[Funland] Dịch sách cổ : An Nam Tức Sự của sứ thần nhà Nguyên

vudinhtaybannha

Xe container
Chuối trâu có đúng như ông ấy tả không cụ??
Chuối Trâu quả rất to nhưng ăn thì không mềm ngọt như ông ấy tả vì nó không ngon lắm nên dân không trồng nữa nay mới bị tuyệt chủng .

Dở người

Xe điện
Không phải ạ
Lúc ấy cụ Tuấn đã 65 tuổi, quá "già" so với quy định :D chứ còn về chức vụ là "Đại Vương" thì cũng tột bậc rồi.
Còn chuyện hiềm khích, thì nói thật là nếu muốn trả thù cho cha thì cụ Tuấn đã làm lâu rồi, trong lúc chú Cảnh cùng chạy giặc như con ngoé trong tay thích giết lúc nào thì giết.
Em có quan điểm riêng về vụ tha thứ này. Đó là cụ Tuấn con vợ 3, trong khi là trả thù cho bố và bà vợ 2, lại là tội giết vua tiếng xấu ngàn thu nên cụ Tuấn chả tội gì phải xuống tay. Sau lại được phong anh hùng cao thượng chả hơn à.
Cụ Tuấn tỉnh lắm.
Cụ thông minh, ngộ tính Phật lại cực cao. Nhiều nhà nghiên cứu cho rằng cụ và Tuệ Trung thương sĩ là 2 anh em ruột (trong bầy con của nhiều bà vợ cụ Liễu). Nên cụ tính trước tính sau phải nói vô địch. Con cái, gia thần gia tướng, gia nô của cụ cũng toàn người kiệt xuất cả.
À quên, mẹ cụ là bà Trần Thị Nguyệt được cho rằng là vợ đầu tiên của Trần Liễu. Nhưng vì cụ Liễu lấy công chúa nhà Lý nên bà này nghiễm nhiên là chính thất, mẹ cụ Tuấn trở thành vợ lẽ. Bà công chúa này mới là vợ cả cụ ạ, không phải vợ 2. Cụ Tuấn có lẽ cũng có oán cụ Liễu chứ không phải vui vẻ yêu thương hết đâu. Nên có lẽ cụ cũng không thiết tha gì với việc trả thù cho ông bố lắm vợ và bà mẹ cả chắc cũng chả yêu thương gì cho lắm.
Túm lại cụ Tuấn cao cơ, tỉnh táo, tài năng vượt thời đại.
Mà hầu hết các vương hầu thời Trần chỉ khi có việc thì mới về kinh đô họp hành bàn bạc. Lúc bình thường cụ nào cũng ở đất của mình hết. Xa xôi tí cho nói vui, đỡ va chạm hehe.

dtrung

Xe điện
Cũng không hẳn thế cụ ơi, lúc oánh nhau cụ Tuấn nắm hết mọi việc quân, nếu muốn cướp ngôi, việc ấy dễ như ăn kẹo, nhưng cụ không làm, lúc sứ sang cụ đã 65 tuổi, chắc hơi "già" chăng???
Lấy đâu mà dễ như ăn kẹo hả cụ, nói như cụ mấy ông tướng sao không bóc kẹo lên làm chủ tịch nước hay tổng bí thư hết đi. Ngay thời Trần ông Trần Khát Chân cầm quân đánh thắng Chế Bồng Nga mà cũng có đảo chính được Hồ Quí Ly đâu, trong khi Hồ Quy Ly thành tích đánh trận toàn thua.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi, ít ng để ý 2 đợt oánh Nguyên sau này thì cụ Tuấn đã quá tuổi hiu rồi (~65), còn cụ Khải thì 4x, cụ Duật 3x mới là các độ tuổi chín về sức khỏe, nhiệt huyết. 2 đại hổ tướng nhà Trần lúc đó, có thể đấu ngang ngửa Toa Đô, đều tầm tuổi cụ Khải (tướng Ng Khoái) & cụ Duật (tướng Phạm Ngũ Lão).

Tuy nhiên, do cụ Tuấn làm công tác huấn luyện lâu dài, nên môn khách nhân tài dưới trướng (gia tướng) của cụ khá nhiều. Nên việc cụ Tuấn đc nâng tầm Tư lệnh toàn quân có vẻ là kế siết chặt sự đoàn kết toàn quân toàn dân là chính, đặc biệt là tận dụng dc đội ngũ gia tướng hùng hậu của cụ Tuấn.

Cụ Tuấn được cả bao nhiêu đời người Việt kính-trọng vì điểm này, cảm ơn cụ, lúc dịch em cũng quên chưa xem là lúc ông sứ sang, cụ đã 65 tuổi rồi, tầm ấy cũng " già"...;

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Lấy đâu mà dễ như ăn kẹo hả cụ, nói như cụ mấy ông tướng sao không bóc kẹo lên làm chủ tịch nước hay tổng bí thư hết đi. Ngay thời Trần ông Trần Khát Chân cầm quân đánh thắng Chế Bồng Nga mà cũng có đảo chính được Hồ Quí Ly đâu, trong khi Hồ Quy Ly thành tích đánh trận toàn thua.
Lúc ấy nhà Trần hết vận rồi cụ ơi, cụ đọc lại thớt Hồ Nguyên Trừng của em sẽ rõ. Do Trần Nghệ Tông ngu si quá thể mà cơ nghiệp nhà Trần về tay Quý Ly.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chuối Trâu quả rất to nhưng ăn thì không mềm ngọt như ông ấy tả vì nó không ngon lắm nên dân không trồng nữa nay mới bị tuyệt chủng .
Có lẽ trồng ở đâu lúc ấy nó ngọt, chưa bị thoái hóa giống , ông sứ này nhiều câu nói cũng đúng như ăn chuối mùa đông ngon hơn.
Giờ em mới biết, Thanh Hóa thời Trần là một thương cảng buôn bán sầm uất, tàu buôn các nước cập cảng buôn bán, có thể thấy nhà Trần cũng " mở cửa " chứ đâu phải kém làm kinh tế như ta vẫn nghe sử nói???

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vâng Hán văn em thấy là Ngạc Đẳng Giang.
Đúng rồi cụ, có bản ghi là Hán Ngạc, có bản ghi là Ngạc Đằng Giang, em thiên về ý của cụ hơn, cảm ơn thông tin của cụ.

edc

Xe lăn
Tất nhiên rồi cụ, nhưng thời tiết có lẽ rất khác bây giờ.
Tác giả đã trực tiếp gặp các cụ Trần Hưng Đạo , Trần Nhật Duật, cả vua, nói chung mô tả rất hay...
Cuộc sống và văn hóa thời Trần, em lại thấy có nhiều nét giống ...Chăm Pa???
Tác giả đến Đại Việt tháng Giêng năm 1293, em nghĩ tiết trời lúc đó lạnh và sương mù.
Cùng cảm nhận như cụ, cứ thấy phần nhạc có nét Tây nguyên hay Chăm pa phảng phất

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tác giả đến Đại Việt tháng Giêng năm 1293, em nghĩ tiết trời lúc đó lạnh và sương mù.
Cùng cảm nhận như cụ, cứ thấy phần nhạc có nét Tây nguyên hay Chăm pa phảng phất
Thế mới thấy, thời đại, con người Đại Việt cũng thay đổi rất nhiều chứ không phải đứng yên mãi đâu cụ.
Em định dịch Tống Sử của Thoát Thoát, một viên quan người Mông Cổ viết về nhà Lý, nhưng nó lại chủ yếu nói về những quan hệ chính trị, chuyện lớn đại sự, chứ không phải mô tả cuộc sống thường ngày.

edc

Xe lăn
Thế mới thấy, thời đại, con người Đại Việt cũng thay đổi rất nhiều chứ không phải đứng yên mãi đâu cụ.
Em định dịch Tống Sử của Thoát Thoát, một viên quan người Mông Cổ viết về nhà Lý, nhưng nó lại chủ yếu nói về những quan hệ chính trị, chuyện lớn đại sự, chứ không phải mô tả cuộc sống thường ngày.
- Em không khoái hay đọc lướt câu chuyện, những thứ nhà văn hay sáng tác. Nhưng em nhìn thấy thớt này của cụ. Em không bỏ chữ nào. Vì em thích. :)
- Tống sử mà cụ dịch được thì tốt (mỗi tội bị hạn chế) Em cứ xếp gạch. :D

poiuy

Xe ba gác
Thực ra nếu tác giả viết chính xác hơn, thì cũng có thể hiểu được đấy cụ, không khác nhiều so với tiếng Việt thời Lê .
Có thể do cụ phiên âm theo âm Hán-Việt nên nghe không sát lắm. Nếu phiên âm theo âm địa phương quê tâc giá hay âm tại kinh đô Nhà Nguyên thì chuẩn hơn chăng?

poiuy

Xe ba gác
Nghe tác giả tả vải rồng, cứ gần như quả nhãn tươi vậy cụ, hay nó là vải Thiều nhỉ? ngày trước có loại vải Tàu nữa???
Hình như tác giả mới ăn lần đầu?
Còn cái quả gì 2 hạt, nhìn như mặt người mà tác giả hãi ko dám xơi???
Mà ông ấy đến vào mùa đông thì lấy đâu ra vải mà ăn nhỉ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Có thể do cụ phiên âm theo âm Hán-Việt nên nghe không sát lắm. Nếu phiên âm theo âm địa phương quê tâc giá hay âm tại kinh đô Nhà Nguyên thì chuẩn hơn chăng?
Có lẽ vậy cụ, quê tác giả ở Triết Giang, nói chung, nếu so với tiếng Việt thời Lê, tức là sau đó cỡ hơn 100 năm, thì cũng vẫn đoán được, mà có khi đến bây giờ cũng vẫn hiểu đấy cụ.