[Funland] Dịch sách cổ : An Nam Tức Sự của sứ thần nhà Nguyên

chuot08

Xe lăn
Hay cụ Doc nghiên cứu luôn tài liệu lịch sử mấy nước Malaysia và Indonesia. Biết đâu ta tìm hiểu được thông tin hay về người Champa ở mình.
Có lần em sang Cố đô Jog Jakarta của Indo, được đưa đi xem Di sản Boro Budu và vở kịch y hệt vở “Nàng Sita” của Việt Nam mình (có khác là sân khấu hoành tráng, cách khán đài 1 hồ nước; cảnh đốt cháy cung điện là đốt thật mô hình phía sau sân khấu), chứng tỏ là có chung nguồn cội văn hoá. Nghe nói dân đảo Java do di từ lục địa ra, rất có thể có Việt Nam vì thuyền đánh cá hiện nay đánh bắt xa thế là bình thường.

Sách giáo khoa thường có mục "Bài đọc thêm""Đọc tham khảo".
Rất nên đưa các bài dịch của cụ Đốc vào những mục mày.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Dạ, không rõ có những câu chuyện xung quanh không cụ nhỉ - dạng kiểu bên phía nhà Nguyên kể về cụ Tuấn ấy ạ.
Cụ Tuấn nhân đạo với tù binh, nên về TQ lính họ vẫn kính trọng gọi là " Lão Lệnh Công", chỉ ghét mỗi Ô Mã Nhi [ tên đúng ra là Omar, một viên tướng Nguyên gốc Ả Rập] truy đuổi vua Trần nên giết chết.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Có nguồn đặt gải thuyết việc Íc Tắc hàng Nguyên là một toan tính sâu xa của nhà Trần, giữ nòi (thậm chí cả địa vị) nếu việc đánh Nguyên thua, nếu thua thì họ Trần vẫn còn ông Ích Tắc không bị giết mà có thể còn được cho làm quốc vương Đại Việt nhưng ở vị thế thần phục nhà Nguyên
Thuyết âm mưu thì cho rằng cụ Tắc là ...gián điệp nữa kia, tuy nhiên cụ Trần Ích Tắc đúng là để lại tiếng xấu đến tận bây giờ, dù quả thực nhà Trần vẫn không gạch tên cụ khỏi sổ Tôn thất.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hay cụ Doc nghiên cứu luôn tài liệu lịch sử mấy nước Malaysia và Indonesia. Biết đâu ta tìm hiểu được thông tin hay về người Champa ở mình.
Về cơ bản thì văn hóa Chăm Pa là sự nối tiếp của văn hóa Phù Nam, gần như đồng nhất và giống hệt với văn hóa Chân Lạp [ Campuchia], Indo, Mã Lai, Brunei, Ấn Độ, Miến Điện.
Em rất thích nghiên cứu, nhưng sử liệu rất ít, hầu như Sử liệu gốc Chăm Pa không còn gì, ngoài mấy tấm bia kí sót lại, do Minh Mạng sau khi xóa sổ vương quốc Chăm Pa năm 1831 đã đốt sạch, phá hủy cung điện, đền đài, tùng xẻo hết Hoàng gia Chăm Pa,đập bia kí, phá thánh địa, nên cũng đành bó tay.
Chỉ căn cứ vào sử TQ thì cũng nhiều, nhưng dịch mất nhiều thời gian và cũng không đảm bảo độ xác thực tham chiếu.

fanmu1234567

Xe hơi
Giống dân Indonesia hay Malaysia hơn chứ cụ, tiếc là Minh Mạng đồ sát hết nên cũng không biết người Chăm Pa gốc họ như thế nào.
Bây giờ chỉ còn mỗi điệu múa Kate, vẫy quạt , chứ không còn điệu nào khác.
Bản thân người Champa cũng di dân từ các đảo đến miền Trung VN. Nên họ có mối quan hệ huyết thống với dân Indo, Malay là bình thường. Cùng chủng tộc, cùng tôn giáo

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Lại đợi cụ đốc dịch tiếp vậy.

fanmu1234567

Xe hơi
Có lẽ vị thần nào đó, mà lạ thật cụ nhỉ, bây giờ không ai nghiên cứu cái này,
Nhà sử học độc lập, có trình, có tâm như cụ thì không có kinh phí.

Nhà sử học quốc doanh thì có kinh phí nhưng dốt và viết sử theo đơn đặt hàng thì hy vọng gì.

Bản thân người Champa cũng di dân từ các đảo đến miền Trung VN. Nên họ có mối quan hệ huyết thống với dân Indo, Malay là bình thường. Cùng chủng tộc, cùng tôn giáo
Người Champa gần với người Philippines cụ ạ.
Nói chuyện với nhau không cần phiên dịch.

