[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Tâm lý đám đông rất nguy hiểm nhé.
Muốn tập hợp cả một dân tộc, không gì bằng chiến tranh với kẻ thù bên ngoài.
Cái thớt này dài nhưng vẫn quay quanh cái "lý lẽ phải trái", xem nhẹ cái "hậu quả được mất" của chiến tranh.
Nếu chính sách của VN sau 1975 trung lập và tránh được đối đầu với các nước lớn như TQ và Mỹ, VN đã có thêm 20 năm hòa bình và không bị cấm vận, với mức tăng trưởng 7% trong 20 năm thì đủ để nhân 4 lần GDP, tức là nếu không sa vào xung đột với TQ, bây giờ GDP của VN có thể gấp 4 hiện nay (GDP VN có thêm khoảng 400-500 tỷ $/năm).
Tổng giá trị sản lượng kinh tế của VN mất đi vì sa vào xung đột sau 1975 (so với trường hợp có chính sách hữu hiệu để giữ được hòa bình) trong chừng ấy năm có thể vào khoảng vài ngàn tỷ $ đến dăm ngàn tỷ $. Không cần so với các nước tư bản, GDP/đầu người của VN hiện chỉ bằng 1/4 của Cuba, một nước cũng bị cấm vận và theo XHCN nhưng giữ được hòa bình.

Cúc cù cu

Xe điện
Escobar vào là xôm rồi. Nhưng cụ hơi lý thuyết. Cho dù cụ luôn khuyên mình thân khựa cũng không nên ngay. Phải từ từ mới ngấm :D

CuTiVoDich

Xe điện
Theo các cụ thì bài học rút ra là gì?
Là nước xa không chữa được lửa gần, mình còn yếu, còn bé thì "đu" cho nó tốt, càng đu khéo thì càng có lợi cụ nhể:D

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Escobar vào là xôm rồi. Nhưng cụ hơi lý thuyết. Cho dù cụ luôn khuyên mình thân khựa cũng không nên ngay. Phải từ từ mới ngấm :D
Chiến tranh không bao giờ là lý thuyết xuông đâu cụ. Máu thật tiền thật mất đi, chưa nói cơ hội cho làm ăn, cơ hội cho tiến bộ xã hội bị mất đi nữa.
Một xã hội muốn văn minh thì cần có hòa bình đủ dài thì mọi người mới an tâm đầu tư, học tập, cải tiến, hợp tác và đạt phân công-chuyên môn hóa cao, mới có thể làm ăn năng suất cao và cạnh tranh được với thiên hạ.
Chiến tranh dù đúng hay sai thì nó vẫn không chỉ làm mất người và của, nó còn phá hủy mọi tiến bộ xã hội, đặt cả xã hội vào tâm lý bấp bênh, chụp giật cơ hội, "xanh nhà hơn già đồng"...xã hội có tâm lý chung như thế thì không khá được.

Cúc cù cu

Xe điện
Chiến tranh không bao giờ là lý thuyết xuông đâu cụ. Máu thật tiền thật mất đi, chưa nói cơ hội cho làm ăn, cơ hội cho tiến bộ xã hội bị mất đi nữa.
Một xã hội muốn văn minh thì cần có hòa bình đủ dài thì mọi người mới an tâm đầu tư, học tập, cải tiến, hợp tác và đạt phân công-chuyên môn hóa cao, mới có thể làm ăn năng suất cao và cạnh tranh được với thiên hạ.
Chiến tranh dù đúng hay sai thì nó vẫn không chỉ làm mất người và của, nó còn phá hủy mọi tiến bộ xã hội, đặt cả xã hội vào tâm lý bấp bênh, chụp giật cơ hội, "xanh nhà hơn già đồng"...xã hội có tâm lý chung như thế thì không khá được.
Đọc tất cả các cmt của cụ em lờ mờ đoán được. Xét cho cùng với em luôn có một khái niệm riêng: tập lùn hay thằng cẩm vẫn luôn là kẻ thù muôn thủa, không đội trời chung với VN. Tuy nhiên sống cạnh thằng bẩn thỉu và khỏe như vậy thì mình nên nhún nhường nếu nó mạnh hơn mình. Nho nhã mà sống với nó. Ứng xử với khựa đúng thật là bài toán khó nhất của VN qua các triều đại. Khi mình muốn độc lập. Có thể nói: Ngoài mặt tao vẫn gọi mày là bố, tuy nhiên trong bụng mày chỉ đáng là bố của mấy trẻ trâu. :D. Nói chung, thằng khựa thì luôn muốn ông VN đứt đôi như anh Ủn để có lợi cho chính nó. Nên nó ở khắp mọi nơi trên VN. Từ doanh nghiệp abc, đi đêm với mấy ông lđ biến chất, gật gù với người dân ít hiểu biết để đạt quyền lợi của mình. Em gọi cụ là lý thuyết bởi cụ không ở những nơi tiếp xúc với khựa hàng ngày như những vùng biên, TS nên cụ chém vĩ mô quá. Đơn giản hàng ngày ở những vùng biên nó luôn dùng nhiều biện pháp để gây ức người dân, dùng mọi thủ thuật bẩn nhất có thể để lấy từng tấc đất. Làm mọi cách để gây gổ. Cụ có biết vụ mới nhất khựa nó làm trò gì ở Lạng Sơn không? Nếu cụ nói được thì em cho cụ là không lý thuyết. Đi đêm mãi kiểu gì có ngày gặp ma. Vớ vỉn sang năm tân cương hay tây tạng nó độc lập thì khổ thằng khựa cụ ạ. Khựa là vậy. Tố chất rồi. Khó thay đổi lắm cụ ạ. :D

humxam75

Xe điện
Đọc tất cả các cmt của cụ em lờ mờ đoán được. Xét cho cùng với em luôn có một khái niệm riêng: tập lùn hay thằng cẩm vẫn luôn là kẻ thù muôn thủa, không đội trời chung với VN. Tuy nhiên sống cạnh thằng bẩn thỉu và khỏe như vậy thì mình nên nhún nhường nếu nó mạnh hơn mình. Nho nhã mà sống với nó. Ứng xử với khựa đúng thật là bài toán khó nhất của VN qua các triều đại. Khi mình muốn độc lập. Có thể nói: Ngoài mặt tao vẫn gọi mày là bố, tuy nhiên trong bụng mày chỉ đáng là bố của mấy trẻ trâu. :D. Nói chung, thằng khựa thì luôn muốn ông VN đứt đôi như anh Ủn để có lợi cho chính nó. Nên nó ở khắp mọi nơi trên VN. Từ doanh nghiệp abc, đi đêm với mấy ông lđ biến chất, gật gù với người dân ít hiểu biết để đạt quyền lợi của mình. Em gọi cụ là lý thuyết bởi cụ không ở những nơi tiếp xúc với khựa hàng ngày như những vùng biên, TS nên cụ chém vĩ mô quá. Đơn giản hàng ngày ở những vùng biên nó luôn dùng nhiều biện pháp để gây ức người dân, dùng mọi thủ thuật bẩn nhất có thể để lấy từng tấc đất. Làm mọi cách để gây gổ. Cụ có biết vụ mới nhất khựa nó làm trò gì ở Lạng Sơn không? Nếu cụ nói được thì em cho cụ là không lý thuyết. Đi đêm mãi kiểu gì có ngày gặp ma. Vớ vỉn sang năm tân cương hay tây tạng nó độc lập thì khổ thằng khựa cụ ạ. Khựa là vậy. Tố chất rồi. Khó thay đổi lắm cụ ạ. :D
Nó gây vụ gì ở Lạng Sơn thế cụ?

pháo BM21 grad

Xe container

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép ngoài lề tý ạ. Mấy bữa này Tân Cương có biến gì thế hả lão

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Em lấy một ví dụ nhá: thằng Nga còn chiếm giữ của thằng Nhật 4 cái đảo không chịu trả, 2 nước còn chưa ký được hiệp ước hòa bình kể từ WW2 kia kìa (về lý thuyết là 2 bên vẫn trong tình trạng thời chiến).
Có phải vì thế mà chúng nó đánh nhau hay đối đầu căng thẳng không? Mà nền kinh tế Nhật vượt xa của Nga, lại có đồng minh Mỹ nhé.
Hay nước Đức bị chiếm đóng và chia 2 mấy chục năm, Hàn quốc chưa thống nhất được đất nước, Trung quốc chưa thu hồi được Đài Loan...nhưng chúng nó đủ khôn để giữ được hòa bình. VN nghèo yếu hơn tất cả các nước trên rất rất rất nhiều.
Chiến tranh là thứ tồi tệ nhất trong tất cả các thứ tồi tệ.
Nhưng điều em sợ nhất là đại đa số dân chúng luôn có xu hướng thuận theo chiến tranh, chỉ cần cho lý do có vẻ chính đáng và bộ máy an ninh và tuyên truyền hoạt động tích cực.
"Chưa đánh người mặt đỏ như vang, đánh được người mặt vàng như nghệ", sau chiến tranh dù thua hay thắng thì hậu quả mấy chục năm sau vẫn chưa dứt (ví dụ: sau 40 năm, VN vẫn còn mấy triệu nạn nhân chất da cam).
Em vẫn nhớ và bị ám ảnh cảnh tượng xã hội ta những năm sau 75: nhiều người điên bẩn thỉu rách rưới trần truồng lang thang nhặt rác và chuột chết ăn (ở phố em có 1 cụ đặc công bị điên, suốt ngày hát hò rồi chui lỗ cột điện, giơ khẩu súng nhựa bắn pằng pằng, sau không biết đi đâu mất), thương binh nằm chắn đường xe khách đòi mãi lộ, thỉnh thoảng dân tình lại đồn nhau có vụ tự thiêu ở đó ở kia, đọc báo toàn thấy xã luận khí thế bừng bừng về "cuộc đấu tranh ai thắng ai" và "ba dòng thác cách mạng", cán bộ công chức thì ăn như tu, ở như tù, nói như lãnh tụ....mấy triệu người phải mạo hiểm tính mạng vượt biển bỏ quê hương xứ sở mà đi.
Với ai không biết chứ với em thì "Chiến tranh là thứ tồi tệ nhất trong tất cả các thứ tồi tệ".

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em lấy một ví dụ nhá: thằng Nga còn chiếm giữ của thằng Nhật 4 cái đảo không chịu trả, 2 nước còn chưa ký được hiệp ước hòa bình kể từ WW2 kia kìa (về lý thuyết là 2 bên vẫn trong tình trạng thời chiến).
Có phải vì thế mà chúng nó đánh nhau hay đối đầu căng thẳng không? Mà nền kinh tế Nhật vượt xa của Nga, lại có đồng minh Mỹ nhé.
Hay Hàn quốc chưa thống nhất được đất nước, Trung quốc chưa thu hồi được Đài Loan...nhưng chúng nó đủ khôn để giữ được hòa bình.
Nhưng điều em sợ nhất là đại đa số dân chúng luôn có xu hướng thuận theo chiến tranh, chỉ cần cho lý do có vẻ chính đáng và bộ máy an ninh và tuyên truyền hoạt động tích cực.
Cụ hình như nhầm.
Nhật xưa chỉ có 2 đảo trong Curiles thoai nha :D

Cúc cù cu

Xe điện
Hay Hàn quốc chưa thống nhất được đất nước, Trung quốc chưa thu hồi được Đài Loan...nhưng chúng nó đủ khôn để giữ được hòa bình.
Mỗi thời mỗi khác cụ ơi. Mọi cái đều có quy luật phát triển. Thời điểm năm 1979 thì khựa là thằng bẩn nên nó oánh úp. Nó lợi hơn mình và có mục đích rõ ràng, chứ chả tốt đẹp gì như 16 chữ vàng đang bị ai đó nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa. Hoặc nâng niu để làm vì cho đỡ ngượng thôi cụ ạ. Chứ giờ khựa nó đánh úp kiểu khác. Gọi là mật ngọt chết ruồi. Thế nên bài học năm 1979 là bài học muôn thủa để cảnh báo thằng hàng xóm bẩn tính: Đừng tin gì nó cả cho dù hiện tại nó là "anh" mình như ngày xưa các cụ từng hát: núi liền núi, sông liền sông :D. Chả thế mà năm nay em thấy báo chí nhà mềnh xôm xả hẳn vụ 17-2-1979. Xét cho cùng đấy là điều tất yếu.

Vulcan V70

Xe trâu
Như cụ CCC nói thằng hàng xóm luôn là kẻ thù nham hiêtm , xảo trá và tàn bạo. Năm 75 ta thống nhất hai miền Nam Bắc là nó đã cay cú, ta xoá bỏ hai khu hành chính tự trị TB và VB là nó thâm tím mặt lại rồi. Đến năm 76 Cụ Ba bảo " nước ta đã hoàn toàn độc lập tự do" thì bố con nhà nó nhảy dựng lên và bắt đầu giở trò từ cắn trộm đến ném đá giấu tay đến kiểu côn đồ chí phèo..đỉnh điểm là 5 cuộc chiến nơi 2 đầu TQ.
Cũng chỉclaf vài ý kiến nho nhỏ không mang tính kích động hay bài xích TQ nhưng cũng nên hiểu rằng TQ chưa bao h thân thiện và quan hệ hữu hảo với bất cứ quốc gia láng giềng nào, luôn gây hấn và sẵn sàng chiến tranh. Hãy nhìn lại sau hơn hai mươi năm bình thường hoá quan hệ với họ về kinh tế ta được gì? mất gì?
Tài nguyên bị khai thác kiệt quệ chảy sang tàu, ta thành thị trường tiêu thụ hàng hoá kém phẩm chất của họ, hàng tiêu dùng do ta sx có tên tuổi là chúng làm giả và tuồn sang. Nguy hại hơn là đã nảy sinh một số đông nhiều tầng lớp từ gian thương đến một số cán bộ HQ, QLTT, Xxx... làm giàu trên mối quan hệ này. Nguy lắm thay.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi thời mỗi khác cụ ơi. Mọi cái đều có quy luật phát triển. Thời điểm năm 1979 thì khựa là thằng bẩn nên nó oánh úp. Nó lợi hơn mình và có mục đích rõ ràng, chứ chả tốt đẹp gì như 16 chữ vàng đang bị ai đó nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa. Hoặc nâng niu để làm vì cho đỡ ngượng thôi cụ ạ. Chứ giờ khựa nó đánh úp kiểu khác. Gọi là mật ngọt chết ruồi. Thế nên bài học năm 1979 là bài học muôn thủa để cảnh báo thằng hàng xóm bẩn tính: Đừng tin gì nó cả cho dù hiện tại nó là "anh" mình như ngày xưa các cụ từng hát: núi liền núi, sông liền sông :D. Chả thế mà năm nay em thấy báo chí nhà mềnh xôm xả hẳn vụ 17-2-1979. Xét cho cùng đấy là điều tất yếu.
Em chả bao giờ tin hay kỳ vọng thằng nào nó có nghĩa vụ phải tốt với mình cả, dù là TQ, Mỹ, Nhật hay Nga.
Tự mình phải tìm được chỗ đứng và uy tín trên thế giới đa phương này, tự mình phải bảo vệ được quyền lợi cho nước mình, dân mình và cá nhân mình.
Hòa bình là quyền lợi thiêng liêng cơ bản nhất đối với người dân thường, thời bình người dân làm ăn đóng thuế nuôi công chức chính phủ, thời chiến thì dân đen nhập ngũ ra trận đầu tiên. Quyền lợi trong thời bình chưa chắc dân đen được hưởng trước tiên nhưng tổn thất trong thời chiến thì dân đen gánh chịu đầu tiên.
Vì tâm lý đám đông dân chúng khá dễ bị kích động chiến tranh nên người lãnh đạo giữ gìn được hòa bình mới là đáng quý.
Em thỉnh thoảng nghĩ đến trường hợp thống chế Pê-tanh của nước Pháp-người hùng trong thế chiến 1 nhưng đầu hàng Đức trong thế chiến 2 và sau đó bị kết án phản quốc. Trước kia, em nghĩ Pê-tanh là kẻ hèn nhát và bán nước nhưng dần dần sau này khi suy nghĩ sâu hơn, em lại cảm phục ông hàng tướng này. Ở cương vị nguyên thủ quốc gia, trước sức mạnh áp đảo của quân đội Đức, ông Pê-tanh có thể đóng vai kêu gọi quân dân Pháp "tử chiến" nhưng nước Pháp sẽ bị tàn phá tan hoang, dân Pháp sẽ bị tàn sát và vô cùng cực khổ; ông Pê-tanh cũng có thể chạy ra nước ngoài lập chính phủ kháng chiến lưu vong ở nước ngoài, hưởng đủ hào quang của vị "anh hùng dân tộc chống ngoại xâm" nhưng nếu Pê-tanh làm vậy, ai đó sẽ phải nhận gánh nặng và mối nhục đầu hàng Đức thay cho ông ta. Quyết định đầu hàng quân Đức, ông Pê-tanh (vốn rất có công trong cuộc đại chiến trước đó) đã tránh cho nước Pháp nguy cơ bị tàn phá nghiêm trọng và tự nguyện nhận về mình nỗi nhục và nguy cơ của kẻ bị coi là "phản quốc".
Sau này, khi quân đồng minh tiến vào Pháp, bản thân mình bị ép sang Đức và biết là khi về nước sẽ bị kết tội phản quốc và có nguy cơ bị tử hình nhưng Pê-tanh đã trốn từ Đức qua Thụy Sĩ về Pháp vào ngày sinh nhật của mình (19/5)....sau này ông ta bị kết án tử hình vì tội "phản quốc" rồi được giảm xuống chung thân.
Đôi khi em nghĩ: phản ứng của một dân tộc chống lại các yếu tố từ bên ngoài xâm phạm cũng như phản ứng viêm/sốt của cơ thể để chống lại vi trùng xâm nhập. Không có phản ứng viêm/sốt cũng nguy hiểm cho cơ thể vì sẽ bị vi trùng xâm nhập giết chết nhưng nếu phản ứng sốt quá mạnh, quá nhạy, quá thường xuyên thì chính phản ứng sốt đó gây hại, thậm chí giết chết cơ thể chứ không phải con vi trùng kia nữa.

Chỉnh sửa cuối:

dangtuan999

Xe container
Hay nước Đức bị chiếm đóng và chia 2 mấy chục năm, Hàn quốc chưa thống nhất được đất nước, Trung quốc chưa thu hồi được Đài Loan...nhưng chúng nó đủ khôn để giữ được hòa bình. VN nghèo yếu hơn tất cả các nước trên rất rất rất nhiều.
"Chưa đánh người mặt đỏ như vang, đánh được người mặt vàng như nghệ", sau chiến tranh dù thua hay thắng thì hậu quả mấy chục năm sau vẫn chưa dứt (ví dụ: sau 40 năm, VN vẫn còn mấy triệu nạn nhân chất da cam).
Em vẫn nhớ và bị ám ảnh cảnh tượng xã hội ta những năm sau 75: nhiều người điên bẩn thỉu rách rưới trần truồng lang thang nhặt rác và chuột chết ăn (ở phố em có 1 cụ đặc công bị điên, suốt ngày hát hò rồi chui lỗ cột điện, giơ khẩu súng nhựa bắn pằng pằng, sau không biết đi đâu mất), thương binh nằm chắn đường xe khách đòi mãi lộ, thỉnh thoảng dân tình lại đồn nhau có vụ tự thiêu ở đó ở kia, đọc báo toàn thấy xã luận khí thế bừng bừng về "cuộc đấu tranh ai thắng ai" và "ba dòng thác cách mạng", cán bộ công chức thì ăn như tu, ở như tù, nói như lãnh tụ....mấy triệu người phải mạo hiểm tính mạng vượt biển bỏ quê hương xứ sở mà đi.
Với ai không biết chứ với em thì "Chiến tranh là thứ tồi tệ nhất trong tất cả các thứ tồi tệ".
Cụ cứ dài dòng. Ít nhất đây là lần thứ 2 em hỏi cụ là chính kiến cụ thế nào? Cụ cứ vòng vo làm gì? Em hỏi lại cụ là ý cụ thế nào về chính sách ngoại giao hiện nay ạ.

Mazspeed

Xe container
Như cụ CCC nói thằng hàng xóm luôn là kẻ thù nham hiêtm , xảo trá và tàn bạo. Năm 75 ta thống nhất hai miền Nam Bắc là nó đã cay cú, ta xoá bỏ hai khu hành chính tự trị TB và VB là nó thâm tím mặt lại rồi. Đến năm 76 Cụ Ba bảo " nước ta đã hoàn toàn độc lập tự do" thì bố con nhà nó nhảy dựng lên và bắt đầu giở trò từ cắn trộm đến ném đá giấu tay đến kiểu côn đồ chí phèo..đỉnh điểm là 5 cuộc chiến nơi 2 đầu TQ.
Cũng chỉclaf vài ý kiến nho nhỏ không mang tính kích động hay bài xích TQ nhưng cũng nên hiểu rằng TQ chưa bao h thân thiện và quan hệ hữu hảo với bất cứ quốc gia láng giềng nào, luôn gây hấn và sẵn sàng chiến tranh. Hãy nhìn lại sau hơn hai mươi năm bình thường hoá quan hệ với họ về kinh tế ta được gì? mất gì?
Tài nguyên bị khai thác kiệt quệ chảy sang tàu, ta thành thị trường tiêu thụ hàng hoá kém phẩm chất của họ, hàng tiêu dùng do ta sx có tên tuổi là chúng làm giả và tuồn sang. Nguy hại hơn là đã nảy sinh một số đông nhiều tầng lớp từ gian thương đến một số cán bộ HQ, QLTT, Xxx... làm giàu trên mối quan hệ này. Nguy lắm thay.
Ông này nói hài vãi hết cả ra, đến chịu cái lô gic kỳ quặc này. Tài nguyên bị khai thác triệt để chạy sang Tàu là vì ai? Tại Tàu á? Hay tại ta? Tiêu thụ hàng hóa chất lượng kém á? Tại ai? Tại Tàu à? Hay tại ta? Chúng làm giả hàng của ta và tuồn sang là tại ai? Tại Tàu á? Hay tại ta? Bác ơi tất cả những cái đó là tại dân ta hết, làm gì có chuyện tại Tàu? Bác ngồi đấy mà kêu nguy, nhưng tỉnh Yên Bái chẳng hạn, duyệt cho bác cái mỏ sắt, bác có vội mua máy sắm ô tô lên đào rồi bán thật lực sang Tàu không? Một năm sau mua Lexus GS460 chạy mặt vênh ngược lên nhé. Nhưng mà bán rồi lại bảo tại Tàu à? Bác sang Tàu có thấy nó có hằng hà sa số hàng hóa chất lượng rất cao không? Dân Tàu luôn cho rằng mấy cái thứ như rượu, thuốc là là hàng nội địa của nó tốt nhất TG đấy nhé. Thế tại sao ở mình lại không có mà chỉ toàn hàng rởm hàng đểu hàng địa phương của nó? Tại ta chứ tại ai, chỉ đi đặt hàng rởm hàng đểu về để tiêu thụ chứ có thấy ai mua hàng ngon về đâu!
Cụ Ba nói thì hay rồi, chính sách của cụ ấy... vãi chưởng :).

Chỉnh sửa cuối:

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ dài dòng. Ít nhất đây là lần thứ 2 em hỏi cụ là chính kiến cụ thế nào? Cụ cứ vòng vo làm gì? Em hỏi lại cụ là ý cụ thế nào về chính sách ngoại giao hiện nay ạ.
Cụ chưa đủ tầm để bắt em không dài dòng^:)^, em cũng xin lỗi vì không để ý đến cụ.
Chính kiến em đã nhắc đi nhắc lại nhiều lần rồi: Hòa bình phải giữ, chiến tranh phải tránh, không tránh được chiến tranh là lãnh đạo chưa hoàn thành trách nhiệm, về vấn đề chiến tranh hay hòa bình, không được chỉ lý luận đúng-sai mà phải cân nhắc kỹ lợi-hại.
Chính sách ngoại giao của VN hiện nay thì em không có đủ thông tin nên em không muốn chém (bọn Mỹ muốn biết chính sách của các nước nó phải có cơ quan NSA chuyên đi nghe trộm các nước, cụ thử liên lạc hỏi nó xem chính sách của ta hiện nay thật ra là gì?). Cụ nên nhớ là thời điểm nào thì cũng có các quan điểm khác nhau về cùng một vấn đề, sau 1975 cũng vậy mà bây giờ cũng vậy, chưa chắc tất cả mọi người đều thống nhất về "chính sách".
Sau 1975, rất nhiều vị vốn có địa vị cao trước đó bị gạt ra khỏi quy trình ra chính sách.
Cụ HHK, viện trưởng Viện Toán có lần nhận xét "VN không có khoa học xã hội"...em thấy có nhiều phần đúng: rất nhiều cảm xúc, nhiều tuyên truyền, nhiều "giáo dục" nhưng vẫn thiếu yếu tố suy xét tỉnh táo, khoa học, đa chiều, cẩn trọng trong rất nhiều vấn đề xã hội ở VN. Mấy chục năm sau cuộc chiến biên giới 79 nhưng vẫn quanh đi quẩn lại 2 kiểu tuyên truyền: hoặc ca ngợi 16 chữ vàng (giấu nhẹm quá khứ xung đột giữa 2 nước) hoặc ca ngợi cuộc chiến anh hùng chống bành trướng (mà lờ đi hậu quả cuộc chiến và các suy ngẫm cần có về các lựa chọn chính sách lúc đó).
Tuyên truyền ngược rồi lại tuyên truyền xuôi nhưng thông tin đa chiều vẫn thiếu, phân tích đa chiều vẫn thiếu thì làm sao rút được bài học đúng và đủ?

Chỉnh sửa cuối:

dangtuan999

Xe container
Cụ chưa đủ tầm để bắt em không dài dòng (1) ^:)^, em cũng xin lỗi vì không để ý đến cụ.
Chính kiến em đã nhắc đi nhắc lại nhiều lần rồi: Hòa bình phải giữ, chiến tranh phải tránh, không tránh được chiến tranh là lãnh đạo chưa hoàn thành trách nhiệm (2) , về vấn đề chiến tranh hay hòa bình, không được chỉ lý luận đúng-sai mà phải cân nhắc kỹ lợi-hại.
Chính sách ngoại giao của VN hiện nay thì em không có đủ thông tin nên em không muốn chém (3) (bọn Mỹ muốn biết chính sách của các nước nó phải có cơ quan NSA chuyên đi nghe trộm các nước, cụ thử liên lạc hỏi nó xem chính sách của ta hiện nay thật ra là gì (4)?). Cụ nên nhớ là thời điểm nào thì cũng có các quan điểm khác nhau về cùng một vấn đề, sau 1975 cũng vậy mà bây giờ cũng vậy, chưa chắc tất cả mọi người đều thống nhất về "chính sách" (5).
Sau 1975, rất nhiều vị vốn có địa vị cao trước đó bị gạt ra khỏi quy trình ra chính sách.
Em có dám nhận tầm gì đâu mà bắt cụ phải thế này thế kia. Nhưng 5 cái em đánh thứ tự đấy thì cụ cũng chưa đủ tầm để em nói gì thêm cả. Chào cụ!

Chỉnh sửa cuối:

tuonghd82

Xe tải
*** cái bọn khựa thì có bao giờ tử tế đâu.thank cụ chủ cho e mở mang thêm kiến thức

bentley8

Xe điện
Cháu không bênh hoàn toàn cụ escobar vì hoàn cảnh khách quan nước ta - thế giới nó thế, trong chiến tranh lạnh - hay bất hòa giữa các nước XHCN với nhau nói để phải chon con đường trung lập hay con đường của ta là cực khó và ld của ta đã ko thể làm ko quyết tâm làm và phần nào là ko cần làm vì hào quang chiến thắng quá lớn. Nhưng phải thừa nhận một điều là thời điểm đó ta thiếu ld có cái đầu lạnh và nói gì thì gì là ta vô tình hay hữu ý đã chọn con đường chiến tranh, tức là sa vào bẫy của khựa kéo lùi nước ta đến 20 năm. Rất buồn là người phuơng Tây mà cháu gặp thời điềm trước 20 năm luôn có ý nghĩ dân VN mình máu chiến và không hiểu sao lại thế, trong khi họ coi ld khựa như Mao cũng như Hitle, Polpot . . ., cho đến khi họ sang mình hay gặp người mình thân thiện họ mới hiểu dân mình không phải thế và hoàn cảnh đã đưa đẩy dân ta vào cảnh phải đánh nhau, cuối cùng được gì ngoài nền kinh tế đổ nát, con em thì người mất người còn chưa một ngày sống trong yên bình trọn vẹn. Thử hỏi các cụ tại sao ta ko đổi mới và hội nhập và làm bạn với tất cả các nước ngay sau năm 75 mà đến 86 mới làm? Miền Bắc nếp cũ đà đành nhưng nên nhớ 75 ta có cả một nền kinh tế tư bản phát triển ở miền Nam làm dễ dàng hơn nhiều năm 86 nhưng ta lại thi hành chính sách sai lầm là đánh tư bản hay tập đoàn nông nghiệp . . . Hòa hợp thì bây giờ nói nhiều hơn, từ "chính quyền ngụy" ta cũng ko còn nói đến nhiều nữa vì chúng ta hiểu đâu cũng là con dân nước Việt nhưng giá mà (dù chúng ta không thi hành chính sách diệt chủng và trả thù) chúng ta ko cho người ta đi cải tạo đến 10 năm mà ko có bản án để họ vượt biên lũ lượt ra nước ngoài hay không? Việc gì ta phải sang Căm đánh Polpot rồi ở đó những 10 năm trong khi ta có thể đánh và rút sau khi thiết lập một vùng đệm để bảo vệ đất nước như Ixrael thiết lập cao nguyên Golan; sao ta cứ phải gắn lấy đó là trách nhiệm của ta để cứu họ và dựng nên một chế độ mà đến bây giờ nó sẵn sàng bán rẻ ta và theo khựa trong khi tội diệt chủng của chế độ Polpot ko sớm thì muộn cả cộng đồng Quốc tế cũng phải có trách nhiệm? Rõ ràng ta luôn có xu hướng đổ lỗi cho bên ngoài thì chỉ một số thứ nêu trên cũng nên xem lại chính nhận thức của chúng ta. Nếu tất cả những cái trên ta không sai lầm thực hiện thì rõ ràng ít nhiều khó có cuộc chiến 1979 khốc liệt. Vì suy cho cùng thì con người ta nghèo đói hay bị lầm vào cảnh nghèo đói (đúng nghia) thì có xu hướng thích đánh nhau hơn là con người giàu có. Nếu giá mà ld chúng ta biết lo cho dân hơn nữa thì thế hệ chúng cháu từ 20 năm trước đã không phải thốt lên như khóc cho rằng tại sao dân mình ko hèn, ko ngu mà sao nước mình lại thế này !!!(lúc đó).
Ngày mai là 17.02 đáng lẽ chúng ta phải tiến hành tổng kết lịch sử đầy đủ về cuộc chiến và các các nguyên nhân bên ngoài nêu trên để thế hệ sinh sau đẻ muộn thấy được bài học sau này thì đáng tiếc ta lại ko thực hiện. Cháu không cho cái đó là vuốt râu hùm gì cả, lịch sử là rõ ràng sòng phẳng cho cả ta và tàu, làm một lần cho đầy đủ rồi thôi, hơn là để bọn trẻ sau này cứ lung lạc vì những thông tin không đâu. Đó là cháu nghĩ chỉ là tổng kết khoa học thôi chứ cháu phản đối kiểu biểu tình theo cảm hứng hay phong trào hay dan tộc chủ nghĩa. Tất cả những thứ như thế dân tộc ta đã quá đủ rồi, cái cần là phát triển kinh tế để tích lũy rèn súng, luyện binh đi thì cần thiết hơn rất nhiều lần đấy.

cumo

Xe hơi
Cụ lấy ví dụ có vẻ không hợp lắm : Phải xác định ai to hơn ai và ai oánh ai
Nga và và Nhật thằng nào mạnh hơn, riêng về quân sự Nga oánh phát Nhật chít luôn mà Nga chiếm đảo của Nhật chứ, Nhật có làm quái zì được đâu.
Nước Đức bị chiếm đóng và do 2 đại ca quản lý chứ có phải người Đức đâu nên tranh thủ khi một đại ca tèo thằng kia cho thì nó mới xơi đấy chứ.
Trung Quốc và Đài Loan thì tuy 2 mà 1 đều là người tàu nó oánh nhau làm zề kiểu zề chả về với đại lục như HK và Ma Cao thôi
Việt Nam và Trung Quốc thằng nào to hơn và MÌNH BỊ NÓ OÁNH chứ mình oánh nó đâu.
Ở nhà cạnh thằng to, khỏe hơn mình, nó lại đầu gấu chỉ rình đớp mảnh vườn của mình mà mình lại không muốn cho vào nó thì phải chấp nhận thỉnh thoảng nó thích nó tạt tai cho phát chứ muốn không là được à.
Nên là Việt Nam đối với Trung Quốc thì phải chấp nhận :
1 là nhập *** nhà mình vào nhà nó và gọi nó bằng ông (100% nó không oánh mình)
2 là chịu khó tập võ cho giỏi khi bị oánh thì đỡ bị đau thôi chứ kiểu zì cũng ăn đòn
3 Bán nhà và mua đất cạnh Mỹ thì tha hồ to mồm (giống mấy bác hải ngoại vẫn chống Trung Quốc ở bển chả ảnh hưởng đến bố con thằng nào)
Nhưng em ấn tượng nhất với mấy pác chống Trung Quốc ở Bờ Hồ đấy mới gọi là chống tàu từ xa rất đảm bảo khí thế cách mạng mà chả sợ bố con thằng nào

Trạng thái
Thớt đang đóng