[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

CR-Vic

Xe container
A, vâng thì ra là cụ :D

em nghe bảo mấy chi tiết như thế này (vì hồi đó em vẫn còn nhỏ quá)

1. Polpot nó oánh mình trước khá lâu và xâm nhập sâu vào trong đất Việt gây nhiều cuộc tàn sát mang tính chất tàn bạo kiểu Trung cổ. Mình cũng đã cố đàm phán hòa hoãn với Polpot vì những lý do tế nhị (tên Việt của Polpot là Hai Thiện) mà nó vẫn tẩn thì buộc lòng phải mở mặt trận Tây Nam thôi. Cái mình làm tốt hơn rất nhiều so với Ivan Ngố ở Afgan là mình tạo dựng thành công một chính phủ Cam đủ mạnh và đủ thân - thực tế đã chứng minh việc hoàn tất công tác cắm mốc biên giới giữa hai nước cách đây vài năm :D

2. Khựa nắm hầu như toàn bộ kinh tế Nam VN trước 75 từ tư liệu sx cho đến tài chính tiền tệ => không xử lý kiểu cụ Ba thì khéo khi VN đếch có tiền mà mua vũ khí, luơng thực phục vụ cho 2 đầu đánh Khựa với tiễu Polpot. chưa kể đó cũng là một đàn ong trong tay áo nhất định không chịu mang quốc tịch VN :D nó mà chí cho vài nhát cũng mỏi :)

em vẫn chưa hiểu làm thế nào để VN có thể tránh được các cuộc chiến tranh không mong muốn như trên?

Ý của cháu là tất cả thực tại diễn ra ở nước ta lúc đó đã xô đẩy đến cuộc chiến này. 1. Ta đánh Căm không rút mà ở lại quá lâu thay vì thiết lập một vùng đệm rồi kệ cho QT giải quyết; trong khi khựa đã cảnh báo trước là nó sẽ đánh và nó đánh thật 2. Ta đánh tư bản ở miền Nam làm kinh tế đình trệ gần như đến mức sập hẳn và ngoài ra là khiến Hoa Kiều bỏ chạy 3. Chính sách ngoại giao chưa chuyển biến kịp với tình hình dẫn đến việc bình thường hóa quan hệ với HK và làm bạn với các nước trở nên quá muộn, ta không còn chỗ dựa ủng hộ quan trọng 4. Ta không lựa chọn đúng đắn con đường phát triển kinh tế phù hợp mà thật sự là sai lầm dẫn đến khủng hoảng nghiêm trọng và toàn diện; cái này tưởng chừng không liên quan nhưng thực sự lại là quan trọng nhất vì xưa nay người giầu ít khi muốn đi tới quyết định đánh nhau lắm và kẻ mạnh thì chỉ thích đánh kẻ yếu hơn mình hơn là nhiều.

Cúc cù cu

Xe điện
Thế cụ Escobar vẫn chưa chém với em vụ cách đây ít hôm khựa nó chơi mình cái gì ở LS à? Bản chất khựa khó thay đổi lắm. Nên nếu cụ biết thì nói lóng. Còn chưa biết thì cụ cũng chỉ nghiên cứu qua những trang sách viết lại thôi. Em thấy mình đề phòng chó khựa chả sai chút nào. Một thằng bẩn thì muốn nó trong sạch trừ khi tẩy não :D

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là cứ phải tẩy chay K. hựa, em thật em rất dị ứng với K. hựa, tẩy chay phim ảnh, hàng hóa, dân K. hựa, một lũ bẩn bựa man ri mọi rợ

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ Escobar vẫn chưa chém với em vụ cách đây ít hôm khựa nó chơi mình cái gì ở LS à? Bản chất khựa khó thay đổi lắm. Nên nếu cụ biết thì nói lóng. Còn chưa biết thì cụ cũng chỉ nghiên cứu qua những trang sách viết lại thôi. Em thấy mình đề phòng chó khựa chả sai chút nào. Một thằng bẩn thì muốn nó trong sạch trừ khi tẩy não :D
Thằng Cẩu bửn này năm nào cũng có cúm gà lão nhỉ:))

bentley8

Xe điện
- Dựng lên một lũ 4 mặt cũng là xứng đáng mất 20 năm thụt lùi với hàng chục nghìn con em bỏ mạng hả cụ?
- Khựa nắm kinh tế nhưng kiểu đánh sập ngay lập tức thì chẳng phải là cách hay, sao ko làm dần dần. Cháu cho là cả cái chính sách cải tạo công thuơng nghiệp ở miền Nam là một sai lầm, trong đó có ảnh hưởng lớn đến Hoa Kiều dẫn đến họ Đặng có cớ.
Nếu cháu mình lựa chọn đúng để phát triển cho nước, hay nói cách khác là lo cho dân hơn và tạo thế cho đất nước, thì ta đã có thể tránh cuộc chiến này.

1. Polpot nó oánh mình trước khá lâu và xâm nhập sâu vào trong đất Việt gây nhiều cuộc tàn sát mang tính chất tàn bạo kiểu Trung cổ. Mình cũng đã cố đàm phán hòa hoãn với Polpot vì những lý do tế nhị (tên Việt của Polpot là Hai Thiện) mà nó vẫn tẩn thì buộc lòng phải mở mặt trận Tây Nam thôi. Cái mình làm tốt hơn rất nhiều so với Ivan Ngố ở Afgan là mình tạo dựng thành công một chính phủ Cam đủ mạnh và đủ thân - thực tế đã chứng minh việc hoàn tất công tác cắm mốc biên giới giữa hai nước cách đây vài năm :D

2. Khựa nắm hầu như toàn bộ kinh tế Nam VN trước 75 từ tư liệu sx cho đến tài chính tiền tệ => không xử lý kiểu cụ Ba thì khéo khi VN đếch có tiền mà mua vũ khí, luơng thực phục vụ cho 2 đầu đánh Khựa với tiễu Polpot. chưa kể đó cũng là một đàn ong trong tay áo nhất định không chịu mang quốc tịch VN :D nó mà chí cho vài nhát cũng mỏi :)

em vẫn chưa hiểu làm thế nào để VN có thể tránh được các cuộc chiến tranh không mong muốn như trên?

coconvn

Xe buýt
Có biến gì thế cụ , cháu hóng với ạ !

bentley8

Xe điện
Hồn nhiên hay không thì ta cứ nghĩ đến cái giá phải trả cho cuộc chiến này. Cháu nghe nói trong Ban ld thời đó có nhiều người phản đối chứ không hồn nhiên như cụ nghĩ đâu. Đánh một nước là thành viên LHQ, đánh lại ko đánh dập đầu, thì ko đơn giản đâu cụ ợ.
Cụ thật hồn nhiên. Vốt cụ ạ :D

pháo BM21 grad

Xe container
Nói chung là cứ phải tẩy chay K. hựa, em thật em rất dị ứng với K. hựa, tẩy chay phim ảnh, hàng hóa, dân K. hựa, một lũ bẩn bựa man ri mọi rợ
Khổ nổi là giờ em thấy đài nào cũng chiếu phi kiếm hiệp của Khựa, mà cứ nghe đến kiếm hiệm là ai cũng thích. Diễn viên đóng những cảnh bay như chim, chưởng những phát nổ còn to hơn cả mìn, kinh........

Mazspeed

Xe container

Xử lý Hoa Kiều kiểu cụ Ba là một thứ tai hại không thể tả. Vừa sai về sách lược kinh tế, vừa sai về nhân quyền. Xử lý người Hoa kiểu đó có mỗi cụ Ba thôi, kết quả là ăn ngay cái tát vào mặt.

Cúc cù cu

Xe điện
Xử lý Hoa Kiều kiểu cụ Ba là một thứ tai hại không thể tả. Vừa sai về sách lược kinh tế, vừa sai về nhân quyền. Xử lý người Hoa kiểu đó có mỗi cụ Ba thôi, kết quả là ăn ngay cái tát vào mặt.
Riêng vụ này em nhất trí với cụ. Tuy nhiên phàm là con người, khó có thể là hoàn thiện. Em chỉ giá mà..... Nếu năm 1979 mà không có lệnh dừng, mình cho thả cửa thì chắc xác quân khựa nằm đầy vùng biên. Nhưng thôi, chả ai kéo lịch sử về để xem nó là gì. Em chỉ biết hiện tại và tương lai. Lấy bài học quá khứ để nghía ông anh đểu ở bên thôi cụ ạ

pháo BM21 grad

Xe container
Em thấy vụ Hoa kiều của cụ Ba là đúng, bởi trước sau gì nó cũng đánh, và sẽ tìm cớ để đánh, đại loại giống Mẽo chơi mình vụ sự kiện vịnh bắc bộ.

Mazspeed

Xe container
Thì đúng rồi, mục tiêu là như thế. Nó đểu, nó mạnh thì mình phải có cách để đỡ bị cái đều cái mạnh ấy của nó gây hại. Cứ cương với nó, trong khi đểu thì không bằng nó, mạnh cũng thua nó thì chỉ có thiệt thân. Em đã bảo rồi, có mang được cái chữ S này đi chỗ khác được íu đâu!

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Riêng vụ này em nhất trí với cụ. Tuy nhiên phàm là con người, khó có thể là hoàn thiện. Em chỉ giá mà..... Nếu năm 1979 mà không có lệnh dừng, mình cho thả cửa thì chắc xác quân khựa nằm đầy vùng biên. Nhưng thôi, chả ai kéo lịch sử về để xem nó là gì. Em chỉ biết hiện tại và tương lai. Lấy bài học quá khứ để nghía ông anh đểu ở bên thôi cụ ạ
Nếu thế Việt nam mình có bao nhiêu cái gò Đống Đa chứ chả phải có mỗi 1 cái như bây giờ cụ nhỉ

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Khổ nổi là giờ em thấy đài nào cũng chiếu phi kiếm hiệp của Khựa, mà cứ nghe đến kiếm hiệm là ai cũng thích. Diễn viên đóng những cảnh bay như chim, chưởng những phát nổ còn to hơn cả mìn, kinh........
Em thật cụ giờ em chỉ xem mấy kênh Tiếng Anh cứ phim Tàu là em ghét, tiếng Tàu là em dị ứng lắm lắm

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung cái mà dễ làm nhất là chúng ta nên giáo dục thế hệ trẻ luôn có lòng căm thù sâu sắc và cảnh giác cao độ với bọn Cẩu khựa dù là bất kỳ thời kỳ nào các cụ nhỉ

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
@ cụ Mazspeed:
Em hỏi không phải, hơi ngoài lề 1 tí nha:
Những năm 70 của thế kỷ trước cụ học lớp mấy và sống ở đâu ợ ?

pháo BM21 grad

Xe container
Nói chung cái mà dễ làm nhất là chúng ta nên giáo dục thế hệ trẻ luôn có lòng căm thù sâu sắc và cảnh giác cao độ với bọn Cẩu khựa dù là bất kỳ thời kỳ nào các cụ nhỉ
Câu nói này của cụ không bao giờ sai với các thế hệ mai sau. vote cụ

giacmomy90

Xe tải
-Năm 1972, chuyến thăm của tổng thống Mỹ Nixon tới Bắc Kinh và thỏa thuận giữa Mỹ và Trung Quốc được Việt Nam Dân chủ Cộng hoà xem là một sự phản bội.

-Năm 1975, VN thẳng thừng từ chối đưa Việt Nam Dân chủ Cộng hoà vào liên minh chống Liên Xô của Trung Quốc, phủ nhận quan niệm của Trung Quốc rằng chủ nghĩa bành trướng của Liên Xô là mối đe dọa đối với các nước cộng sản châu Á.

-Năm 1975, Trung Quốc thông báo rằng sẽ không giữ mức viện trợ như đã hứa năm 1973.

-Bắc Kinh bắt đầu nói về một Việt Nam "hắc tâm", "vô ơn", "ngạo ngược".

-Viện trợ của Trung Quốc sau đó giảm mạnh và đến năm 1978 thì cắt toàn bộ. Điều kiện đầu tiên Trung Quốc đặt ra cho Việt Nam để nối lại viện trợ là phải từ chối tất cả các khoản viện trợ của Liên Xô.
E thuộc thế hệ sau này nên e xin hỏi ngu mấy câu để mở mang đầu óc ạ, mong cụ Lầm bổ sung thêm thông tin cho e nhé, cám ơn cụ nhiều
- thỏa thuận giữa Mỹ và TQ năm 1972 là thỏa thuận gì ạ và có ảnh hưởng đến VN ntn.
- căng thẳng giũa LX và TQ trong thời gian này cụ thể là ntn ạ.

E thuộc thế hệ sau này nên e xin hỏi ngu mấy câu để mở mang đầu óc ạ, mong cụ Lầm bổ sung thêm thông tin cho e nhé, cám ơn cụ nhiều
- thỏa thuận giữa Mỹ và TQ năm 1972 là thỏa thuận gì ạ và có ảnh hưởng đến VN ntn.
- căng thẳng giũa LX và TQ trong thời gian này cụ thể là ntn ạ.
1.Hai anh ấy đang ghét, giờ chơi với nhau ạ, vậy là kẻ thù của bạn nghĩa là kẻ thù cụa mìn :D

2.Hai anh này tranh nhau vị thế số 1 ạ

Đại loại thế ạ :D :D

Để rõ hơn, mời cụ tha, khảo thớt này ạ

http://www.otofun.net/threads/402079-tim-hieu-ve-dat-nuoc-trung-hoa-va-nhung-van-de-lien-quan-den-bien-dao-viet-nam

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Đã bước sang ngày 17/2. Xin tất cả hãy dừng lại một nhịp để tưởng nhớ đến những người đã ngã xuống vì cuộc chiến bảo vệ biên giới của Tổ Quốc, dù ai có cố tình quên thì lịch sử vẫn ghi nhận và chúng ta mãi không quên!

Trạng thái
Thớt đang đóng