Điểm danh các bác đi Luxgen (Độ đẽo, bảo dưỡng, sửa chữa vào đây)

Trạng thái
Thớt đang đóng

CAP_bl

Xe điện
Việc của cụ Ksxdcd có hai khả năng:
1. có đinh tại lốp số 4 - đinh đang còn cắm ở đó, nên để lâu thì bánh xe xẹp hơi dần chứ không bị xẹp ngay, cụ cho qua kiểm tra, vá lại đi
2. do van bị hở - khả năng này ít xảy ra do không có đột biến gì trong quá trình sử dụng xe, tuy nhiên vẫn đặt ra để kiểm tra lại TPMS
Cụ kiểm tra rồi báo kết quả anh, em biết nhé.

Ksxdcd

Xe điện
Cám ơn ý kiến của bác CAP. Em sẽ cho xe đi kiểm tra xem có bị đinh không!
TPMS chỉ báo chính xác về áp suất lốp. Khi lắp bơm để bơm bù em thấy áp suất đo từ đồng hồ bơm phù hợp với chỉ báo của TPMS.

1. có đinh tại lốp số 4 - đinh đang còn cắm ở đó, nên để lâu thì bánh xe xẹp hơi dần chứ không bị xẹp ngay, cụ cho qua kiểm tra, vá lại đi
2. do van bị hở - khả năng này ít xảy ra do không có đột biến gì trong quá trình sử dụng xe, tuy nhiên vẫn đặt ra để kiểm tra lại TPMS

pipe

Xe tăng
Các bác cho em hỏi bugi theo xe của mình là loại gì nhỉ. Em thấy có loại Denso Indirium gì đó hiệu năng cao. Nếu bugi xe mình là loại normal thì thay luôn...

Ksxdcd

Xe điện
Em vừa cho xe đi kiểm tra. Đúng là bánh số 4 bị 1 đinh vít cắm vào khe giữa lốp gây giảm áp suất lốp từ từ. Đã vặn tháo đinh vít này ra ( dài 1.5cm), vá lại lốp và bơm lại hơi ni tơ - mất 75k các bác ah.

Cám ơn ý kiến của bác Cap!

Chỉnh sửa cuối:

Ksxdcd

Xe điện
Em cũng có ý định này. Vừa rồi có nhờ chú em ở HN đã mua 1 bộ bu gi Iridium-Platinum của bác Bosch 24/7 ( cũng là Ofer trên này http://www.otofun.net/threads/525676-nlc-pt-bosch-hay-chung-tay-suoi-am-pa-u-cung-phu-tung-bosch-nlc/page125) tại 126/30 ngõ 20 Phan Kế Bính HN và dự kiến đợt bảo trì tới sẽ thay xem sao. Loại bu gi này có 4 chấu - nghe nói hiệu suất cao đốt nhiên liệu với nhiệt độ cao, tỷ lệ cháy hết lớn nên công suất động cơ tăng, tiêu hao xăng giảm. Trước khi mua em đã tham khảo ý kiến bác Kangoora .

Trước đây khi nói chuyện với bác Tâm , bác cũng nói hiệu suất động cơ L to này không được cao và tốn xăng hơn xe cùng loại cũng 1 phần do hiệu suất của bugi đốt không được tốt. Nếu thay bugi "nóng" thì sẽ tốt hơn nhiều.

Tuy nhiên vừa rồi có lướt OF thấy 1 bài (http://www.otofun.net/threads/178701-bugi-denso-cho-vit) lại chê nó là của tàu khựa - viết hồi đầu năm 2013. Em cũng không rõ làm sao . Các bác ở HN có điều kiện check giúp nhé.

Các bác cho em hỏi bugi theo xe của mình là loại gì nhỉ. Em thấy có loại Denso Indirium gì đó hiệu năng cao. Nếu bugi xe mình là loại normal thì thay luôn...

Chỉnh sửa cuối:

pipe

Xe tăng
Em cũng có ý định này. Vừa rồi có nhờ chú em ở HN đã mua 1 bộ bu gi Iridium-Platinum của bác Bosch 24/7 ( cũng là Ofer trên này http://www.otofun.net/threads/525676-nlc-pt-bosch-hay-chung-tay-suoi-am-pa-u-cung-phu-tung-bosch-nlc/page125) tại 126/30 ngõ 20 Phan Kế Bính HN và dự kiến đợt bảo trì tới sẽ thay xem sao. Loại bu gi này có 4 chấu - nghe nói hiệu suất cao đốt nhiên liệu với nhiệt độ cao, tỷ lệ cháy hết lớn nên công suất động cơ tăng, tiêu hao xăng giảm. Trước khi mua em đã tham khảo ý kiến bác Kangoora .

