[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mazspeed

Xe container
Năm 86 mới chỉ đổi mới tý thôi, thật ra là để nền kinh tế vận hành theo lẽ tự nhiên của nó vốn có, chứ đã làm gì hòa nhập với làm bạn tất cả các nước! Cái môn kỳ cục làm bạn với tất cả các nước chỉ sinh ra khi không còn thằng bạn nào thôi. May mà nhà mình cũng biết tự kỷ là căn bệnh nguy hiểm, chứ cứ như họ Kim nhà anh Ủn ở Triều Tiên thì số vượt biển chắc không chỉ là 3 mà phải là 30 triệu.

dangtuan999

Xe container
Cháu không bênh hoàn toàn cụ escobar vì
hoàn cảnh khách quan nước ta - thế giới nó thế, trong chiến tranh lạnh - hay bất hòa giữa các nước XHCN với nhau nói để phải chon con đường trung lập hay con đường của ta là cực khó và ld của ta đã ko thể làm ko quyết tâm làm và phần nào là ko cần làm vì hào quang chiến thắng quá lớn. Nhưng phải thừa nhận một điều là thời điểm đó ta thiếu ld có cái đầu lạnh và nói gì thì gì là ta vô tình hay hữu ý đã chọn con đường chiến tranh, tức là sa vào bẫy của khựa kéo lùi nước ta đến 20 năm.

Em thì luôn nghĩ lịch sử là một cái gì đó tất yếu cụ ạ.

Mazspeed

Xe container

Em thì luôn nghĩ lịch sử là một cái gì đó tất yếu cụ ạ.

Lịch sử chỉ là cái tất nhiên nó đã xảy ra (mà thực ra cũng nhiều khi nó chả xảy ra mà vẫn được ghi là lịch sử :) ), không thể là tất yếu.

dangtuan999

Xe container
Lịch sử chỉ là cái tất nhiên nó đã xảy ra (mà thực ra cũng nhiều khi nó chả xảy ra mà vẫn được ghi là lịch sử :) ), không thể là tất yếu.
Đó là cách nghĩ của cụ, và em tôn trọng thôi.;) Dòng đỏ của cụ em không coi là LS cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Ong Maz sao lại nhảy dựng lên thê? Tôi chỉ đặt vấn đề là sau hai mươi năm tái lập qh với tàu ta được gì và mất gì thôi chứ có bảo nó sang cướp tài nguyên và tự mang hàng lởm của nó sang bán cho dân VN dùng đâu. Nhưng những sự viẹc đã và đang diễn ra tương tự như vậy đều nằm trong kế hoạch và đạo diễn của họ cả, hãy xem lại từ việc mua móng trâu bò, mua rễ hồi rễ quế, lá điều...thì thấy chúng nó thâm độc và hiểm ác nhường nào. Tất nhiên chúng không thể thực hiện những ý đồ thâm độic ấy nếu ta cảnh giác và đừng vì món lợi trước mắt mà mắc mưu chúng. Tôi nói nguy hại là điều chính một số đông người vì nguồn lợi trước mắt mà có thể đã giúp cho chúng ghực hiện tốt ý đồ đen tối. Tôi không tranh luận với ông về chính trị trên này, ông cũng đừng nhân diễn đàn mà soi mói chỉ trích L Đ nhé. Tiễn!

CR-Vic

Xe container
em không hiểu cụ gì nói là vì chọn con đường chiến tranh nên VN bị tụt hậu 20 năm???

cái này nếu nói rõ hơn để mọi người cùng tham khảo được thì tốt quá! :)

pháo BM21 grad

Xe container
Thôi em xin 2 cụ @ Mazspeed và cụ @ Vulcan....... Hai cụ hạ hỏa dùm cho không thớt lại bay mất thì phí của giời, mời mổi cụ 1 ly ạ.(b)(b)

Em chỉ nghĩ thế này thôi:

1.Ta nhắc lại chuyện cũ để đừng quên và trong tương lai, càng tránh được chiến tranh bao nhiêu, càng tốt bấy nhiêu.

2.Trung Quốc hãy thực sự là một nước lớn, chứ đừng chỉ là nước to. Ko phải ngẫu nhiên mà tâm lý chống TQ có cả ở Indo, Mã lai, Thái, đến Châu Phi, Châu Mỹ, mấy quốc đảo bé tí ở Thái Bình Dương...

Muốn thu phục người khác, hãy để người ta phục mình, chứ bắt người ta phải sợ thì muôn đời ko bao giờ có, nhé.

