[Funland] Định cư tại Đà Lạt ?

ssgabeo

Xe buýt
Đà Lạt đắt đỏ và việc kiếm tiền vô cùng khó khăn

ongdogia

Xe tăng
Chủ thớt đặt mấy câu hỏi như vậy, e khẳng định đến 90% là không thể thực hiện được việc di chuyển cuộc sống vào Đà Lạt.

bluesa86

Xe máy
Chào các cụ mợ.

Gia đình em 2 vợ chồng + 2 bé hiện đang sống tại Hà Nội cảm thấy khá ngột ngạt vì khí hậu & môi trường (có vấn đề về hô hấp).

Em đang tìm hiểu để cân nhắc chuyển lên Đà Lạt thay đổi môi trường xem thế nào. Nên có một số băn khoăn nếu cụ mợ nào biết thì cho em thêm thông tin ạ. Đặc biệt là những cụ mợ đã chuyển từ nơi khác về định cư ở Đà Lạt

1/ Chi phí sinh hoạt ở Đà Lạt so với Hà Nội như thế nào ?

2/ Chí phí mua/ thuê BĐS ở Đà Lạt (khu vực trung tâm) hiện nay thế nào ? Budget 7-10 tỉ có mua được nhà ô tô đỗ không ạ ?

3/ Giáo dục ở Đà Lạt có nhiều lựa chọn ok không ạ ?

4/ Thị trường việc làm ở Đà Lạt thế nào ạ ? Em đoán chắc chủ yếu các công việc liên quan đến du lịch, cafe, homestay, nhà hàng phải không ạ ?

Em xin cám ơn
Bác ở Hà Nội, chắc họ hàng anh em cũng ở miền Bắc cả, thì theo ý kiến của em bác về Hạ Long sống ok nhất. Hạ Long không khí biển trong lành hơn Hà Nội nhiều. Ăn uống, dịch vụ ở Hạ Long cũng tương đương Hà Nội. Con bác cho học trường công, trường điểm ở bên Hòn Gai thì yên tâm chất lượng. Về việc làm, du lịch, homestay... Em nghĩ ở Hạ Long tương đương Đà Lạt, thậm chí có phần hơn, vì khách nước ngoài ai đến Việt Nam gần như cũng muốn đến Vịnh Hạ Long. Bác ở bên Hòn Gai thì chi phí rẻ, còn bên Bãi Cháy, là khu du lịch giá cao hơn.

bluesa86

Xe máy
Có vấn đề về hô hấp hay xương khớp thì phải tránh nơi lạnh và ẩm ướt như Đà Lạt chứ cụ
Vũng Tàu, Nha Trang tốt hơn
Chuẩn quá cụ ơi, con đứa bạn em bị hô hấp, bác sĩ cũng bảo ra vào Nam đỡ hơn nhiều. Không khí ở đó khô, không bị ẩm như Đà Lạt. Xong thằng bạn em cũng không muốn đi xa quê quá, nên chuyển về Hạ Long, có gió biển, không khí trong lành.

Dở người

Xe điện
Đà Lạt không dành cho các cụ mợ có bệnh xương khớp và hô hấp.
Nhưng cụ mợ nào có vấn đề về da thì sống ở dalat hợp. Em bị viêm da cơ địa rất nặng, vào dalat sống thấy hết bệnh, xuống xứ nóng cái vài bữa người lại ngứa điên.
Thành phố buồn, khó kiếm tiền, chi phí cao ngang ngửa Hà Nội. Chủ yếu là nông dân trồng rau hoa và dân làm du lịch. Nhà đất cũng cao quá khả năng chi trả của dân địa phương. Tuy nhiên thuê nhà thì không mắc. Giá nhà cao nhưng cho thuê giá rẻ hơn hanoi, saigon.
Học hành bình thường. Trẻ con ở đây toàn xuống saigon học đại học.
Được mỗi cái mát mẻ quanh năm. Sống dalat lâu thì đi đâu cũng sợ nóng, về đến chân đèo mới thấy người khoẻ lại.
Được cái xứ này trời mát nên người nhẹ nhàng, sống êm ả, ít bon chen, va chạm.
Em ở đây quen và không bao giờ có ý định quay lại hanoi. Có xuống Nha Trang tắm biển thì được chứ đi nơi khác sống là sợ.

Mimeo

Xe điện
thế sao cụ không lựa chọn Ba Vì hay Hạ Long? thành phố lớn nên nhiều tiện nghi hơn hẳn Lâm Đồng tỉnh nghèo à.
Đề xuất thêm Hạ Long, lúc nào cũng như đi du lịch luôn
Mà cơ hội việc làm cũng nhiều
Em cũng thích HL lắm, bao năm nay hè nào cũng phải đi ít nhất 1 chuyến. Tuy nhiên em chỉ đi kiểu khách du lịch. Cccm cho em hỏi, tiêu dùng sinh hoạt phí ở HL thế nào nếu định cư hẳn ạ?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em đang đà lạt đây. Ở đây buồn. Có vấn đề hô hấp thì ko nên vào nhé. Cụ sẽ sụt sịt mãi. Vào luôn tphcm hoặc nha trang ok hơn.
Với 1 ngày 4 mùa thay đổi nhiệt độ liên tục như thế thì ai có vấn đề về hô hấp thì không nên ở Đà Lạt . Tốt nhất xuống Lâm Hà ở thì được...mà dưới Lâm Hà chỉ làm nông nghiệp thui.

MrMilan

Xe điện
Làm sao phải đi Đà Lạt cho xa cụ ơi. Tầm í tiền cụ về Hạ Nhong mua được cả nhà cả xe mà sát mặt biển. Hàng ngày hít căng phổi hơi biển. Ăn đồ hải sản tươi rói. Học hành trường lớp tân tiến chả thua đâu.

Cụ đừng nghĩ Đà Lạt sạch. Nhầm hết. Vào đó nhìn hàng trăm ha đất trồng hoa trồng rau xen kẽ trong cả khu dân cư mà em sợ. Quanh năm họ phun thuốc, bón lân ô nhiễm khắp vùng. Em làm nghề thuốc, chuyên đi tìm cây thuốc. Vào ĐL, em biết ngay ô nhiễm hoá học trong đấy cực lớn.

Cụ về chỗ nào ở Hạ Long tầm 7 tỷ mua đc cà nhà và xe sát mặt biển thế, cho em xin địa chỉ

Chuột bạch

Xe container
Bác chủ top về biển sống nhàn hơn

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Với tài chính và yêu cầu về sức khỏe như Cụ thớt Em nghĩ về Vũng Tàu là phù hợp chứ Đà Lạt thì ko ổn.

tytum

Xe tăng
Hô hấp vào ĐL, úi dời, em bị ho hen đây vào đấy có mà vỡ mồm. Cứ các TP biển từ Đà Nẵng trở xuống thôi

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Nha Trang là lựa chọn không tồi cụ ợ. E hô hấp 30y nay rồi, vào đó dễ thở hẳn :))

cakiem8x

Xe buýt
HN thì khí hậu quá khắc nhiệt với người có vấn đề về hô hấp. Em cũng bị mà có những hôm hắt hơi mất nửa ngày :(

titit2023

Xe tải
Chào các cụ mợ.

Gia đình em 2 vợ chồng + 2 bé hiện đang sống tại Hà Nội cảm thấy khá ngột ngạt vì khí hậu & môi trường (có vấn đề về hô hấp).

Em đang tìm hiểu để cân nhắc chuyển lên Đà Lạt thay đổi môi trường xem thế nào. Nên có một số băn khoăn nếu cụ mợ nào biết thì cho em thêm thông tin ạ. Đặc biệt là những cụ mợ đã chuyển từ nơi khác về định cư ở Đà Lạt

1/ Chi phí sinh hoạt ở Đà Lạt so với Hà Nội như thế nào ?

2/ Chí phí mua/ thuê BĐS ở Đà Lạt (khu vực trung tâm) hiện nay thế nào ? Budget 7-10 tỉ có mua được nhà ô tô đỗ không ạ ?

3/ Giáo dục ở Đà Lạt có nhiều lựa chọn ok không ạ ?

4/ Thị trường việc làm ở Đà Lạt thế nào ạ ? Em đoán chắc chủ yếu các công việc liên quan đến du lịch, cafe, homestay, nhà hàng phải không ạ ?

Em xin cám ơn
Gia đình nhà bác e cũng chuyển từ Hà Nội vào Đà Lạt. Xong sau gần chục năm lại chuyển về Hà Nội.
Hỏi thì dc biết không khí trong lành nhưng buồn!

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Chuẩn quá cụ ơi, con đứa bạn em bị hô hấp, bác sĩ cũng bảo ra vào Nam đỡ hơn nhiều. Không khí ở đó khô, không bị ẩm như Đà Lạt. Xong thằng bạn em cũng không muốn đi xa quê quá, nên chuyển về Hạ Long, có gió biển, không khí trong lành.
Vậy thì đúng bài mà mợ dưới đã nói
Làm sao phải đi Đà Lạt cho xa cụ ơi. Tầm í tiền cụ về Hạ Nhong mua được cả nhà cả xe mà sát mặt biển. Hàng ngày hít căng phổi hơi biển. Ăn đồ hải sản tươi rói. Học hành trường lớp tân tiến chả thua đâu.

The Killer

Xe điện
Em cũng thích HL lắm, bao năm nay hè nào cũng phải đi ít nhất 1 chuyến. Tuy nhiên em chỉ đi kiểu khách du lịch. Cccm cho em hỏi, tiêu dùng sinh hoạt phí ở HL thế nào nếu định cư hẳn ạ?
Đắt như khách du lịch bác ạ nếu bác sử dụng dịch vụ giống khách, còn lại cũng cơ bản như Hà Nội hoặc đắt hơn vì ko nhiều dịch vụ cạnh tranh giá, nhưng bù lại mặt bằng thu nhập cao và cơ hội việc làm nhiều.
Hạ tầng cảnh quan em đánh giá cao.