Điểm danh các bác đi Luxgen (Độ đẽo, bảo dưỡng, sửa chữa vào đây)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ksxdcd

Xe điện
Bác Hùng lại lập kỷ lục mới rồi. Đợt trước chỉ số là 9.8lit/100 cây chuối, bây giờ chỉ còn 9.4lit/100 cây chuối.
Vừa rồi bác có chỉnh sửa gì tại chỗ bác Kangoora không?
Nhìn chỉ số này em lại mơ ước bao giờ mới đạt được? Xe bác chay được 2 năm chưa?

Em chạy hà nội - hà tĩnh thì chỉ số dư lày các cụ ạ

Hungluxgen7suv

Xe tải
Em có chỉnh sửa gì đâu bác.vẫn nguyên bản mà.lái xe của em còn chạy 9.1 mà em chưa đạt được mức đó.xe em vừa được 2 năm bác ạ.lái xe của em chạy 9.1 lúc xe em mới lấy được 4 tháng

Ksxdcd

Xe điện
Thế thì xe bác ngon thật, hơn xe em nhiều quá.
Vừa rồi em chạy miền tây 650 cây chuối, đường cũng tốt, có 1 đoạn cao tốc (40 cây chuối) là tính trung bình 12 lit/ cây chuối. Xe em cũng chạy được 3 tháng rồi.
Có thể trình chạy xe của em vẫn còn kém nữa mặc dù cũng đã cố gắng.

Thấy bảo bác mới căn chỉnh độ chụm của các bánh xe chỗ bác Kangoora , sau đó chạy có thấy tốt hơn không? Mà xe bác mới 4 tháng đã chạy đạt chỉ số tiêu thụ xăng 9.1 lit/100 cây chuối thì vẫn là xe gin nguyên chưa sửa chữa bảo trì gì có đúng không bác Hùng?

Cám ơn bác Hùng đã chia xẻ thông tin!

Em có chỉnh sửa gì đâu bác.vẫn nguyên bản mà.lái xe của em còn chạy 9.1 mà em chưa đạt được mức đó.xe em vừa được 2 năm bác ạ.lái xe của em chạy 9.1 lúc xe em mới lấy được 4 tháng

Vincentblack

Xe tải
Thế thì xe bác ngon thật, hơn xe em nhiều quá.
Vừa rồi em chạy miền tây 650 cây chuối, đường cũng tốt, có 1 đoạn cao tốc (40 cây chuối) là tính trung bình 12 lit/ cây chuối. Xe em cũng chạy được 3 tháng rồi.
Có thể trình chạy xe của em vẫn còn kém nữa mặc dù cũng đã cố gắng.

Thấy bảo bác mới căn chỉnh độ chụm của các bánh xe chỗ bác Kangoora , sau đó chạy có thấy tốt hơn không? Mà xe bác mới 4 tháng đã chạy đạt chỉ số tiêu thụ xăng 9.1 lit/100 cây chuối thì vẫn là xe gin nguyên chưa sửa chữa bảo trì gì có đúng không bác Hùng?

Cám ơn bác Hùng đã chia xẻ thông tin!
Em đang ở SG, bác KS đi nhậu không.

CAP_bl

Xe điện

CAP_bl

Xe điện
Em vừa đặt được ở Denso, bugi loại IKH20. Chiều rỗi rãi sẽ qua chỗ cụ Kang lắp rồi báo cáo các cụ sau nhé :)

CAP_bl

Xe điện
Hôm nay em đặt bugi Ikh20, đến chỗ cụ Kang để bảo trì 25000 km, nhân tiện lắp bugi luôn, xe thay dầu, kiểm tra đủ các bộ phận, thêm vụ cân bằng động, chỉnh độ chụm,... Các em làm việc nhiệt tình, cảm ơn cụ Kang, cụ Hai Au.
Tuy nhiên khi lắp bugi thì đo chân không vừa (cậu Quân ở Denso tra RC8YCC tương đương là Ikh20), nhưng thực tế Ikh là dài, mai em sẽ lấy thử Ik20 hoặc Bosch 4 chấu xem sao.
À, lúc ở đó em đã PR hộ hãng, sắp có một cụ lấy Suv mới nữa nhé, cụ Kang trả công PR đê :)

Chỉnh sửa cuối:

