em là người tốt, hihi (em lấy câu này trên táo quân), nên cũng chưa thấy bị phân biệt đối xử gì.
Sao dân Quận Cam, ko thấy nói cái này
Dân Bắc mình thì công nhận nhạy cảm

cu mậm

Xe buýt
Đi ra nước ngoài phải kể đến tầng lớp lao động (xkld) là vất vả nhất, không có nhiều trình độ, kiến thức, nhận thức cũng hạn chế nên hội này thường bị thiệt thòi, ít kêu ca, cố làm việc để gửi tiền về nhà và trả nợ, mong đổi đời. Cũng có nhiều tệ nạn, những việc làm không hay. Cũng có nhiều người siêu chịu khó, chăm làm chăm học & cũng phát triển rất tốt. Nhưng đa số vẫn là hạn chế, cẩu thả, bị kỳ thị, etc. Đội này chính ra gây ảnh hưởng nhiều đến hình ảnh người VN và cả đất nước VN nhất. Nhưng cũng là đáng thương nhất.

Tầng lớp trung lưu, trí thức không thích bon chen, phấn đấu kiểu Việt Nam - thì lựa chọn sang Úc, Canada... là lành, có công việc, nhà cửa, làm cán bộ kỹ thuật, nhân viên, quản lý bậc trung, nhà khoa học, giảng viên... đa số ít va chạm, được tôn trọng... dù hơi khổ chút nhưng được về đường con cái sau này. Đội này mà ở VN thì hầu hết cũng làng nhàng vì VN muốn giàu, phát triển càn nhiều thứ khác nữa.

Tầng lớp giàu có ở VN thì sang Mỹ là chính, đầu tư cứ bỏ một hai triệu usd, mua cái nhà 2-3 triệu usd nữa, một mớ trong ngân hàng lấy lãi, nhà cửa bds ở VN cho thuê, đầu tư thêm CK, Tài chính - sang Mỹ vừa an toàn vừa chăm chút con cái học hành. Hội này ở đâu cũng đc. VN cũng sướng mà Mỹ cũng okie. Hội lắm tiền này ít khi sang Úc hay Canada, hay châu Âu.
Đi diện đầu tư kiểu nhà giàu thì e thấy Úc còn chát hơn Mỹ ấy chứ cụ nhỉ? 188B mới lên 2,5 triệu AUD, Mỹ thì EB5 cũng chỉ 900k $. Top 10 các tp đáng sống nhất thì Úc chiếm phần lớn.

Chỉnh sửa cuối:

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay gần 20 năm sống xa nhà, em thấy mình lựa chọn đúng. Cực kỳ ghét cái cảm giác bất ổn ở nhà trên mọi phương diện. Hàng năm em bay tầm 10 chuyến khứ hồi Paris Hanoi nhưng chỉ là để về công tác thôi, chứ khi máy bay hạ cánh ở Charles de Gaulle mới có cảm giác là về nhà. Có lẽ mình mất gốc rồi :P
Với cá nhân em và em thấy xung quanh em những người em biết, người Việt lúc nào cũng nặng tình quê hương. Nơi chôn rau cắt rốn, tuổi thơ nơi sinh ra dù có đi đâu cũng không bao giờ quên được. Với em luôn luôn là như vậy và giáo dục các cháu khi đi định cư từ lúc học cấp 1 bên này cũng vậy. Chỉ lo đến thế hệ F2,F3 nó mất gốc thôi.

Vo_thuong

Xe điện
Đúng là nghề nào cũng là nghề lương thiện cả . Nghề nail kiếm được tiền lắm, do họ lấy tiền mặt nên không phải đóng thuế nhiều, so với đi làm trong công ty
Ông bạn mà em hay kể - hai vợ chồng vừa qua Mỹ. Cách đây 1 tháng có 1 Caption về vụ này, đại loại thế này (em sơ lược lại thôi nhé):

Bạn em viết:
Ngồi uống bia với ông bạn làm Nail, an ủi nó.
Đến khi hỏi thu nhập thì mới biết nó làm 1 tuần bằng mình làm một tháng, chả biết nói gì nữa :)

(tất nhiên là có thể ông ấy viết cho vui vì tính lão hài hước và thông minh, nhưng "ông bạn làm nail" của ông ấy chắc chắn thu nhập khủng - chắc là ông chủ Nail)

