[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

091090098

Xe điện
Thực ra, mọi người vẫn ấm ức và em...cũng ấm ức khi ta không làm trận quyết chiến nhưng thú thật là thuở ấy, các cụ ở trên thực sự sáng suốt. Theo em, không phải mình sợ nó tất tay đâu mà cái chính là ta cũng vừa qua chiến tranh nên không muốn sa vào một cuộc chiến nữa. Ai ngờ, bọn chó nó vẫn cắn càn và giở chiến thuật " cứa cho chảy máu đến chết".

Vấn đề là nếu có xảy ra ( lịch sử không có chữ nếu) thì cũng chỉ đánh truy quét rồi đẩy về bên kia biên giới rồi rút ( tương tự như nó ). Em được biết đã có kế hoạch đánh truy đuổi sang bên kia 30 km, phá hủy hoàn toàn cơ sở quân sự, doanh trại rồi rút về phòng thủ chặt biên giới chứ không phải tổng lực tất tay như ta nghĩ.

Không quân, ngoài việc oanh tạc bên phần đất mình thì có một nhiệm vụ nữa là đánh phá toàn bộ cầu cống, kho tàng quân sự trong vòng 30 km cách biên. Đặc công rồi trinh sát luồn sâu đã đánh dấu và chỉ thị các mục tiêu sẵn rồi.
Đánh thế thì chắc sau 30 năm mới bình thường hóa quan hệ được nhỉ ... vì Tàu nó thù dai lắm ...

pain

Xe ba gác
Đánh thế thì chắc sau 30 năm mới bình thường hóa quan hệ được nhỉ ... vì Tàu nó thù dai lắm ...
Vấn đề không phải sợ nó thù dai mà là ta chủ trương dừng vì không ai muốn chiến tranh khi đất nước vừa qua binh đao.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Em bình tĩnh mà. Lý do gì mà bác cho rằng chúng ta không có quyền phán xét những quyết định mang tính lịch sử? Theo bác lịch sử mang ý nghĩa gì đây?
Em có bảo mình phải phụ thuộc chính trị vào TQ đâu! Hiện tại chính sách ngoại giao của ta tốt đấy chứ, tốt hơn thời kỳ 1975-1979 phải không ạ!
"Không được phán xét lịch sử" cũng là một điệp khúc vớ vẩn.
Thậm chí người dân phải được biết và phán xét cả những vấn đề hiện tại và tương lai vì nó ảnh hưởng đến cuộc sống của họ và con cháu họ. Lịch sử là quá khứ mà còn k được phán xét thì hy vọng quái gì cho "dân quyền" nữa.

4 Số

Xe tải
muốn thành hổ thì phải hành xử kiểu hổ, chiến tranh hay không chiến tranh còn phụ thuộc vào từng tình huống, giai đoạn lịch sử, có những hy sinh để mở mang bờ cõi, có những hy sinh để bảo vệ bờ cõi muốn hay không đều là việc phải làm cái quan trọng là trong tay có cái gì và chuẩn bị cho nó ra sao thôi
Dòng bôi đậm của cụ dịch ra cho bọn Tàu nó nghe để nó hỉ hả cụ nhé. Thời đại này cụ còn nghĩ như thế, chết thật. Em thấy chả có nước nào diện tích to mà mạnh trừ Canada. Mạnh ở đây em nói nghĩa là mạnh về mọi mặt chứ k phải chỉ về quốc phòng. Vậy thì mở mang bờ cõi hay là mở mang trí tuệ, phát triển toàn diện cho dân tộc. Chứ nói như cụ đi xâm lăng là giải phát à, quá tối kiến cụ nhé

marvel23

Xe hơi
topic các bác mở ra để tri ân những người đã ngã xuống, để khắc cốt ghi tâm mối nguy phương Bắc, để sắc son mà phấn đấu, kiên trì, sáng tạo xây dựng kinh tế cho Tổ quốc vững mạnh hơn thì em thấy là nên. Còn cứ tranh luận về chiến lược, về đường hướng lãnh đạo, về này kia của các bậc lãnh đạo nước ta, nước họ.... thì cuối cùng cũng chỉ là cuộc trà dư tửu hậu. Vì bao nhiêu trong số các kiến thức, các nhận định ấy của các bác dù chính xác được ghi nhận vào sử sách để dạy cho con cháu, vào đường hướng đối nội, đôi ngoại của nước ta. Bao nhiêu bác trên này đang làm công tác tham mưu về sách lược ở tầm cấp cao, đang là lãnh đạo để học hỏi được từ các cuộc tranh luận trên OF mà đóng góp được một cách hiệu quả cho các chính sách hiện hành? Bao nhiêu cái đầu mà nhờ kiến thức của các bác được khai sáng ở đây sẽ trở thành ông nọ bà kia, thành lãnh đạo có tầm ảnh hưởng để vận dụng vào thực tiễn, để biến nước ta trở nên mạnh lên, để ngàn đời không còn e dè Khựa? Em e là không có ai. Nên thà rằng mình vào xem lại những tấm hình, những sự kiện, để cảm nhận nỗi đau của dân tộc, nỗi căm hờn ngoại xâm. Mà biến thành hành động. Làm chăm chỉ hơn, làm tốt hơn, phát triển hơn những việc mình đang làm, tạo thêm công ăn việc làm cho người dân, kiếm thêm tiền bạc để cho con cái đi học nước ngoài để học hỏi lấy những cái tinh hoa rồi xây dựng dân tộc thêm phát triển. Còn chửi lãnh đạo nước ta, hay nước ngoài, ai cũng chửi được, ai cũng phân tích được, ai cũng có lí lẽ của mình. Nhưng những cái chửi, cái lí lẽ, cái phân tích ấy chẳng làm cho lãnh đạo ta bớt tham nhũng, làm cho lãnh đạo họ trì trệ hơn, bớt đe dọa mình đi, mà chỉ làm chính bản thân mình trì trệ đi với cái tự sướng tinh thần, rằng mình nắm được tri thức, lịch sử, tinh thông kim cổ, rằng mình ở tầm cao hơn cái thực tế mình đang có. Như vậy còn đáng nguy hại hơn ngàn lần. Thà rằng ta bỏ thời gian để tư duy làm việc, để làm giàu cho mình, giúp mình phát triển cũng chính là giúp cho dân tộc giàu mạnh, phát triển, từ ấy mà ngoại bang cũng sẽ tự phải e dè, vị thế của quốc gia cũng từ ấy mà tự nâng lên.

Chỉnh sửa cuối:

keyon

Xe tăng
topic các bác mở ra để tri ân những người đã ngã xuống, để khắc cốt ghi tâm mối nguy phương Bắc, để sắc son mà phấn đấu, kiên trì, sáng tạo xây dựng kinh tế cho Tổ quốc vững mạnh hơn thì em thấy là nên. Còn cứ tranh luận về chiến lược, về đường hướng lãnh đạo, về này kia của các bậc lãnh đạo nước ta, nước họ.... thì cuối cùng cũng chỉ là cuộc trà dư tửu hậu. Vì bao nhiêu trong số các kiến thức, các nhận định ấy của các bác dù chính xác được ghi nhận vào sử sách để dạy cho con cháu, vào đường hướng đối nội, đôi ngoại của nước ta. Bao nhiêu bác trên này đang làm công tác tham mưu về sách lược ở tầm cấp cao, đang là lãnh đạo để học hỏi được từ các cuộc tranh luận trên OF mà đóng góp được một cách hiệu quả cho các chính sách hiện hành? Bao nhiêu cái đầu mà nhờ kiến thức của các bác được khai sáng ở đây sẽ trở thành ông nọ bà kia, thành lãnh đạo có tầm ảnh hưởng để vận dụng vào thực tiễn, để biến nước ta trở nên mạnh lên, để ngàn đời không còn e dè Khựa? Em e là không có ai. Nên thà rằng mình vào xem lại những tấm hình, những sự kiện, để cảm nhận nỗi đau của dân tộc, nỗi căm hờn ngoại xâm. Mà biến thành hành động. Làm chăm chỉ hơn, làm tốt hơn, phát triển hơn những việc mình đang làm, tạo thêm công ăn việc làm cho người dân, kiếm thêm tiền bạc để cho con cái đi học nước ngoài để học hỏi lấy những cái tinh hoa rồi xây dựng dân tộc thêm phát triển. Còn chửi lãnh đạo nước ta, hay nước ngoài, ai cũng chửi được, ai cũng phân tích được, ai cũng có lí lẽ của mình. Nhưng những cái chửi, cái lí lẽ, cái phân tích ấy chẳng làm cho lãnh đạo ta bớt tham nhũng, làm cho lãnh đạo họ trì trệ hơn, bớt đe dọa mình đi, mà chỉ làm chính bản thân mình trì trệ đi với cái tự sướng tinh thần, rằng mình nắm được tri thức, lịch sử, tinh thông kim cổ, rằng mình ở tầm cao hơn cái thực tế mình đang có. Như vậy còn đáng nguy hại hơn ngàn lần. Thà rằng ta bỏ thời gian để tư duy làm việc, để làm giàu cho mình, giúp mình phát triển cũng chính là giúp cho dân tộc giàu mạnh, phát triển, từ ấy mà ngoại bang cũng sẽ tự phải e dè, vị thế của quốc gia cũng từ ấy mà tự nâng lên.
Cụ nói phải ạ, em ngày ngày bốc vác hàng hóa ở chợ đầu mối đến 10 tiếng, giờ vào đây học thêm cái chữ biết thêm về xã hội, còm vài câu xóa đi mệt nhọc phỏng có hợp lý hay em phải làm nốt 4 tiếng nghỉ ngơi buổi tối để đóng góp cho tổ quốc.

TaiMV

Xe điện
muốn thành hổ thì phải hành xử kiểu hổ, chiến tranh hay không chiến tranh còn phụ thuộc vào từng tình huống, giai đoạn lịch sử, có những hy sinh để mở mang bờ cõi, có những hy sinh để bảo vệ bờ cõi muốn hay không đều là việc phải làm cái quan trọng là trong tay có cái gì và chuẩn bị cho nó ra sao thôi
Chúng ta chỉ muốn yên ổn làm ăn, chúng ta không muốn làm Hổ vì dễ trở thành Bạch hổ hoàn lạc cao lắm!:-?

metalins

Xe tăng
Cơ bản em đồng ý với cụ về tinh thần và chủ trương của cụ nhg sự đời đâu có đơn giản thế? Ở VN bao nhiêu người làm ăn chân chính mà giàu có? Cũng chỉ vì một câu "kiếm thêm tiền bạc để cho con cái đi học nc ngoài" mà người ta tham nhũng, bán lậu tài nguyên đất nước cho khựa, nhập lậu hàng rẻ tiền độc hại của khựa về đầu độc dân tộc, trực tiếp phá hoại nền kinh tế trong nước, gián tiếp giúp khựa tăng cường chạy đua vũ trang, buộc các nước láng giềng tăng chi phí quân sự theo để làm suy kiệt thêm đất nước. Nếu làm giàu theo các cách trên thì chỉ là lấy mục đích ngụy biện cho hành vi, em thà sống bình thường còn hơn góp tiền mua súng đạn cho khựa sau này bắn lại con cháu mình. Luật nhân quả cụ hưởng trước rồi cũng phải trả sau là ở chỗ đó.

luot_song

Xe điện
Dòng bôi đậm của cụ dịch ra cho bọn Tàu nó nghe để nó hỉ hả cụ nhé. Thời đại này cụ còn nghĩ như thế, chết thật. Em thấy chả có nước nào diện tích to mà mạnh trừ Canada. Mạnh ở đây em nói nghĩa là mạnh về mọi mặt chứ k phải chỉ về quốc phòng. Vậy thì mở mang bờ cõi hay là mở mang trí tuệ, phát triển toàn diện cho dân tộc. Chứ nói như cụ đi xâm lăng là giải phát à, quá tối kiến cụ nhé
Cái này ta mở một thread khác tránh loãng topic cụ nhể

Chúng ta chỉ muốn yên ổn làm ăn, chúng ta không muốn làm Hổ vì dễ trở thành Bạch hổ hoàn lạc cao lắm!:-?
Mong sao cho trái đất ko còn chiến tranh, ..... chắc trong mơ thôi cụ

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Phim của nước ngoài chắc có phần nào khách quan

[video=youtube;Wygoh5xeknk]http://www.youtube.com/watch?v=Wygoh5xeknk[/video]

hoacomuaxuan

Xe hơi
E đọc thấy nhiều cụ còm sâu sắc thật. E đang suy nghĩ 1 chiến lược để 'xử' bọn phương Bắc một lần, làm cho chúng nó 1000 năm sau không dám bén mảng tới nước Nam ta. Có cụ nào làm ở bộ QP cần ý tưởng em sẽ trao đổi, xin phép không nói giữa đám đông. E nghiêm túc ạ!
Em cũng mong suy nghĩ và ước muốn của cụ thành hiện thực. Nhưng cụ có biết , bọn âm mưu bành trướng nó chỉ ngồi ở BJ không biết yêu thương đồng loại, còn những chiến binh sang đây là con chốt đã bị nhồi sọ mất tính người, như một con ro bốt chỉ biết phục tùng lệnh. Cọ có cách nào thức tỉnh được gần 2 tỷ dân kia để cho chúng nó hiểu là đánh nhau thì cả 2 đều chết đừng làm bia đỡ đạn?

MinhNam_1805

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.kyvatkhangchien.com
Mời các bác: Thư viện quốc gia số hóa 1 số số báo, dưới đây là số báo ngày 18/2/1979

http://baochi.nlv.gov.vn/baochi?a=d&d=Qik19790218.2.2&srpos=&e=-------vi-20--1--img-txIN------

Nhân Dân, Số 9020, 18 Tháng Hai 1979 — Tuyên bố của chính phủ nước cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam về cuộc chiến tranh xâm lược Việt Nam của những người cầm quyền Trung Quốc [Bài báo]

Nhân Dân, Số 9020, 18 Tháng Hai 1979 — Tuyên bố của chính phủ nước cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam về cuộc chiến tranh xâm lược Việt Nam của những người cầm quyền Trung Quốc [Bài báo]

Quay lại

hiennn83

Xe tăng
Như nước Đại Việt ta từ trước. Vốn xưng nền văn hiến đã lâu. Núi sông bờ cõi đã chia. Phong tục Bắc Nam cũng khác. Từ Triệu, Đinh, Lý, Trần bao đời xây nền độc lập.
Cùng Hán, Đường, Tống, Nguyên mỗi bên hùng cứ một phương. Tuy mạnh yếu có lúc khác nhau. Song hào kiệt thời nào cũng có - Nguyễn Trãi (Bình Ngô Đại cáo)

MinhNam_1805

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.kyvatkhangchien.com

MinhNam_1805

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.kyvatkhangchien.com

MinhNam_1805

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.kyvatkhangchien.com

cut_kit1910

Xe tải
Đọc đi đọc lại những bài viết của Cụ Lầm e k biết chán. K những đầy tâm huyết mà còn cho thế hệ sau như e hiểu rõ hơn khổ ải mà Dân ta đã phải gánh chịu. Cảm ơn Cụ!

dangtuan999

Xe container
Có người bạn hỏi em một bài đồng dao về liệt sĩ Lê Đình Chinh trong đó có câu đại ý là: Giặc TQ nó sang Việt Nam, cầm dao quắm giết Lê Đình Chinh ....
Cụ nào biết bảo giúp em với.

MinhNam_1805

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.kyvatkhangchien.com
Trạng thái
Thớt đang đóng