Cụ Tuấn nhân đạo với tù binh, nên về TQ lính họ vẫn kính trọng gọi là " Lão Lệnh Công", chỉ ghét mỗi Ô Mã Nhi [ tên đúng ra là Omar, một viên tướng Nguyên gốc Ả Rập] truy đuổi vua Trần nên giết chết.
Trả thù O mã nhi khai quật lăng các vua Trần.

fanmu1234567

Xe hơi
Giờ còn đầy mà cụ.
Mười mấy làng Chăm vùng Bình Thuận, Ninh Thuận còn nguyên người Chăm thuần chủng ấy chứ. Người Chăm hầu hết kết hôn cùng chủng tộc, không lấy người ngoài nên ngoại hình và văn hoá bảo tồn khá tốt.
Về hình thức thì cơ bản giống giống người Tây Nguyên bản địa. Da ngăm, mắt to, người nhỏ nhắn. Nhiều cô gái Chăm rất xinh.
Mời cụ đốc có dịp vào làng chăm Mỹ Nghiệp, Bàu Trúc chơi. Cho em có dịp mời cụ cf.
Ngược lại thì người Chăm An Giang thì nước da trắng hơn, và xinh đẹp hơn người Chăm Ninh Thuận. Không biết người Chăm An Giang có cùng chủng tộc với Chăm Ninh Thuận không nhỉ

fanmu1234567

Xe hơi
Em ở dalat ấy cụ, gần mà.
Cụ vào trong này chơi thể nào chẳng phi lên dalat quê em. Mà cụ không lên thì em xổ đèo xuống chơi với cụ hehe.
À đính chính em là mợ cụ ạ. Nhiều cụ nhầm nhọt phết.
Mợ có say nắng cụ Đốc không đấy. Cụ ấy già rồi, em xin mợ tha cho cụ ấy :)):)):))

Ngược lại thì người Chăm An Giang thì nước da trắng hơn, và xinh đẹp hơn người Chăm Ninh Thuận. Không biết người Chăm An Giang có cùng chủng tộc với Chăm Ninh Thuận không nhỉ
Tôn giáo khác nhau đấy cụ.
Người Chàm An Giang theo đạo Hồi.
Người Chàm ở Ninh Thuận theo đạo Bà la môn.
Người Chàm Hồi giáo ở Campuchia gọi là người Khmer Islam.

fanmu1234567

Xe hơi
Về cơ bản thì văn hóa Chăm Pa là sự nối tiếp của văn hóa Phù Nam, gần như đồng nhất và giống hệt với văn hóa Chân Lạp [ Campuchia], Indo, Mã Lai, Brunei, Ấn Độ, Miến Điện.
Em rất thích nghiên cứu, nhưng sử liệu rất ít, hầu như Sử liệu gốc Chăm Pa không còn gì, ngoài mấy tấm bia kí sót lại, do Minh Mạng sau khi xóa sổ vương quốc Chăm Pa năm 1831 đã đốt sạch, phá hủy cung điện, đền đài, tùng xẻo hết Hoàng gia Chăm Pa,đập bia kí, phá thánh địa, nên cũng đành bó tay.
Chỉ căn cứ vào sử TQ thì cũng nhiều, nhưng dịch mất nhiều thời gian và cũng không đảm bảo độ xác thực tham chiếu.
Té ra Minh Mạng đối xử với Champa cũng ác như Chu Đệ đối với Đại Việt nhỉ/

Thế mà sử quốc doanh lờ lịt, chắc là muốn giữ khối đại đoàn kết dân tộc.

fanmu1234567

Xe hơi
Tôn giáo khác nhau đấy cụ.
Người Chàm An Giang theo đạo Hồi.
Người Chàm ở Ninh Thuận theo đạo Bà la môn.
Người Chàm Hồi giáo ở Campuchia gọi là người Khmer Islam.
người Chàm Ninh Thuận lúc đầu theo đạo Balanmon khi còn vương quốc Champa, nhưng hình như bây giờ đạo của người Chăm Ninh Thuận cũng là đạo Hồi, thờ Thánh A La.

Sử vẫn có chứ cụ.
Nhưng sử giáo khoa thì không.
Nước nào cũng thế.

Hacking

Xe tăng
Trả thù O mã nhi khai quật lăng các vua Trần.
cảm ơn cụ, giờ cháu đã hiểu. Trước kia khi đọc và học lịch sử cháu cứ khó hiểu là sao phải truy đuổi giết bằng được, xong lại sang làm hoà ..., như thế thì được ji đâu. Giờ thì sáng tỏ vụ trả thù Ô Mã Nhi vụ khai quật lăng tẩm các cụ tiền nhân.

Phỡn

Xe tăng

Cũng tại Chăm vẫn ủ mưu tái lập nước trong khi nhà Nguyễn đã để cho là khu tự trị, nên MM mới san thành bình địa dân Chăm khỏi mất công tiếc nhớ cố quốc ấy cụ.

Tieububu

Xe tăng
Cụ có thể cho em biết tài liệu nào gọi cụ Tuấn là Lão Lệnh Công được không ah?

Dở người

Xe điện
Cùng đấy cụ ạ.
Theo sách viết thì người Chăm xưa với người Kh’mer quan hệ mật thiết. Khi người Việt tiến dần chinh phục đất người Chăm thì một số đông người Chăm chạy sang Cam trốn nạn binh đao. Sau nhiều thăng trầm thì họ định cư ở An giang, Trà Vinh... như bây giờ. Nhiều dòng họ còn “ kut” gốc ngoài Ninh Thuận, Bình Thuận.
Trắng, đẹp chắc do khí hậu. Vùng Phan rang nóng quanh năm, ai ở riết cũng đen xì xì cụ ơi.