[Funland] Định Cư Xứ Người

Waterblack

Xe tải
Cụ hơi bị ảo tưởng quyền lực òi. Cụ kg phải là người mở thớt. Topic không quy định nói về chủ đề gì cụ thể. Cụ nghĩ ntn là quyền của cụ. Người khác nghĩ sao là việc của họ. Cụ kg thể bắt người ta nghĩ như cụ được. Diễn đàn mở mà, nói lên quan điểm ntn là quyền của mọi tv chứ nhỉ!?
Cụ dùng từ quyền lực mà em cũng ngất luôn. Tất nhiên ở cái forum này thì nói trên trời dưới biển trả đươc. Nhưng những cái các cụ đang bàn nào là ai nên đi ai nên ở, em thấy nó cứ tràn lan từ topic này sang topic khác, từ năm này sang năm khác. Trong khi những thông tin cần thiết cho những người cần nó thì lại không bàn. Dính đến từ 'định cư' nhiều cụ cứ nhẩy ngược cả lên, em cũng không hiểu tại sao. Các cụ làm em liên tưởng đến cái thời 'Những ngã tư và những cột đèn' của Trần Dần hay 'Chuyện kể năm 2000' của Bùi Ngọc Tấn, sợ phết.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế giới bây giờ phẳng rồi, cứ nghĩ đi định cư như là đi công tác thôi cho đơn giản các cụ ạ. Ai có tài thì ở đâu họ cũng thích nghi tốt và kiếm tiền tốt. Nhiều cụ ở Việt Nam làm ăn tốt còn giàu bằng mấy Tây xịn, nhưng vẫn muốn ra nước ngoài định cư để con cái có điều kiện tốt hơn. Nhiều cụ bây giờ sang nước ngoài là để hỗ trợ công ty trong nước. Đi được mới khó chứ về lúc nào mà chẳng được. Dịch bệnh rồi sẽ được kiểm soát thôi, rồi mọi thứ sẽ trở về như ngày xưa, một chuyến bay là về nhà thôi mà.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Thế giới bây giờ phẳng rồi, cứ nghĩ đi định cư như là đi công tác thôi cho đơn giản các cụ ạ. Ai có tài thì ở đâu họ cũng thích nghi tốt và kiếm tiền tốt. Nhiều cụ ở Việt Nam làm ăn tốt còn giàu bằng mấy Tây xịn, nhưng vẫn muốn ra nước ngoài định cư để con cái có điều kiện tốt hơn. Nhiều cụ bây giờ sang nước ngoài là để hỗ trợ công ty trong nước. Đi được mới khó chứ về lúc nào mà chẳng được. Dịch bệnh rồi sẽ được kiểm soát thôi, rồi mọi thứ sẽ trở về như ngày xưa, một chuyến bay là về nhà thôi mà.
Em cũng thấy như cụ
Càng ngày càng công khai minh bạch
Ngày xưa khổ nhục, ra đến sân bay còn bị thay bằng con ông Bộ. Đi dấu như đi ăn cắp

ocean1

Xe tăng
Em rất ngưỡng mộ và kính nể những người có ý chí, nghị lực kiên cường, đi lên từ hai bàn tay trắng như cụ.

Chúc cụ và gia đình nhiều sức khỏe và có một tương lai tươi sáng!
Cám ơn lời chúc của cụ. Viết thêm vài dòng cho những ai thích đọc.

Những chuổi ngày gian khổ, đã đi qua rồi .Đôi khi, hoài niệm về những năm tháng củ. Nhìn lại mấy chục năm về trước, cũng không biết tại sao mình có thể chịu đựng và vượt qua được . Có lẻ 1 phần là do không còn sự chọn lựa nào khác. Giống như người không biết bơi, bị rớt xuống nước. Nếu không vùng vẫy, ngoi lên khỏi mặt nước, thì sẽ bị nước nhấn chìm.

Ở xứ người, 1 thân 1 mình , cực khổ vô vàn. Nhưng nhờ vào ý chí. Tiếng Anh không rành thì bắt đầu học từ cơ bản, từ các từ ngữ A, B, C.. . Sau đó, thì vào ĐH , học từng lớp 1 . Ban ngày thì đi làm, ban đêm đi học. Về đến nhà, ăn chút cơm là lao đầu vào làm bài vở . Vừa làm bài, vừa tra tự điển Anh- Việt. Các bữa cơm , đa số thường là những gói mì ăn liền.

Giống như tằm kéo tơ, kéo ngày, kéo đêm, rồi cũng kéo xong và nhận mảnh bằng 4 năm ĐH. Rồi từ đó, tương lai rộng mở ra trước mắt.

Sang đến thế hệ thứ 2, phải nói là sung sướng hơn rất nhiều. Vì thế hệ đầu tiên, các ông bố, các bà mẹ, đã là những viên đá lót đường , cho bước chân con đi được suông sẽ, không phải quá cực khổ như mình.

Hiện tại, định cư xứ người , vẫn còn có những cơ hội, cho người ta nắm bắt . Tuy nhiên, những người định cư ở nước ngoài, tuỳ theo từng trường hợp và mục đích của họ đến đây. Có người muốn đổi đời với hy vọng kiếm nhiều tiền hơn. Có người muốn đời sống con cái mình tốt đẹp hơn . Có người chỉ muốn sống và hưởng thụ với cuộc sống mới. Đơn giản như vậy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

cu mậm

Xe buýt
Cụ dùng từ quyền lực mà em cũng ngất luôn. Tất nhiên ở cái forum này thì nói trên trời dưới biển trả đươc. Nhưng những cái các cụ đang bàn nào là ai nên đi ai nên ở, em thấy nó cứ tràn lan từ topic này sang topic khác, từ năm này sang năm khác. Trong khi những thông tin cần thiết cho những người cần nó thì lại không bàn. Dính đến từ 'định cư' nhiều cụ cứ nhẩy ngược cả lên, em cũng không hiểu tại sao. Các cụ làm em liên tưởng đến cái thời 'Những ngã tư và những cột đèn' của Trần Dần hay 'Chuyện kể năm 2000' của Bùi Ngọc Tấn, sợ phết.
Kệ đi cụ ơi, e thấy những chia sẻ của cụ, cụ ocean1 và những người có trải nghiệm thật, chia sẻ thật rất là quý giá cho những ai đang tìm hiểu thông tin như e và nhiều cụ khác. Trên này nhiều thành phần lắm, định hướng, phán xét, gato... đủ cả cụ ah.

Waterblack

Xe tải
Đúng là mua nhà nó là cái duyên các cụ ạ. Sau vài tháng đi xem một đống nhà, cũng trả giá vài nhà nhưng không được, thế nào em lại mua ngay một cái nhà mà em xem đúng một lần và vào buổi tối. Chả hiểu thế nào vợ em nó tìm trên trang quảng cáo nhà có cái nhà nó đăng bán, cũng đăng được một thời gian chưa có ai mua. Nhà cũng được đất rộng 650m2 giá lại cũng tầm tiền bọn em. Thế là vợ em thích quá gọi điện hẹn xem ngay. Bọn agent có vẻ bắt được gà hay sao mà hẹn ngay xem buổi tối thứ 7, thế là bọn em phóng xe đến xem. Đúng là kinh nghiệm xương máu là không nên xem nhà cửa lúc tối nhập nhẹm, nhìn loang loáng qua cái gì cũng đẹp. Bọn em xem chắc 10phút và đọc qua cái hợp đồng thì đồng ý mua luôn. Mà nói thật em đồng ý mua cái nhà này một phần vì con agent. Vừa xinh vừa ăn nói ngọt như mía lùi, nói gì mình cũng Ok, ok (Em tìm mãi cái ảnh của em ý trên mạng mới ra). Thế là sáng hôm sau đến đặt cọc luôn. Bước ra khỏi văn phòng của bọn bán nhà thấy lo lo.