Luôn vỗ ngực Đại Hán, sao cứ phải nhổ trộm cột mốc cắm lấn đất; sao cứ phải kè bờ nắn dòng chảy của sông?

Muốn làm nước lớn, sao cứ nhỏ nhặt mua móng trâu bò, tạo phong trào nuôi đỉa.....

3.Ôn lại chuyện xưa là để ngày mai sống tốt, có ích và thiết thực hơn, các cụ ạ.

Muốn ko có chiến tranh, hãy chuẩn bị sao cho nó không muốn, ko dám, ko thể xảy ra.

Thực sự mong được làm bạn với Trung Quốc, nhưng ko bao giờ "bằng mọi giá", NHÉ.

091090098

Xe điện
Ý kiến chính thức của các bác Vĩnh và bác Dy là ... đồng lòng nhất trí, ko đánh một trận ko xong ...

Vì như em đã post, Tàu nó đã xây sắp xong sân bay cho máy bay ném bom hạng nặng ngay sát nách ta rồi, ... bác Vĩnh còn hé thêm là ta thấy nó đang làm đường ở Cam ra biên giới ( chắc để thiết giáp nó xông sang ) ...

Thiếu tướng Vĩnh cho hay "khi biết được Trung Quốc đang làm một số đường dẫn ra biên giới thì tôi hiểu là họ đang có ý đồ muốn tạo thành một gọng kìm từ phía Bắc với đồng minh Campuchia của họ ở phía Nam."
"Thế nhưng tôi không biết chính xác khi nào là họ sẽ đánh."
Ko đánh thì giờ ta lại về thời kỳ Bắc thuộc và công lao ông cha ta mở mang bờ cõi phía Nam lại về Mo hả các cụ ???

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Cho đến hôm nay hình như VTV chả có lấy một câu nào về sự kiện này các cụ nhỉ? Các cụ dự ngày mai liệu VTV có mẩu tin nào về sự kiện này không ạ?

CR-Vic

Xe container
em vote cụ Vulcan :)

bentley8

Xe điện
Ý của cháu là tất cả thực tại diễn ra ở nước ta lúc đó đã xô đẩy đến cuộc chiến này. 1. Ta đánh Căm không rút mà ở lại quá lâu thay vì thiết lập một vùng đệm rồi kệ cho QT giải quyết; trong khi khựa đã cảnh báo trước là nó sẽ đánh và nó đánh thật 2. Ta đánh tư bản ở miền Nam làm kinh tế đình trệ gần như đến mức sập hẳn và ngoài ra là khiến Hoa Kiều bỏ chạy 3. Chính sách ngoại giao chưa chuyển biến kịp với tình hình dẫn đến việc bình thường hóa quan hệ với HK và làm bạn với các nước trở nên quá muộn, ta không còn chỗ dựa ủng hộ quan trọng 4. Ta không lựa chọn đúng đắn con đường phát triển kinh tế phù hợp mà thật sự là sai lầm dẫn đến khủng hoảng nghiêm trọng và toàn diện; cái này tưởng chừng không liên quan nhưng thực sự lại là quan trọng nhất vì xưa nay người giầu ít khi muốn đi tới quyết định đánh nhau lắm và kẻ mạnh thì chỉ thích đánh kẻ yếu hơn mình hơn là nhiều.

em không hiểu cụ gì nói là vì chọn con đường chiến tranh nên VN bị tụt hậu 20 năm???

cái này nếu nói rõ hơn để mọi người cùng tham khảo được thì tốt quá! :)

pháo BM21 grad

Xe container
Em chỉ nghĩ thế này thôi:

1.Ta nhắc lại chuyện cũ để đừng quên và trong tương lai, càng tránh được chiến tranh bao nhiêu, càng tốt bấy nhiêu.

2.Trung Quốc hãy thực sự là một nước lớn, chứ đừng chỉ là nước to. Ko phải ngẫu nhiên mà tâm lý chống TQ có cả ở Indo, Mã lai, Thái, đến Châu Phi, Châu Mỹ, mấy quốc đảo bé tí ở Thái Bình Dương...

Muốn thu phục người khác, hãy để người ta phục mình, chứ bắt người ta phải sợ thì muôn đời ko bao giờ có, nhé.

Luôn vỗ ngực Đại Hán, sao cứ phải nhổ trộm cột mốc cắm lấn đất; sao cứ phải kè bờ nắn dòng chảy của sông?

