[Funland] Định cư tại Đà Lạt ?

QD092000

Xe điện
À mua đất tỉnh thời xưa thì ok còn với thời giá hiện tại thì để ngôi nhà đã tăng 15 lần kia tăng tiếp 15 lần nữa cụ thấy khả thi để đầu tư thì cụ cứ quyết thôi. Đại đô thị của Sun, Bim, Flc, hdmon khách Hà nội nhiều mà.
Beverly hill nó ngay đầu cầu Bãi Cháy đó mợ.

namphong12

Xe lăn
Hạ Long, Quảng Ninh cách nhà máy điện hạt Phòng Thành của TQ có 50km! Có nên cân nhắc không??? ;)
https://tuoitre.vn/ung-pho-3-nha-may-dien-hat-nhan-trung-quoc-sat-bien-gioi-1185490.htm

Em ở Hà Nội từ nhỏ mà thấy thời tiết ngày càng khắc nghiệt, nóng thì thấy nóng kinh khủng, mà ngày càng ngột ngạt. Nếu không khí trong lành thì còn ok, đằng này không khí Hà Nội ô nhiễm quá, toàn bụi mịn nên ảnh hưởng sức khỏe kinh khủng. Có những thời điểm (đặc biệt là giao mùa), không khí ô nhiễm top đầu thế giới. Em bị ho mãi không khỏi, nhưng lên Đà Lạt hoặc vào Nam thì khỏi.
Không khí Hà Nội ô nhiễm giống Bắc Kinh, Thượng Hải 20 năm trước. Nhưng TQ họ có chiến lược xe điện,...nên giờ tốt rồi! Giờ chỉ mong Hà Nội học được như TQ sẽ ổn hơn!
Bụi hạt nhân thì nó bay cả ngàn km.
Nguy hiểm hơn rất nhiều là các dòng hải lưu sẽ đưa nước nhiễm phóng xạ đi khắp biển đông.

juve99

Xe cút kít
Đà Lạt hợp với khách thơ thôi, ko phải lo cơm áo gạo tiền, học hành, y tế giáo dục. Năm ngoái e lên 3 lần, đọng lại là cf sáng rất thích, giống như HN mùa thu heo may. Ăn uống cũng ngang ngang Hạ Long, SG

ttvnol.com

Xe tăng
Chào các cụ mợ.

Gia đình em 2 vợ chồng + 2 bé hiện đang sống tại Hà Nội cảm thấy khá ngột ngạt vì khí hậu & môi trường (có vấn đề về hô hấp).

Em đang tìm hiểu để cân nhắc chuyển lên Đà Lạt thay đổi môi trường xem thế nào. Nên có một số băn khoăn nếu cụ mợ nào biết thì cho em thêm thông tin ạ. Đặc biệt là những cụ mợ đã chuyển từ nơi khác về định cư ở Đà Lạt

1/ Chi phí sinh hoạt ở Đà Lạt so với Hà Nội như thế nào ?

2/ Chí phí mua/ thuê BĐS ở Đà Lạt (khu vực trung tâm) hiện nay thế nào ? Budget 7-10 tỉ có mua được nhà ô tô đỗ không ạ ?

3/ Giáo dục ở Đà Lạt có nhiều lựa chọn ok không ạ ?

4/ Thị trường việc làm ở Đà Lạt thế nào ạ ? Em đoán chắc chủ yếu các công việc liên quan đến du lịch, cafe, homestay, nhà hàng phải không ạ ?

Em xin cám ơn
Em sẽ ko lan man dạy bảo hay giáo điều gì cụ chủ mà sẽ chỉ trả lời câu hỏi của cụ theo góc nhìn chủ quan
1 ) chi phí sinh hoạt Đà Lạt tuy thấp hơn so với Hà Nội . Nhưng là cao so với mặt bằng chung so với các thành phố tỉnh lân cận .
2 ) chi phí mua / thuê bđs ở Đà Lạt hiện giờ là cao hay thấp nó tùy góc độ người đi thuê mua suy nghĩ chứ ko có câu trả lời là cao hay thấp . 7-10 tỷ mua được nhà ô tô đỗ với bán kính từ 7-10km tính từ hồ Xuân Hương .
3 ) giáo dục Đà Lạt ít sự lựa chọn và ko có sự lựa chọn ok
4 ) câu hỏi chung chung cụ tự thẩm thì rõ hơn .
Cụ tự cân nhắc , bàn bạc với gấu và f1 của cụ về quyết định chứ đừng nên tham khảo trên này vì nó chỉ làm cụ rối và chùn bước .
Chuyển nơi sống phù hợp với gia đình là đúng đắn chúc cụ có lựa chọn sáng suốt .

tuyenshaker

Xe tải
cháu đang ở đà lạt đây...! trong này đang mùa mưa buồn thúi ruột...!
chí phí sinh hoạt cao..! theo cảm nhận của riêng cháu thậm trí nhiều thứ còn cao hơn ở hà nội
- mức thu nhập thấp.do đa số là làm về nn vs ghề dịch vụ..!
- giá nhà đất cao...! có ng vào đây cả mấy chục năm cũng ko mua nổi đất ( hôm rồi cháu có dịp vào chùa linh sơn..! vẫn thấy rất nhiều trường hợp ng mất mà ko có nhà cửa để đưa về phải đưa vào chùa làm đám )
- cv nếu cụ chủ dư giả k.tế và có nhiều khoản thu thì có thể định cư ở đ.lạt ổn..! còn vào để kiếm việc là chết luôn đó..! lương rất thấp và hầu như làm full time luôn ko có ngày nghỉ nhiều đâu...! đôi lời chia sẻ vs cụ..! gửi cụ cái hình view sau nhà cháu

Dream Thai

Xe điện
À mua đất tỉnh thời xưa thì ok còn với thời giá hiện tại thì để ngôi nhà đã tăng 15 lần kia tăng tiếp 15 lần nữa cụ thấy khả thi để đầu tư thì cụ cứ quyết thôi. Đại đô thị của Sun, Bim, Flc, hdmon khách Hà nội nhiều mà.
Cá nhân e thấy HL giờ kinh doanh khó, đâu đâu cũng quán ăn, hết hè thì 90% quán ăn đóng cửa

Hôm tết cả nhà e thuê 1 căn CC ở HL rẻ bèo :)

cabin

Xe buýt
E đã tới Đà Lạt vài làn, lần gần nhất e ở đó hồi tháng 5 năm trong vòng 1 tuần. Qua việc trải nghiệm và nói chuyện với dân địa phương e thấy mấy điều sau:
- thời tiết: ko phù hợp ai bị xoang, khớp. Hồi tháng 5 thì sáng nắng chang chang, chiều mưa thối đất. Dân local bảo tầm tháng 7-9 còn mưa cả tháng ko dừng. Đặc biệt nghe đồn khí hậu ko tốt cho sinh lý nam giới 😁
- nhà đất: thấy bảo giá cả cũng tăng, gần trung tâm cũng khá đắt ko kém các thành phố lớn.
- sinh hoạt phí: hơi cao vì là thành phố du lịch, các điểm du lịch phí nói chung đắt.

QD092000

Xe điện
Tiền nhiều thửa 1 căn, thi thoảng vào sống thú vị mà. Cc đừng chê đi chứ :D

Trc lớp bọn e bay từ HN vào họp, thuê 1 homestay nguyên căn đường Trần Hưng Đạo. Đất do vc ở HN mua, cỡ 1200m2 , lúc mua đâu chục tỉ. Cụ bố chủ nhà quê Thái Bình trông nom ở đó bảo giờ tầm 60 tỉ. Đầu tư thế ngon quá mà.

prado2012

Xe điện
Cá nhân e thấy HL giờ kinh doanh khó, đâu đâu cũng quán ăn, hết hè thì 90% quán ăn đóng cửa

Hôm tết cả nhà e thuê 1 căn CC ở HL rẻ bèo :)
Sau bão khéo sắp tới nhiều chủ nhà đất lại phải bán lấy tiền làm lại đó cụ. Kéo được Tây du lịch quanh năm như Đà nẵng, Hội an mới hấp thụ và đưa vào sử dụng đc đám bds xanh đỏ khắp bờ biển Hạ long, nhưng đáng tiếc đám bds đó thiếu cái duyên, cái hồn và chất riêng, nhái Tây nên đội đó lại ko khoái. Có lẽ phù hợp khách Tàu mà giờ họ lại chưa sang. Du lịch Hạ long vẫn dừng lại ở du lịch tàu qua đêm nhưng rác lại đầy mặt biển. Đáng tiếc.

QD092000

Xe điện
Vâng, tôi biết. Nhưng ý ở đây là động lực tăng giá tiếp theo là gì?
Là gì thì tự tìm hiểu thôi, vì khi ko muốn hiểu thì có nhồi vào thì vẫn là nước đổ lá khoai.

Bà giáo ấy đầu tư khi chả ai thèm mua, muốn mua chỗ đó cả. Vì cả nể nên mua, mua mà ko đi tìm động lực tămg giá.

prado2012

Xe điện
Là gì thì tự tìm hiểu thôi, vì khi ko muốn hiểu thì có nhồi vào thì vẫn là nước đổ lá khoai.
Tuỳ khẩu vị đầu tư của từng người, tôi cũng nói rõ ở trên. Tôi không định hơn thua nên đừng mạt sát không cần thiết. Tạm biệt nhé

Baca1984

Xe đạp
Bác mua đất Lạc Dương đi. Khí hậu và thời tiết hơn Đà Lạt và rẻ 1/4 số với Đà Lạt

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Cụ mua nhà Vin ở đảo Vũ Yên, Hải Phòng
Đảo có bốn mặt là sông to, cách Nội thành Hải Phòng.... 500 mét (qua một cây cầu qua sống Cấm), cách Nhà Hát Lớn thành phố Hải Phòng chừng 4 km
Không khí và nhà cửa ở chỗ đó tuyệt vời lắm cụ ạ
Vì là đảo của Vin nên không có chuyện xe tải chạy rông như Hà Nội
Chỉ hiềm cái là giá căn hộ (xây mộc) ở đây thấp nhất 7 tỷ cụ ạ

Dream Thai

Xe điện
Sau bão khéo sắp tới nhiều chủ nhà đất lại phải bán lấy tiền làm lại đó cụ. Kéo được Tây du lịch quanh năm như Đà nẵng, Hội an mới hấp thụ và đưa vào sử dụng đc đám bds xanh đỏ khắp bờ biển Hạ long, nhưng đáng tiếc đám bds đó thiếu cái duyên, cái hồn và chất riêng, nhái Tây nên đội đó lại ko khoái. Có lẽ phù hợp khách Tàu mà giờ họ lại chưa sang. Du lịch Hạ long vẫn dừng lại ở du lịch tàu qua đêm nhưng rác lại đầy mặt biển. Đáng tiếc.
HL giống PQ, đâu cũng thấy hotel, shopehouse

Mua để KD thì là bỏ tiền chẵn thu tiền lẻ, chủ yếu đợi tăng giá, ông nào vay bank, đu đỉnh thì cứ gọi là mất ngủ kinh niên :(

Dream Thai

Xe điện
Tiền nhiều thửa 1 căn, thi thoảng vào sống thú vị mà. Cc đừng chê đi chứ :D

Trc lớp bọn e bay từ HN vào họp, thuê 1 homestay nguyên căn đường Trần Hưng Đạo. Đất do vc ở HN mua, cỡ 1200m2 , lúc mua đâu chục tỉ. Cụ bố chủ nhà quê Thái Bình trông nom ở đó bảo giờ tầm 60 tỉ. Đầu tư thế ngon quá mà.
Bạn a trai e làm bsy ở DL, mua cả 1/2 quả đồi cách đây chăc 30 năm có lẻ, giờ giá tien tỷ ở 3 con số, giờ 2 vc chuyển sang theo đạo :)

Tuy nhiên giá ngày xưa nó khác, giá bgio tiệm cận giá Tokyo, Sing rồi, dư địa tăng ko còn nhiều đâu cụ :)

X_axe

Xe buýt
Sao thớt Đà Lạt thành thớt Bđs rồi? :) Đất ĐL bây giờ cao rồi, bán không được giá đâu. Nhất là trong khi bđs trầm lắng hiện nay

cuhaifus

Xe container
Chào các cụ mợ.

Gia đình em 2 vợ chồng + 2 bé hiện đang sống tại Hà Nội cảm thấy khá ngột ngạt vì khí hậu & môi trường (có vấn đề về hô hấp).

Em đang tìm hiểu để cân nhắc chuyển lên Đà Lạt thay đổi môi trường xem thế nào. Nên có một số băn khoăn nếu cụ mợ nào biết thì cho em thêm thông tin ạ. Đặc biệt là những cụ mợ đã chuyển từ nơi khác về định cư ở Đà Lạt

1/ Chi phí sinh hoạt ở Đà Lạt so với Hà Nội như thế nào ?

2/ Chí phí mua/ thuê BĐS ở Đà Lạt (khu vực trung tâm) hiện nay thế nào ? Budget 7-10 tỉ có mua được nhà ô tô đỗ không ạ ?

3/ Giáo dục ở Đà Lạt có nhiều lựa chọn ok không ạ ?

4/ Thị trường việc làm ở Đà Lạt thế nào ạ ? Em đoán chắc chủ yếu các công việc liên quan đến du lịch, cafe, homestay, nhà hàng phải không ạ ?

Em xin cám ơn
Liên quan đến hô hấp thì em nghĩ cụ cân nhắc từ Đà nẵng trở vào là ổn rồi, Đà lạt được mỗi cai mát thôi chứ cũng ko phải lý tưởng cho hô hấp đâu vì cũng tương đối ẩm. Nếu từ bỏ được thủ đô yêu dấu thì em nghĩ cụ nên cân nhắc các khu vực có biển từ mạn Đà nẵng vào là ngon

hd-vt

Xe container
Sao thớt Đà Lạt thành thớt Bđs rồi? :) Đất ĐL bây giờ cao rồi, bán không được giá đâu. Nhất là trong khi bđs trầm lắng hiện nay
Bỏ qua bđs, theo cụ, ĐL hơn những nơi khác điểm gì ? vd như Sapa...

thichxeoto

Xe điện
Đề xuất thêm Hạ Long, lúc nào cũng như đi du lịch luôn
Mà cơ hội việc làm cũng nhiều
Em cũng thích Hạ Long, sang Hòn Gai sống bao sướng nếu có điều kiện, viu vịnh thoáng đẹp, cơ sở hạ tầng tốt, đường xá full cao tốc kết nối với các tỉnh thuận lợi