[Funland] Dịch sách siêu cổ: Bổ An Nam dị lược đồ ký

Quỳnh hp

Xe tăng
Còn 1 số tập tục khác nay đã bỏ như xõa tóc, để ngầm phản đối người TQ búi tóc, thì dân ta xõa tóc cho khác đấy cụ.
Cái nữa là xăm trổ, hehe
Cái hình xăm trổ cổ xưa thì e ko biết ạ. Nhưng điệu ngồi xổm thì đi bất cứ đâu trên thế giới này mà thấy có một vài người ngồi xổm với nhau kiểu gì ra hỏi cũng là đồng hương việt nam mình
Cụ có hình xăm cổ của ng việt mình ko ,nếu có thì có thể cho e xin một ít để tham khảo đc ko cụ
Xin trân trọng cảm ơn cụ ạ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cái hình xăm trổ cổ xưa thì e ko biết ạ. Nhưng điệu ngồi xổm thì đi bất cứ đâu trên thế giới này mà thấy có một vài người ngồi xổm với nhau kiểu gì ra hỏi cũng là đồng hương việt nam mình
Cụ có hình xăm cổ của ng việt mình ko ,nếu có thì có thể cho e xin một ít để tham khảo đc ko cụ
Xin trân trọng cảm ơn cụ ạ
Không có đâu cụ, tác giả chỉ nói là trên người xăm trổ thôi, ko rõ ngày xưa các cụ xăm hình gì nhỉ???
Hóa ra là người Việt ghét người TQ từ cả nghìn năm trước, hehe.

Quỳnh hp

Xe tăng
Không có đâu cụ, tác giả chỉ nói là trên người xăm trổ thôi, ko rõ ngày xưa các cụ xăm hình gì nhỉ???
Hóa ra là người Việt ghét người TQ từ cả nghìn năm trước, hehe.
Cái máu ghét ng đại lục thì có từ thời trước đó rồi cụ nhỉ,cho nên ng đại lục ko bao giờ đồng hoá đc ng việt mình ( nếu ko ghét mà bị đồng hoá thì chắc giờ cụ cháu mình ko chém gió với nhau bằng tiếng việt mình đc cụ nhỉ)
Khi xem bản dịch của cụ e rất tò mò ko biết ông cha mình đã xăm những hình gì,nếu thấy đẹp e cũng xăm một cái như ông cha ta ngày xưa đã xăm,rất tiếc cụ lại bảo ko có hình lên e cũng hơi thất vọng
E thì đi đâu cũng tự hào là mình là ng việt nam 🇻🇳

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cái máu ghét ng đại lục thì có từ thời trước đó rồi cụ nhỉ,cho nên ng đại lục ko bao giờ đồng hoá đc ng việt mình ( nếu ko ghét mà bị đồng hoá thì chắc giờ cụ cháu mình ko chém gió với nhau bằng tiếng việt mình đc cụ nhỉ)
Khi xem bản dịch của cụ e rất tò mò ko biết ông cha mình đã xăm những hình gì,nếu thấy đẹp e cũng xăm một cái như ông cha ta ngày xưa đã xăm,rất tiếc cụ lại bảo ko có hình lên e cũng hơi thất vọng
E thì đi đâu cũng tự hào là mình là ng việt nam 🇻🇳
Vâng cụ, xét nữa về diện tích, nước ta thời cổ, thì miền Bắc và miền Trung cũng gần như bây giờ thôi, thêm khá đất TQ nữa, hehe.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đang có vụ nói về giới nghệ sĩ, về văn hóa, dù đang bận dịch sách về thời nhà Trần, nhưng em chợt nhớ đến 1 bản dịch từ rất lâu, 1 cuốn sách cực cổ, thực ra, đó chỉ là 1 bản văn ngắn, nhưng nó được viết ra cách đây gần 1.200 năm, là những trang viết cổ xưa nhất về nước ta, nói riêng về con người, phong tục.

Nhiều cụ sẽ hỏi, sao mà Trung Hoa đô hộ chúng ta gần 1000 năm mà không đồng hóa nổi, đọc những dòng này, chúng ta sẽ đôi phần hiểu được.

Sách viết bằng chữ Hán cổ, dạng Biền thể văn cổ thời Đường, nên việc chuyển dịch sang tiếng Việt hiện đại, nếu nói là tương đương, thì gần như không thể.
Với trình độ vô cùng quê mùa, kiến thức ngu muội, cũng xin gửi đến các cụ bản dịch sách : Bổ An Nam dị lược đồ ký của tác giả Thôi Trí Viễn, người Triều Tiên.

Trong bản dịch, tác giả viết rất khó hiểu và cô đọng, nên em phải đọc thêm cả : Hán Thư, Nam Tề Thư, Nam Sử...và 1 số sách cổ TQ để bổ xung những chỗ còn nghi hoặc.

Các cụ down bản mềm ở đây

Cảm ơn cụ, để em down về đọc :)

Quỳnh hp

Xe tăng
Vâng cụ, xét nữa về diện tích, nước ta thời cổ, thì miền Bắc và miền Trung cũng gần như bây giờ thôi, thêm khá đất TQ nữa, hehe.
Vâng tiếc là bị mất khá nhiều đất về phía đại lục bây giờ,như cái làng Đồ Sơn ở bên quảng đông đấy. Nếu ko bị mất đất thì việt mình cũng ko nhỏ đâu cụ nhỉ
Chắc từ giờ e phải tìm hiểu hình xăm của ông cha mình ngày xưa đã xăm những hình gì

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin nhiều cái nghe chừng phiến diện. E là họ Thôi không đủ thời gian tìm hiểu:

1. Không có gạo ăn: Giao châu mà không sống bằng gạo thì bằng mi chắc?

2. Không biết trồng dâu nuôi tằm: Nghề nuôi tằm là nghề rất lâu đời, cây dâu lại là cây nhiệt đới. Vô lý là đến thế kỷ IX tại Giao châu còn chưa biết nghề này.

3. Lợp nhà bằng tre trúc: các mô hình nhà đào được trong các ngôi mộ cổ cho thây người bản địa đã biết dùng ngói.

4. Chỉ sử dụng đao: giáo, lao, dao găm, qua...đã có từ thời Đông sơn

5. Cà răng, xõa tóc, uống nước bằng mũi: có vẻ như của các bộ tộc bản địa miền thượng du

Kết luận: nhiều thông tin của họ Thôi không chính xác nếu đối chiếu với các nguồn tài liệu khác. Khả năng ông mô tả các bộ tộc miền núi hơn là cư dân Trung Châu.

Chỉnh sửa cuối:

gongga

[Tịch thu bằng lái]
[Người An Nam] rất thích thú khi tuyệt giao với những giống người man di

Nếu bản thân họ cũng là man di thì sao họ lại muốn tuyệt giao với man di?

Graviu

Xe máy
[Người An Nam] rất thích thú khi tuyệt giao với những giống người man di

Nếu bản thân họ cũng là man di thì sao họ lại muốn tuyệt giao với man di?
Có lẽ khi này nhóm người Việt Cổ tiếp xúc và "giáo hóa" rồi thì tự tách mình ra khỏi các nhóm thiểu số bất hợp tác còn lại.

Trong bài có nhắc đến việc người Việt thờ vị tổ khai quốc. Chứng tỏ là ông tổ này có thật, có điều tên, thể chế và phong hiệu thực tế vẫn chưa khảo cứu được. (Hùng Vương các thứ rõ ràng là từ Hán Việt không thể xuất hiện từ thời đại Đông Sơn được)

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ khi này nhóm người Việt Cổ tiếp xúc và "giáo hóa" rồi thì tự tách mình ra khỏi các nhóm thiểu số bất hợp tác còn lại.

Trong bài có nhắc đến việc người Việt thờ vị tổ khai quốc. Chứng tỏ là ông tổ này có thật, có điều tên, thể chế và phong hiệu thực tế vẫn chưa khảo cứu được. (Hùng Vương các thứ rõ ràng là từ Hán Việt không thể xuất hiện từ thời đại Đông Sơn được)
Câu trả lời khả dĩ nhất là những nhóm này có nguồn gốc khác nhau.