Đấy là ông bạn em qua bên đó dưới dạng "quá nhiều tiền" đấy nhé, hai vợ chồng là sếp khá to của một công ty nước ngoài.
Và đây là hình ảnh ông ấy đang đi chơi bên Mỹ (thấy cả tháng này ngày nào cũng đi chơi) - nhiều ảnh lắm nhưng chỉ dám copy mấy cái ảnh không có hình người:
An choi My 1.png
An choi My 4.png

An choi My 2.jpg

Nhưng bản thân em thì có ý kiến giống đa số các cụ trên đây - vì mình làm gì có nhiều tiền và hiển nhiên là cũng ko có nhiều bạn bên kia, qua bên đó mà chết buồn à :).
Thế nên mỗi người một cảnh, ko thể so sánh con chim đại bàng với chim sẻ như mình được kkk

starsn

Xe điện
Đi diện đầu tư kiểu nhà giàu thì e thấy Úc còn chát hơn Mỹ ấy chứ cụ nhỉ? 188B mới lên 2,5 triệu AUD, Mỹ thì EB5 cũng chỉ 900k $. Top 10 các tp đáng sống nhất thì Úc chiếm phần lớn.
Ở Mỹ cụ không đi làm thì không có phúc lợi cho mấy, nên chuyện cụ định cư không quá tốn tiền cho cp. Úc đủ loại phúc lợi nên nó phải cố gắng để không bị trục lợi.

Tùy cụ định ở đâu nhưng đầu tư 188b xong rồi sang mua nhà nữa cũng nhiều tiền phết đấy. Nhà giờ đắt như quỷ.

tank_fun

Xe tăng
Em ủng hộ các cụ sang châu Phi, Nam Mỹ lập nghiệp. Đi Mỹ, Canada, Anh nhiều quá rồi, mà lại khó.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Em rất hay thấy nhiều cụ nói sống ở nước ngoài thì hục mặt đi làm kiếm tiền trả bill, không có thời gian dành cho gia đình, rồi mất việc là bị ngân hàng xiết nhà ngay. Em nghĩ các cụ chơi trên này chắc cũng học hành và hiểu biết. Gia đình em giống hệt cụ gì ở trên, lúc chưa sang thì chỉ mong đi hái quả, bán hàng siêu thị, làm chân tay để kiếm sống, nhưng lúc sang rồi mới thấy cơ hội việc làm hẳn hoi nhiều vô kể. Kiếm được công việc tốt cũng không phải khó nhất là các cụ nào đã từng học bên này. Em với vợ em chả học hành nước ngoài bao giờ, cũng apply định cư trực tiếp từ Việt nam, được cái đi ngay, chả tiếc gì. Cuộc sống bên này bây giờ cũng ổn, nhà cửa đang hoàng, ít bon chen suy nghĩ. Các cụ đừng tự ti quá, mình chưa biết mình học hỏi và cố gắng thôi.
Em cũng nghe thế. Ở lại, bét cũng có nhà. Đi thành lang thang.

ocean1

Xe tăng
Ông bạn mà em hay kể - hai vợ chồng vừa qua Mỹ. Cách đây 1 tháng có 1 Caption về vụ này, đại loại thế này (em sơ lược lại thôi nhé):

Bạn em viết:
Ngồi uống bia với ông bạn làm Nail, an ủi nó.
Đến khi hỏi thu nhập thì mới biết nó làm 1 tuần bằng mình làm một tháng, chả biết nói gì nữa :)

(tất nhiên là có thể ông ấy viết cho vui vì tính lão hài hước và thông minh, nhưng "ông bạn làm nail" của ông ấy chắc chắn thu nhập khủng - chắc là ông chủ Nail)

Đấy là ông bạn em qua bên đó dưới dạng "quá nhiều tiền" đấy nhé, hai vợ chồng là sếp khá to của một công ty nước ngoài.
Và đây là hình ảnh ông ấy đang đi chơi bên Mỹ (thấy cả tháng này ngày nào cũng đi chơi) - nhiều ảnh lắm nhưng chỉ dám copy mấy cái ảnh không có hình người:
An choi My 1.png
An choi My 4.png

An choi My 2.jpg

Nhưng bản thân em thì có ý kiến giống đa số các cụ trên đây - vì mình làm gì có nhiều tiền và hiển nhiên là cũng ko có nhiều bạn bên kia, qua bên đó mà chết buồn à :).
Thế nên mỗi người một cảnh, ko thể so sánh con chim đại bàng với chim sẻ như mình được kkk
Em qua cái thời lái xe đi chơi rồi cụ ạ. Em chỉ lái xe đi trong vòng 500 miles đổ lại. Xa hơn nữa thì em bay. Tới nơi, mới mướn xe ở tại phi trường , để lái.

Từ hồi cái con Covid-19 chết tiệt nầy xuất hiện, em mới lái xe đi xa trở lại, vì như thế an toàn hơn . Tuy nhiên, em bắt đầu bay trở lại rồi, do lái xe đường dài, ngồi đau lưng và lâu tới quá.

Mỗi người có sự lựa chọn, có người thích làm cho công ty, và có người thích làm nghề nail hay chủ tiệm nail, vì có thể lách luật, khỏi phải đóng thuế nhiều. Còn em lựa chọn cách đi làm cho người khác, thấy an nhàn hơn , có lẻ phần lớn là do em không có khiếu hoa tay, em mà làm nghề nail, chắc bị kiện ra toà mất.

Em đi chơi ở nước Mỹ khá nhiều, miền Đông, miền Tây gì cũng có dấu chân em . Tuyệt nhiên, chẳng có 1 tấm hình nào trên MXH.

Có người cho rằng, cuộc sống ở nn buồn tẻ vì không có bè bạn, em lại không thấy vậy. Có lẻ do sống đâu thì quen đấy. Ngoài gia đình, thì những người làm chung trong công ty, như 1 gia đình thứ 2.

Nơi nầy đã trở thành quê hương thật sự, cho nên em sẽ gắn bó với nó đến hết cuộc đời.

Chỉnh sửa cuối:

cu mậm

Xe buýt
Ở Mỹ cụ không đi làm thì không có phúc lợi cho mấy, nên chuyện cụ định cư không quá tốn tiền cho cp. Úc đủ loại phúc lợi nên nó phải cố gắng để không bị trục lợi.

Tùy cụ định ở đâu nhưng đầu tư 188b xong rồi sang mua nhà nữa cũng nhiều tiền phết đấy. Nhà giờ đắt như quỷ.
Giá nhà Úc đắt chắc chủ yếu nhờ các bạn hàng xóm đua nhau sang mua cụ nhỉ, tăng cũng phải 6 - 7%/năm, gần chục năm nay tăng gấp đôi.

3d4s

Xe tăng

Chính xác rồi. Chính sách của Mỹ cũng là thích & thu hút hội nhà giàu các nơi đến. Mỹ thì phải tự lo, nên tài chính mạnh thì mới nên sang Mỹ. Và cũng chính vì thế hội nhà giàu có cuộc sống sung túc hàng ngày ko phụ thuộc vào tài chính nữa (super financial freedom) thì thích sang Mỹ. Hội này sang để hưởng thụ và khẳng định bản thân thì đúng hơn là để ''nương nhờ vào nước Mỹ". Hội này chỉ kém bọn nhà giàu ở Mỹ thôi, chứ hơn tất bọn trung lưu ở Mỹ.

Úc, Canada, NZ, các nước Bắc Âu... thì cũng thích hội nhà giàu nhưng humanity hơn, phúc lợi tốt hơn cho đa số người dân nên những người dân trung lưu, tiền vừa đủ sống, (hoặc đôi khi hơi chật vật, thiếu thốn một chút) etc. thì sẽ lựa chọn sang các nước này là phần nhiều. Chính vì chính sách như vậy, nên những người thích an nhàn, ít cạnh tranh, ổn định đôi khi có chút lazy sẽ thích đến. Lỡ có thiếu, khó khăn thì cũng ko đến nổi nào, con cái vẫn đảm bảo học hành tốt, an sinh xã hội vẫn tốt hơn (so với VN) - Cũng chính vì vậy, phần nhiều những người sang các nước này thì ở tầm tầm bậc trung lưu (nửa dưới một chút).

Giá nhà Úc đắt chắc chủ yếu nhờ các bạn hàng xóm đua nhau sang mua cụ nhỉ, tăng cũng phải 6 - 7%/năm, gần chục năm nay tăng gấp đôi.
Giá nhà ở Mỹ, Can cũng tăng kinh lắm. Hot trend bây giờ là nhiều người Việt Nam giờ ở Cali giờ bán nhà giá cao, xong sang Texas hay mấy bang khác mua nhà rẻ hơn ở - dư ra một mớ ăn chơi, hưởng thụ.

Chỉnh sửa cuối: