[Funland] Định Cư Xứ Người

hachikeo

Xe máy
Hồi còn trẻ vợ e mơ mộng và bắt tay vào qtrinh nộp hồ sơ định cư, với hi vọng sang đó vợ chồng thì đi làm vp kiếm tiền như người bản địa, con cái đc đi học, đi chơi, đc hít cái không khí trong sạch và hưởng an sinh xã hội xịn xò.
E thì thực tế, chỉ nghĩ rằng đến dân nó còn thất nghiệp, mình sang chắc lại đi làm chân tay.
Trong khi ở VN cũng khấm khá.
May mà trượt, chứ ko chắc giờ này e đang bận trồng cây, vợ e đi làm nail rồi.
Mà số rồi, có phải muốn ở đâu mà được đâu.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Để định cư được 3 nước trên diện Doanh nhân đầu tư thì cũng phải đầu tư cả triệu USD và cầm theo cả triệu USD nữa để lập nghiệp bên đó.
Còn để định cư diện "lao động tay nghề" thì em nghĩ rất khó....
Ở VN, những người có vài triệu USD thì thực sự có cuộc sống tương đối dễ chịu, trừ hoàn cảnh sao đó chứ những đối tượng này em nghĩ họ sẽ ở VN làm ăn. Thi thoảng họ đi sang bển du lịch.
Đi diện đầu tư ví dụ sang My, Can hết bn tiền hả cụ? Đầu tư cả tr đô và cầm theo tr đô nữa lập nghiệp tức là triệu đô đầu tư là coi như phí nhập cư và mất à cụ?

ConCuCauKinh

Xe buýt
20 năm trước Việt Kiều về VN cứ phải gọi là oách xà lách. Giờ về dân trong nước thấy cũng thường thôi. 20 năm nữa không khéo Việt Kiều về lại thấy dân trong nước oách xà lách. Con tạo xoay vần!!!

starsn

Xe điện
20 năm trước Việt Kiều về VN cứ phải gọi là oách xà lách. Giờ về dân trong nước thấy cũng thường thôi. 20 năm nữa không khéo Việt Kiều về lại thấy dân trong nước oách xà lách. Con tạo xoay vần!!!
Hồi em bé (hơn 20 năm trước) hàng xóm bên trái có chú này đi ldxk châu Âu về, bên phải có cô đi Đức rồi về sau mang cả con đi. Nhà cô ý chồng mở bàn bi-a, bi-lắc.

Gd em (và những người trong xóm) vẫn coi là dân LĐ thôi, oách gì đâu. Gọi là hơn LĐ trong nước, còn không được nể như chủ doanh nghiệp nhỏ với trí thức đâu. Thực tế kinh tế có thể bằng trí thức ngày xưa (mà cũng chỉ được một thời gian lúc mới về thôi), còn đừng so với chủ doanh nghiệp cập kênh lắm. Xưa đã thế rồi.

poiuy

Xe ba gác
Em mới đi nghỉ mấy ngày về, cảm giác rất vui vì mấy chỗ mình đến có nhiều nét gợi nhớ Việt Nam ghê. Chỗ thì là một con phố với những cây to trông giông như cây sấu hay xà cừ, chỗ thì rừng xanh mây trắng như rừng Bạch Mã hay Cúc Phương. Mùa hè năm nay nóng nực, em đi mấy cái hồ to nhưng cũng có bãi cát xung quanh, nước xanh mát. Trải nghiệm vài đêm cắm trại trong rừng thật sự thú vị với khung cảnh bao la, không khí trong lành mát mẻ

Tuổi thơ ùa về với khung cảnh dòng sông êm đềm, cái thời mà đất bãi Hà Nội còn hoang sơ lắm, cây cầu Long Biên cũng xầm xập rung lên mỗi khi tàu hỏa chạy qua như thế này
be quang can cau.JPG

Hồ ở Canada có những cái rất to, nếu chẳng nói ra có khi nhiều cụ tưởng đây là cảnh ven một bờ biển nào đó đúng không ạ.
Bờ hồ như bờ biển.JPG

Cắm trại trong rừng là một trải nghiệm thú vị. Rừng có nhiều nên xách xe lên chạy một hai tiếng là đến một nơi có khung cảnh hoàn toàn khác rồi, Mời các cụ thưởng thức hương vị một gói mỳ (mỳ Việt Nam) vừa nấu xong vào một buổi sáng sớm trong rừng, xung quanh tĩnh lặng chỉ có tiếng chim hót
Bua sang.JPG

Cắm trại trong rừng không những là trải nghiệm thú vị mà còn rất rẻ. Chỉ với 30 đô CAD các cụ sẽ được trải nghiệm một đêm ở trong rừng. Trong ảnh là khu cắm trại, có chỗ để dựng một cái lều, đỗ xe hơi, có bàn ăn để mình bày đồ. Mang theo ít đồ chất lên xe là có chuyến phượt hợp lý và giá rẻ như cho rồi các cụ nhé.
Buổi sáng sớm trong rừng.JPG

Nhìn khung cảnh này có khi nhiều cụ nghĩ tới con phố nào đó ở phố biển Nha Trang hay Đà Nẵng, hai cái cây sao mà giống với cây sấu hay xà cừ ở bên Việt Nam mình thế. Cả cái cách xây nhà nữa, cũng vài ba tầng lúp xúp như ở những con phố du lịch nhỏ gần khu bờ biển Việt Nam.
cảnh giống Nha Trang Việt Nam.JPG

Các cụ ngày bé chắc ai cũng trải qua những ngày hè không bao giờ quên gắn với sông nước và thiên nhiên nhỉ. Dù Hà Nội bây giờ ko còn nhiều hồ nữa, nhưng cách đây vài chục năm các cụ có thể mang cần ra thả ở khắp nơi quanh Hà Nội đấy
cau ca ben song.JPG

Khung cảnh này thật tuyệt, lại nhớ đến bài thơ Thu Điếu lừng danh của đại thi hào Nguyễn Khuyến. Ở đây hồ to hơn tý nhưng khung cảnh chắc cũng giống như trong bài thơ thôi

Ao thu lạnh lẽo nước trong veo,
Một chiếc thuyền câu bé tẻo teo.
Sóng biếc theo làn hơi gợn tí,
Lá vàng trước gió sẽ đưa vèo.
Tầng mây lơ lửng trời xanh ngắt,
Ngõ trúc quanh co khách vắng teo.
Tựa gối, ôm cần lâu chẳng được,
Cá đâu đớp động dưới chân bèo.

Câu cá giữa hồ.JPG

Vẫn là hồ, mà trông như biển các cụ nhỉ. Nước trong veo nhìn thấu đáy luôn. Cảm giác được ngụp lặn trong làn nước mát khiến nỗi nhớ Việt Nam bớt cồn cào hơn.
Nước trogn xanh 1.JPG
Nước trong xanh.JPG

Các cụ có thấy quen thuộc không, ai tuổi thơ từng nuôi cá cảnh biết loại rong này nhỉ. Ngày trước rong này cũng mọc đầy các hồ và kênh rạch ở Hà Nội. Bọn em gọi là rong đuôi chó, thả vào bể cá đẹp thôi rồi.
Rong duoi cho.JPG

Cuối cùng không liên quan mà có liên quan. Đi nghỉ ở rừng đúng dịp các đám cháy rừng lan rộng khắp bang BC. Khu vực cắm trại là bìa rừng còn sâu vào phía bên trong một chút là các đám cháy rừng đang bùng phát nên trực thăng tuần thám và cứu hỏa chốc chốc lại bay qua. Các máy bay đều bay thấp, cái máy bay cứu hỏa còn nhấp còi ủ mỗi khi bay qua chỗ có người, chắc để mình tránh ra nếu chả may cái cục chứa nước nó bị đứt dây :) Hú cho vui thôi chứ nó mà rơi thì né thế quái nào được.

Cụ nào đã từng xem các loạt phim về chiến tranh Việt nam thì sẽ được cảm nhận rất rõ tiếng trực thăng khuấy động không gian yên tĩnh của khu rừng như thế nào. Đây chỉ là một hai chiếc thôi đã thấy âm thanh rung chuyển núi rừng rồi, còn ngày trước chiến thuật trực thăng vận mỗi lần đổ quân là hàng vài chục chiếc cơ, âm thanh lúc đó chắc phải gọi là nổ tung cả khu rừng ý chứ.

Trực thăng cứu hỏa 1.JPG
Trực thăng cứu hỏa.JPG
Tiếng động trực thăng bay trên đầu thì ko cần phải thời chiến tranh mà ở ngay trong nội thành HN cũng được thưởng thức. Về sau này mới cấm bay nên không còn nữa.

kites1

Xe điện
Tại sao cứ phải mang ra so sánh nhỉ. Dù sinh sống ở nơi đâu, cũng phải tay làm hàm nhai. Cũng ăn cơm ngày 3 bữa. Có gì khác nhau đâu mà so sánh.

Catmatpat

Xe điện
Năm nay gần 20 năm sống xa nhà, em thấy mình lựa chọn đúng. Cực kỳ ghét cái cảm giác bất ổn ở nhà trên mọi phương diện. Hàng năm em bay tầm 10 chuyến khứ hồi Paris Hanoi nhưng chỉ là để về công tác thôi, chứ khi máy bay hạ cánh ở Charles de Gaulle mới có cảm giác là về nhà. Có lẽ mình mất gốc rồi :P

kimma

Xe điện
Ở đâu cũng phải cày cả, nhưng xứ người thì phải cày gấp nhiều lần. Nhưng đó là làm thật ăn thật, sống thật. Lươn lẹo, bon chen khôn lỏi dân bản xứ nó chửi cho úp mặt xuống đất.

nissantiida

Xe điện
Ở đâu cũng phải cày cả, nhưng xứ người thì phải cày gấp nhiều lần. Nhưng đó là làm thật ăn thật, sống thật. Lươn lẹo, bon chen khôn lỏi dân bản xứ nó chửi cho úp mặt xuống đất.
lươn lẹo nhường cho bản xứ cụ ạ :)).
Nói chung VN còn nhièu vđ thì nó mới là đang phát triển.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Các nước bình thường nó đi nó về chỉ là thay đoỏ chỗ ở, chẳng phải vì đâu giàu hơn đâu hay đâu oách hơn đâu. HK nó đi định cư rồi về rồi đi, VN bây h cũng vậy.
Em thì chắc 1 điều là người nc ngoài hay VK họ ko thấy dân trong nước oách xà lách hơn đâu, vì đơn giản tiêi chí khác nhau

Xolabaque

Xe tăng
Có tiền sao lại phải đi bưng bê hay làm nail hả Cụ? Sao mâu thuẫn thế?
Chắc cụ chưa bao giờ sang các nước đó, kiểu như ở hẳn một thời gian dài hay có người nhà đã định cư ở các nước đó, cuộc sống chỉ là cắm mặt vào kiếm tiền và kiếm tiền, cuối tháng hàng đống bill phải chi trả, tiền thuê nhà hay trả góp là kinh khủng nhất, không trả được thì bị xiết nhà lúc nào không biết, ở Mẽo hay Ca thì người Việt chủ yếu bưng bê hay làm nails thôi, những người làm các công việc khác rất ít và đóng thuế thu nhập rất cao, có tiền ở Việt Nam vẫn là sướng nhất...

Hồi còn trẻ vợ e mơ mộng và bắt tay vào qtrinh nộp hồ sơ định cư, với hi vọng sang đó vợ chồng thì đi làm vp kiếm tiền như người bản địa, con cái đc đi học, đi chơi, đc hít cái không khí trong sạch và hưởng an sinh xã hội xịn xò.
E thì thực tế, chỉ nghĩ rằng đến dân nó còn thất nghiệp, mình sang chắc lại đi làm chân tay.
Trong khi ở VN cũng khấm khá.
May mà trượt, chứ ko chắc giờ này e đang bận trồng cây, vợ e đi làm nail rồi.
Mà số rồi, có phải muốn ở đâu mà được đâu.
Trước vợ em cũng định đi du học thạc sỹ bên Úc (vợ em học kế toán trường ĐH CN & Ngoại ngữ ĐH QGHN) thời năm 2013, nhưng mà về sau thấy tốn kém quá nên ko đi nữa cụ ạ, học bổng khó xin lắm chi phí nguyên 1 năm đã tầm 600 tr, sang đó vừa học vừa làm xong chả biết thế nào
Gia đình cũng ko có ý định đầu tư nên thôi cụ ah

Em thì làm Visa du học bị trượt (do công ty làm sai thông tin của em), sau cũng ko giải trình lại nữa, em về quê đi làm luôn

Rồi 2015 sau đó vợ em còn nộp hồ sơ sang mấy cty bên Singapor, phỏng vấn 1 số rồi, nhưng lương cũng chỉ đc tầm hơn 30 tr thôi. Em thì ko có tiếng Anh định xin đi làm bốc vác ở chợ đầu mối =)) Sau rồi cũng thôi

Rồi 2016 bọn em lấy nhau thế là ở nhà cụ ah

Giờ đi làm cty sáng đi tối về làm bán giấy, lương túc tắc đủ sống, ko phải bon chen mấy

Nếu muốn định cư hay làm gì ở nước ngoài cần chuẩn bị kỹ càng chứ ko phải bụp cái nổi hứng lên sang là sang

cu mậm

Xe buýt
Túm lại là nếu chưa tự chủ được tài chính, sang đấy với mong muốn kiếm việc, cày tiền thì vất vả và phần nhiều phải chấp nhận làm công việc tay chân, làm chỉ đủ ăn, gọi là được hưởng tí văn mình giãy chết nhưng cũng phải trày da tróc vảy.

Còn nếu có vài trẹo Biden, đi theo diện đầu tư, ko phải lo sang đấy kiếm sinh kế mới sống được, nhà thì bỏ một cục ra mua ko phải trả góp, cơ sở kinh doanh vẫn để ở VN tạo được dòng tiền thu nhập, tiếng anh đủ dùng kiểu IELTS 5.0 trở lên, thì đi đâu cũng vẫn sướng. Vừa hưởng được cái văn minh giãy chết, mở mang tầm mắt, lại ko phải bục mặt cày cuốc, con cái được hưởng giáo dục tốt, công dân toàn cầu... Nói chung là có tiền thì ở đâu cũng sướng, và ở tư bản giãy chết thì sướng hơn thiên đường.

Waterblack

Xe tải
Chắc cụ chưa bao giờ sang các nước đó, kiểu như ở hẳn một thời gian dài hay có người nhà đã định cư ở các nước đó, cuộc sống chỉ là cắm mặt vào kiếm tiền và kiếm tiền, cuối tháng hàng đống bill phải chi trả, tiền thuê nhà hay trả góp là kinh khủng nhất, không trả được thì bị xiết nhà lúc nào không biết, ở Mẽo hay Ca thì người Việt chủ yếu bưng bê hay làm nails thôi, những người làm các công việc khác rất ít và đóng thuế thu nhập rất cao, có tiền ở Việt Nam vẫn là sướng nhất...
Em rất hay thấy nhiều cụ nói sống ở nước ngoài thì hục mặt đi làm kiếm tiền trả bill, không có thời gian dành cho gia đình, rồi mất việc là bị ngân hàng xiết nhà ngay. Em nghĩ các cụ chơi trên này chắc cũng học hành và hiểu biết. Gia đình em giống hệt cụ gì ở trên, lúc chưa sang thì chỉ mong đi hái quả, bán hàng siêu thị, làm chân tay để kiếm sống, nhưng lúc sang rồi mới thấy cơ hội việc làm hẳn hoi nhiều vô kể. Kiếm được công việc tốt cũng không phải khó nhất là các cụ nào đã từng học bên này. Em với vợ em chả học hành nước ngoài bao giờ, cũng apply định cư trực tiếp từ Việt nam, được cái đi ngay, chả tiếc gì. Cuộc sống bên này bây giờ cũng ổn, nhà cửa đang hoàng, ít bon chen suy nghĩ. Các cụ đừng tự ti quá, mình chưa biết mình học hỏi và cố gắng thôi.

ocean1

Xe tăng
Sao đa số người nghĩ rằng, định cư nước ngoài là bưng bê và làm nail nhỉ. Đúng là có người làm các nghề đó. Nhưng rất nhiều người Việt ở nước ngoài, họ bước vào tiệm nail , chỉ để làm đẹp và bước chân vào tiệm ăn, chỉ để ăn uống

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Cháu xin 1 suất cột điện các cụ ơi. Ngán lắm rồi.

cu mậm

Xe buýt
Em rất hay thấy nhiều cụ nói sống ở nước ngoài thì hục mặt đi làm kiếm tiền trả bill, không có thời gian dành cho gia đình, rồi mất việc là bị ngân hàng xiết nhà ngay. Em nghĩ các cụ chơi trên này chắc cũng học hành và hiểu biết. Gia đình em giống hệt cụ gì ở trên, lúc chưa sang thì chỉ mong đi hái quả, bán hàng siêu thị, làm chân tay để kiếm sống, nhưng lúc sang rồi mới thấy cơ hội việc làm hẳn hoi nhiều vô kể. Kiếm được công việc tốt cũng không phải khó nhất là các cụ nào đã từng học bên này. Em với vợ em chả học hành nước ngoài bao giờ, cũng apply định cư trực tiếp từ Việt nam, được cái đi ngay, chả tiếc gì. Cuộc sống bên này bây giờ cũng ổn, nhà cửa đang hoàng, ít bon chen suy nghĩ. Các cụ đừng tự ti quá, mình chưa biết mình học hỏi và cố gắng thôi.
Nếu được cụ có thể chia sẻ thêm về quá trình định cư để ổn định cuộc sống bên đấy được ko? Người thật việc thật mới đáng quý chứ trên này e thấy cứ "nghe nói", "hình như", rồi ông anh, bà chị hơi nhiều thì phải.