[Funland] Định Cư Xứ Người

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa từng nói đến con số 80% gì đó, có lẻ là cụ nào khác nói đến con số đó .

Nói đến hoàn cảnh hay lý do, thì ý nghĩa tương tự như nhau thôi . Chỉ người trong cuộc, chính họ mới biết tại sao họ lựa chọn, và bắt đầu lại cuộc sống ở 1 nơi xa lạ khác.
À thế sorry cụ.
80% là cụ này ạ
Số người hoàn cảnh khoảng 80% cụ ạ !

Arabia

Xe tăng
Thường offset Acc chính là tài khoản thông thường mình dùng cho hàng ngày luôn, và cũng là tài khoản saving luôn. Thông thường có thể để đến cả trăm K trong đó, hoặc ít cũng phải 5%, 10%, 20% tiền để mua cái nhà khác thì mới lại vác tiền đó ra đi mua cái nhà khác. Chưa kể mỗi lần refinance khi hết hạn, thì nhà mình tăng giá, mình lại được lấy ra ít tiền chênh lệch nữa để sửa nhà, hoặc đôi khi nhập nhèm đi mua con ô tô mới :D.
Còn về thuế thì nếu capital loss của đầu tư bất động sản thì được trừ thuế, nhưng từ chứng khoán, tiền ảo...thì không được trừ thuế đâu. Nó sẽ giữ ở đó đến khi mình đầu tư có lời thì nó trừ lại khoản mình bị âm, trừ đến khi mình capital gain là dương thì lúc đó mới phải đóng thuế.
Năm rồi là năm kinh khủng của giá nhà ở Úc, nhà tăng ít nhất 25% (đương nhiên tuỳ location). Mấy tuần trước có nhà ở VIC, chào giá 1.6M nhưng khi đấu giá đã bán được 3.1M. Thật là bỏng tay.
Tùy người thôi cụ. Thông thường có thể để đến cả trăm k, với em chữ "có thể" khác hoàn toàn so với thực tế. Quan trọng nhất vẫn phải là lý giải, làm như thế thì có lợi gì? Với em việc vứt tiền vào offset account thì cái lợi nó chỉ đơn giản là số tiền đấy sinh lợi như lãi suất đi vay. Ví dụ lãi suất mình gửi vào ngân hàng là x%, lãi suất đi vay là y%, thì thường y% sẽ là x% + 1 con số nào đấy, cho nên gửi vào cái offset này được y% lợi hơn là gửi lấy lãi suất x% của ngân hàng. Ấy thế nhưng mà ở nước ngoài thì con số y% này ko lớn, cụ thể là Úc như cụ nói em vừa Google thấy có 2%. Cho nên nếu bỏ vào đấy cả trăm k, thì với em hoặc người đấy ko biết làm gì để sinh được nhiều lợi hơn 2%, hoặc với họ trăm k ko đáng bao nhiêu lười ko cần phí thời gian vào đấy. Chứ với em mà nói, thà tiền đấy chuyển về VN gửi ngân hàng còn có lý hơn là để vào offset như vậy.

Còn những người bình thường mà em biết ko có ai để nhiều tiền trong offset cả, vay nợ nhiều nhất có thể. Hết vay cái nhà thứ nhất sẽ đến vay nhà thứ 2, hết nhà thứ 2 là cái nhà thứ 3, hoặc ít hơn thì chứng khoán hay cái gì đó, chả thấy ai nghĩ đến trả hết nợ, đơn giản là vì lãi suất vay nó rẻ tội gì ko tận dụng. Nhưng giờ lãi suất vay cứ 10% đổ lên như VN xem, em khẳng định dân tình cũng sẽ trả nợ nhanh nhất có thể, y chang. Ngược lại cũng thế, giờ mà lãi suất VN hạ xuống 2%, ko rõ người khác thế nào, chứ nếu là em em sẵn sàng cắm hết sổ vay ngân hàng mua thêm 1 vài cái nhà nữa ngay.