Muốn làm nước lớn, sao cứ nhỏ nhặt mua móng trâu bò, tạo phong trào nuôi đỉa.....

3.Ôn lại chuyện xưa là để ngày mai sống tốt, có ích và thiết thực hơn, các cụ ạ.

Muốn ko có chiến tranh, hãy chuẩn bị sao cho nó không muốn, ko dám, ko thể xảy ra.

Thực sự mong được làm bạn với Trung Quốc, nhưng ko bao giờ "bằng mọi giá", NHÉ.
Em lai mạnh cái quan điểm này của cụ.

dangtuan999

Xe container
Ý của cháu là tất cả thực tại diễn ra ở nước ta lúc đó đã xô đẩy đến cuộc chiến này. 1. Ta đánh Căm không rút mà ở lại quá lâu thay vì thiết lập một vùng đệm rồi kệ cho QT giải quyết; trong khi khựa đã cảnh báo trước là nó sẽ đánh và nó đánh thật ............
Em hỏi cụ: chưa diệt xong Pol Pot thì nó có để ta yên không mà rút? (cụ cũng không nên dùng cụm từ "đánh Căm" ở đây). Còn TQ đánh ta từ 79 chứ có phải mãi sau này đâu?

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Ong Maz sao lại nhảy dựng lên thê? Tôi chỉ đặt vấn đề là sau hai mươi năm tái lập qh với tàu ta được gì và mất gì thôi chứ có bảo nó sang cướp tài nguyên và tự mang hàng lởm của nó sang bán cho dân VN dùng đâu. Nhưng những sự viẹc đã và đang diễn ra tương tự như vậy đều nằm trong kế hoạch và đạo diễn của họ cả, hãy xem lại từ việc mua móng trâu bò, mua rễ hồi rễ quế, lá điều...thì thấy chúng nó thâm độc và hiểm ác nhường nào. Tất nhiên chúng không thể thực hiện những ý đồ thâm độic ấy nếu ta cảnh giác và đừng vì món lợi trước mắt mà mắc mưu chúng. Tôi nói nguy hại là điều chính một số đông người vì nguồn lợi trước mắt mà có thể đã giúp cho chúng ghực hiện tốt ý đồ đen tối. Tôi không tranh luận với ông về chính trị trên này, ông cũng đừng nhân diễn đàn mà soi mói chỉ trích L Đ nhé. Tiễn!
Em thích chỉ trích ai đó là quyền của em, miễn không vi phạm quy định của diễn đàn là được chứ gì. Còn cái com của bác về Hán gian thì vừa sai về nghĩa vừa vi phạm quy định rồi đấy. Bác chú ý cho.

Còn về quan hệ sau 20 năm, nói thật, theo em thì mặc dù có những vụ lặt vặt như móng trâu bò, rễ hồi quế v.v. nhưng mình vẫn được rất nhiều hơn là mất, bác bình tĩnh mà suy xét.

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là tham vọng của chúng nó, còn kháng cự lại quyết liệt cũng là một sở thích tao nhã của chúng ta, chứ không rụt cổ như thằng Thái ái nam ái nữ!b-)
Không đánh nhau còn nguy hiểm hơn, nó lấn chiếm bằng di dân xuống mỗi năm vài vạn thì cũng chết sặc thôi.

bentley8

Xe điện
7/1 ta vào Phnompenh rồi thì 17/2 TQ mới đánh cụ nhé, cứ cho là chậm nhất thì 1 tháng ta cũng làm được đủ thứ và ngay sau khi đó ta có thể rút luôn rồi làm một vùng đệm độ 50km thì có phải tốt hơn ko?
Em hỏi cụ: chưa diệt xong Pol Pot thì nó có để ta yên không mà rút? (cụ cũng không nên dùng cụm từ "đánh Căm" ở đây). Còn TQ đánh ta từ 79 chứ có phải mãi sau này đâu?

Mazspeed

Xe container
7/1 ta vào Phnompenh rồi thì 17/2 TQ mới đánh cụ nhé, cứ cho là chậm nhất thì 1 tháng ta cũng làm được đủ thứ và ngay sau khi đó ta có thể rút luôn rồi làm một vùng đệm độ 50km thì có phải tốt hơn ko?
Không kịp, mình đánh Cam rồi thì kiểu gì Khựa nó cũng đánh mình, không tránh được. 10 năm cắm chốt bên đó sau đấy mới đáng bàn.

Cụ thật hồn nhiên. Vốt cụ ạ :D

Trạng thái
Thớt đang đóng