Do đó cái mà họ Thôi mô tả là của những nhóm XYZ nào đó. Chẳng hạn như nhóm không ăn gạo có thể sống trong rừng săn thú đào củ; nhóm không trồng dâu nuôi tằm có thể sống ở vùng cao rất lạnh v.v...

Nhưng ông ta gộp chung vào 1 giỏ sẽ làm người đọc hiểu là toàn An nam đô hộ phủ là 1 giống người mang các đặc tính chung như vậy và làm cho chúng ta hiểu nhầm đấy là tổ tiên chúng ta.

gongga

[Tịch thu bằng lái]
nhưng người dân cũng tôn thờ những vị thần có công khai-mở nơi này, mọi người cố gắng truyền cho nhau từ xa đến gần cố gắng gìn-giữ

Đây là biểu hiện của XH văn minh rồi chứ không thể là tình trạng bán khai của những bộ tộc đục răng, khoác da hổ, uống bằng mũi được.

Như vậy rõ ràng họ Thôi miêu tả những tộc người khác nhau trên mảnh đất An nam.

vua_luoi

Xe điện
Em down thấy có 15 trang à

Graviu

Xe máy
nhưng người dân cũng tôn thờ những vị thần có công khai-mở nơi này, mọi người cố gắng truyền cho nhau từ xa đến gần cố gắng gìn-giữ

Đây là biểu hiện của XH văn minh rồi chứ không thể là tình trạng bán khai của những bộ tộc đục răng, khoác da hổ, uống bằng mũi được.

Như vậy rõ ràng họ Thôi miêu tả những tộc người khác nhau trên mảnh đất An nam.
Nhiều khi văn minh nhưng không giống cái "văn minh" của người viết là cũng thành mọi rợ ấy mà cụ
Có lẽ trước đây từ thời đầu bắc thuộc thì các nhóm người Bách Việt vẫn sống gần nhau khắp cả vùng Bắc bộ. Tuy nhiên sau vài trăm năm có sự chia tách hình thành nhóm Việt "Kinh" với sự tiếp thu văn hóa hòa nhập với nhóm người Hoa nên trình độ phát triển cao hơn, đẩy lui các nhóm người khác lên những vùng khó canh tác hơn.
Còn vụ văn vở của quan Tàu thì chúng ta còn lạ gì nữa. Rõ ràng có sách viết dân ta trồng lúa gọi là ruộng Lạc, theo cơn nước mà cấy gặt, thế mà có sách lại dám bảo quan Tàu dạy dân ta cày cấy.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Uống bằng mũi có nhắc tới ở vụ các tù trưởng Đà bắc khi Trần Nhật Duật tới chiêu an, nói nóng tai trái tai phải gì và uống rượu bằng mũi.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ việc phép thuật cũng chỉ là việc hư cấu, cũng như các chuyện tâm linh, trấn yếm vậy. Em đọc đâu đó thì có lý giải của người trong cuộc trong thời gian giải trừ cái bài trần đồ ở sông Tô năm ấy. Bày trận thì cứ bày thôi, việc ngày trước khi dân đen còn mông muội, các học giả có kiến thức nắm được quy luật vận hành của thời tiết, sinh quyển mà bày ra các bài mị dân ko phải đến thời Cao Biền mới có, từ thời Tam Quốc, La quán Trung cũng đã diễn giải rồi. Vả lại, em thấy giọng văn của tác giả Thôi Trí Viễn vẫn có những phần gượng gạo & có cái gì đó giống như tuyên truyền theo chỉ đạo của cấp trên ấy.
Klq, nếu người Tàu mà giỏi trận đồ & trấn yểm được thật thì họ đã trấn yểm cả thế giới rồi, tự lập trần đồ mà thu tóm toàn cục thế giới về 1 mối Trung hoa rồi ạ. :)
Có phải có mỗi TQ có CB thôi đâu. Các nước khác cũng đâu kém. Có chuyện mấy người sang Hồ Tây yểm bị lật thuyền đó cụ.
Cảm giác sách vẫn còn thiếu đó cụ Đốc. Hay chỉ có bấy nhiêu ạ.

hoang26

Xe tăng
Em nghĩ việc phép thuật cũng chỉ là việc hư cấu, cũng như các chuyện tâm linh, trấn yếm vậy. Em đọc đâu đó thì có lý giải của người trong cuộc trong thời gian giải trừ cái bài trần đồ ở sông Tô năm ấy. Bày trận thì cứ bày thôi, việc ngày trước khi dân đen còn mông muội, các học giả có kiến thức nắm được quy luật vận hành của thời tiết, sinh quyển mà bày ra các bài mị dân ko phải đến thời Cao Biền mới có, từ thời Tam Quốc, La quán Trung cũng đã diễn giải rồi. Vả lại, em thấy giọng văn của tác giả Thôi Trí Viễn vẫn có những phần gượng gạo & có cái gì đó giống như tuyên truyền theo chỉ đạo của cấp trên ấy.
Klq, nếu người Tàu mà giỏi trận đồ & trấn yểm được thật thì họ đã trấn yểm cả thế giới rồi, tự lập trần đồ mà thu tóm toàn cục thế giới về 1 mối Trung hoa rồi ạ. :)
Trấn yểm quái gì đâu cụ, ba cái trò vớ vẩn. Tàu giỏi trấn yểm đã không bị Mông Cổ thôn tính, đã không bị bọn tây nó xâu xé đất nước, đã không bị quân Nhật thảm sát Nam Kinh, giết mấy trăm nghìn người dễ hơn giết chuột.

Mr met

Xe tăng
Em đặt gạch theo dõi thớt của cụ Đốc!

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Phần này không phải bản dịch cụ ạ, phần này em đưa ra nghi vẫn thôi.
Có mấy điều về Cao Biền trong bản dịch là đúng:

1. Ông ta trấn yểm nước ta là thật, theo lệnh vua
2. Ông ta có xây thành Đại La
3. Ông ta có phép thuật chứ không phải đồn đại
Đa tạ cụ Cao Biền đã xây thành Đại La :) thế kỷ 9 mà có thành như thế là ngon rồi:

Chu vi 1982,5 trượng (khoảng 6,6 km), cao 2,6 trượng (khoảng 8,67m), chân thành rộng 2,5 trượng (khoảng 8,33m), có 55 lầu vọng, 3 hào nước, 34 đường đi. Ngoài thành còn có đê bao quanh bảo vệ dài 2,125 trượng (khoảng 7,09 km), đê cao 1,5 trượng (khoảng 5 m).

1.25 ton

Xe điện
Thông tin nhiều cái nghe chừng phiến diện. E là họ Thôi không đủ thời gian tìm hiểu:

1. Không có gạo ăn: Giao châu mà không sống bằng gạo thì bằng mi chắc?

2. Không biết trồng dâu nuôi tằm: Nghề nuôi tằm là nghề rất lâu đời, cây dâu lại là cây nhiệt đới. Vô lý là đến thế kỷ IX tại Giao châu còn chưa biết nghề này.

3. Lợp nhà bằng tre trúc: các mô hình nhà đào được trong các ngôi mộ cổ cho thây người bản địa đã biết dùng ngói.

4. Chỉ sử dụng đao: giáo, lao, dao găm, qua...đã có từ thời Đông sơn

5. Cà răng, xõa tóc, uống nước bằng mũi: có vẻ như của các bộ tộc bản địa miền thượng du

Kết luận: nhiều thông tin của họ Thôi không chính xác nếu đối chiếu với các nguồn tài liệu khác. Khả năng ông mô tả các bộ tộc miền núi hơn là cư dân Trung Châu.
Mốc lịch sử là cách đây 1200 năm mà cụ. Em lại thấy như thế là mình có nền văn minh riêng rồi. Vấn đề cây lúa, có thể là cây lúa nước mọc tự nhiên, thời điểm đó dân mình chưa canh tâc, mà chỉ thu hoạch.