[Funland] Dịch sách siêu cổ: Bổ An Nam dị lược đồ ký

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt có khi còn phát minh ra kỹ thuật trồng lúa nước ấy chứ, lại nói không có gạo ăn nghe điêu vãi!
Từ ngày xưa các cụ nhà ta đã ghét cay ghét đắng và tẩy chay bọn quan lại lính tráng phương bắc sang "công tác" An Nam, mà thực ra bọn nó cũng chỉ sang có một nhúm, giao tiếp còn chẳng giao tiếp chứ đừng nói hôn nhân, thế thì đồng hóa cái gì, thế mà nhiều đứa mất gốc cứ ra rả luận điệu 1000 bắc thuộc giờ toàn gen người Hán này nọ.
Giờ có tài liệu này rồi, anh em có thể dùng để đập tan giọng điệu trên của bọn mất gốc.
Sớm nhất tìm thấy ở Trung Quốc, 7000-5000 năm trước công nguyên. Bớt ảo đi cụ

đoienvai

Xe đạp
Vế sau thì ok. Vế đầu thì sai.

Khái niệm và ý thức quốc gia "Việt" là của những người di cư chứ không phải dân bản địa. Cụ thể là các triều Đinh-Lê-Lý-Trần đặt quốc hiệu là Việt.

Câu của cụ phải sửa là: Càng về phía Nam thì chất bản địa càng nhiều hơn còn càng về phía Bắc chất "Việt" càng nhiều hơn.
Ý tôi nói Việt di cư bằng đường biển sau , nên nó thuần chủng hơn, người bản địa chủ yếu thái, Mường sống trên núi

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ảo chỗ nào? Tìm thấy ở phía đông nam Trung Quốc, người Bách Việt đấy
Ah ok nói Bách Việt thì em chịu rồi :) chuyện lúa nước và văn minh lúa nước từ Bách Việt thì cụ Thêm đã nói trong cơ sở văn hóa VN lâu rồi. Chúng ta đang chém gió lại chuyện cụ Thêm đã nói mấy chục năm trước chứ em cũng ko nói gì mới

Em xin phép các cụ em ngược lại vài page một chút.
Em có chút thắc mắc về vấn đề họ của các vua và thủ lĩnh. Theo em hiểu thì dân Việt nói chung là không có họ mà chỉ người phương bắc mới có. Người phương bắc sang Giao Chỉ thì chắc chắn sẽ làm chức sắc cai trị từ to tới nhỏ.
Như thế có khi nào người Việt coi người có họ là tôn quý hay không?
Và vì để làm bản thân trở nên tôn quý khi thành thủ lĩnh thì người Việt cũng lấy họ của người phương bắc mà họ gần gũi (từng là thuộc hạ của người phương bắc đó) làm họ của mình hay không?
Mong các cụ chỉ bảo

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Em có chút thắc mắc về vấn đề họ của các vua và thủ lĩnh. Theo em hiểu thì dân Việt nói chung là không có họ mà chỉ người phương bắc mới có. Người phương bắc sang Giao Chỉ thì chắc chắn sẽ làm chức sắc cai trị từ to tới nhỏ.
Và vì để làm bản thân trở nên tôn quý khi thành thủ lĩnh thì người Việt cũng lấy họ của người phương bắc mà họ gần gũi (từng là thuộc hạ của người phương bắc đó) làm họ của mình hay không?
Mong các cụ chỉ bảo
Chuyện nhận họ/ban họ thì có nhưng không phổ biến.

Các dòng họ phần lớn phát triển theo lối tự nhiên. Hầu hết đều có gia phả và ghi tổ tiên là người di cư.

Việc người bản địa tự động lấy họ Hán là rất khó trừ phi bị/được ép.

Sĩ Nhiếp là người rất được ngưỡng mộ và chắc chắn ông có nhiều thuộc hạ là người bản địa nhưng họ Sĩ không có ở VN.

Bổ sung: thời HBT dân bản địa Giao Chỉ không có họ kể cả tầng lớp quý tộc. Trưng Trắc, Trưng Nhị là sử Hán ghi lại âm bản địa. Tên họ của những tướng lĩnh lại toàn họ Hán, rất vô lý.

Chỉnh sửa cuối:
Chuyện nhận họ/ban họ thì có nhưng không phổ biến.

Các dòng họ phần lớn phát triển theo lối tự nhiên. Hầu hết đều có gia phả và ghi tổ tiên là người di cư.

Việc người bản địa tự động lấy họ Hán là rất khó trừ phi bị/được ép.

Sĩ Nhiếp là người rất được ngưỡng mộ và chắc chắn ông có nhiều thuộc hạ là người bản địa nhưng họ Sĩ không có ở VN.

Bổ sung: thời HBT dân bản địa Giao Chỉ không có họ kể cả tầng lớp quý tộc. Trưng Trắc, Trưng Nhị là sử Hán ghi lại âm bản địa. Tên họ của những tướng lĩnh lại toàn họ Hán, rất vô lý.
Cái dòng chuyện nhận họ ban họ của cụ chắc em không đồng ý. Nếu không phổ biến thì tới giờ nước mình cũng không hể có nhiều dòng họ và có các dòng họ lớn được.
À còn cái gia phả ở mình thì nó không đáng tin cậy lắm đâu cụ ạ. Nhất là về những cái gốc ban đầu

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Cái dòng chuyện nhận họ ban họ của cụ chắc em không đồng ý. Nếu không phổ biến thì tới giờ nước mình cũng không hể có nhiều dòng họ và có các dòng họ lớn được.
À còn cái gia phả ở mình thì nó không đáng tin cậy lắm đâu cụ ạ. Nhất là về những cái gốc ban đầu
"Ban họ" trong lịch sử VN chỉ có vài họ như Lý, Lê, Nguyễn. Đều là họ vua.

"Nhận họ" cũng lác đác. Thường là dân nghèo, ngụ cư ở một vùng có vài dòng họ lớn nào đó muốn tiện bề sinh sống, hoặc là tôi tớ trong nhà chịu ơn chủ.

"Đổi họ" xảy ra khi có biến cố nào đó. Lý-->Nguyễn, Trần-->Trình (rất ít), Mạc-->nhiều họ.

Điểm chung là các họ mới đổi sang đều là những họ đã có và có nhiều. Do đó việc thay đổi này không làm tăng thêm số họ.
Số họ muốn tăng thì chi có dựa vào nguồn họ mới bổ sung từ Trung quốc như trường hợp di dân nhà Minh sang VN sau vài đời thành người Minh Hương rồi vài đời nữa thành người Kinh.

Gia phả không đáng tin cậy: đúng và không đúng. Có nhiều trường hợp ghi sai nhưng có những trường hợp được chính sử khẳng định thì không bác được ví dụ như họ Mạc (nhánh Mạc Đĩnh Chi, Hải dương) hay họ Trần (nhánh Nam định)...

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Mong các cụ chỉ bảo
Bên TQ vẫn còn lưu lại nhiều văn bản đúc chuông đồng thờ Phật thời Đường của Giao Châu, cụ thể là khu vực Bắc Ninh, Bắc Giang bây giờ.
Có 1 văn bản em đọc, rồi bỏ đi đây không nhớ, là các quan lại, tướng lĩnh và người giàu có, dân thường ,tất cả gần 300 người, bỏ tiền mua đồng đúc quả chuông, sau đó khắc tên tất cả những ai góp công lên, quan chức thì thêm chức vụ, tướng lãnh thì thêm vị trí.
Trong hơn 300 cái tên được khắc, có những cái tên rất giống bây giờ như:
Ngô Thị Lan, Cao Thị Liễu, Vũ An...
Tuy nhiên, tuyệt đối không có họ Nguyễn.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mường, Thái, Mông đều có họ rồi. Và chắc không phải vì lai khựa.
Họ là phát minh của loài người, ko có họ thì rất cực cho giao tiếp quản lý như Nam Bộ bây giờ cứ Anh Hai, Chị Ba, Dì Tư, Cô Tám thì pótay.com. Nên về sau chuyện có họ có thể có nhiều nguyên nhân - bây giờ thì gần như ko ai ko có họ. Nhưng thời xa xưa ko có 1 dấu tích gì về họ ở VN.

Để an ủi cụ :) Người Việt vẫn giữ nếp gọi nhau bằng tên, chưa bị Hán hóa (gọi nhau bằng họ).

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bên TQ vẫn còn lưu lại nhiều văn bản đúc chuông đồng thờ Phật thời Đường của Giao Châu, cụ thể là khu vực Bắc Ninh, Bắc Giang bây giờ.
Có 1 văn bản em đọc, rồi bỏ đi đây không nhớ, là các quan lại, tướng lĩnh và người giàu có, dân thường ,tất cả gần 300 người, bỏ tiền mua đồng đúc quả chuông, sau đó khắc tên tất cả những ai góp công lên, quan chức thì thêm chức vụ, tướng lãnh thì thêm vị trí.
Gần như ko ai tìm ra gốc tích họ Nguyễn. Dưỡng như "Nguyễn" là cái gì đó gán vào, chứ ko phải xuất phát từ "họ" đúng nghĩa là theo gia tộc huyết thống.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Gần như ko ai tìm ra gốc tích họ Nguyễn. Dưỡng như "Nguyễn" là cái gì đó gán vào, chứ ko phải xuất phát từ "họ" đúng nghĩa là theo gia tộc huyết thống.
Tra ngược các văn bản từ khi Bắc thuộc, em chưa tìm được ai mang họ Nguyễn cả cụ ạ.

1.25 ton

Xe điện
Em thấy giả phả họ Nguyễn có ghi Triệu Đà tên thật là Nguyễn Cẩn.😂

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tra ngược các văn bản từ khi Bắc thuộc, em chưa tìm được ai mang họ Nguyễn cả cụ ạ.
Nên em mới phán đoán, ngày xưa chưa hề có họ Nguyễn, sau này ví dụ: cứ ai ko có họ thì gán cho họ Nguyễn. Trần Thủ Độ cũng bắt hậu duệ nhà Lý cải sang họ Nguyễn.

Hoadaols

Xe tải
Em thấy giả phả họ Nguyễn có ghi Triệu Đà tên thật là Nguyễn Cẩn.😂
Lịch sử thì mù mịt, sách vở lèo tèo vài cuốn độ nghìn năm trở lại vì thế chúng ta tha hồ sáng tác lịch sử. Cũng may bọn tàu nó còn viết vài dòng về mình.

Quỳnh hp

Xe tăng
Chứng tỏ thời kỳ này các cụ nhà ta cũng đã phát triển mạnh phết cụ nhỉ,từ trang phục đến xây chùa đúc chuông lại còn dùng trầm-kỳ nữa,buôn bán cũng giao thương mạnh
Thật đáng khâm phục các cụ nhà mình ngày xưa

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chứng tỏ thời kỳ này các cụ nhà ta cũng đã phát triển mạnh phết cụ nhỉ,từ trang phục đến xây chùa đúc chuông lại còn dùng trầm-kỳ nữa,buôn bán cũng giao thương mạnh
Buôn bán từ đời nhà Hán, sang thời Tấn và sau này nữa cụ ạ, đi thuyền vào tận Phù Nam ( Campuchia và miền Nam bây giờ) buôn vàng, kì nam, trầm hương...
Đáng nể các cụ thật.
Thời sau lại kém hơn...

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Luy Lâu (Thuận Thành, Bắc Ninh) là 1 trong 3 trung tâm Phật Giáo đầu tiên của Trung Quốc mà. Hai trung tâm kia là Bành Thành và Lạc Dương. Từ thế kỷ 1-2. Văn bản chữ Hán đầu tiên về Phật Giáo là Lý và Luận của Mâu tử, từ Quảng Tây sang học Phật Giáo ở Luy Lâu.

Họ là phát minh của loài người, ko có họ thì rất cực cho giao tiếp quản lý như Nam Bộ bây giờ cứ Anh Hai, Chị Ba, Dì Tư, Cô Tám thì pótay.com. Nên về sau chuyện có họ có thể có nhiều nguyên nhân - bây giờ thì gần như ko ai ko có họ. Nhưng thời xa xưa ko có 1 dấu tích gì về họ ở VN.

Để an ủi cụ :) Người Việt vẫn giữ nếp gọi nhau bằng tên, chưa bị Hán hóa (gọi nhau bằng họ).
Để an ủi em cụ nên phát biểu thuyết phục hơn, có dẫn chứng đàng hoàng.
Cái "gần như không có dấu tích về họ" rất cần chứng minh thư bằng khoa học chứ không phải phán bậy.