Chỉnh sửa cuối:

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Thường offset Acc chính là tài khoản thông thường mình dùng cho hàng ngày luôn, và cũng là tài khoản saving luôn. Thông thường có thể để đến cả trăm K trong đó, hoặc ít cũng phải 5%, 10%, 20% tiền để mua cái nhà khác thì mới lại vác tiền đó ra đi mua cái nhà khác. Chưa kể mỗi lần refinance khi hết hạn, thì nhà mình tăng giá, mình lại được lấy ra ít tiền chênh lệch nữa để sửa nhà, hoặc đôi khi nhập nhèm đi mua con ô tô mới :D.
Còn về thuế thì nếu capital loss của đầu tư bất động sản thì được trừ thuế, nhưng từ chứng khoán, tiền ảo...thì không được trừ thuế đâu. Nó sẽ giữ ở đó đến khi mình đầu tư có lời thì nó trừ lại khoản mình bị âm, trừ đến khi mình capital gain là dương thì lúc đó mới phải đóng thuế.
Năm rồi là năm kinh khủng của giá nhà ở Úc, nhà tăng ít nhất 25% (đương nhiên tuỳ location). Mấy tuần trước có nhà ở VIC, chào giá 1.6M nhưng khi đấu giá đã bán được 3.1M. Thật là bỏng tay.
Tất nhiên là em chưa và em cũng không có ý định trả hết ngay tiền những cái nhà em đã mua. Em cũng vay ngân hàng hàng đống nhưng em có tiền em không trả hết ngay. Em coi cái nhà chỉ là chỗ để ở & chỗ đầu tư thôi, em không phải đại gia mà quẳng một phát tiền mặt mua luôn căn nhà. Bên này hay ở một chỗ nếu cụ vay ngân hàng và cụ có tiền mặt cụ để vào cái tài khoản offset nó không mất lãi suất tiền vay,tất nhiên mình cũng chẳng được lãi từ phần đó nhưng ngược lại mình nắm giữ phần tiền mặt đấy, lúc nào cần là mình có ngay. Tư duy người Việt mình là khi đủ tiền mới mua nhà và trả nhanh càng sớm càng tốt. Nó cũng tốt nhưng cũng quá cầu toàn. Bạn em bên này nhà giàu lắm luôn vẫn ăn tiền trợ cấp với ở nhà xã hội là bình thường. Em nói thật gọi là bạn nhưng em cũng không chơi với những kiểu người như thế này lâu được. Mấy cái trò khai man, giả vờ bỏ nhau, single mom để ăn trợ cấp đầy ra. Nói chung em không chơi được với những kiểu người như vậy. Nhiều khi có họ hàng nhà bạn sang bên này chơi nói chuyện mà cũng biết những trò này. Em nghĩ 'What's the f*ck?', không thể hiểu nổi luôn. Nhiều khi em nghĩ sống trong chế độ + s lâu, con người nó cứ hèn hèn đi ý
Tùy người thôi cụ. Thông thường có thể để đến cả trăm k, với em chữ "có thể" khác hoàn toàn so với thực tế. Quan trọng nhất vẫn phải là lý giải, làm như thế thì có lợi gì? Với em việc vứt tiền vào offset account thì cái lợi nó chỉ đơn giản là số tiền đấy sinh lợi như lãi suất đi vay. Ví dụ lãi suất mình gửi vào ngân hàng là x%, lãi suất đi vay là y%, thì thường y% sẽ là x% + 1 con số nào đấy, cho nên gửi vào cái offset này được y% lợi hơn là gửi lấy lãi suất x% của ngân hàng. Ấy thế nhưng mà ở nước ngoài thì con số y% này ko lớn, cụ thể là Úc như cụ nói em vừa Google thấy có 2%. Cho nên nếu bỏ vào đấy cả trăm k, thì với em hoặc người đấy ko biết làm gì để sinh được nhiều lợi hơn 2%, hoặc với họ trăm k ko đáng bao nhiêu lười ko cần phí thời gian vào đấy. Chứ với em mà nói, thà tiền đấy chuyển về VN gửi ngân hàng còn có lý hơn là để vào offset như vậy.