Mua được cái nhà thấy mừng mừng lo lo khoe ngay với đứa bạn đã sang bên này được 5-7 năm trước. Chả thấy chúc mừng bạn gì phang doạ ngay một câu 'Mày mua cái nhà này bằng gỗ một vài năm nữa nó sẽ bị nghiêng lún'. Bạn bè gì đểu thế. Vợ em nghe thế tối mất mẹ ngủ luôn, sáng hôm sau đến chỗ văn phòng bọn bán nhà van nài xin thôi không mua nữa, nhưng nó bảo quá 3 ngày cooling off rồi không trả lại được, nếu trả mất 10% đặt cọc. Thế là thôi đành ngậm ngùi đi về. 3 tháng sau thì trả nốt tiền nhận nhà (thực ra ngân hàng nó trả). Nói chung lớ ngớ mới sang nhiều cái phải tìm hiểu. Sau này em mới nghiên cứu tìm hiểu, nhà bên này thì 100% làm bằng gỗ cả trừ mấy cái nhà chung cư thì bê tông lắp ghép kiểu Nga ngố xây ở mấy khu Khương Thượng, Kim Liên, Giảng võ ngày xưa, tất nhiên nó chất lượng hơn. Nói nhà gỗ hay nhà gạch thì là cái tường bao quanh. Cái bao bằng gạch, cái bao bằng gỗ. Nhà bao gỗ thì thường móng nó làm bằng các trụ khoảng 15cmx15cm dài 1-1.5m có khi dài hơn có khi ngắn hơn. Trụ này thường bằng bê tông, nhà nào cổ trụ này nó bằng gỗ. Các trụ này được bố trí cách nhau 1.5-2m, em cũng không nghiên cứu kĩ cái này chỉ ngó xuống xem. Bây giờ các nhà mới nó đều đổ móng bê tông hết và nó không đổ theo kiểu dầm như ở VN mà nó làm một phát mặt bằng luôn, khá tốn bê tông nhưng chả sợ nghiêng lún. Em không biết ở mình bây giờ có làm thế không.

Cái nhà em mua nó xây từ năm 1960 nên họ cũng sửa chữa vài lần. Nói chung bên này thời tiết không nóng ẩm nồm nên nhà gỗ trăm năm vẫn thấy tốt.

ib-anhvu

Xe tải
Làm nail lương cao hơn nhiều so với các cụ làm ở công ty này nọ sao lại cứ chê nhỉ?
Em thấy kiếm tiền thì nghề nào cũng như nhau.
Ở éo đâu ra mà kêu là làm nail cao hơn làm công ty này nọ. Không trốn thuế, không ăn hai mang thì có mà cao vào mắt á.
Kiếm tiền thì nghề nào cũng quí nếu làm ăn chân chính. Còn đã chìa tay nhận trợ cấp XH thì cũng nên nổ be bé thôi.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Nhím Con nói:
Làm nail lương cao hơn nhiều so với các cụ làm ở công ty này nọ sao lại cứ chê nhỉ?
Em thấy kiếm tiền thì nghề nào cũng như nhau

Ở éo đâu ra mà kêu là làm nail cao hơn làm công ty này nọ. Không trốn thuế, không ăn hai mang thì có mà cao vào mắt á.
Kiếm tiền thì nghề nào cũng quí nếu làm ăn chân chính. Còn đã chìa tay nhận trợ cấp XH thì cũng nên nổ be bé thôi.
Em thì em đi lại nhiều, với ruột thịt em Việt Kiều, thì có phân biệt địa vị xã hội đấy ạ.
Đi làm văn phòng, mà lại làm nhà nước, nó oai hơn làm nail, mở quán ăn nho nhỏ...

mihkun

Xe tăng
Đúng là mua nhà nó là cái duyên các cụ ạ. Sau vài tháng đi xem một đống nhà, cũng trả giá vài nhà nhưng không được, thế nào em lại mua ngay một cái nhà mà em xem đúng một lần và vào buổi tối. Chả hiểu thế nào vợ em nó tìm trên trang quảng cáo nhà có cái nhà nó đăng bán, cũng đăng được một thời gian chưa có ai mua. Nhà cũng được đất rộng 650m2 giá lại cũng tầm tiền bọn em. Thế là vợ em thích quá gọi điện hẹn xem ngay. Bọn agent có vẻ bắt được gà hay sao mà hẹn ngay xem buổi tối thứ 7, thế là bọn em phóng xe đến xem. Đúng là kinh nghiệm xương máu là không nên xem nhà cửa lúc tối nhập nhẹm, nhìn loang loáng qua cái gì cũng đẹp. Bọn em xem chắc 10phút và đọc qua cái hợp đồng thì đồng ý mua luôn. Mà nói thật em đồng ý mua cái nhà này một phần vì con agent. Vừa xinh vừa ăn nói ngọt như mía lùi, nói gì mình cũng Ok, ok (Em tìm mãi cái ảnh của em ý trên mạng mới ra). Thế là sáng hôm sau đến đặt cọc luôn. Bước ra khỏi văn phòng của bọn bán nhà thấy lo lo.
View attachment 6574122

Mua được cái nhà thấy mừng mừng lo lo khoe ngay với đứa bạn đã sang bên này được 5-7 năm trước. Chả thấy chúc mừng bạn gì phang doạ ngay một câu 'Mày mua cái nhà này bằng gỗ một vài năm nữa nó sẽ bị nghiêng lún'. Bạn bè gì đểu thế. Vợ em nghe thế tối mất mẹ ngủ luôn, sáng hôm sau đến chỗ văn phòng bọn bán nhà van nài xin thôi không mua nữa, nhưng nó bảo quá 3 ngày cooling off rồi không trả lại được, nếu trả mất 10% đặt cọc. Thế là thôi đành ngậm ngùi đi về. 3 tháng sau thì trả nốt tiền nhận nhà (thực ra ngân hàng nó trả). Nói chung lớ ngớ mới sang nhiều cái phải tìm hiểu. Sau này em mới nghiên cứu tìm hiểu, nhà bên này thì 100% làm bằng gỗ cả trừ mấy cái nhà chung cư thì bê tông lắp ghép kiểu Nga ngố xây ở mấy khu Khương Thượng, Kim Liên, Giảng võ ngày xưa, tất nhiên nó chất lượng hơn. Nói nhà gỗ hay nhà gạch thì là cái tường bao quanh. Cái bao bằng gạch, cái bao bằng gỗ. Nhà bao gỗ thì thường móng nó làm bằng các trụ khoảng 15cmx15cm dài 1-1.5m có khi dài hơn có khi ngắn hơn. Trụ này thường bằng bê tông, nhà nào cổ trụ này nó bằng gỗ. Các trụ này được bố trí cách nhau 1.5-2m, em cũng không nghiên cứu kĩ cái này chỉ ngó xuống xem. Bây giờ các nhà mới nó đều đổ móng bê tông hết và nó không đổ theo kiểu dầm như ở VN mà nó làm một phát mặt bằng luôn, khá tốn bê tông nhưng chả sợ nghiêng lún. Em không biết ở mình bây giờ có làm thế không.

Cái nhà em mua nó xây từ năm 1960 nên họ cũng sửa chữa vài lần. Nói chung bên này thời tiết không nóng ẩm nồm nên nhà gỗ trăm năm vẫn thấy tốt.
Em hóng các tiêu chí cụ mợ vạch ra trước khi đi tìm mua nhà cũng như các tính toán về chi phí cho ngôi nhà trong tương lai (thuế, sửa chữa, trả góp).
Mong được vài dòng chỉ điểm của cụ :)

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Em thật, mang cái mác Vịt kìu.
Ldxk, ld chân tay, dân trí thấp bỏa miêa.=))

rongnho

Xe tăng
Tầm này có tiền ở ko đến nỗi, mỗi tội mua cái xe chấm cao ko có chỗ vít ga.

