[Funland] Định cư tại Đà Lạt ?

MyMac

Xe điện
Cụ về chỗ nào ở Hạ Long tầm 7 tỷ mua đc cà nhà và xe sát mặt biển thế, cho em xin địa chỉ
Đầy chỗ cụ cần ib em chỉ cho không cò mồi. Sát biển xây 4 tầng thô, sổ đỏ choét nhé. Có lão Dong DG bạn em cũng chuyển về đấy năm ngoái. Nhà đất HL rẻ nhất cả nước ( ngoại trừ những chỗ của Vin hay Sun)

Pigwalk

Xe container
Bị bệnh hô hấp thì nên ở vùng biển, Nha Trang, Bình Định, Phú Yên, Bình Thuận, Đà Nẵng em thấy ok.

bluesa86

Xe máy
Em cũng thích HL lắm, bao năm nay hè nào cũng phải đi ít nhất 1 chuyến. Tuy nhiên em chỉ đi kiểu khách du lịch. Cccm cho em hỏi, tiêu dùng sinh hoạt phí ở HL thế nào nếu định cư hẳn ạ?
Bác ở Hòn Gai thì rẻ, ở Bãi Cháy thì đắt. Nói chung chi phí sinh hoạt rẻ hơn Hà Nội. Cảnh quan đẹp, đường xá rộng rãi, cơ hội việc làm nhiều. Em nghĩ ở miền bắc, Hạ Long vẫn ok nhất.

Mimeo

Xe điện
Bác ở Hòn Gai thì rẻ, ở Bãi Cháy thì đắt. Nói chung chi phí sinh hoạt rẻ hơn Hà Nội. Cảnh quan đẹp, đường xá rộng rãi, cơ hội việc làm nhiều. Em nghĩ ở miền bắc, Hạ Long vẫn ok nhất.
Nhiều khi em gato với cccm hộ khẩu HL lắm, ngày ngày ngắm kỳ quan thiên nhiên thế giới, chiều đỡ nắng đi bơi biển, hải sản tươi sống đa dạng siêu ngon, đường phố cũng ko quá bon chen, cả đến làn gió cũng tươi mới mặn mòi vị biển.

JunevsMon

Xe hơi
Website
shoptraitim.com
Đà Lạt khí hậu mát mẻ nhưng hơi buồn, em thấy Việt Nam có Phú Quốc rất ổn để sống. Không khí thì trong lành, nắng ấm, vui chơi, thể thao, tắm biển làm cái nhà gần biển, hướng biển thì quá tuyệt vời

tuandaiwoo

Xe máy
Chào các cụ mợ.

Gia đình em 2 vợ chồng + 2 bé hiện đang sống tại Hà Nội cảm thấy khá ngột ngạt vì khí hậu & môi trường (có vấn đề về hô hấp).

Em đang tìm hiểu để cân nhắc chuyển lên Đà Lạt thay đổi môi trường xem thế nào. Nên có một số băn khoăn nếu cụ mợ nào biết thì cho em thêm thông tin ạ. Đặc biệt là những cụ mợ đã chuyển từ nơi khác về định cư ở Đà Lạt

1/ Chi phí sinh hoạt ở Đà Lạt so với Hà Nội như thế nào ?

2/ Chí phí mua/ thuê BĐS ở Đà Lạt (khu vực trung tâm) hiện nay thế nào ? Budget 7-10 tỉ có mua được nhà ô tô đỗ không ạ ?

3/ Giáo dục ở Đà Lạt có nhiều lựa chọn ok không ạ ?

4/ Thị trường việc làm ở Đà Lạt thế nào ạ ? Em đoán chắc chủ yếu các công việc liên quan đến du lịch, cafe, homestay, nhà hàng phải không ạ ?

Em xin cám ơn
Có bệnh về hô hấp, xương khớp thì không nên ở vùng núi, cao nguyên. Cụ nên ở vùng biển, nhưng ở vùng biển từ miền nam trung bộ trở vào cụ à. Theo em những khu vực ven biển nổi tiếng về du lịch như Nha Trang, Đà Nẵng thì mức sống cũng khá cao, cá nhân emm thấy Vũng tàu hợp lý nhất vì mức sống thấp hơn TP. HCM, lại có biển, không khí trong lành, không ồn ào nhưng cũng không buồn như Đà Lạt, vào TP. HCM cũng gần nên khá thuận tiện khi tiếp cần các dịch vụ y tế, vui chơi, giải trí...

motthoidongbim

Xe điện
Nhà cụ nên vào ở thử mùa khô và mùa mưa xem sao. Mùa khô cụ chắc đi rồi. Mùa mưa cụ đi xem sao. Or cụ lên Tam đảo, đỉnh Mẫu Sơn ở thử. Đi chơi 1-2 ngày thì thik, chứ đến ngày t3 thì chán lắm. Đứa e họ e đang muốn chuyển xuống Nha Trang ở đây. Nó bảo bj ẩm thấp lắm.

Mimeo

Xe điện
Em có chị bạn cũng rời HN định cư ĐL. Thi thoảng up ảnh FB về những ngày mưa ẩm ướt dài lê thê và buồn.

hoangha.nguyen

Xe máy
Nếu là em, em sẽ chọn Nha Trang. Nơi này khí hậu ổn định hơn. Không có mùa đông lạnh, thời tiết gần biển nên mát mẻ, không nóng gắt, nồm ẩm như ở HN.
Bây giờ ở phía bắc Nha Trang cũng toàn dân nơi khác tới định cư.
Đà Lạt nhiều thời điểm vẫn thấy lạnh, mưa nhiều, sương mù.
Hơn nữa đường sá Đà Lạt nhỏ hẹp, thành phố chưa phát triển nhiều. Sống một thời gian thấy rất buồn.
Đà Lạt chỉ hợp cho ai thích sống kiểu tĩnh lặng, thích làm vườn.

hoangha.nguyen

Xe máy
Có thể cân nhắc thêm một thành phố nữa là Vũng Tàu. Khí hậu ở đây tương tự như Sài Gòn. Một năm 2 mùa: mưa và nắng ( khô và ướt). Gần SG nên có việc gì chạy lên SG cũng tiện.
Không nên chọn Đà Nẵng. Vì khúc miền trung này vẫn có mùa đông lạnh, lại hay có bão. Mùa hè vẫn oi nóng như miền bắc.

X_axe

Xe buýt
Em có chị bạn cũng rời HN định cư ĐL. Thi thoảng up ảnh FB về những ngày mưa ẩm ướt dài lê thê và buồn.
Chính những ngày ẩm ướt dài lê thê và buồn đấy mà các nhạc sỹ sáng tác bao nhiêu bản nhạc :) Buồn mới đặc sắc Đà Lạt. Thương hiệu "thành phố buồn" mà

Đối với người lãng mạn hoặc không thích ồn ào thì hơi tiếc trung tâm Đà Lạt bây giờ đông đúc chật chội quá, không còn cảm giác lãng đãng dạo hồ Xuân Hương như ngày xưa nên bây giờ lên Đà Lạt nghỉ em ko thích ở trung tâm nữa.

Muốn tìm không gian riêng tư hơn thì phải cách xa trung tâm; mà bh đất Đà Lạt cũng không rẻ.

X_axe

Xe buýt
Đà Lạt không dành cho các cụ mợ có bệnh xương khớp và hô hấp.
Nhưng cụ mợ nào có vấn đề về da thì sống ở dalat hợp. Em bị viêm da cơ địa rất nặng, vào dalat sống thấy hết bệnh, xuống xứ nóng cái vài bữa người lại ngứa điên.
Thành phố buồn, khó kiếm tiền, chi phí cao ngang ngửa Hà Nội. Chủ yếu là nông dân trồng rau hoa và dân làm du lịch. Nhà đất cũng cao quá khả năng chi trả của dân địa phương. Tuy nhiên thuê nhà thì không mắc. Giá nhà cao nhưng cho thuê giá rẻ hơn hanoi, saigon.
Học hành bình thường. Trẻ con ở đây toàn xuống saigon học đại học.
Được mỗi cái mát mẻ quanh năm. Sống dalat lâu thì đi đâu cũng sợ nóng, về đến chân đèo mới thấy người khoẻ lại.
Được cái xứ này trời mát nên người nhẹ nhàng, sống êm ả, ít bon chen, va chạm.
Em ở đây quen và không bao giờ có ý định quay lại hanoi. Có xuống Nha Trang tắm biển thì được chứ đi nơi khác sống là sợ.
Em thấy một số vùng khí hậu gần gần được như Đà Lạt. Tất nhiên là thành phố mà độ cao 1500m thì ở VN chỉ có Đà Lạt

Demchinhhang.net

Xe container
Tây Nguyên đi cụ chủ.

hd-vt

Xe container
Do điều kiện cứ phải ở lỳ một chỗ thôi, chứ chả có chỗ nào hoàn hảo cả.
Bằng chứng là em đi SG và HN, xong việc mắt trước mắt sau là chuồn lẹ, chả thấy gì hay. Trong khi hở ra là tót lên ĐL.
Cái lạnh ĐL không ẩm ướt khó chịu, ẩm chảy nước khô nứt da như ngoải. :D

babeo

Xe điện
Sắp làm đường cao tốc Đà lạt Nha trang đấy, cụ về Nha trang ở, rồi thích thì cuối tuần lên Đà lạt chơi, 1 mũi tên trúng 2 đích ( chứ ở rịt trên Đà lạt chán lắm)

TN1805

Xe điện
Nếu người có vấn đề về hô hấp thì không nên sống ở Đà Lạt, vì khí hậu Đà Lạt mát thì có mát nhưng ẩm vào các tháng mùa mưa, người dễ bị bệnh mũi họng thì càng dễ sinh bệnh nặng...

hd-vt

Xe container
Chính những ngày ẩm ướt dài lê thê và buồn đấy mà các nhạc sỹ sáng tác bao nhiêu bản nhạc :) Buồn mới đặc sắc Đà Lạt. Thương hiệu "thành phố buồn" mà

Đối với người lãng mạn hoặc không thích ồn ào thì hơi tiếc trung tâm Đà Lạt bây giờ đông đúc chật chội quá, không còn cảm giác lãng đãng dạo hồ Xuân Hương như ngày xưa nên bây giờ lên Đà Lạt nghỉ em ko thích ở trung tâm nữa.

Muốn tìm không gian riêng tư hơn thì phải cách xa trung tâm; mà bh đất Đà Lạt cũng không rẻ.
Ô đây dồi!
Trước em cứ thắc mắc hội xứ lạnh, xứ tuyết vd như bọn Âu, sáng tác nhạc, nghệ thuật cứ sòn sòn, hay khủng khiếp. \m/
Vậy là do lạnh và buồn...lê thê. :D

TorienT

Xe container
Lí tưởng nhất ngoài Bắc là Hạ Long, lí tưởng nhất Trung Nam Bộ là Nha trang, lí tưởng nhất miền Nam là Vũng tàu. Nếu cụ có bệnh về hô hấp, xương khớp.

Trần Đoành.

Xe container
Có đk em cũng muốn định cư Đl, để thỉnh thoảng rủ LaziCat uốn cà phơ với seo phì =)) =))=))

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ hỏi câu 1-2 bằng thừa, HN so với TPHCM còn được chứ các tỉnh thành khác giá nhà đất hay sinh hoạt sao bằng được các cái khác mình không biết. Nhưng nếu phải chuyển tôi thích thành phố biển hơn, như đợt đi xuyên Việt vào quán cơm ở Phú Yên ăn cả nhà gọi đủ thứ chỉ hết hơn 100k
Hơn 100k. Dưới 1 củ