Còn những người bình thường mà em biết ko có ai để nhiều tiền trong offset cả, vay nợ nhiều nhất có thể. Hết vay cái nhà thứ nhất sẽ đến vay nhà thứ 2, hết nhà thứ 2 là cái nhà thứ 3, hoặc ít hơn thì chứng khoán hay cái gì đó, chả thấy ai nghĩ đến trả hết nợ, đơn giản là vì lãi suất vay nó rẻ tội gì ko tận dụng. Nhưng giờ lãi suất vay cứ 10% đổ lên như VN xem, em khẳng định dân tình cũng sẽ trả nợ nhanh nhất có thể, y chang. Ngược lại cũng thế, giờ mà lãi suất VN hạ xuống 2%, ko rõ người khác thế nào, chứ nếu là em em sẵn sàng cắm hết sổ vay ngân hàng mua thêm 1 vài cái nhà nữa ngay.
Chủ đề này hay, học hỏi đc nhiều
Giờ em mới nghe lần đầu
Chứ toàn nghe, đi cầy trả bục mặt, bố mẹ chết đi, con, cháu vẫn phải trả

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]

UFA

Xe điện
Trong này có nhiều cụ VK Úc trẻ ( u50) qua định cư theo diện kĩ năng hay du học rồi ở lại, đa phần thành đạt, e qua Pháp gặp đội O 50, đa phần tị nạn, hay vượt biên hồi 8 mấy, ko mấy người thành đạt cho lắm, con cái họ thì ok, có ô anh sn 68, vừa mới mua đc cái nhà đầu tiên trong đời, đâu khoảng 250k hay 300k € gì đó, giờ làm 2 job, cũng vất vả, chắc do thành phần em gặp cũng thuộc tầng lớp dưới( thu nhập thấp) trong xh nên đa phần thấy họ rất vất vả, thu nhập loanh quanh nghìn mấy, 2 nghìn €

Hooks

Xe tăng
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc xin định cư ở các nước Mỹ, Úc, Canada . Người dân nào có điều kiện , có nhiều tiền trong tay, đều muốn chọn đi sang các nước ngoài để định cư , ai không có tiền thì cũng muốn đi định cư theo diện tay nghề nếu có thể được. Em chỉ nêu ra 3 nước trên làm ví dụ thôi. CCCM có thể thêm vào các nước châu Âu khác nếu thích

Em muốn hỏi các cụ các mợ , nếu như được chấp thuận sang đó định cư thì CCCM sẽ có những trông đợi gì ở đất nước mới. CCCM mợ chỉ đi sang đó định cư một thời gian thôi, rồi trở về VN sinh sống như củ , hay CCCM sẽ định cư lâu dài hoặc định cư ở đất nước mới vĩnh viễn.

CCCM có đo lường trước được cuộc sống mới sẽ thay đổi như thế nào không và có những sự chuẩn bị gì để đương đầu, nếu như mọi việc không xảy ra như mình dự tính ở đất nước mới nầy
Nếu có điều kiện, nhà cháu sẽ làm thêm một Quốc tịch để đề phòng. Chứ định cư lâu dài thì chịu ạ.

Nhà cháu quen cafe, chè cháo chém gió với bạn bè rồi. Sang đó chắc không quen nổi. Về già, cuộc sống tinh thần quý hơn cuộc sống vật chất. Ở đâu mà tinh thần thoải mái nhất thì ở thôi. Ở nhà có thể ới bạn bè bất cứ lúc nào cafe, câu cá, bia bọt, chắn cạ... chứ bên đó thì khó.

Có song tịch là một lợi thế. Khi loạn lạc ta có thêm quyền lựa chọn nơi để sống cho yên ổn. Có song tịch thì con cái sau này muốn ra đi để phát triển cũng dễ dàng. Giờ cũng đang cày tiền ủ mưu thôi chứ chưa biết bao giờ mới đủ. ;))

TRINHNX72

Xe tải
Theo e đi nước ngoài thì có 4 loại:
1. Cực giàu
2. Cực nghèo: sang đó xkld or nail đều tốt hơn ở VN
3. Công dân toàn cầu: có ngoại ngữ, kỹ năng ..
4. Quan chức, chủ DN có làm ăn với CQ: tìm nơi trú ẩn an toàn cho tài sản kiếm được

Các loại khác ko nên đi ;) ;)

37NA

Xe tải
Theo e đi nước ngoài thì có 4 loại:
1. Cực giàu
2. Cực nghèo: sang đó xkld or nail đều tốt hơn ở VN
3. Công dân toàn cầu
4. Quan chức, chủ DN có làm ăn với CQ: tìm nơi trú ẩn an toàn cho tài sản kiếm được

Các loại khác ko nên đi ;) ;)
5. Đi tìm tương lai tươi sáng cho thế hệ F1 nữa cụ :)

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Trong này có nhiều cụ VK Úc trẻ ( u50) qua định cư theo diện kĩ năng hay du học rồi ở lại, đa phần thành đạt, e qua Pháp gặp đội O 50, đa phần tị nạn, hay vượt biên hồi 8 mấy, ko mấy người thành đạt cho lắm, con cái họ thì ok, có ô anh sn 68, vừa mới mua đc cái nhà đầu tiên trong đời, đâu khoảng 250k hay 300k € gì đó, giờ làm 2 job, cũng vất vả, chắc do thành phần em gặp cũng thuộc tầng lớp dưới( thu nhập thấp) trong xh nên đa phần thấy họ rất vất vả, thu nhập loanh quanh nghìn mấy, 2 nghìn €
Em nghe nói cái vụ, đồng hương, hội người việt, cũng ngại lắm
Ko quan hệ ko đc
Mà lại tạp nham

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ thông tin nó dễ
Hồi bọn em 199x, 200x, nhiễu, loạn,...
Hồi đấy ở vn, bank có cho ai vay đâu mà biết
Anh em bạn bè cho nhau vay còn ko có giấy tờ
Chứ đúng ra thì như nhau, ở vn hay ở nước ngoài
Cccm vay mua êtô, mua nhà, nếu lăn quay ra thì bank nó tịch thâu, đuổi F1 ra đường phút mốt
Đâu chả như nhau, Vietnam hay Tây cũng thế

3d4s

Xe tăng
Thực ra có nhiều tiền để sống thì ở VN vẫn sướng và thoải mái. Bọn Expats chả đánh giá VN là một trong những đất nước tuyệt vời nhất cho hội Expats. Thích thì đi chơi, du lịch.

1. Hội nhà giàu (tài sản 10M usd trở lên) sang nước ngoài để khẳng định bản thân + chăm sóc con cái là chính. Còn thì hội này vẫn thích sống ở VN và yêu VN lắm :)

2. Đa số mọi người được coi là trung lưu thì ra nước ngoài vì cùng công việc thì thu nhập ở nước ngoài cao hơn + con cái được học hành trong môi trường tốt hơn.

3. Thường những bạn có thu nhập hàng tháng dưới 5000$ ở VN sẽ có xu hướng ra đi khi có cơ hội, vì ở nước ngoài sẽ yên tâm hơn, mọi thứ đều có lợi hơn. Từ $5000-$10,000 sẽ cân nhắc kiểu đi cũng dc ở nhà cũng đc vì tầm tiền này sống ở Vn sướng hơn ở nước ngoài nhiều (sang đó kiếm việc tầm này cũng khó hơn, làm việc cũng vất vả, chi tiêu cũng phải cân nhắc, lại ko đc tôn trọng (ko oai + ko đc ăn chơi phè phởn) như ở VN). Còn hội thu nhập lương NET hơn 10k một tháng thì sẽ thích ở VN hơn :) có thể cho con ra nước ngoài, nhưng vẫn thích ở VN. Nếu dứt áo ra đi đôi khi vì phấn đấu công việc, vì quá yêu con, etc. Và đi nước ngoài đôi khi là một sự hy sinh vì hội này ra nước ngoài tính ra thường thiệt hơn.

Đấy là nói về hội đi làm thuê ăn lương, còn kiểu nhà giàu, chủ doanh nghiệp ở VN thì khác. Họ kiếm q.tịch thôi chứ ở đâu chẳng quan trọng lắm.

TamMao2612

Xe buýt

Cụ nói đúng đó, không phải ai cùng đủ kiến thức nhảy qua lĩnh vực đầu tư khác nên mua nhà là an toàn, tiền dư chưa đủ mua cái nữa thì cứ để offset acc vừa bớt tiền lãi, vừa có thể rút ra sử dụng bất cứ khi nào. Còn riêng từng cá nhân sẽ có cách quản lí riêng, em chỉ dám tự mình tóm "chung" những gì em thấy thôi, còn em không có nghiên cứu hay bộ số liệu nào nói về vấn đề này cả.

Binnie

[Tịch thu bằng lái]
Tham tán thì có muốn cũng chẳng đi được nên không tính. Làm cho chính phủ không được xét định cư nhé bác. Nước ngoài thì nói thật phân biệt giai cấp nhiều hơn phân biệt màu da nhé bác, nhiều người nhầm hai điểm này.
phân biệt giai cấp hơn phân biệt màu da thì đã chả có câu chuyện đòi quyền lợi lại cho người da đen. Đã chả có chuyện người da đen bị cảnh sát kẹp cổ đến chết. Đã chả có chuyện các cầu thủ ở Premier League quỳ gối xuống trước mỗi trận đấu để xin dừng việc phân biệt chủng tộc.
Em lại nhớ đến câu chuyện dân Tàu và dân Việt ở Mỹ hồi covid 19 mới bùng dịch, dân Việt vs dân Tàu đeo khẩu trang bị chúng nó xua như cờ hó.
Còn tham tán có đc xét định cư hay không thì e ko rõ :) chỉ thấy ông bác ở bên đó kể vậy.

starsn

Xe điện
phân biệt giai cấp hơn phân biệt màu da thì đã chả có câu chuyện đòi quyền lợi lại cho người da đen. Đã chả có chuyện người da đen bị cảnh sát kẹp cổ đến chết. Đã chả có chuyện các cầu thủ ở Premier League quỳ gối xuống trước mỗi trận đấu để xin dừng việc phân biệt chủng tộc.
Em lại nhớ đến câu chuyện dân Tàu và dân Việt ở Mỹ hồi covid 19 mới bùng dịch, dân Việt vs dân Tàu đeo khẩu trang bị chúng nó xua như cờ hó.
Còn tham tán có đc xét định cư hay không thì e ko rõ :) chỉ thấy ông bác ở bên đó kể vậy.
Cái đoạn in đậm thì khác gì HN ổ dịch về quê bị xua? Liên quan gì đến phân biệt?

Nhiều cụ không ở nn mà nói cứ như đúng rồi. Châu Á ở nn không bị coi thường đâu, nhà ở khu thượng lưu bây giờ thậm chí nhiều chỗ còn khó tìm người da trắng, sự thật lù lù ra đấy người ta có đần độn đâu mà giữ tư duy coi thường châu Á. Còn tại sao châu Phi bị phân biệt, cụ phải ở mới biết.

Waterblack

Xe tải
Em nghĩ topic này là bàn về cuộc sống ở nước ngoài sau khi định cư chứ không phải thành phần nào nên đi, thành phần nào không nên. Chả ai quyết định cuộc sống của ai cả. Thôi các cụ trả lại topic để em viết chuyện của em tiếp.

phiêu_dạt

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ topic này là bàn về cuộc sống ở nước ngoài sau khi định cư chứ không phải thành phần nào nên đi, thành phần nào không nên. Chả ai quyết định cuộc sống của ai cả. Thôi các cụ trả lại topic để em viết chuyện của em tiếp.
Cụ hơi bị ảo tưởng quyền lực òi. Cụ kg phải là người mở thớt. Topic không quy định nói về chủ đề gì cụ thể. Cụ nghĩ ntn là quyền của cụ. Người khác nghĩ sao là việc của họ. Cụ kg thể bắt người ta nghĩ như cụ được. Diễn đàn mở mà, nói lên quan điểm ntn là quyền của mọi tv chứ nhỉ!?

• Vodka
Reactions: UFA

phiêu_dạt

[Tịch thu bằng lái]
Em sang nn bằng con đường hợp pháp cụ ạ. Bước xuống máy bay là được cấp giấy tờ hơp lệ . Tuy nhiên bước đầu khá vất vả vì ngôn ngữ và do không có tiền . Tuy vậy, với đôi tay, với ý chí học hỏi, thì dần dần mọi việc đều ổn định . Ai cũng đi lên từ hai bàn tay trắng . Trong số đó, có em.
Em rất ngưỡng mộ và kính nể những người có ý chí, nghị lực kiên cường, đi lên từ hai bàn tay trắng như cụ.

Chúc cụ và gia đình nhiều sức khỏe và có một tương lai tươi sáng!

starsn

Xe điện
Em rất ngưỡng mộ và kính nể những người có ý chí, nghị lực kiên cường, đi lên từ hai bàn tay trắng như cụ.

Chúc cụ và gia đình nhiều sức khỏe và có một tương lai tươi sáng!
Em không nghĩ cụ ấy ảo tưởng. Cụ ấy chỉ đang cố gắng hướng topic đến nội dung thiết thực có ích cho những người quan tâm thôi. Còn các cụ phán đi là loại nào, ở là loại nào, đơn thuần là những phán xét chẳng giúp gì được ai.