[Funland] Định Cư Xứ Người

mihkun

Xe tăng
Cụ hỏi đúng, mua nhà là phải có tiêu chí. Thứ nhất chắc là tiền, budget của cụ như thế nào thì mới tìm được nhà đúng ý mình. Nó cũng như ở mình thôi, khu này khu kia, khu tốt khu không tốt vân vân. Như ở trên em nói vì em mới sang nên em chưa biết nhiều nơi nên em đi xem khắp nơi, vừa thăm thú vừa tìm hiểu. Một vài tiêu chí của em, tất nhiên vừa túi tiền em nữa:
- Gần trường học và trường cũng tương đối tốt một chút. Bên này cũng đủ các thể loại trường, công, tư, thánh, chỉ dành cho nam, chỉ dành cho nữ, etc. Em thì chọn trường công thôi vì con nhà em nó mới học cấp 1. Nói chung bên này khu nào thì trường khu đó nó cũng tương đối gần trừ khi ở khu này lại cho con học khu khác thôi, nhưng lái xe đưa đón chắc cũng 5-10phút. Em thì muốn con em đi bộ đến trường cho tiện.
- Tránh mấy khu người hồi giáo, trung đông. Chẳng phải phân biệt gì, nhưng em nghĩ không hợp.
- Gần phương tiện công cộng như bus, train. Tất nhiên đi làm toàn bằng oto, nhưng nhỡ khi có đổi việc mà làm trên trung tâm thì đi phương tiện công cộng nó tiện và rẻ hơn vì trên trung tâm kiếm chỗ gửi xe khó và đắt nếu phải gửi xe. Nó cũng không khác gì mình lên Hoàn kiếm nhà mình chẳng hạn.
- Gần trung tâm mua sắm, siêu thị, gần park, nếu gần biển càng tốt. Em mua cái nhà thứ 2 của em gần biển. Lái xe 10 phút ra biển thích phết.
- Còn cái nhà thì thường nếu cụ vay ngân hàng thì cụ cụ trả hàng tháng lãi ngân hàng, tiền phí bảo hiểm nhà ($300-400/năm) (cụ không mua cái này cũng chả sao), tiền quản lí của địa phương ($1.5k-2k/năm), tiền land tax nếu cụ cho thuê nhà ra. Còn sửa chữa thì cũng tuỳ nếu nhà nó tốt thì cũng chẳng phải sửa gì mấy, thỉnh thoảng hỏng cái nọ cái kia nếu không tự sửa được thì kêu thợ, em nghĩ khoảng $1k/năm (em áng chừng thế). Em toàn tự sửa, em thích chọc ngoáy. Nếu cụ gọi thợ thì cụ gọi 4-5 người hỏi quote, chứ đừng hỏi một người. Bên này quote cũng trời ơi đất hỡi. Một cái job mà mấy cái giá khác nhau nhiều phết.
- Tiêu chí nữa của em là không mua chung cư, không mua unit, không mua off plan. Mua nhà đất càng rộng càng tốt, có chỗ cho con chơi và cũng dễ thay đổi hay xây lắp gì hơn.Em thấy nhiều người khốn khổ mua nhà off plan, nhất là mấy người ở nhà mình không hiểu agent dỗ dành ngon ngọt thế nào mà bỏ đống tiền mua nhà off plan xa lắc rồi chậm tiến độ vân vân.
Cảm ơn thông tin của cụ.
Em nghĩ mua nhà biệt thự, lô hay chung cư… là do nhu cầu cá nhân. Có người đi làm tối ngày, đêm về ngủ thì chung cư là đủ. Người muốn ở khu tốt, đông người nhưng ít tiền thì chọn nhà lô, còn nhiều tiền thì mua nhà biệt thự, đổi lại chi phí cao. Còn mua trên giấy thì chỉ là tiền nhàn rỗi muốn vứt đó đầu tư bao giờ lời thì bán.

TamMao2612

Xe buýt
Em cũng không có hứng thú hay đủ hiểu biết đầu tư stock, vì em thấy nhiều người sau một thời gian thì bị nghiện gống như cờ bạc, ảnh hưởng đến công việc và cuộc sống. Em làm trong ngành dịch vụ đầu tư của bank mười mấy năm, thấy có người cuối năm ra report mấy trăm trang chỉ lời mấy chục đồng, mất chi phí dịch vụ rất nhiều. Em đầu tư vào nhà, nhưng em không mua căn thứ 2,3 mà sau 5 năm em đổi căn nhà lớn hơn để ở cho thoải mái, khả năng tới đâu thì đổi tới đó. Đến khi về hưu thì cash out hay downsize ra 2,3 căn nhỏ.
Cụ nói đúng nè, em cũng an nam mít nên ăn chắc mặc bền và cũng hơi sĩ diện chút nên căn nhà mình ở cũng là 1 căn khá thoải mái. Nhưng em vẫn mua thêm căn 2,3 để cho thuê, cho thuê để lấy negative gearing...Đến một lúc nào đó đúng thời điểm thì có thể cash out và làm việc khác khi mình còn đủ sức khoẻ và đam mê.

starsn

Xe điện
Cụ nói đúng nè, em cũng an nam mít nên ăn chắc mặc bền và cũng hơi sĩ diện chút nên căn nhà mình ở cũng là 1 căn khá thoải mái. Nhưng em vẫn mua thêm căn 2,3 để cho thuê, cho thuê để lấy negative gearing...Đến một lúc nào đó đúng thời điểm thì có thể cash out và làm việc khác khi mình còn đủ sức khoẻ và đam mê.
Em cũng vậy, không có hứng thú với day trade, nhưng em nghĩ để cân bằng thì vẫn nên có mix cp dài hạn, nếu ko muốn mất công thì max super là biện pháp rất hiệu quả. Mợ có biết personal contribution được tính thuế 15% max 27.5k/ năm không ạ?

Em sang Sydney hơi muộn, giá nhà đắt quá rồi, nên vật để mua nhà gần, chỗ tốt đã mệt, không có nhu cầu sĩ diện :) nhưng em hiểu áp lực mà mợ nhắc đến. Đến nhà ai mà cứ đẹp long lanh ra là dễ gây ganh đua lắm :D Từ lúc sang Mỹ em cảm thấy cs rất vui, không ai biết mình là ai, không phán xét, không so sánh. Em không tìm gặp bạn cũ. Người Việt, nhất là người Bắc, nói chung không carefree như những người lớn lên ở Tây.

Trò so sánh nó mệt ở chỗ, người ta hơn mình thì mình mệt, mà mình hơn người ta thì người ta mệt. Cuối cùng không bao giờ vui vẻ được. Em ước đừng bao giờ gặp ai nói đến tiền nữa :))

Loitran

Xe tăng
Trò so sánh nó mệt ở chỗ, người ta hơn mình thì mình mệt, mà mình hơn người ta thì người ta mệt. Cuối cùng không bao giờ vui vẻ được. Em ước đừng bao giờ gặp ai nói đến tiền nữa :))
Ở Tây mà các cụ còn nặng món này thì em nghĩ là không ổn rồi
là em khoái thì mặc Bikini tăng tăng phố phường thoải mái nhé :D

starsn

Xe điện
Ở Tây mà các cụ còn nặng món này thì em nghĩ là không ổn rồi
là em khoái thì mặc Bikini tăng tăng phố phường thoải mái nhé :D
Em thế thật đấy :)) nhưng hay lạnh nên khoác chăn chứ ko mặc bikini. Gặp mấy người chuẩn mực là đánh giá dữ lắm =))

TamMao2612

Xe buýt
Em cũng vậy, không có hứng thú với day trade, nhưng em nghĩ để cân bằng thì vẫn nên có mix cp dài hạn, nếu ko muốn mất công thì max super là biện pháp rất hiệu quả. Mợ có biết personal contribution được tính thuế 15% max 27.5k/ năm không ạ?

Em sang Sydney hơi muộn, giá nhà đắt quá rồi, nên vật để mua nhà gần, chỗ tốt đã mệt, không có nhu cầu sĩ diện :) nhưng em hiểu áp lực mà mợ nhắc đến. Đến nhà ai mà cứ đẹp long lanh ra là dễ gây ganh đua lắm :D Từ lúc sang Mỹ em cảm thấy cs rất vui, không ai biết mình là ai, không phán xét, không so sánh. Em không tìm gặp bạn cũ. Người Việt, nhất là người Bắc, nói chung không carefree như những người lớn lên ở Tây.

À, ý em sĩ diện ở đây chỉ là nhà tươm tất và thoải mái trong điều kiện mình có thôi, chứ em không có nhu cầu khoe với ai cả.

Loitran

Xe tăng
Em thế thật đấy :)) nhưng hay lạnh nên khoác chăn chứ ko mặc bikini. Gặp mấy người chuẩn mực là đánh giá dữ lắm =))
Học họ sự khuôn phép,ý thức,tuân thủ luật, chứ mấy cái nhòm ngó,nhìn ngang liếc dọc chê này nọ em là kỳ thị luôn chứ ở đó mà hơn mới kém
Em ai giàu có hay nghèo nàn kệ họ và luôn tôn trọng họ kể cả là kẻ ngửa nón xin tiền nơi shopping, có thì giúp không có khỏi quan tâm vì CP họ lo rồi,
Tự do phóng khoáng cái đầu để nó được thảnh thơi cụ ơi
Chứ em va chạm nhiều thành phần mình chả bằng cái cọng lông của họ nhưng có lẽ em may cái là dù họ có là Xếp sòng xứ nào thì gặp tụi em là mềm như bún dù em chẳng quyền thế gì chỉ là kẻ ất ơ

starsn

Xe điện
Học họ sự khuôn phép,ý thức,tuân thủ luật, chứ mấy cái nhòm ngó,nhìn ngang liếc dọc chê này nọ em là kỳ thị luôn chứ ở đó mà hơn mới kém
Em ai giàu có hay nghèo nàn kệ họ và luôn tôn trọng họ kể cả là kẻ ngửa nón xin tiền nơi shopping, có thì giúp không có khỏi quan tâm vì CP họ lo rồi,
Tự do phóng khoáng cái đầu để nó được thảnh thơi cụ ơi
Chứ em va chạm nhiều thành phần mình chả bằng cái cọng lông của họ nhưng có lẽ em may cái là dù họ có là Xếp sòng xứ nào thì gặp tụi em là mềm như bún dù em chẳng quyền thế gì chỉ là kẻ ất ơ
Thói quen của ai cũng một phần hình thành từ môi trường sống. Bản thân mình cũng nhiều thói quen dở nên em ko đánh giá ai cả. Có điều kinh nghiệm cs thấy đúng là người lớn lên ở nn bình thản, an nhiên với cs hơn ạ.

Loitran

Xe tăng
Thói quen của ai cũng một phần hình thành từ môi trường sống. Bản thân mình cũng nhiều thói quen dở nên em ko đánh giá ai cả. Có điều kinh nghiệm cs thấy đúng là người lớn lên ở nn bình thản, an nhiên với cs hơn ạ.
Em sang đây khi không còn trẻ, cầm cái bánh mì ăn lunch time ngồi vỉa hè đúng nghĩa, lúc mới thấy tủi vô cùng và em vẫn nhớ mãi ngày đó, vì dù sao trước khi sang đây em chưa biết đi làm thuê cho thiên hạ kiếm vài trăm bỏ vô túi, cả nhà em đều vậy chưa biết đi làm thuê kiếm tiền cho ai hết
Qua đây có lẽ đó là lần đầu để người ta cầm tay chỉ việc.Vài năm sau mình mới thấm nhuần, chắc tụi chúng nhồi sọ mình nên em cũng mau chóng học thuộc bài tụi chúng, nên giờ em thấy mình giống Tây hơn Ta hehehe
Nên giờ em chả quan tâm họ là ai, đi xe gì ở đâu, giàu hay nghèo ?
Vụ này em nghĩ phải tẩy não ngay và em cũng mong các cụ ở xứ người nên như vậy

starsn

Xe điện
Em sang đây khi không còn trẻ, cầm cái bánh mì ăn lunch time ngồi vỉa hè đúng nghĩa, lúc mới thấy tủi vô cùng và em vẫn nhớ mãi ngày đó, vì dù sao trước khi sang đây em chưa biết đi làm thuê cho thiên hạ kiếm vài trăm bỏ vô túi, cả nhà em đều vậy chưa biết đi làm thuê kiếm tiền cho ai hết
Qua đây có lẽ đó là lần đầu để người ta cầm tay chỉ việc.Vài năm sau mình mới thấm nhuần, chắc tụi chúng nhồi sọ mình nên em cũng mau chóng học thuộc bài tụi chúng, nên giờ em thấy mình giống Tây hơn Ta hehehe
:) chắc cụ nhiều tuổi hơn em, cụ sang năm bao tuổi ạ?

Em cũng hay ngồi vỉa hè ăn bánh mỳ, ngon mà, sao đâu :D

Em không mong ai đổi đi, không mong tẩy não ai. Biết đâu người khác cũng thấy mình bon chen mà mình không nhận ra. Đơn giản ai vui thì chơi, ai mệt thì né thôi :)

vo nho

Xe điện
Em có ông anh năm nay 35 tuổi...ba mẹ giờ có quốc tịch bảo lãnh qua Mỹ khoảng 12 năm nếu ok hết cũng 47 tuổi qua được...47 tuổi bắt đầu lại ở 1 quốc gia mới thì khó nhằn thật

Giờ anh ý tính nghĩ việc đi làm lái xe...rùi chuyển lên hạng FC sau qua Mỹ thì tính làm tài xế xe tải 18 bánh? Không biết vậy có ổn không...? Mong các cụ tư vấn dùm.

TamMao2612

Xe buýt
Em có ông anh năm nay 35 tuổi...ba mẹ giờ có quốc tịch bảo lãnh qua Mỹ khoảng 12 năm nếu ok hết cũng 47 tuổi qua được...47 tuổi bắt đầu lại ở 1 quốc gia mới thì khó nhằn thật

Giờ anh ý tính nghĩ việc đi làm lái xe...rùi chuyển lên hạng FC sau qua Mỹ thì tính làm tài xế xe tải 18 bánh? Không biết vậy có ổn không...? Mong các cụ tư vấn dùm.
Em không tư vấn mà kể chuyện của chú họ em nhé.

Chú em cũng y như vậy, được anh chị vợ bảo lãnh, cũng chờ 12 năm. Lúc có visa thì chú đã hơn 50 tuổi chút, con gái lớn vừa vào năm 1 đại học, con trai thì vào lớp 9. Cả nhà dắt nhau đi, nhà chưa bán mà cho thuê để tính nhỡ đâu không thích còn về. Gia đình kéo nhau đi năm 2013, lúc cả gia đình báo họ hàng là đi Mỹ mới biết là đã chờ 12 năm dài như vậy luôn. Cô chú này ở VN làm nghề tự do, nhà phố cổ nên làm cũng lung tung cả lên. Cuộc sống cũng thoải mái, k giầu và không nghèo, tiêu pha thoải mái so với mặt bằng chung ở VN.
Lúc mới sang cô ấy thì đi làm nail, chú thì đi làm cho xưởng mộc vì xưởng mộc chính là của anh chị vợ người bảo lãnh qua. Con gái lớn k chịu đi học, nên đi bán hàng, con trai út thì đương nhiên là đi học.
Được 6 tháng thì con gái chán đi làm, về vn lấy giấy tờ sang để xin đi học lại. Chú em được 1 năm thì kêu chán, về vn chơi, dự kiến về chơi 3 tháng, thích ở lại thêm...nhưng mới về được 1 tháng thì lại thấy đi luôn. Chú bảo bên kia thấy lại khoẻ hơn ở vn, cứ tưởng buồn chán nhưng giờ lại thấy khoẻ khoắn hơn.
Gần đây nhất thì con gái đi học ra trường có việc làm ok, con trai đang học đại họcm chú vẫn làm mộc, nhưng làm quản lí giúp anh vợ nhiều hơn chứ k làm trực tiếp nữa. Vợ thì thành chủ tiệm nail. Cuộc sống tương đối nhẹ nhàng.

Loitran

Xe tăng
:) chắc cụ nhiều tuổi hơn em, cụ sang năm bao tuổi ạ?

Em cũng hay ngồi vỉa hè ăn bánh mỳ, ngon mà, sao đâu :D

Em không mong ai đổi đi, không mong tẩy não ai. Biết đâu người khác cũng thấy mình bon chen mà mình không nhận ra. Đơn giản ai vui thì chơi, ai mệt thì né thôi :)
Em sang lúc 33t mà lúc ấy mọi thứ khác xa lúc này về nền tảng
Được cái là em bỏ món bánh mì vỉa hè cũng được khoảng 17 năm rồi, vì lúc đó chỉ là cảm nhận nhất thời kiểu học kém nó mới như vậy,chứ bây giờ thì khác gì ngồi 5 sao xơi món beef steak đâu :P

vo nho

Xe điện
Em không tư vấn mà kể chuyện của chú họ em nhé.

Chú em cũng y như vậy, được anh chị vợ bảo lãnh, cũng chờ 12 năm. Lúc có visa thì chú đã hơn 50 tuổi chút, con gái lớn vừa vào năm 1 đại học, con trai thì vào lớp 9. Cả nhà dắt nhau đi, nhà chưa bán mà cho thuê để tính nhỡ đâu không thích còn về. Gia đình kéo nhau đi năm 2013, lúc cả gia đình báo họ hàng là đi Mỹ mới biết là đã chờ 12 năm dài như vậy luôn. Cô chú này ở VN làm nghề tự do, nhà phố cổ nên làm cũng lung tung cả lên. Cuộc sống cũng thoải mái, k giầu và không nghèo, tiêu pha thoải mái so với mặt bằng chung ở VN.
Lúc mới sang cô ấy thì đi làm nail, chú thì đi làm cho xưởng mộc vì xưởng mộc chính là của anh chị vợ người bảo lãnh qua. Con gái lớn k chịu đi học, nên đi bán hàng, con trai út thì đương nhiên là đi học.
Được 6 tháng thì con gái chán đi làm, về vn lấy giấy tờ sang để xin đi học lại. Chú em được 1 năm thì kêu chán, về vn chơi, dự kiến về chơi 3 tháng, thích ở lại thêm...nhưng mới về được 1 tháng thì lại thấy đi luôn. Chú bảo bên kia thấy lại khoẻ hơn ở vn, cứ tưởng buồn chán nhưng giờ lại thấy khoẻ khoắn hơn.
Gần đây nhất thì con gái đi học ra trường có việc làm ok, con trai đang học đại họcm chú vẫn làm mộc, nhưng làm quản lí giúp anh vợ nhiều hơn chứ k làm trực tiếp nữa. Vợ thì thành chủ tiệm nail. Cuộc sống tương đối nhẹ nhàng.
Vậy thì tốt quá. Em tư vấn cho ông anh em thế này: Bằng cấp ở Việt Nam vứt đi. Kiếm cái nghề mà làm nếu xác định đi mỹ. Có nghề thì làm ở đâu cũng được.
vấn là nghề gì? Ông anh em cứ lăn tăn hoài.

Loitran

Xe tăng

Lái xe truck cỡ lớn thuộc nhóm nghề lương cao, em không hiểu về mã bằng cấp xe truck nên khó cụ tỷ, nhưng lái xe tải lớn xuyên bang bên này nó như dạng tay nghề cao đó cụ
Lương tùy kinh nghiệm và tùy nhóm bằng, lương có thể mấy tay kỹ sư phọt phẹt sách dép cho họ và không sợ thiếu việc làm vì không phải ai cũng làm được cái việc lái xe đó như kiểu VN mình
Cụ xem sơ qua giá lương trong link của Úc thay vì Mỹ em không rành lắm

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì tốt quá. Em tư vấn cho ông anh em thế này: Bằng cấp ở Việt Nam vứt đi. Kiếm cái nghề mà làm nếu xác định đi mỹ. Có nghề thì làm ở đâu cũng được.
vấn là nghề gì? Ông anh em cứ lăn tăn hoài.
Em ko ở nước ngoài nhưng em thấy có bằng ở vn thì sang đấy đa số tìm cách chuyển đổi bằng hoặc học lên thì tự nhiên được chuyển đổi.
Đang làm có bằng cấp mà đi làm chân tay, ít người chấp nhận lắm.
Cái gì nó cũng có giá của nó, mất công chuyển đổi thì nó phải hơn.

Cukhoai9

Xe buýt
Lái xe truck cỡ lớn thuộc nhóm nghề lương cao, em không hiểu về mã bằng cấp xe truck nên khó cụ tỷ, nhưng lái xe tải lớn xuyên bang bên này nó như dạng tay nghề cao đó cụ
Lương tùy kinh nghiệm và tùy nhóm bằng, lương có thể mấy tay kỹ sư phọt phẹt sách dép cho họ và không sợ thiếu việc làm vì không phải ai cũng làm được cái việc lái xe đó như kiểu VN mình
Cụ xem sơ qua giá lương trong link của Úc thay vì Mỹ em không rành lắm

Dân lái xe đường dài là sang chảnh đó, xe và người lúc nào cũng bóng loáng

hd-vt

Xe container
Sẽ có người nói cụ mất gốc, mất bản sắc. Với em, như thế là văn minh, hỉ nộ ái ố...bay đi đã nhiều hehe.

Loitran

Xe tăng
Dân lái xe đường dài là sang chảnh đó, xe và người lúc nào cũng bóng loáng
Tụi em không khái niệm sang chảnh gì hết,có việc lương xứng đáng là làm
Nếu lôi thôi em té cho mấy anh ấy kiếm em khác, Có giá chứ bộ chủ tớ ngang hàng chứ đừng bày đặt hehehe
nhưng kể cả bằng truck nhỏ kèm cái bằng Forklift thì lương cũng cao mà không khó kiếm việc

Loitran

Xe tăng
Sẽ có người nói cụ mất gốc, mất bản sắc. Với em, như thế là văn minh, hỉ nộ ái ố...bay đi đã nhiều hehe.
Em không sợ ai đó nghĩ vậy, kể cả ngay lúc này kiếm thêm cái xe gạch đá vô đây em vui hết
Vì em nghĩ đơn giản bà già em ở cách có 2km mà tuần chưa chắc em nấu cho bà ấy được bữa cháo thì mình đòi hỏi ai đó phục vụ gì mình nhỉ?
Nên em cứ thực dụng, và con em sau này cũng vậy nó lấy vợ chồng xong nếu đứa nào khoái ở lại ok nếu nó té ok hết mình thì kiếm cái gì đó mình vui chờ ngày gặp ngài Ala là tắt điện :))
Đơn giản đi có vui không?