Kangoora

Xe tăng
Hôm nay em đặt bugi Ikh20, đến chỗ cụ Kang để bảo trì 25000 km, nhân tiện lắp bugi luôn, xe thay dầu, kiểm tra đủ các bộ phận, thêm vụ cân bằng động, chỉnh độ chụm,... Các em làm việc nhiệt tình, cảm ơn cụ Kang, cụ Hai Au.
Tuy nhiên khi lắp bugi thì đo chân không vừa (cậu Quân ở Denso tra RC8YCC tương đương là Ikh20), nhưng thực tế Ikh là dài, mai em sẽ lấy thử Ik20 hoặc Bosch 4 chấu xem sao.
À, lúc ở đó em đã PR hộ hãng, sắp có một cụ lấy Suv mới nữa nhé, cụ Kang trả công PR đê :)
Bữa nào e lại mới rịu cụ tê lê phê nhé, quan trọng là chạy xe mà cụ thấy sướng cái thằng người mới là ok ạ. Keke

Ksxdcd

Xe điện
Cám ơn bác Cap. khi nào em qua HN có thời gian sẽ báo cáo các bác và sẽ ọp gặp mặt sau.

Nghe nói bác đang thay bugi Iridium, kết quả thế nào cho anh em biết với nhé. Em cũng đang tấp tểnh đi theo hướng này!
Bác Pipe cũng định thay bugi này - không biết đã thay chưa?

Trước đây khi trao đổi với anh Tâm - anh Tâm có nói dùng bugi "nóng" cho L to này thì hiệu quả tốt lên rất nhiều vì suất tiêu thu xăng của L to khi chạy chậm ( trong phố) là cao bất thường. Bugi bác chọn IK20 theo em biết là loại bugi "nguội" - nó phù hợp khi chạy tốc độ cao. Còn bugi "nóng" là loại IK16.

Em nghe hơi nồi chõ như vậy, các bác kiểm tra lại xem sao. Bác Kangoỏa có thể hỏi kỹ thuật của chính hãng L to xem thế nào và confirm cho anh em biết nhé.

Cám ơn các bác.
Tưởng cụ ở HN thì anh, em ọp luôn :)

CAP_bl

Xe điện
Cám ơn bác Cap. khi nào em qua HN có thời gian sẽ báo cáo các bác và sẽ ọp gặp mặt sau.

Nghe nói bác đang thay bugi Iridium, kết quả thế nào cho anh em biết với nhé. Em cũng đang tấp tểnh đi theo hướng này!
Bác Pipe cũng định thay bugi này - không biết đã thay chưa?

Trước đây khi trao đổi với anh Tâm - anh Tâm có nói dùng bugi "nóng" cho L to này thì hiệu quả tốt lên rất nhiều vì suất tiêu thu xăng của L to khi chạy chậm ( trong phố) là cao bất thường. Bugi bác chọn IK20 theo em biết là loại bugi "nguội" - nó phù hợp khi chạy tốc độ cao. Còn bugi "nóng" là loại IK16.

Em nghe hơi nồi chõ như vậy, các bác kiểm tra lại xem sao. Bác Kangoỏa có thể hỏi kỹ thuật của chính hãng L to xem thế nào và confirm cho anh em biết nhé.

Cám ơn các bác.
Đúng là chỉ số nhiệt 16 là bugi nóng, còn 20 là nguội. Theo hãng thì 16 thích hợp với dung tích xy lanh nhỏ, còn xe ta 2.2 thì không nên dùng.
Nếu phân tích về khả năng đốt thì nóng sẽ cho khả năng tốt hơn, tuy nhiên với dung tích xy lanh lớn thì lại chưa chắc đảm bảo đốt hết, chính vì thế họ xác định nên dùng 20.
Em hỏi về Bosch thì được phân tích về khả năng tạo vùng đốt vòng với 4 chấu, nhưng lại không có iridium, và hiện nay rất khó tìm Bosch không sản xuất ở TQ. Vì thế em chọn Ik20, thử xem sao :)

Ksxdcd

Xe điện
Trong mấy post trước ( #415) em có đưa ảnh bugi Bosch Iridium-Platinum em nhờ chú em ở HN mua của bác OFer Bosch24/7 1 bộ 4 cái. Xuất sứ thấy ghi là Germany nhưng thấy nhiều bác nói do tàu khựa làm???
Loại này chũng 4 chấu, nghe quảng cáo thì hay lắm nên em cũng liều làm chuột bạch. Sắp tới em sẽ thay khi đưa xe đi bảo dưỡng định kỳ.

Giờ bác Cap nói loại 4 chấu này lại không phải là Iridium thì hóa ra em bị "thuốc" vụ này nặng quá???
Loại này em cũng không biết là loại nóng hay nguội nữa. Bên bán nói đã tra và kiểm kỹ với bên L to là phù hợp rồi.
Thôi cứ làm chuột bạch cái. Có gì sẽ báo cáo với các bác sau.
Hi vọng các bác đi sau đỡ bị đi trên vết xe đổ nếu em bị "thuốc " thật!

Đúng là chỉ số nhiệt 16 là bugi nóng, còn 20 là nguội. Theo hãng thì 16 thích hợp với dung tích xy lanh nhỏ, còn xe ta 2.2 thì không nên dùng.
Nếu phân tích về khả năng đốt thì nóng sẽ cho khả năng tốt hơn, tuy nhiên với dung tích xy lanh lớn thì lại chưa chắc đảm bảo đốt hết, chính vì thế họ xác định nên dùng 20.
Em hỏi về Bosch thì được phân tích về khả năng tạo vùng đốt vòng với 4 chấu, nhưng lại không có iridium, và hiện nay rất khó tìm Bosch không sản xuất ở TQ. Vì thế em chọn Ik20, thử xem sao :)

pipe

Xe tăng
Cuối cùng là cụ Cap lắp bugi loại nào đới...

CAP_bl

Xe điện
Các bác cho em hỏi bugi Iridium của Denso thì thiệt hại mất bao nhiêu thóc lúa vậy?

Thks!
Em lắp Ik20, giá 920k/4c. Loại này cụ Kang cũng lắp trên xe cụ ấy. Còn cụ Hung thì lắp loại Bosch 4 chấu.
Bác Ksxdcd yên tâm, bugi bác mua mà có dập Germany thì của Đức rồi, thông tin mà em nhận được là tình hình hiện nay thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Kangoora

Xe tăng
Em lắp bugi Denso cũng cải thiện đáng kể, hiện xe của e ko ở Xưởng nên ko tìm được vỏ để biết chi tiết. Giá thành e mua từ SG ra loanh quanh 1 củ hay sao đó. Mấy bữa nữa e sẽ chụp hầu các bác.

Ksxdcd

Xe điện
@bác HùngLuxgen7SUV:

Không biết bác Hùng có thể chia sẻ loại bugi Bosch 4 chấu là loại nào không?
Hiệu suất tiêu thụ xăng của xe L to bác Hùng rất ấn tượng. Theo thông tin của bác Hùng đưa ra trên này với quãng đường HN - Hà tĩnh thường xuyên chạy đạt được chỉ số 9.1-9.4 lit/100 cây chuối.
Chưa thấy bác nào chạy L to khoe kết quả tốt hơn.
Đối với em đây là kết quả đáng mơ ước!

Em lắp Ik20, giá 920k/4c. Loại này cụ Kang cũng lắp trên xe cụ ấy. Còn cụ Hung thì lắp loại Bosch 4 chấu.
Bác Ksxdcd yên tâm, bugi bác mua mà có dập Germany thì của Đức rồi, thông tin mà em nhận được là tình hình hiện nay thôi.

Kangoora

Xe tăng
@bác HùngLuxgen7SUV:

Không biết bác Hùng có thể chia sẻ loại bugi Bosch 4 chấu là loại nào không?
Hiệu suất tiêu thụ xăng của xe L to bác Hùng rất ấn tượng. Theo thông tin của bác Hùng đưa ra trên này với quãng đường HN - Hà tĩnh thường xuyên chạy đạt được chỉ số 9.1-9.4 lit/100 cây chuối.
Chưa thấy bác nào chạy L to khoe kết quả tốt hơn.
Đối với em đây là kết quả đáng mơ ước!
Loại này đây ạ (chiếc bên trái, phải là Champion theo xe), Bosch FGR8DQI Platinum, tuy nhiên trước khi mua bác nên hỏi lại xem có tương thích với bugi Champion RCY8YCC ko nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng