[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Có những cách nói chuyện rất buồn cười, nếu ta giả định người ta nói chuyện không biết gì thì ngay cả một câu hỏi đáp bình thường cũng sẽ bị hiểu theo cách rất buồn cười.
Ví dụ:
- Cậu có biết một thứ phá huỷ được chiếc nhẫn trong phim Lord of The Ring không?
- Đó là cái gì vậy?
- Đó là một vật màu vàng, nhỏ, đeo trên tay.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ Leean, nhà cháu góp ý thật: giả dụ nhà cháu là một người có vấn đề về thần kinh, mà như nhiều cụ nói là google rất giỏi, tìm cách truy ra được cụ là ai sau khi cụ xúc phạm nhà cháu, thì có phải nguy hiểm cho cụ không. Nhà cháu khuyên thật lòng. Có gì cụ cứ luận điểm mà phê phán, đừng xúc phạm vậy vừa rủi ro bị mod khoá nick, vừa rủi ro bản thân. Cụ cứ mạnh dạn chỉ ra thằng hề kém cỏi chỗ nào, vừa được anh em nể phục vì trình độ hiểu biết, vừa nể phục thái độ bậc trượng phu, lại bóc mẽ được thằng zorgvn dốt nát, phỏng cụ.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đưa ra cặp phạm trù ảnh film-số trong trường hợp này quá đắt!
Tuy nhiên, LP được sao ra từ nguồn đã số hóa thì nó lại giống như chụp bằng máy số sau đó in lên film mất rồi!
vậy để đơn giản hoá việc số hoá em dùng hình ảnh như thế này cụ ạ: số hoá có nhiều kĩ thuật nhưng việc tạo ra vinyl từ master record nó giống như chụp bằng máy số và vẫn “tráng rửa” ảnh bằng phim âm bản chứ không phải là in bằng máy in ảnh! Quy trình nó nằm đâu đó giữa của ví dụ này nên trước em mới hỏi cụ trên biết băng Dat là gì không vì bản thân thằng ấy nó gần như 1 đứa con lai giữa digital và analog! Quy trình ấy nó không phải giống “sao in” như cụ nghĩ đâu! Cùng 1 nội dung hãng phần mềm họ sẽ có 2 quá trình mastered để tạo ra 2 định dạng khác nhau chứ k phải là photocopy 2 thứ từ 1 cái file gốc đâu ạ!

Xe vài bánh

Xe điện
vậy để đơn giản hoá việc số hoá em dùng hình ảnh như thế này cụ ạ: số hoá có nhiều kĩ thuật nhưng việc tạo ra vinyl từ master record nó giống như chụp bằng máy số và vẫn “tráng rửa” ảnh bằng phim âm bản chứ không phải là in bằng máy in ảnh! Quy trình nó nằm đâu đó giữa của ví dụ này nên trước em mới hỏi cụ trên biết băng Dat là gì không vì bản thân thằng ấy nó gần như 1 đứa con lai giữa digital và analog! Quy trình ấy nó không phải giống “sao in” như cụ nghĩ đâu! Cùng 1 nội dung hãng phần mềm họ sẽ có 2 quá trình mastered để tạo ra 2 định dạng khác nhau chứ k phải là photocopy 2 thứ từ 1 cái file gốc đâu ạ!
Theo như em hiểu thì băng DAT hay R-DAT cũng là thuần số thôi mà cụ?

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Theo như em hiểu thì băng DAT hay R-DAT cũng là thuần số thôi mà cụ?
nhưng phần sợi băng thì lại là analog cụ ạ! Sợi băng là từ, vẫn có reel quay thì k thể thuần số được phải k cụ? Vì 2 cái thứ đó nó đâu có chính xác? Vậy mới nói nó là con lai và trong trường hợp này thì digital gen trội hơn chút :)) Em lấy thằng trung gian ra để làm rõ luận điểm chụp ảnh số nhưng lại tráng được film thôi chứ cũng chưa hẳn chính xác :)) Vì đã nói đến “pure” analog thì lại phải tiếp đến cả các thiết bị phòng thu cơ, từ cái mic trở đi :)) cái mic ấy là số hay cơ, cái guitar qua bộ chuyển vào nhạc thì số hay cơ? :)) Nếu nói pure thuần khiết chắc có mỗi tấm da dê đĩa đá :))

Chỉnh sửa cuối:

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa hiểu rõ ý này của cụ!
ý em số hay tương tự nó cũng k có ranh giới trắng đen tuyệt đối mà có 1 phần “grey”! Điều này suy cho cùng với người dùng cuối cũng k nhiều ý nghĩa lắm vì mấy ai đi đến tận cùng vấn đề kiểu ấy! Dùng số hay analog là tuỳ từng người, cá nhân em vẫn chơi cả 2, nhưng việc nói bên này hay bên kia “bị lừa” là võ đoán và thiếu trải nghiệm thực tế! Dùng gì cứ dùng nhưng đừng dìm bên kia để nâng mình lên!

qddt

Xe tăng
nhưng phần sợi băng thì lại là analog cụ ạ! Sợi băng là từ, vẫn có reel quay thì k thể thuần số được phải k cụ? Vì 2 cái thứ đó nó đâu có chính xác? Vậy mới nói nó là con lai và trong trường hợp này thì digital gen trội hơn chút :)) Em lấy thằng trung gian ra để làm rõ luận điểm chụp ảnh số nhưng lại tráng được film thôi chứ cũng chưa hẳn chính xác :)) Vì đã nói đến “pure” analog thì lại phải tiếp đến cả các thiết bị phòng thu cơ, từ cái mic trở đi :)) cái mic ấy là số hay cơ, cái guitar qua bộ chuyển vào nhạc thì số hay cơ? :)) Nếu nói pure thuần khiết chắc có mỗi tấm da dê đĩa đá :))
Sao lại không chính xác hả cụ? DAT là lưu trữ dữ liệu thuần số đấy cụ =))

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Ý cụ ấy chắc là quay băng thì lúc nhanh chậm, rồi băng co dãn, tức là chất lượng bị ảnh hưởng bởi yếu tố vật lý ngoại lai.

Website
www.facebook.com
Nếu ù mà vẫn có âm thanh ra bình thường thì của cụ bị khô tụ lọc nguồn rồi. Bị giảm điện dung tụ lọc. Cụ thay tụ khác là hết. Bọn này nó hay dùng IC công suất TDA2030 (vẫn có cả loại khác), và thường dùng nguồn đôi (+-)15V, vì vậy phải thay cả đôi tụ. Cụ cứ kiếm đôi tụ 4700uF/25V là thay được
Nếu có tiếng xèo xèo thì chết mấy con tụ lọc tần số cao. Trị số khoảng 0.1uF, thường chữ trên tụ là 104. Bọn này nối song song với các tụ lọc nguồn trên để lọc nhiễu tần số cao.
Tốt nhất thay luôn cùng đám tụ lọc nguồn là trật tự hết \m/
Vầng, ù nhưng vẫn có âm thanh bình thường. Để e xử theo cách của cụ xem sao.
Cảm ơn cụ.

Chu An

Xe điện
Cụ Leean, nhà cháu góp ý thật: giả dụ nhà cháu là một người có vấn đề về thần kinh, mà như nhiều cụ nói là google rất giỏi, tìm cách truy ra được cụ là ai sau khi cụ xúc phạm nhà cháu, thì có phải nguy hiểm cho cụ không. Nhà cháu khuyên thật lòng. Có gì cụ cứ luận điểm mà phê phán, đừng xúc phạm vậy vừa rủi ro bị mod khoá nick, vừa rủi ro bản thân. Cụ cứ mạnh dạn chỉ ra thằng hề kém cỏi chỗ nào, vừa được anh em nể phục vì trình độ hiểu biết, vừa nể phục thái độ bậc trượng phu, lại bóc mẽ được thằng zorgvn dốt nát, phỏng cụ.
Thật sự, em rất nể phục cụ! Cách cụ đối đáp với những comments có tính hạ nhục cá nhân đáng để em phải học hỏi rất nhiều.

À, mà quan điểm về vinyl thì em cũng ủng hộ cụ 100% ạ.

Website
www.facebook.com

qddt

Xe tăng
Ý cụ ấy chắc là quay băng thì lúc nhanh chậm, rồi băng co dãn, tức là chất lượng bị ảnh hưởng bởi yếu tố vật lý ngoại lai.
Không rõ nếu cụ ấy biết được là DAT chứa dữ liệu 16/44 y như CD cùi, cùng lắm 16/48 thì tâm trạng cụ ấy ra sao nhỉ? Em tò mò ghê =))

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
em có nói gen số trội hơn rồi! Nhưng cụ nói là thuần số thì k chính xác đâu, phần số nhiều hơn phần tương tự thì em ok! Từ tính sợi băng và reel chính là phần gen của analog! Đây chỉ là ví dụ cho sự “lai” của 2 bên thôi! Thuần số theo ý cụ thì cái ấy nó có chính xác như cái file data k?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
em có nói gen số trội hơn rồi! Nhưng cụ nói là thuần số thì k chính xác đâu, phần số nhiều hơn phần tương tự thì em ok! Từ tính sợi băng và reel chính là phần gen của analog! Đây chỉ là ví dụ cho sự “lai” của 2 bên thôi! Thuần số theo ý cụ thì cái ấy nó có chính xác như cái file data k?
Bây giờ các cụ chơi audio mới biết băng DAT chứ hồi xưa thời ổ cứng chỉ vài chục, vài trăm MB thì dữ liệu máy tính chủ yếu được backup vào băng DAT, mỗi băng tương đương cả trăm ổ cứng. Thời sinh viên nhà cháu chỉ được nghe kể, chưa bao giờ nhìn thấy nó. CIA với FBI có những nhà kho chứa đống này để cất dữ liệu quan trọng ít dùng, khi nào cần lại lọ mọ chui vào lấy ra. Vì vậy độ tin cậy về dữ liệu của nó chắc là rất cao.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
em k quote cụ thì xin cụ cũng đừng quote em! Em đã nhận thua và xin dừng tranh luận rồi! Xin cụ hãy tự trọng và làm đúng những việc tối thiểu nhất! manh tks!

qddt

Xe tăng
Dữ liệu trong DAT nó chính xác như file data đấy cụ. Thế cụ bảo cái đĩa mềm ngày xưa nó là analog hay digital?

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Dữ liệu trong DAT nó chính xác như file data đấy cụ. Thế cụ bảo cái đĩa mềm ngày xưa nó là số hay digital?
https://en.m.wikipedia.org/wiki/Digital_Audio_Tape Gửi cụ cái link để đỡ tranh cãi nhiều, đây chỉ là ví dụ em nói với cụ trên về việc lằn ranh giới giữa digital và analog, k cần đi sâu quá nhiều! Ý nhấn mạnh ở đây là số hay tương tự cũng có “vùng đệm”!

qddt

Xe tăng
https://en.m.wikipedia.org/wiki/Digital_Audio_Tape Gửi cụ cái link để đỡ tranh cãi nhiều, đây chỉ là ví dụ em nói với cụ trên về việc lằn ranh giới giữa digital và analog, k cần đi sâu quá nhiều! Ý nhấn mạnh ở đây là số hay tương tự cũng có “vùng đệm”!
Cụ thấy đoạn nào quan trọng thì trích lại giúp em với, chứ không em cũng ngồi gúc ra cả quyển sách PDF vài trăm trang gởi cụ bảo cụ đọc đi thì còn bàn luận gì nữa? Hay là thôi, cụ giải thích cho em "vùng đệm" giữa số và tương tự là gì cũng được rồi ạ? :-o

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thấy đoạn nào quan trọng thì trích lại giúp em với, chứ không em cũng ngồi gúc ra cả quyển sách PDF vài trăm trang gởi cụ bảo cụ đọc đi thì còn bàn luận gì nữa? Hay là thôi, cụ giải thích cho em "vùng đệm" giữa số và tương tự là gì cũng được rồi ạ? :-o
Digital Audio Tape (DAT or R-DAT) is a signal recording and playback medium developed by Sonyand introduced in 1987.[1] In appearance it is similar to a Compact Cassette, using 3.81 mm / 0.15" (commonly referred to as 4 mm) magnetic tapeenclosed in a protective shell, but is roughly half the size at 73 mm × 54 mm × 10.5 mm. The recording is digital rather than analog. Cụ lười đọc quá, ngay trang đầu tiên mà cụ!

Chỉnh sửa cuối: