[Funland] Định cư tại Đà Lạt ?

Mr.Chem

Xe điện
Chào các cụ mợ.

Gia đình em 2 vợ chồng + 2 bé hiện đang sống tại Hà Nội cảm thấy khá ngột ngạt vì khí hậu & môi trường (có vấn đề về hô hấp).

Em đang tìm hiểu để cân nhắc chuyển lên Đà Lạt thay đổi môi trường xem thế nào. Nên có một số băn khoăn nếu cụ mợ nào biết thì cho em thêm thông tin ạ. Đặc biệt là những cụ mợ đã chuyển từ nơi khác về định cư ở Đà Lạt

1/ Chi phí sinh hoạt ở Đà Lạt so với Hà Nội như thế nào ?

2/ Chí phí mua/ thuê BĐS ở Đà Lạt (khu vực trung tâm) hiện nay thế nào ? Budget 7-10 tỉ có mua được nhà ô tô đỗ không ạ ?

3/ Giáo dục ở Đà Lạt có nhiều lựa chọn ok không ạ ?

4/ Thị trường việc làm ở Đà Lạt thế nào ạ ? Em đoán chắc chủ yếu các công việc liên quan đến du lịch, cafe, homestay, nhà hàng phải không ạ ?

Em xin cám ơn
Mục 3, 4 em ko rõ. Mục 3 em chỉ thấy con chị bạn ko học đại học đà lạt mà lại xuống SG học, nhưng đó lại là tùy học lực của mỗi cháu. Nhưng phải công nhận đại học Đà Lạt quá là đẹp.
Mục 1 và 2 em thấy tương đối gần bằng 2 thành phố lớn, nếu ăn uống sinh sống thổ dân biết chỗ thì có rẻ hơn so với giá du lịch 20%-30%, còn giá du lịch thì chắc cụ lên đó đã biết. Về đất cát thì chấp nhận xa tí thì ok chứ đất thành phố giờ cũng ngáo giá lắm cụ.
Đó là tất cả thông tin sau khi đã đi Đà Lạt vào lần và ngồi tâm sự với gia đình bà chị cũng chuyển từ HN vào ĐL sinh sống hơn 10 năm nay.
Nói chung nếu cụ có tí và cảm thấy ổn ổn thì Đà Lạt là thành phố em thấy đáng sống đấy.

X_axe

Xe buýt
Ô đây dồi!
Trước em cứ thắc mắc hội xứ lạnh, xứ tuyết vd như bọn Âu, sáng tác nhạc, nghệ thuật cứ sòn sòn, hay khủng khiếp. \m/
Vậy là do lạnh và buồn...lê thê. :D
Cụ cẩn thận lên ĐL không lang thang với các em xinh đẹp. Trong cái tiết se lạnh của ĐL là dễ bập vào nhau lắm :) dễ loãng moạn lắm

ubisapro

Xe trâu
Chắc thích “yên tĩnh” lắm mới vào Đà Lạt sống. E chịu.

Mimeo

Xe điện
Cụ cẩn thận lên ĐL không lang thang với các em xinh đẹp. Trong cái tiết se lạnh của ĐL là dễ bập vào nhau lắm :) dễ loãng moạn lắm
Cụ nói em mới nhớ, cty cũ em có bà chị, 2 vc bà ấy lên ĐL 3 lần thì 2 lần về đều test lên 2v, vài tháng sau bụng lùm lùm luôn mới đỉnh :))

hd-vt

Xe container
Con ngan lạch bạch cách có 1m. Cụ cứ lo bò trắng giăng. :D

Dan du an

Xe ba gác
Đà Lạt khí hậu mát mẻ nhưng hơi buồn, em thấy Việt Nam có Phú Quốc rất ổn để sống. Không khí thì trong lành, nắng ấm, vui chơi, thể thao, tắm biển làm cái nhà gần biển, hướng biển thì quá tuyệt vời
Nhưng bệnh tật thì mệt mỏi lắm. Em có ông bạn vào đó mang cả nhà vào, đến lúc ông bà già thi nhau bệnh của người già suốt ngày đưa về Sài Gòn thì kêu oải liên tục

piano

Xe điện
Ở đâu cũng 1 thời gian là chán thôi

Mimeo

Xe điện
Nhưng bệnh tật thì mệt mỏi lắm. Em có ông bạn vào đó mang cả nhà vào, đến lúc ông bà già thi nhau bệnh của người già suốt ngày đưa về Sài Gòn thì kêu oải liên tục
Có tuổi thì cứ thành phố trực thuộc TW, nhất là gần bệnh viện mà ở, có gì còn chạy kịp cụ nhỉ.

prado2012

Xe điện
Em cũng thích HL lắm, bao năm nay hè nào cũng phải đi ít nhất 1 chuyến. Tuy nhiên em chỉ đi kiểu khách du lịch. Cccm cho em hỏi, tiêu dùng sinh hoạt phí ở HL thế nào nếu định cư hẳn ạ?
Chị chưa về ở hẳn nhưng có nhà ở Hạ long, đồ ăn uống rẻ, hải sản tươi rói. Rau sạch thích ăn đặt ng ta giao cũng rẻ. Thuận tiện nhất là về đến hà nội nếu ở khu Long biên, phố cổ trong vòng 1:20-1:30 phút thôi. Trẻ con khoẻ mạnh, ít ốm. Tính ra thì Hạ long là lựa chọn nhà nghỉ cuối tuần vui hơn nhiều so với Yên bài hay Hoà bình cho gia đình thích vui vẻ và có con nhỏ.

Chỉnh sửa cuối:

tmhoang223

Xe máy
Đà Lạt ẩm ướt quanh năm, khí hậu 4 mùa 1 ngày, ai bị xương, hô hấp không nên ở cụ nhé

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cách đây hai chục năm em cũng từng nghĩ như cụ thớt, cho đến khi vào đấy ngồi cafe giữa trưa nắng nóng vỡ đầu thì cụt luôn hứng. Đà Lạt giờ mùa du lịch cũng nhộm nhoạm , tắc đường khác gì HN đâu.

prado2012

Xe điện
Cụ nói em mới nhớ, cty cũ em có bà chị, 2 vc bà ấy lên ĐL 3 lần thì 2 lần về đều test lên 2v, vài tháng sau bụng lùm lùm luôn mới đỉnh :))
Mát mẻ quá mà ;)) Tháng 7 buổi đêm có 20 độ C. Mấy vườn hoa và trại rau thì đầy thuốc sâu, nhất là hoa mùi hăng kinh khủng. Trẻ em con công nhân hoa và rau Dà lạt bị bệnh nan y nhiều lắm, vô viện mới thấy.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cụ về chỗ nào ở Hạ Long tầm 7 tỷ mua đc cà nhà và xe sát mặt biển thế, cho em xin địa chỉ
Đường bao biển thì không có giá đó. Nhưng lui lui xuống dưới mạn cột 8 vào trong tí, cách biển tầm vài chục mét thì cầm 7-8 tỷ thiếu gì nhà ống.

hd-vt

Xe container
Đà Lạt ẩm ướt quanh năm, khí hậu 4 mùa 1 ngày, ai bị xương, hô hấp không nên ở cụ nhé
Cũng tùy, bà già em vào Nam, tp biển, kêu nhức xương hoài. Bẩu theo chồng con thôi, chứ chả thích. Thích ĐL cực, hồi xưa đất rẻ, nghe bà già làm miếng 200m2 thì giờ bá chấy.
Đúng là "cá không ăn muối cá ươn". :D

Mimeo

Xe điện
Chị chưa về ở hẳn nhưng có nhà ở Hạ long, đồ ăn uống rẻ, hải sản tươi rói. Rau sạch thích ăn đặt ng ta giao cũng rẻ. Thuận tiện nhất là về đến hà nội nếu ở khu Long biên, phố cổ trong vòng 1:20-1:30 phút thôi. Trẻ con khoẻ mạnh, ít ốm.
Em đang rủ rê lão Sói kiếm 1 mảnh HL vì em thích lắm, hè nào cũng bon chen. Thế nhưng lão vẫn lăm lê rình thêm đất thổ đu. Lần trước em hỏi chị rồi loanh quanh 1 hồi chốt luôn lú mí è anh Vượn. Trộm vía ngay trước nhịp tăng giá chung cư. Chứ chỉ chậm 1 tháng là mặt bằng giá lên 1 nhịp mới 😅

prado2012

Xe điện
Người già ở Đà lạt rất hay ốm cụ ạ, do cái thời tiết ngày có mấy mùa của nó và độ ẩm thấp hại xương khớp, hô hấp.

prado2012

Xe điện
Em đang rủ rê lão Sói kiếm 1 mảnh HL vì em thích lắm, hè nào cũng bon chen. Thế nhưng lão vẫn lăm lê rình thêm đất thổ đu. Lần trước em hỏi chị rồi loanh quanh 1 hồi chốt luôn lú mí è anh Vượn. Trộm vía ngay trước nhịp tăng giá chung cư. Chứ chỉ chậm 1 tháng là mặt bằng giá lên 1 nhịp mới 😅
Ha long là mồ chôn tiền của nhiều anh chị Hà nội. Thích thì mua chung cư cũng rẻ, có tiền thì mua đất thổ đu cho chắc chứ HL để có căn biệt thự đẹp view biển thì nhiều tiền rồi do dân dưới đó giàu em ạ.

MrMilan

Xe điện
Đường bao biển thì không có giá đó. Nhưng lui lui xuống dưới mạn cột 8 vào trong tí, cách biển tầm vài chục mét thì cầm 7-8 tỷ thiếu gì nhà ống.
ông kia bảo sát mặt biển kìa, có mà mua bằng niềm tin

Mimeo

Xe điện
Ha long là mồ chôn tiền của nhiều anh chị Hà nội. Thích thì mua chung cư cũng rẻ, có tiền thì mua đất thổ đu cho chắc chứ HL để có căn biệt thự đẹp view biển thì nhiều tiền rồi do dân dưới đó giàu em ạ.
Quả mồ chôn tiền thì đúng cho cả Vân Đồn chứ ko riêng gì mỗi HL. Em ko nhớ đợt bánh vẽ năm nào, chỉ nhớ mấy sếp trên vp em rủ nhau về mua dưới đó, nào đã sút được đâu. Giờ mỗi lần vui chuyện đều bảo thôi sau về dưỡng già 😌