Waterblack

Xe tải
Em hóng các tiêu chí cụ mợ vạch ra trước khi đi tìm mua nhà cũng như các tính toán về chi phí cho ngôi nhà trong tương lai (thuế, sửa chữa, trả góp).
Mong được vài dòng chỉ điểm của cụ :)
Cụ hỏi đúng, mua nhà là phải có tiêu chí. Thứ nhất chắc là tiền, budget của cụ như thế nào thì mới tìm được nhà đúng ý mình. Nó cũng như ở mình thôi, khu này khu kia, khu tốt khu không tốt vân vân. Như ở trên em nói vì em mới sang nên em chưa biết nhiều nơi nên em đi xem khắp nơi, vừa thăm thú vừa tìm hiểu. Một vài tiêu chí của em, tất nhiên vừa túi tiền em nữa:
- Gần trường học và trường cũng tương đối tốt một chút. Bên này cũng đủ các thể loại trường, công, tư, thánh, chỉ dành cho nam, chỉ dành cho nữ, etc. Em thì chọn trường công thôi vì con nhà em nó mới học cấp 1. Nói chung bên này khu nào thì trường khu đó nó cũng tương đối gần trừ khi ở khu này lại cho con học khu khác thôi, nhưng lái xe đưa đón chắc cũng 5-10phút. Em thì muốn con em đi bộ đến trường cho tiện.
- Tránh mấy khu người hồi giáo, trung đông. Chẳng phải phân biệt gì, nhưng em nghĩ không hợp.
- Gần phương tiện công cộng như bus, train. Tất nhiên đi làm toàn bằng oto, nhưng nhỡ khi có đổi việc mà làm trên trung tâm thì đi phương tiện công cộng nó tiện và rẻ hơn vì trên trung tâm kiếm chỗ gửi xe khó và đắt nếu phải gửi xe. Nó cũng không khác gì mình lên Hoàn kiếm nhà mình chẳng hạn.
- Gần trung tâm mua sắm, siêu thị, gần park, nếu gần biển càng tốt. Em mua cái nhà thứ 2 của em gần biển. Lái xe 10 phút ra biển thích phết.
- Còn cái nhà thì thường nếu cụ vay ngân hàng thì cụ cụ trả hàng tháng lãi ngân hàng, tiền phí bảo hiểm nhà ($300-400/năm) (cụ không mua cái này cũng chả sao), tiền quản lí của địa phương ($1.5k-2k/năm), tiền land tax nếu cụ cho thuê nhà ra. Còn sửa chữa thì cũng tuỳ nếu nhà nó tốt thì cũng chẳng phải sửa gì mấy, thỉnh thoảng hỏng cái nọ cái kia nếu không tự sửa được thì kêu thợ, em nghĩ khoảng $1k/năm (em áng chừng thế). Em toàn tự sửa, em thích chọc ngoáy. Nếu cụ gọi thợ thì cụ gọi 4-5 người hỏi quote, chứ đừng hỏi một người. Bên này quote cũng trời ơi đất hỡi. Một cái job mà mấy cái giá khác nhau nhiều phết.
- Tiêu chí nữa của em là không mua chung cư, không mua unit, không mua off plan. Mua nhà đất càng rộng càng tốt, có chỗ cho con chơi và cũng dễ thay đổi hay xây lắp gì hơn.Em thấy nhiều người khốn khổ mua nhà off plan, nhất là mấy người ở nhà mình không hiểu agent dỗ dành ngon ngọt thế nào mà bỏ đống tiền mua nhà off plan xa lắc rồi chậm tiến độ vân vân.

maple_leaf

Xe điện
Cụ nói đúng đó, không phải ai cùng đủ kiến thức nhảy qua lĩnh vực đầu tư khác nên mua nhà là an toàn, tiền dư chưa đủ mua cái nữa thì cứ để offset acc vừa bớt tiền lãi, vừa có thể rút ra sử dụng bất cứ khi nào. Còn riêng từng cá nhân sẽ có cách quản lí riêng, em chỉ dám tự mình tóm "chung" những gì em thấy thôi, còn em không có nghiên cứu hay bộ số liệu nào nói về vấn đề này cả.
Em cũng không có hứng thú hay đủ hiểu biết đầu tư stock, vì em thấy nhiều người sau một thời gian thì bị nghiện gống như cờ bạc, ảnh hưởng đến công việc và cuộc sống. Em làm trong ngành dịch vụ đầu tư của bank mười mấy năm, thấy có người cuối năm ra report mấy trăm trang chỉ lời mấy chục đồng, mất chi phí dịch vụ rất nhiều. Em đầu tư vào nhà, nhưng em không mua căn thứ 2,3 mà sau 5 năm em đổi căn nhà lớn hơn để ở cho thoải mái, khả năng tới đâu thì đổi tới đó. Đến khi về hưu thì cash out hay downsize ra 2,3 căn nhỏ.

