[Funland] Định Cư Xứ Người

Huthasa

Xe container
Hị hị! 2 hoàng tử đái ngồi của cháu như gà công nghiệp mặc dù thằng bố chúng nó ngổ ngáo như xh đen chính hiệu, nên cháu mới nghĩ đột phá cách như thế, vì là rằng gà công nghiệp chỉ biết ăn khi người ta cho ngoài ra ko biết làm gì nên cháu phải để gấu qua kèm cặp…..
Thằng cu nhà em 16 tuổi chắc ngố nhất quả đất luôn. Nhưng em kệ, ném sang từ năm lớp 11, giờ bắt đầu vào ĐH. Thấy chững chạc hơn nhiều.

zonet

Xe tăng
Không buồn lắm đâu cụ . Có những khu , cụ ra đường sẽ gặp và nghe toàn là tiếng Việt vd như vùng little saigon, thuộc tiểu bang Cali
Ở đấy có nghe nhiều tiếng Việt mấy thì cũng k nhiều bằng ở giữa Sài Gòn.

Pikapika3

Xe tải
Nhiều bác có vẻ thù hằn với đồng bào mình làm nails ở xứ người. Họ làm nghề gì cũng là kiếm miếng ăn bằng công sức. Người Mễ thì cắt cỏ, người Phi làm maid, Việt làm nail. Chuyện hết sức bình thường.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Một đầu bếp lành nghề kiếm gấp đôi lương em hiện giờ. Một thợ nail nếu giỏi một ngày kiếm được nhiều tiền. Tuy nhiên bảo em làm bếp làm nail thì em không làm được vì không đủ sức khoẻ, không đủ chịu đựng thế thôi. Mỗi nghề có một đặc trưng. Bạn bè Tây của em có người làm giáo sư, người chủ công ty nhưng có những người cũng chỉ vật vờ. Bọn em chơi với nhau chả bao giờ dựa vào nghề nghiệp để đánh giá nhau.
Nghề bếp chuẩn phải học bác ạ
Em đang nói bán hàng như Đồng Xuân bên Đức, Đôm 5 bên Nga. Suốt ngày bị police bớ
Quận Cam chắc cũng thế
Ở vn em cũng ko quan hệ, gu ko hợp

Pikapika3

Xe tải
Nghề bếp chuẩn phải học bác ạ
Em đang nói bán hàng như Đồng Xuân bên Đức, Đôm 5 bên Nga. Suốt ngày bị police bớ
Quận Cam chắc cũng thế
Ở vn em cũng ko quan hệ, gu ko hợp
Em tham gia viết bài chỉ để trao đổi với những người đã đi định cư vì đồng hoàn cảnh. Trước khi đi định cư em cũng đọc một số topic tương tự trên OF này và thu được một số kiến thức chia sẻ tương tự nhờ đó giúp ích được phần nào ở xứ người. Hy vọng những chia sẻ ấy sẽ có ích cho những người nào chuẩn bị đi định cư. Em không có ý định thuyết phục những người như bác phải thay đổi cái nhìn hay thay đổi suy nghĩ. Bác thoải mái cứ sống và làm theo ý bác. Chúc bác vui.

Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc xin định cư ở các nước Mỹ, Úc, Canada . Người dân nào có điều kiện , có nhiều tiền trong tay, đều muốn chọn đi sang các nước ngoài để định cư , ai không có tiền thì cũng muốn đi định cư theo diện tay nghề nếu có thể được. Em chỉ nêu ra 3 nước trên làm ví dụ thôi. CCCM có thể thêm vào các nước châu Âu khác nếu thích

Em muốn hỏi các cụ các mợ , nếu như được chấp thuận sang đó định cư thì CCCM sẽ có những trông đợi gì ở đất nước mới. CCCM mợ chỉ đi sang đó định cư một thời gian thôi, rồi trở về VN sinh sống như củ , hay CCCM sẽ định cư lâu dài hoặc định cư ở đất nước mới vĩnh viễn.

CCCM có đo lường trước được cuộc sống mới sẽ thay đổi như thế nào không và có những sự chuẩn bị gì để đương đầu, nếu như mọi việc không xảy ra như mình dự tính ở đất nước mới nầy
Em nghĩ em là người phù hợp với câu hỏi của cụ, nhưng trường hợp của em đúng với hoàn cảnh của em , không đại diện cho đa số.Em năm nay 36, em đang làm hồ sơ đi QC investor. Nếu được chấp thuận thì chi phí xong xuôi cho gia đình 3 người tầm cỡ 300k USD. Đó là nói về chi phí ban đầu, thế thì đổi lại em mong đợi gì. 2 vợ chồng thích xê dịch đi bụi nên cũng muốn thay đổi hoàn cảnh sống, ra nước ngoài sinh sống cũng là 1 trải nghiệm muốn có. Em cũng coi đây là khoản đầu tư bỏ ra chi phí 1 cục vì giả sử gia đình có 2-3 đứa nhỏ thì tiền học+ sinh hoạt phí sau này ở Hà Nội và với chi phí hay xem trên youtube o nước ngoài tầm 3-4k/ tháng. Thế coi như là ngang nhau. Về sở thích cá nhân thì ko có nhu cầu về nhậu nhẹt,mua sắm gì, bạn bè tháng gặp cafe 1 lần là được rồi. Em làm việc ở nhà 12 năm nay kể từ lúc ra trường. Nếu o lại Việt Nam thì khả năng em sẽ o nhà hết quãng đợi còn lại, dạo này làm việc gì khó là lười không muốn tìm hiểu hay mạo hiểm nữa, khá là nhạt. Nếu sang kia được thì đang tính tiền thuê nhà dc 3k 2 vợ chồng đi làm vo vẩn tháng mỗi người kiếm 1k nữa là đủ sinh hoạt phí. Em biết là em đang lấy đá ghè chân mình, lao động chân tay là vất vả. Muốn trải nghiệm lao động chân tay thì đi vài buổi là biết thôi nhưng nhiều lúc bảo với vợ mình con em nông dân, ngại gì. Sang đấy thì tính lấy dc cái qtich đề phòng có biến thì té, cụ nào bảo biến gì thì cứ nhớ đến năm 75 hay afgan chả ai nghĩ dến tình huống đấy đâu mà nó vân xảy ra, mình cứ đề phòng thôi, chứ không có điện có nước đang sướng khổ không chịu được. Độ con nó lớn 18-24 rồi thì tuỳ tình hình lúc đấy có thể về không tính được đến độ về hay ở, lúc ấy bố mẹ mất hết rồi còn mỗi anh /chị. Quan trọng bây h là có duyệt dc đi hay không thôi, còn về thì vé nhiều lúc có 20tr khứ hồi 1 ngày là có mặt ở vn rồi, công việc của em ở Việt Nam giờ hầu như không còn gì , nên biết đâu sang kia môi trường mới biết đâu em lại có động lực, chứ nhiều lúc ở nhà công việc chỉ giải quyết trong 1h còn lại cả ngày loanh quoanh kiểu này mấy năm nay chán lắm rồi mà nghỉ hưu thì chưa đến tuổi. Dù sao cũng phải lạc quan nếu có khó khăn, nó thêm chút gia vị cho cs . Enjoy life

starsn

Xe điện
Ko học, làm farm, làm nail, bưng bê, bán hàng, buôn bán, cờ bạc lung tung.... sao bác....
Ko học làm farm, làm nail, bán hàng, buôn bán.. là việc chân chính có ích cho xh, không có họ cụ lấy gì mà mua.

Bài bạc là hợp pháp ở nn, họ chơi kệ họ. Còn việc đâu đó có người bài bạc làm tệ tình hình tc gd của họ càng là việc riêng của họ. Sao lại đánh đồng hết người ld là bài bạc.

Pikapika3

Xe tải
Nhiều khi khó khăn em lại nghĩ lại ngày xưa thời ngoài 20, con còn bé, nhà đi thuê, thất nghiệp... lần hòi rồi cũng qua. Nay lại một lần nữa có trải nghiệm một cuộc đời khác như một lần 20 nữa. Cuộc đời ở Việt Nam thì lúc đó như đỉnh hình sin rồi chỉ đi xuống. Còn giờ mình mới ở chân đường sin.
Em nghĩ em là người phù hợp với câu hỏi của cụ, nhưng trường hợp của em đúng với hoàn cảnh của em , không đại diện cho đa số.Em năm nay 36, em đang làm hồ sơ đi QC investor. Nếu được chấp thuận thì chi phí xong xuôi cho gia đình 3 người tầm cỡ 300k USD. Đó là nói về chi phí ban đầu, thế thì đổi lại em mong đợi gì. 2 vợ chồng thích xê dịch đi bụi nên cũng muốn thay đổi hoàn cảnh sống, ra nước ngoài sinh sống cũng là 1 trải nghiệm muốn có. Em cũng coi đây là khoản đầu tư bỏ ra chi phí 1 cục vì giả sử gia đình có 2-3 đứa nhỏ thì tiền học+ sinh hoạt phí sau này ở Hà Nội và với chi phí hay xem trên youtube o nước ngoài tầm 3-4k/ tháng. Thế coi như là ngang nhau. Về sở thích cá nhân thì ko có nhu cầu về nhậu nhẹt,mua sắm gì, bạn bè tháng gặp cafe 1 lần là được rồi. Em làm việc ở nhà 12 năm nay kể từ lúc ra trường. Nếu o lại Việt Nam thì khả năng em sẽ o nhà hết quãng đợi còn lại, dạo này làm việc gì khó là lười không muốn tìm hiểu hay mạo hiểm nữa, khá là nhạt. Nếu sang kia được thì đang tính tiền thuê nhà dc 3k 2 vợ chồng đi làm vo vẩn tháng mỗi người kiếm 1k nữa là đủ sinh hoạt phí. Em biết là em đang lấy đá ghè chân mình, lao động chân tay là vất vả. Muốn trải nghiệm lao động chân tay thì đi vài buổi là biết thôi nhưng nhiều lúc bảo với vợ mình con em nông dân, ngại gì. Sang đấy thì tính lấy dc cái qtich đề phòng có biến thì té, cụ nào bảo biến gì thì cứ nhớ đến năm 75 hay afgan chả ai nghĩ dến tình huống đấy đâu mà nó vân xảy ra, mình cứ đề phòng thôi, chứ không có điện có nước đang sướng khổ không chịu được. Độ con nó lớn 18-24 rồi thì tuỳ tình hình lúc đấy có thể về không tính được đến độ về hay ở, lúc ấy bố mẹ mất hết rồi còn mỗi anh /chị. Quan trọng bây h là có duyệt dc đi hay không thôi, còn về thì vé nhiều lúc có 20tr khứ hồi 1 ngày là có mặt ở vn rồi, công việc của em ở Việt Nam giờ hầu như không còn gì , nên biết đâu sang kia môi trường mới biết đâu em lại có động lực, chứ nhiều lúc ở nhà công việc chỉ giải quyết trong 1h còn lại cả ngày loanh quoanh kiểu này mấy năm nay chán lắm rồi mà nghỉ hưu thì chưa đến tuổi. Dù sao cũng phải lạc quan nếu có khó khăn, nó thêm chút gia vị cho cs . Enjoy life

starsn

Xe điện
Nhiều khi khó khăn em lại nghĩ lại ngày xưa thời ngoài 20, con còn bé, nhà đi thuê, thất nghiệp... lần hòi rồi cũng qua. Nay lại một lần nữa có trải nghiệm một cuộc đời khác như một lần 20 nữa. Cuộc đời ở Việt Nam thì lúc đó như đỉnh hình sin rồi chỉ đi xuống. Còn giờ mình mới ở chân đường sin.
Cụ mô tả chính xác cảm giác của em khi sang Úc, như bắt đầu một cuộc đời mới. Như ngây thơ trẻ lại :) Thời gian nhiều kỷ niệm đẹp nhất trong cs gd :)

Bảo Lâm

Xe máy
Em thấy là làm nghề gì cũng được miễn là k vi phạm pháp luật. Cứ chăm chỉ thì chỉ 2-4 năm là sẽ ổn định.
Cái quan trọng nhất khi qua đó rồi là cả gia đình phải liên kết chặt chẽ, hỗ trợ lẫn nhau hơn. Khổ nhất là vì giấy tờ mà phải làm kết hôn giả xong gia đình lại tan nát vì ông chằng bà chuộc. Rồi con cái khổ chứ không phải là tốt lên cho con như mục đích ban đầu.

Loitran

Xe tăng
Em tham gia viết bài chỉ để trao đổi với những người đã đi định cư vì đồng hoàn cảnh. Trước khi đi định cư em cũng đọc một số topic tương tự trên OF này và thu được một số kiến thức chia sẻ tương tự nhờ đó giúp ích được phần nào ở xứ người. Hy vọng những chia sẻ ấy sẽ có ích cho những người nào chuẩn bị đi định cư. Em không có ý định thuyết phục những người như bác phải thay đổi cái nhìn hay thay đổi suy nghĩ. Bác thoải mái cứ sống và làm theo ý bác. Chúc bác vui.
Nghề và cuộc sống nó vốn dĩ là một phần số mạng con người phải lệ thuộc một phần ở số trời
Em muốn học khóa " Kỹ sư mổ mắt " mà đời nó lại không chiều thì em biết phải làm sao? Nail à? Farm à? thế quê mình mấy nghề đó chẳng lẽ không tồn tại hay mấy nghề đó chỉ nơi xứ người mới có? Đặc biệt ghê ta :))
Cụ mà còn lăn tăn họ nói gì đó thì chưa thành chánh quả được như em đâu :D
hehehe món đó em gặp chỉ nhún vai cái là em bước lẹ khỏi bình loạn

hai rau pham

Xe buýt
Thằng cu nhà em 16 tuổi chắc ngố nhất quả đất luôn. Nhưng em kệ, ném sang từ năm lớp 11, giờ bắt đầu vào ĐH. Thấy chững chạc hơn nhiều.
Uây! Chả biết sao nhưng cho nhóc đi ko có có người thân như cụ lo bỏ mịa. Ngay cơ quan cháu, có cu lính già, vợ làm bsi, nhà có đk cho thằng lớn đi từ năm lớp 10, dc gần 2 năm mà trường cứ thông báo là nợ môn, tín chỉ, zalo, alo các kiểu nhắc nhở ko dc, vợ chồng kéo nhau sang thì ra cu cậu kết giao với bạn chị na bên đó, suốt ngày cày game ko chịu học, ông kia bực tức quát nó, nó gằn giọng: Bố ơi, nói vừa thôi, con gọi police bắt bố đấy…2 vc về buồn chán, lại gặp dịp trường thông báo ko tiếp tục dạy ông con nữa, nên cho về luôn. Bây giờ học lại trường tư….. cháu thấy gương sờ sờ ra nên kiểu gì cũng phải ông đi, hoặc tôi đi. Chấp nhận kk trc để tránh xảy ra như t/hop trên cụ ah

Loitran

Xe tăng
Trucker là 1 nghề rất vất vả đấy bác.
Ngoài việc sinh hoạt củ chuối, thường là ngay trên xe, thì thời gian tối ưu của tụi Đức đối với tài xế người Đức như sau:
Sáng sớm thứ 2, có thể là 2h sáng, lên đường, cày đến tối, ăn ủ ụ ị trên xe hết.
Nếu gặp may thì chiều thứ sáu, sẽ có 1 chuyến vòng về gần nhà.
Cũng đôi lúc vớ được dăm ngày Sáng đi Tối về như các quan, nhưng cái đó là ngoại lệ.
T7 + CN: Nghỉ.
Bên France, thậm chí cấm luôn truck hoạt động cuối tuần.

Thông thường thì không được như thế về mặt thời gian xa gia đình.
Tất nhiên, nó trả Lương giờ cho bác đầy đủ, kể cả 2h sáng.

Hiện tại, có sự cạnh tranh ác liệt của mấy anh trucker Liên Xô, Rumani, ...., những người chạy chỉ với 1.8 - 2.0K Euro/tháng; và chấp nhận lương cuối tuần cũng không tăng.
Đúng là nghề lái xe xuyên bang là vất vả,và cần có sức khỏe, nhưng luật bên này thì lái xe phải có nhật ký,tự ghi vào sổ, nếu chạy quá lố giờ vượt quy định police phạt ngay cụ
Bên này các đường xuyên bang đều có các chặng nghỉ cho khách và lái xe tắm rửa, ụ ị chứ làm gì mà xử lý hết trên xe cụ ( lương Úc chắc chắn cao hơn vì bên này Tây balo từ Euro qua vẫn nghé farm xin việc làm thêm đi du lịch bụi khá nhiều trước lúc dịch bệnh )
Nhưng nếu trẻ khỏe em nghĩ chắc chạy cũng ổn mà, và bù lại thu nhập cũng xứng đáng để họ đi làm, nếu không chắc họ cũng bỏ nghề vì xã hội bên này họ định lượng hết tùy nghành nghề,mức lương cả nên lao động chính đáng, năng khiếu mỗi người khác nhau thì công việc sẽ khác nhau cũng là việc bình thường

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ làm gì mà cv ít và thu nhập cũng khá thế ạ ?
Vấn đề này e cũng rất thích đọc, đọc để cho biết, biết đâu có cơ hội thì sao.

Pikapika3

Xe tải
Công việc của em có liên quan đến tài xế xe kéo, xe container. Em thấy lái xe người Việt mình ở Việt Nam qua không có cửa với hội lái xe Tây.

hd-vt

Xe container
Nghề và cuộc sống nó vốn dĩ là một phần số mạng con người phải lệ thuộc một phần ở số trời
Em muốn học khóa " Kỹ sư mổ mắt " mà đời nó lại không chiều thì em biết phải làm sao? Nail à? Farm à? thế quê mình mấy nghề đó chẳng lẽ không tồn tại hay mấy nghề đó chỉ nơi xứ người mới có? Đặc biệt ghê ta :))
Cụ mà còn lăn tăn họ nói gì đó thì chưa thành chánh quả được như em đâu :D
hehehe món đó em gặp chỉ nhún vai cái là em bước lẹ khỏi bình loạn
"Cụ mà còn lăn tăn họ nói gì đó thì chưa thành chánh quả được như em đâu :D
hehehe món đó em gặp chỉ nhún vai cái là em bước lẹ.."

Cụ thế là có bản lĩnh, em thấy chả dễ, có thể môi trường cụ đang sống ít hỉ nộ ái ố, quá tuyệt vời.
Con người cũng như cây cỏ, môi trường thổ nhưỡng ảnh hưởng nhiều.
"Kỹ sư mổ mắt" là gì thế cụ, em thấy hấp rẫn lạ lùng hehe.

Cụ làm gì mà cv ít và thu nhập cũng khá thế ạ ?
Vấn đề này e cũng rất thích đọc, đọc để cho biết, biết đâu có cơ hội thì sao.
Em làm liên quan đến bên nhà mạng viễn thông. Thực ra của em 1 phần bố mẹ cho 1 phần. So với thiên hạ em đánh giá em ở trung lưu hạng thấp . Chủ yếu nhu cầu sinh hoạt bình thường , người ta thì tiêu về xe cộ, tiêu dùng, du lịch sang . Em cư coi như mình con em công nhân, cái gì cũng đủ dùng ko lởm quá là dc. Tiền dư thì đầu tư với không ép mình phải làm vc mình không thích, thế cho nhẹ đầu.

prado2012

Xe điện
Nhiều bác có vẻ thù hằn với đồng bào mình làm nails ở xứ người. Họ làm nghề gì cũng là kiếm miếng ăn bằng công sức. Người Mễ thì cắt cỏ, người Phi làm maid, Việt làm nail. Chuyện hết sức bình thường.
Nghề bếp phải vào trường dạy nghề và thi đỗ chứng chỉ đàng hoàng. Con em đỗ IB xong, gap year vừa rồi cho đi học bakery chứng chỉ nghề quốc tế luôn, phải thực tập ở ksan 5 sao về có bằng hành nghề. Sau đó em mới cho học đại học cho bớt gà. Đại học em cũng cho học chứng chỉ nghề tài chính quốc tế luôn là ra trường vứt đâu cũng sống được. Bên Tây nó thực dụng lắm, đi làm một cái chứng chỉ nghề tốt sẽ tốt hơn một tấm bằng đại học làng nhàng. Sau thích thì làm nghề bút nghiên, không thì mở tiệm bánh hay làm thêm cũng khỏi cần đi rửa bát hoặc đơn giản là thú vui xả stress.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em làm liên quan đến bên nhà mạng viễn thông. Thực ra của em 1 phần bố mẹ cho 1 phần. So với thiên hạ em đánh giá em ở trung lưu hạng thấp . Chủ yếu nhu cầu sinh hoạt bình thường , người ta thì tiêu về xe cộ, tiêu dùng, du lịch sang . Em cư coi như mình con em công nhân, cái gì cũng đủ dùng ko lởm quá là dc. Tiền dư thì đầu tư với không ép mình phải làm vc mình không thích, thế cho nhẹ đầu.
E cũng nghĩ nếu cơ cơ hội thì em cũng muốn thay đổi để trải nghiệm và có một điều mà e thích nhất đó là đk tốt cho bọn trẻ học tập giáo dục.
Nhưng đk thì chưa có và cũng chưa tìm được cách phù hợp để đi.
Em thì ngoài cv hiện tại em đang học hỏi về trader vì đó là một nghề ở đâu cũng có thể sống được nếu có năng lực (Mỗi tội khó thôi).

Pikapika3

Xe tải
Vâng nail cũng phải học và có chứng chỉ. Tuy rằng chỗ nào nghề nào ở đâu thì cũng có những thứ này thứ nọ.
Nghề bếp phải vào trường dạy nghề và thi đỗ chứng chỉ đàng hoàng. Con em đỗ IB xong, gap year vừa rồi cho đi học bakery chứng chỉ nghề quốc tế luôn, phải thực tập ở ksan 5 sao về có bằng hành nghề. Sau đó em mới cho học đại học cho bớt gà. Đại học em cũng cho học chứng chỉ nghề tài chính quốc tế luôn là ra trường vứt đâu cũng sống được. Bên Tây nó thực dụng lắm, đi làm một cái chứng chỉ nghề tốt sẽ tốt hơn một tấm bằng đại học làng nhàng. Sau thích thì làm nghề bút nghiên, không thì mở tiệm bánh hay làm thêm cũng khỏi cần đi rửa bát hoặc đơn giản là thú vui xả stress.