[Funland] Định Cư Xứ Người

vo nho

Xe điện
Em ko ở nước ngoài nhưng em thấy có bằng ở vn thì sang đấy đa số tìm cách chuyển đổi bằng hoặc học lên thì tự nhiên được chuyển đổi.
Đang làm có bằng cấp mà đi làm chân tay, ít người chấp nhận lắm.
Cái gì nó cũng có giá của nó, mất công chuyển đổi thì nó phải hơn.
Tùy bằng cấp cụ à. Ông anh em học ngành ngôn ngữ tiếng Nhật phọt phẹt lắm.Nên giờ phải kiếm cái nghề...chứ qua kia kiểu này khác gì lao động phổ thông.
Em thì khuyên hoc cnc hay tài xế rùi làm cho cứng tay nghề qua đó mình chỉ cần thi bằng là làm được ngay hay vào làm nhà máy cũng được

hai rau pham

Xe buýt
Tham gia thớt này đã lâu, có đận cũng nhờ các cụ tư vấn đi ở, lo con cái.....! Cháu có chuyện dư lày muốn chia sẻ.
nhà cháu có 3 anh chị em ( cháu đầu 5), các cụ cao tuổi rồi. Trong thâm tâm cháu thì muốn trẻ con đi vì tương lai, (nhiều cụ có khi lại chửi vì không lẽ bọn trẻ ở quê nhà chết đói hết ah......), nhưng con mình mình biết có phải thiên tài, chăm học méo đâu... cháu chỉ hy vọng bọn trẻ đi qua bển tiếp cận đươc chút kiến thức, hoặc thay đôi môi trường sống, học tập có khi bật phát chăm ngoan lên để có tương lai sau này mình đỡ khổ. Vì lý do đó, cháu mới tìm cách đưa bọn trẻ đi, chứ cháu chả đi làm gì, không biết có phải có tuổi hay không mà suy nghĩ hạn hẹp, cháu chỉ biết cảm giác ngủ dậy, ca phê, as thong dong, đôi ba bữa làm chai với bạn bè, đi đạp xe, cầu lông.....Qua kia là phải guồng từ sáng đến tối mịt, không làm ko có ăn, lạ môi trường, văn hóa, kỳ thị, ôi thôi đủ thứ. Mình cũng hy sinh đủ thứ mà ko biết con cái có hiểu để cố gắng không, Gấu cũng phải đi cùng con rồi, cháu ở quê nhà một mình, nhiều khi cũng buồn, muốn cảm giác bố con tâm sự nói chuyện nhưng bgio chắc chả được, phần vì xa xôi, thời gian giờ giấc chênh lệch....! Thấy CCCM chia sẻ chuyện, làm việc, cuộc sống nước người, có tích cực, tiêu cực cháu cũng băn khoăn quá. Hơn nữa, theo hồ sơ, cháu xác đinh là cháu không đi, ở quê nhà, và hàng năm qua thăm con cái thôi, sau này khi về hưu mình hứng qua ở hẳn bên đó dược ko nhỉ hay cứ phải đi đi về về ( t/h CA).
Cháu có người bạn, cả vợ chồng đi theo diện Vợ du học, chồng con đi theo, tính học xong xin việc rồi thẻ xanh luôn, nhưng giữa đường đứt gánh, mấy hôm dt nc với cháu, nói bảo tính kêt hôn giả để ở lại mẽo dc ko CCCm nhỉ. Nghe nói t/h này là bí mật. người quen kết nối với 1 cô cao, to, đen, hôi, 2 bên thỏa thuận trả góp 60 ngàn Mẽo trong 2 năm, nhưng lại có thẻ xanh sau 4 tháng....Nó nói mà cháu ko hiểu gì hết. không lẽ kết hôn để lấy thẻ xanh dễ thế thì cháu cũng đi lấy thẻ xong, về lại, phòng khi xxx còn có nơi trốn, kkkk
Vài dòng lan man lúc ở Cty chưa có việc vì em Covy........

Pikapika3

Xe tải
Em rời Việt Nam khi ngoài 40. Lúc đó ở Việt Nam tuy không bằng ai nhưng cũng ối người không ai bằng mình. Sang đây giờ đang ở giai đoạn như các bác kể trên này, còn lâu mới được an cư lạc nghiệp. Công việc lúc đầu cũng xác định làm tay chân nhưng nhờ có khả năng nên có công việc văn phòng. Lương không cao nhưng cũng đỡ vất vả hơn. Giờ không biết đến bao giờ có thể mua nhà.

Nói chung nếu nói về vật chất thì có những trải nghiệm như ngồi vỉa hè ăn bánh mì như bác gì nói. Còn những thứ được thì rất khó để diễn tả với phần lớn dân Việt Nam.

Cukhoai9

Xe buýt
Tụi em không khái niệm sang chảnh gì hết,có việc lương xứng đáng là làm
Nếu lôi thôi em té cho mấy anh ấy kiếm em khác, Có giá chứ bộ chủ tớ ngang hàng chứ đừng bày đặt hehehe
nhưng kể cả bằng truck nhỏ kèm cái bằng Forklift thì lương cũng cao mà không khó kiếm việc
Làm ra tiền là được, càng nhiều tiền càng có nhiều lựa chọn. Nhà em cũng toàn dân bằng F đi đâu cũng dễ kiếm việc

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cái được lớn nhất của em khi định cư không phải là tiền bạc hay sự giàu có gì mà chính là sự thoải mái, cảm thấy tự do, thấy không phải chứng kiến hay bị phân biệt ngay trên chính đất nước mình như kiểu nói một số cụ trên này. Mỗi người sẽ cảm nhận cuộc sống sướng khổ khác nhau. Cuộc đời ngắn lắm, làm được những gì mình thích là sướng rồi.
Cái không bị phân biệt thì hơi quá.
Nhiều khi sự phân biệt trong suy nghĩ của họ, họ không nói ra.
Còn đã đi là đi cho mình cs mình, ai nghĩ gì không quan trọng, kể cả những người xung quanh ở môi trường mới mình xắp đến.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Ko thấy có cụ nào lấy ví dụ về lập trình viên bị/được hốt qua làm nhỉ? :D
Em là 1 ví dụ đây. Jaja
Gì phải ví dụ như vậy, mình có cái bọn nó cần thì bọn nó hốt thôi.
IT là một nghề dễ hòa nhập hơn môi trường nước ngoài vì gần như bắt nhịp xu hướng so với thế giới và nó gần như giống nhau trên toàn thế giới.
Sống ở VN vẫn có thể làm cho các tập đoạn trên TG chứ cũng chưa chắc phải sang đó làm.
Các nghề khác thì nó lại vấn đề khác.

Huthasa

Xe container
Tham gia thớt này đã lâu, có đận cũng nhờ các cụ tư vấn đi ở, lo con cái.....! Cháu có chuyện dư lày muốn chia sẻ.
nhà cháu có 3 anh chị em ( cháu đầu 5), các cụ cao tuổi rồi. Trong thâm tâm cháu thì muốn trẻ con đi vì tương lai, (nhiều cụ có khi lại chửi vì không lẽ bọn trẻ ở quê nhà chết đói hết ah......), nhưng con mình mình biết có phải thiên tài, chăm học méo đâu... cháu chỉ hy vọng bọn trẻ đi qua bển tiếp cận đươc chút kiến thức, hoặc thay đôi môi trường sống, học tập có khi bật phát chăm ngoan lên để có tương lai sau này mình đỡ khổ. Vì lý do đó, cháu mới tìm cách đưa bọn trẻ đi, chứ cháu chả đi làm gì, không biết có phải có tuổi hay không mà suy nghĩ hạn hẹp, cháu chỉ biết cảm giác ngủ dậy, ca phê, as thong dong, đôi ba bữa làm chai với bạn bè, đi đạp xe, cầu lông.....Qua kia là phải guồng từ sáng đến tối mịt, không làm ko có ăn, lạ môi trường, văn hóa, kỳ thị, ôi thôi đủ thứ. Mình cũng hy sinh đủ thứ mà ko biết con cái có hiểu để cố gắng không, Gấu cũng phải đi cùng con rồi, cháu ở quê nhà một mình, nhiều khi cũng buồn, muốn cảm giác bố con tâm sự nói chuyện nhưng bgio chắc chả được, phần vì xa xôi, thời gian giờ giấc chênh lệch....! Thấy CCCM chia sẻ chuyện, làm việc, cuộc sống nước người, có tích cực, tiêu cực cháu cũng băn khoăn quá. Hơn nữa, theo hồ sơ, cháu xác đinh là cháu không đi, ở quê nhà, và hàng năm qua thăm con cái thôi, sau này khi về hưu mình hứng qua ở hẳn bên đó dược ko nhỉ hay cứ phải đi đi về về ( t/h CA).
Cháu có người bạn, cả vợ chồng đi theo diện Vợ du học, chồng con đi theo, tính học xong xin việc rồi thẻ xanh luôn, nhưng giữa đường đứt gánh, mấy hôm dt nc với cháu, nói bảo tính kêt hôn giả để ở lại mẽo dc ko CCCm nhỉ. Nghe nói t/h này là bí mật. người quen kết nối với 1 cô cao, to, đen, hôi, 2 bên thỏa thuận trả góp 60 ngàn Mẽo trong 2 năm, nhưng lại có thẻ xanh sau 4 tháng....Nó nói mà cháu ko hiểu gì hết. không lẽ kết hôn để lấy thẻ xanh dễ thế thì cháu cũng đi lấy thẻ xong, về lại, phòng khi xxx còn có nơi trốn, kkkk
Cụ cho Gấu sang làm gì nhỉ? Bọn trẻ con nhà em sang từ lóp 11 ở nhà người bản địa đc mà. Con em cũng 2 đứa ở Ca, em xác định quyển visa 10 năm thích sang ở dăm tháng, xong rồi té về VN chứ ở bên đó lâu buồn chết.

hd-vt

Xe container
Em không sợ ai đó nghĩ vậy, kể cả ngay lúc này kiếm thêm cái xe gạch đá vô đây em vui hết
Vì em nghĩ đơn giản bà già em ở cách có 2km mà tuần chưa chắc em nấu cho bà ấy được bữa cháo thì mình đòi hỏi ai đó phục vụ gì mình nhỉ?
Nên em cứ thực dụng, và con em sau này cũng vậy nó lấy vợ chồng xong nếu đứa nào khoái ở lại ok nếu nó té ok hết mình thì kiếm cái gì đó mình vui chờ ngày gặp ngài Ala là tắt điện :))
Đơn giản đi có vui không?
Ngắn gọn là văn minh thì tôn trọng, coi trọng sự riêng tư cá nhân. Chỉ đàn khỉ mới có kiểu cái gì cũng để ý, bu vào chí chóe.
Con khỉ bị ghét nhất và ít được nuôi nhất chính là đôi mắt. Mắt đảo như rang lạc, khi bị nhìn lại thì ngó lơ chỗ khác. Con chó thì nó nhìn thẳng luôn, giao tiếp bằng mắt, người...nhớn vđ hehe.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Gì phải ví dụ như vậy, mình có cái bọn nó cần thì bọn nó hốt thôi.
IT là một nghề dễ hòa nhập hơn môi trường nước ngoài vì gần như bắt nhịp xu hướng so với thế giới và nó gần như giống nhau trên toàn thế giới.
Sống ở VN vẫn có thể làm cho các tập đoạn trên TG chứ cũng chưa chắc phải sang đó làm.
Các nghề khác thì nó lại vấn đề khác.
IT đi sang Mỹ CA như đề bài cụ thớt là nhiều nhất. Và dễ nhất.
Công ty em làm, 5 ông đi, thì 3 Mỹ, 1 CA, 1 Đài. Có đúng 1 ông Mỹ quay về.
Đấy em liệt kê cty em, chứ lứa em biết thì đầy.
Lám thì cũng phải qua nhiều công ty khác nhau. Lúc ở nhà thì cứ bàn nhau thằng này, thàng kia làm Microsoft, Oracle. Làm gì có mà ngon ăn. Sang đấy làm công ty vớ vẩn mà cũng chuyển suốt, nhưng rồi cũng vẫn ấm.
À cty em còn 1 ông đi Thụy Điển, từ đầu đến cuối chỉ làm 1 cty

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Em nghĩ
Ngắn gọn là văn minh thì tôn trọng, coi trọng sự riêng tư cá nhân. Chỉ đàn khỉ mới có kiểu cái gì cũng để ý, bu vào chí chóe.
Con khỉ bị ghét nhất và ít được nuôi nhất chính là đôi mắt. Mắt đảo như rang lạc, khi bị nhìn lại thì ngó lơ chỗ khác. Con chó thì nó nhìn thẳng luôn, giao tiếp bằng mắt, người...nhớn vđ hehe.
Em dắt cún đi chơi đây

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Ở lại được mà bác.
Đầy người (mà tôi biết) đã thử làm và mua dịch vụ như thế.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Em rời Việt Nam khi ngoài 40. Lúc đó ở Việt Nam tuy không bằng ai nhưng cũng ối người không ai bằng mình. Sang đây giờ đang ở giai đoạn như các bác kể trên này, còn lâu mới được an cư lạc nghiệp. Công việc lúc đầu cũng xác định làm tay chân nhưng nhờ có khả năng nên có công việc văn phòng. Lương không cao nhưng cũng đỡ vất vả hơn. Giờ không biết đến bao giờ có thể mua nhà.

Nói chung nếu nói về vật chất thì có những trải nghiệm như ngồi vỉa hè ăn bánh mì như bác gì nói. Còn những thứ được thì rất khó để diễn tả với phần lớn dân Việt Nam.
Có tay nghề hàn xì tốt có cơ hội không cụ ơi ?

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Lái xe truck cỡ lớn thuộc nhóm nghề lương cao, em không hiểu về mã bằng cấp xe truck nên khó cụ tỷ, nhưng lái xe tải lớn xuyên bang bên này nó như dạng tay nghề cao đó cụ
Lương tùy kinh nghiệm và tùy nhóm bằng, lương có thể mấy tay kỹ sư phọt phẹt sách dép cho họ và không sợ thiếu việc làm vì không phải ai cũng làm được cái việc lái xe đó như kiểu VN mình
Cụ xem sơ qua giá lương trong link của Úc thay vì Mỹ em không rành lắm

Trucker là 1 nghề rất vất vả đấy bác.
Ngoài việc sinh hoạt củ chuối, thường là ngay trên xe, thì thời gian tối ưu của tụi Đức đối với tài xế người Đức như sau:
Sáng sớm thứ 2, có thể là 2h sáng, lên đường, cày đến tối, ăn ủ ụ ị trên xe hết.
Nếu gặp may thì chiều thứ sáu, sẽ có 1 chuyến vòng về gần nhà.
Cũng đôi lúc vớ được dăm ngày Sáng đi Tối về như các quan, nhưng cái đó là ngoại lệ.
T7 + CN: Nghỉ.
Bên France, thậm chí cấm luôn truck hoạt động cuối tuần.

Thông thường thì không được như thế về mặt thời gian xa gia đình.
Tất nhiên, nó trả Lương giờ cho bác đầy đủ, kể cả 2h sáng.

Hiện tại, có sự cạnh tranh ác liệt của mấy anh trucker Liên Xô, Rumani, ...., những người chạy chỉ với 1.8 - 2.0K Euro/tháng; và chấp nhận lương cuối tuần cũng không tăng.

latech

Xe tải
Cụ có tay nghề hàn xì rồi qua đây chỉ phải lấy trứng chỉ - nếu em nhớ ko lầm là học 1 khoá 15 tháng là ra kiếm tiền ngon.
Có anh bạn chỗ em làm con tốt nghiệp cấp 3 rồi học khoá welding 15 tháng xong bây h đi làm lương khởi điểm cũng khoảng 50-60K. Cái này bằng lương khởi điểm của các bạn học kế toán hay kiểm toán mới ra trường.

hai rau pham

Xe buýt
Cụ cho Gấu sang làm gì nhỉ? Bọn trẻ con nhà em sang từ lóp 11 ở nhà người bản địa đc mà. Con em cũng 2 đứa ở Ca, em xác định quyển visa 10 năm thích sang ở dăm tháng, xong rồi té về VN chứ ở bên đó lâu buồn chết.
Hị hị! 2 hoàng tử đái ngồi của cháu như gà công nghiệp mặc dù thằng bố chúng nó ngổ ngáo như xh đen chính hiệu, nên cháu mới nghĩ đột phá cách như thế, vì là rằng gà công nghiệp chỉ biết ăn khi người ta cho ngoài ra ko biết làm gì nên cháu phải để gấu qua kèm cặp…..

Pikapika3

Xe tải
Nói chung có nghề trong tay như thế thì không lo công việc, không lo chết đói. Như em mấy chục năm trời ở Việt Nam chỉ có nghề cạo bàn giấy mới lo. Tuy nhiên em thấy là thường làm ở Tây thì phải đảm bảo được khối lượng công việc, nó liên quan đến thể lực và kỷ luật lao động. Là cái mà nhiều người Việt Nam bỡ ngỡ.

Pikapika3

Xe tải
Nhiều bác cứ so sánh nghề nhục nghề vinh chứ ngay bọn Mỹ giờ nó cũng so sánh là học đại học tầm tầm gánh một đống nợ ra trường làm một công việc văn phòng lương thấp thì còn thua học cao đẳng cộng đồng, học nghề ra làm thợ được trả lương cao.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều bác cứ so sánh nghề nhục nghề vinh chứ ngay bọn Mỹ giờ nó cũng so sánh là học đại học tầm tầm gánh một đống nợ ra trường làm một công việc văn phòng lương thấp thì còn thua học cao đẳng cộng đồng, học nghề ra làm thợ được trả lương cao.
Ko học, làm farm, làm nail, bưng bê, bán hàng, buôn bán, cờ bạc lung tung.... sao bác....

Pikapika3

Xe tải
Ko học, làm farm, làm nail, bưng bê, bán hàng, buôn bán, cờ bạc lung tung.... sao bác....
Một đầu bếp lành nghề kiếm gấp đôi lương em hiện giờ. Một thợ nail nếu giỏi một ngày kiếm được nhiều tiền. Tuy nhiên bảo em làm bếp làm nail thì em không làm được vì không đủ sức khoẻ, không đủ chịu đựng thế thôi. Mỗi nghề có một đặc trưng. Bạn bè Tây của em có người làm giáo sư, người chủ công ty nhưng có những người cũng chỉ vật vờ. Bọn em chơi với nhau chả bao giờ dựa vào nghề nghiệp để đánh giá nhau.

hd-vt

Xe container
Hình như phải ở với nhau một thời gian thì phải, em hóng được thế.
Tối...nàm ly gụ, người phừng phừng, ánh sáng mờ ảo, cô cao to đen hôi mặc áo ngủ lượn như đèn cù trước mặt thì...ôiôi em chả dám nghĩ tiếp. Nhỡ ló có tình cảm với mình nữa thì nó nhẩy bổ luôn lên... chả còn thở, vợ nhận không ra được ý chứ hehe.