[Funland] Định cư tại Đà Lạt ?

Tony_Le

Xe container
Mục 3, 4 em ko rõ. Mục 3 em chỉ thấy con chị bạn ko học đại học đà lạt mà lại xuống SG học, nhưng đó lại là tùy học lực của mỗi cháu. Nhưng phải công nhận đại học Đà Lạt quá là đẹp.
Mục 1 và 2 em thấy tương đối gần bằng 2 thành phố lớn, nếu ăn uống sinh sống thổ dân biết chỗ thì có rẻ hơn so với giá du lịch 20%-30%, còn giá du lịch thì chắc cụ lên đó đã biết. Về đất cát thì chấp nhận xa tí thì ok chứ đất thành phố giờ cũng ngáo giá lắm cụ.
Đó là tất cả thông tin sau khi đã đi Đà Lạt vào lần và ngồi tâm sự với gia đình bà chị cũng chuyển từ HN vào ĐL sinh sống hơn 10 năm nay.
Nói chung nếu cụ có tí và cảm thấy ổn ổn thì Đà Lạt là thành phố em thấy đáng sống đấy.
SG, HN nhiều trường, nhiều ngành chất lượng cao hơn là đương nhiên. Đại Học Đà Lạt thì bé, ít chuyên ngành hơn nên nhà có điều kiện kinh tế họ chọn Đại học ở SG phù hợp với học lực của con là đúng rồi. 9h tối leo lên xe giường nằm, 5h sáng ở Đà Lạt về thăm bố mẹ/lên thăm con nhẹ tênh à.

Đà Lạt rất đáng sống nhưng mấy tháng thôi (trừ thời gian mùa mưa buồn thối ruột), mấy tháng còn lại nên chia 2, 1 phần nhớn ở Nha Trang và phần còn lại ở SG để chữa bệnh và ăn chơi.

P/S: Ước mơ của em.

Tony_Le

Xe container
Ha long là mồ chôn tiền của nhiều anh chị Hà nội. Thích thì mua chung cư cũng rẻ, có tiền thì mua đất thổ đu cho chắc chứ HL để có căn biệt thự đẹp view biển thì nhiều tiền rồi do dân dưới đó giàu em ạ.
Xuống ở hẳn thì mua chứ mua rồi lâu lâu xuống không nên, xuống cứ thuê căn ngon nhất, view đẹp nhật hưởng thụ rồi về cho nhanh.

hd-vt

Xe container
SG, HN nhiều trường, nhiều ngành chất lượng cao hơn là đương nhiên. Đại Học Đà Lạt thì bé, ít chuyên ngành hơn nên nhà có điều kiện kinh tế họ chọn Đại học ở SG phù hợp với học lực của con là đúng rồi. 9h tối leo lên xe giường nằm, 5h sáng ở Đà Lạt về thăm bố mẹ/lên thăm con nhẹ tênh à.

Đà Lạt rất đáng sống nhưng mấy tháng thôi (trừ thời gian mùa mưa buồn thối ruột), mấy tháng còn lại nên chia 2, 1 phần nhớn ở Nha Trang và phần còn lại ở SG để chữa bệnh và ăn chơi.

Nếu đi giường nằm, cụ đi ban ngày, đi đêm xe phi kinh lắm. Chả hiểu. :P :D

Nha Trang 1

Xe hơi
Nóng mãi cũng quen nha cụ. Nhưng nóng ở đây cũng ko phải nóng quá, mà lạnh thì cũng không lạnh quá. Tất cả chỉ ở mức trung bình so với các khu vực khác.
Quê e ở Bình Định đây ạ. E cũng cố phấn đấu khi nào "hưu" có thể về lại quê nhà để sinh sống.
Phú Yên và Bình ĐỊnh mà không quá nóng thì em cũng chịu cụ rồi. Trong tất cả các tỉnh ven biển miền trung chỉ có tp Nha Trang là ít nóng nhất thôi chứ Bình Định, Phú Yên, Khánh Hòa (trừ tp Nha Trang), Ninh Thuận và Bình Thuận đều nóng hết.

Nha Trang 1

Xe hơi
Chuẩn đới vào NT sẽ ổn hơn lên ĐL.
Cái này em thấy cũng không đúng lắm, ở Nha Trang cũng rất nhiều người bị viêm mũi dị ứng nhé các cụ. Con bé nhà em sinh ra và lớn lên ở Nha Trang sống cách biển không quá 300m mà vẫn sụt sịt suốt ngày. đây

prado2012

Xe điện

em thấy đà lạt được dịp cuối năm hoa nở tiết trời khô ráo rất thích. Còn lại thì vẫn phải biển Nha trang, đà nẵng mùa hè, Hà nội cho mùa thu, sài gòn thì lúc nào cũng thích trừ dịp tháng 2-4.

prado2012

Xe điện
Cái này em thấy cũng không đúng lắm, ở Nha Trang cũng rất nhiều người bị viêm mũi dị ứng nhé các cụ. Con bé nhà em sinh ra và lớn lên ở Nha Trang sống cách biển không quá 300m mà vẫn sụt sịt suốt ngày. đây
Em cũng bị viêm mũi dị ứng. Mùa hè em vô Cam ranh cả tháng vẫn bị. Hoá ra không chỉ em.

my.eb

Xe điện
Chị chưa về ở hẳn nhưng có nhà ở Hạ long, đồ ăn uống rẻ, hải sản tươi rói. Rau sạch thích ăn đặt ng ta giao cũng rẻ. Thuận tiện nhất là về đến hà nội nếu ở khu Long biên, phố cổ trong vòng 1:20-1:30 phút thôi. Trẻ con khoẻ mạnh, ít ốm. Tính ra thì Hạ long là lựa chọn nhà nghỉ cuối tuần vui hơn nhiều so với Yên bài hay Hoà bình cho gia đình thích vui vẻ và có con nhỏ.
Oà chị đã thành lập xong cơ sở 2 rồi ả chị ơi,
HL bây giờ đắt lắm rùi, em ko cố được huhu.

gaquay123

Xe tăng
Lí tưởng nhất ngoài Bắc là Hạ Long, lí tưởng nhất Trung Nam Bộ là Nha trang, lí tưởng nhất miền Nam là Vũng tàu. Nếu cụ có bệnh về hô hấp, xương khớp.
Hạ Long, Quảng Ninh cách nhà máy điện hạt Phòng Thành của TQ có 50km! Có nên cân nhắc không??? ;)
https://tuoitre.vn/ung-pho-3-nha-may-dien-hat-nhan-trung-quoc-sat-bien-gioi-1185490.htm

Em ở Hà Nội từ nhỏ mà thấy thời tiết ngày càng khắc nghiệt, nóng thì thấy nóng kinh khủng, mà ngày càng ngột ngạt. Nếu không khí trong lành thì còn ok, đằng này không khí Hà Nội ô nhiễm quá, toàn bụi mịn nên ảnh hưởng sức khỏe kinh khủng. Có những thời điểm (đặc biệt là giao mùa), không khí ô nhiễm top đầu thế giới. Em bị ho mãi không khỏi, nhưng lên Đà Lạt hoặc vào Nam thì khỏi.
Không khí Hà Nội ô nhiễm giống Bắc Kinh, Thượng Hải 20 năm trước. Nhưng TQ họ có chiến lược xe điện,...nên giờ tốt rồi! Giờ chỉ mong Hà Nội học được như TQ sẽ ổn hơn!