Loitran

Xe tăng
View attachment 6574122

Nhà cũ cụ mua nhà gạch mệt hơn đó, như cụ mua bằng gỗ là đúng rồi còn gì nữa, tay bạn cụ cũng ấm ớ phết
nhà gạch thì nên mua mới nhưng chất lượng giờ xây sài vật liệu một số thứ như gỗ khung, sài top hat zinc, hay khung thép mạ zinc ở apartment đều kém xa những nhà gỗ xây khi xưa về độ bền, tất nhiên mua nhà cũ cần biết nhìn
Nhà sàn rỗng cảm giác sảng khoái hơn nhưng mười mười năm phải cân lại sàn nhưng hỏng thì dễ sửa hơn nhà gạch

ib-anhvu

Xe tải
Em thì em đi lại nhiều, với ruột thịt em Việt Kiều, thì có phân biệt địa vị xã hội đấy ạ.
Đi làm văn phòng, mà lại làm nhà nước, nó oai hơn làm nail, mở quán ăn nho nhỏ...
oai hay không thì em không nói. Nhưng đi làm hộc ra xong rồi phải đóng thuế nhiều, tiền kiếm được thì cũng chỉ đủ ăn. Bởi vậy nghe mấy cụ phán làm nail còn hơn làm hãng là em thấy thối không chịu được.
Thà cứ im lặng mà xơi tiền XH đi thì éo ai nói. Khổ một nỗi là lại cứ thích vênh vang, tưởng mình giỏi. Có biết đâu là dân bản xứ nó khinh như mẻ.

Nghe nhiều ông trong này có vẻ ếch ngồi đáy giếng lắm, không biết o Việt Nam! Có sắm nổi con xe hơi tử tế mà đi không, mở mắt cho vậy. Mở miệng ra là chê

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Trong này có nhiều cụ VK Úc trẻ ( u50) qua định cư theo diện kĩ năng hay du học rồi ở lại, đa phần thành đạt, e qua Pháp gặp đội O 50, đa phần tị nạn, hay vượt biên hồi 8 mấy, ko mấy người thành đạt cho lắm, con cái họ thì ok, có ô anh sn 68, vừa mới mua đc cái nhà đầu tiên trong đời, đâu khoảng 250k hay 300k € gì đó, giờ làm 2 job, cũng vất vả, chắc do thành phần em gặp cũng thuộc tầng lớp dưới( thu nhập thấp) trong xh nên đa phần thấy họ rất vất vả, thu nhập loanh quanh nghìn mấy, 2 nghìn €
Nó ảnh hưởng cuộc sống của họ nữa.
Nó là cái font văn hóa.
Bên mình cũng tương tự, nhưng chế độ ko cho phép thừa nhận
Tây thì nó ko có luật đó, nên tự do thoải mái, ko phải giả dối mà quan hệ như bên mình

Bây giờ thông tin cuộc sống nước ngoài đầy trên Internet, nên không cần phải định hướng đâu. Xấu tốt tuỳ hoàn cảnh mỗi người. Cá nhân tôi thì quan tâm đến Canada, hay theo dõi các group , Thạc sĩ Giảng viên đại học cũng tìm đường đi có mà đầy, 3 năm nhận 1tr người và trong dòng người ấy có mình không thôi

mihkun

Xe tăng
oai hay không thì em không nói. Nhưng đi làm hộc ra xong rồi phải đóng thuế nhiều, tiền kiếm được thì cũng chỉ đủ ăn. Bởi vậy nghe mấy cụ phán làm nail còn hơn làm hãng là em thấy thối không chịu được.
Thà cứ im lặng mà xơi tiền XH đi thì éo ai nói. Khổ một nỗi là lại cứ thích vênh vang, tưởng mình giỏi. Có biết đâu là dân bản xứ nó khinh như mẻ.
Sao làm nail còn hơn làm hãng lại thối vậy cụ? Làm hãng nghĩa là làm cho cty nào đó, kể cả làm lao công, bảo vệ… cũng là làm hãng thì làm nail còn hơn là thật đấy chứ?
Mà dân bản xứ nó lại khinh ai? Ý cụ là khinh dân làm nail hay khinh tất cả những người ăn tiền trợ cấp XH?