Trước đây khi nói chuyện với bác Tâm , bác cũng nói hiệu suất động cơ L to này không được cao và tốn xăng hơn xe cùng loại cũng 1 phần do hiệu suất của bugi đốt không được tốt. Nếu thay bugi "nóng" thì sẽ tốt hơn nhiều.

Tuy nhiên vừa rồi có lướt OF thấy 1 bài (http://www.otofun.net/threads/178701-bugi-denso-cho-vit) lại chê nó là của tàu khựa - viết hồi đầu năm 2013. Em cũng không rõ làm sao . Các bác ở HN có điều kiện check giúp nhé.
Có loại IK16, VK16, IK20,VK20 bác mua loại nào. Em thấy VK20 có vẻ hợp L to. Bác xem hộ em bugi nguyên bản cua L to là loại gì với. Bugi quan trọng ra phết đấy ạ. Denso có đại lý chính hãng ở Nguyễn Công Trứ HN mà bác.

Chỉnh sửa cuối:

Kangoora

Xe tăng
Thông số bugi của Lờ to SUV là RC8YCC, e mua của Denso gì đó trong Tp HCM mà giờ tìm mãi ko thấy địa chỉ đâu cả. Sau khi thay chạy thấy ổn hơn, chẳng hiểu có phải do cảm giác ko nữa.

pipe

Xe tăng
Thông số bugi của Lờ to SUV là RC8YCC, e mua của Denso gì đó trong Tp HCM mà giờ tìm mãi ko thấy địa chỉ đâu cả. Sau khi thay chạy thấy ổn hơn, chẳng hiểu có phải do cảm giác ko nữa.
Cụ Kang cho hỏi chủng loại RC8YCC của hãng NGK hay Denso hay loại nào khác ạ. Thk cụ... Cụ thay Denso loại nào ạ...

Ksxdcd

Xe điện
Em cũng chưa thay nên cũng chưa biết hiệu quả cụ thể ra sao.
Khi trước bảo dưỡng lần đầu , em có hỏi mấy nhân viên bảo dưỡng L to về việc này. Họ nói cũng có người thay bu gi iridium- platinum ( thấy nói mua ở SG 400k/cái) và thấy tốt hơn hẳn. Số hiệu bugi họ không nhớ.
Em có nhờ tìm lại số hiệu bugi nguyên gốc theo xe và số hiệu loại bugi thay. Đên nay vân chưa nhận đc thông tin này.

Vừa rồi em đã nhờ chú em mua bộ bu gi iridium- platinum . Nơi bán nói đã check đúng loại có thể dùng cho L to.
Tối về nhà em sẽ chụp hình post lên đây để bác xem có phải loại dùng cho L to không. Bây giờ em không nhớ số hiệu của nó là IK16 hay VK 20 gì cả ( em đang đi làm).

Có loại IK16, VK16, IK20,VK20 bác mua loại nào. Em thấy VK20 có vẻ hợp L to. Bác xem hộ em bugi nguyên bản cua L to là loại gì với. Bugi quan trọng ra phết đấy ạ. Denso có đại lý chính hãng ở Nguyễn Công Trứ HN mà bác.

pipe

Xe tăng
Em nó đây ạ, các cụ chỉ cần đọc thông số là bên bán bugi sẽ chọn cho loại phù hợp thôi mà

Cái này như bugi thửa của L to ý cụ nhỉ... ko phải của Nhật Bủn.:) Bosch thì em nghi SX tại Tung Của là cái chắc rồi. Denso hoặc NGK có bị nhái nhưng vẫn tìm đc hàng Made in Japan.

pipe

Xe tăng
Xe cụ Kang thay bugi rồi thảo nào chạy thử xe cụ em có cảm giác ga mướt hơn, máy nhẹ hơn chứ ko gằn như xe em. Em nhạy cảm với xe ra phết đấy... hehe

Ksxdcd

Xe điện
Đây là ảnh bộ bugi Bosch em nhờ mua ở HN:

Không thấy các ký hiệu VK16, VK20 hoặc các ký hiệu của bugi bác Kang vừa show!

pipe

Xe tăng
Đây là ảnh bộ bugi Bosch em nhờ mua ở HN:

Không thấy các ký hiệu VK16, VK20 hoặc các ký hiệu của bugi bác Kang vừa show!
Bosch thì ko có ký hiệu giống Denso. Bác lắp mới xem có ổn hơn ko thì thông báo cho a em nhé. Bác chụp hình luôn cái buggi nguyên bản theo xe cho e xem với.

pipe

Xe tăng
Csxdcd : Em xem mã Bosch là iridium WGR 8DQY... của bác là FGR 8MQY là thế nào.. bác thử hỏi lại ch xem

Ksxdcd

Xe điện
Em cũng chưa biết thế nào. Lúc mua em đã contact trực tiếp qua điện thoại với bác Bosch 24/7 và nói rõ cần loại bugi cho L to SUV 7. Bác ấy nói đã tra đúng loại bugi này cho L to SUV 7 và cũng đã trao đối và kiểm tra với bác Kang. Chú em em sau đó chỉ ghé đến lấy và trả tiền thôi. Nói thật em cũng chẳng biết mặt ngang mũi dọc bugi nguyên bản cho L to thế nào ( cho dù cũng đã cẩn thận hỏi nơi bán L to cũng như bộ phận bảo trì , bảo dưỡng trước đó nhưng không nhận đc trả lời chính xác). Với bugi Bosch cũng như vậy - em quyết định mua sau khi nhận đc cam kết của bên bán ( đã từng làm phân phối vật tư, phụ tùng cho Hundai và Ford ).
Em chắc phải chờ đến khi bảo dưỡng định kỳ tới mới thay. Khi đó em sẽ chụp ảnh bugi nguyên bản cũng như cảm nhận sau khi thay bugi mới thế nào để các bác rõ.
Thôi thì em làm chuột bạch đi trước. Đây cũng là các suy nghĩ của em từ đầu khi quyết định bế em L to này về.

Csxdcd : Em xem mã Bosch là iridium WGR 8DQY... của bác là FGR 8MQY là thế nào.. bác thử hỏi lại ch xem

pipe

Xe tăng
Em cũng chưa biết thế nào. Lúc mua em đã contact trực tiếp qua điện thoại với bác Bosch 24/7 và nói rõ cần loại bugi cho L to SUV 7. Bác ấy nói đã tra đúng loại bugi này cho L to SUV 7 và cũng đã trao đối và kiểm tra với bác Kang. Chú em em sau đó chỉ ghé đến lấy và trả tiền thôi. Nói thật em cũng chẳng biết mặt ngang mũi dọc bugi nguyên bản cho L to thế nào ( cho dù cũng đã cẩn thận hỏi nơi bán L to cũng như bộ phận bảo trì , bảo dưỡng trước đó nhưng không nhận đc trả lời chính xác). Với bugi Bosch cũng như vậy - em quyết định mua sau khi nhận đc cam kết của bên bán ( đã từng làm phân phối vật tư, phụ tùng cho Hundai và Ford ).
Em chắc phải chờ đến khi bảo dưỡng định kỳ tới mới thay. Khi đó em sẽ chụp ảnh bugi nguyên bản cũng như cảm nhận sau khi thay bugi mới thế nào để các bác rõ.
Thôi thì em làm chuột bạch đi trước. Đây cũng là các suy nghĩ của em từ đầu khi quyết định bế em L to này về.
.
Em nghĩ chắc chắn lắp bugi idirium vào xe chạy sẽ mượt hẳn đấy. Em chạy thử xe cụ Kang chân ga nhẹ lắm...

Ksxdcd

Xe điện
Chính vì ý này nên em sẵn sàng làm chuột bạch.
Em thấy bugi Bosch nó có 4 chấu có khả năng tia lửa lớn, đốt cháy mạnh nên càng bị thuyết phục mua em nó.
Chỉ hơi buồn 1 chút khi thấy có 1 bác Ofer trên này nói nó làm tại tàu khựa ! Mặc dù em em xem kỹ thấy ghi trên vỏ và khắc chìm ở đai ốc bugi Made in Germany. Không biết sự thực thế nào???

Không biết bugi của bác Kang (Denso Iridium-platinum) có 1 chấu hay 4 chấu?
Bây giờ mới tìm hiểu về bugi nên mới biết về đặc điểm và nhiều chuyện về nó. Các bác tham khảo thêm video http://www.youtube.com/watch?v=uMA2KehVYw0&feature=youtu.be

.
Em nghĩ chắc chắn lắp bugi idirium vào xe chạy sẽ mượt hẳn đấy. Em chạy thử xe cụ Kang chân ga nhẹ lắm...

pipe

Xe tăng
Nó ghi Made in Germany là chuẩn rồi bác ơi. Em sang tận Ger mà hàng nhiều khi có China mà. Nếu hàng Đức mà sx tại China thì nó sẽ ghi là Design&Material of Ger, product China. Của bác chắc Ger xịn rồi đấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng