[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

Leean

Xe tăng
phần trên của cụ tôi đồng ý, phần không hạ thấp đá đểu là sai! Cụ ấy có làm thế mới dẫn đến việc những người định “đàng hoàng” k thèm nói với cụ ấy nữa! Vê mặt lập luận thì cái gì cụ ấy đúng tôi cũng thừa nhận rất đàng hoàng còn có cái sai hoặc lập luận tưởng như chặt chẽ nhưng lại là sai vì ẩn dưới nó còn 1 quá trình trung gian phức tạp! Khi nói về quá trình trung gian ấy lại cần có 1 nền tảng kĩ thuật vững chắc, thậm chí có những thứ tưởng như phi logic nhưng trong âm thanh lại là đúng, những điều ấy thì người ta nói cụ ấy k chịu nghe hoặc cố tình vặn vẹo theo hướng hiểu của cụ ấy! Bằng chứng thì cụ ấy k có gì rồi! Hàng khủng thì chính cụ ấy dẫn chứng mình đi nghe ké dàn tiền tỷ chứ chưa ai khoe gì! Vậy theo cụ nên làm ntn?
Thoi đừng tranh luận nữa cụ ạ, kệ người ta đi, có những người nhìn thấy số má , thông kê này nọ nhưng mà họ có hiểu những con số ấy nói về cái gì đâu, lý do vì sao nó lại ra thê sthif họ cũng chẳng biết được, do vậy họ sẽ vỗ tay kiểu lãnh đạo đi họp nghe đám lính nó trình bày này nọ, sau đó tổng kết thế này thế kia nghe rất đạo mạo.
Ngay từ cái thông số đường cong LP mà đo được 70dB thì thực sự em bó tay, một sự nhập nhằng vè mặt đại lượng đo lường và gán ghép kiểu râu ông nọ cắm cằm bà kia và tỏ vẻ bài bản
tiếp đến cái mức ơ bản là cái lấy mẫu vì sao 44,1 chứ không phải 40khz lại đem mấy cái kỹ thuật truyền hình analog cổ xưa ra để đánh tráo như một kiểu trả lời thì em nói thằng là không biết gì cả, đến google cho đúng từ khóa để tìm câu trả lời cũng không xong,
Cũng là con số, lập luận như vậy, thằng biết thì nó cười khẩy không chấp, thằng không biết thì vỗ tay bào thằng này nói năng logic, lậip luận vững chắc có số liệu đàng hoàng
Chết cười

Hollyone

Xe tăng
Oánh dấu để hôm nào rảnh em nhờ mấy chuyên gia xem (và sửa hoặc chỉ chỗ sửa) bộ giàn đĩa nhựa em được thừa kế có tuổi đời gần 50 niên (hàng chính chủ xách tay từ Đông Đức)

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
phần trên của cụ tôi đồng ý, phần không hạ thấp đá đểu là sai! Cụ ấy có làm thế mới dẫn đến việc những người định “đàng hoàng” k thèm nói với cụ ấy nữa! Vê mặt lập luận thì cái gì cụ ấy đúng tôi cũng thừa nhận rất đàng hoàng còn có cái sai hoặc lập luận tưởng như chặt chẽ nhưng lại là sai vì ẩn dưới nó còn 1 quá trình trung gian phức tạp! Khi nói về quá trình trung gian ấy lại cần có 1 nền tảng kĩ thuật vững chắc, thậm chí có những thứ tưởng như phi logic nhưng trong âm thanh lại là đúng, những điều ấy thì người ta nói cụ ấy k chịu nghe hoặc cố tình vặn vẹo theo hướng hiểu của cụ ấy! Bằng chứng thì cụ ấy k có gì rồi! Hàng khủng thì chính cụ ấy dẫn chứng mình đi nghe ké dàn tiền tỷ chứ chưa ai khoe gì! Vậy theo cụ nên làm ntn?
Các cụ bên âm thanh Vinyl có tiêu chuẩn kép rất thú vị.

Nếu không có đồ gì đáng kể, chưa từng nghe qua nhiều thiết bị thì các cụ khinh, không thèm nói chuyện, chê đồ vớ vẩn. Nếu từng nghe qua nhiều thể loại, hoặc có gì đó đắt tiền các cụ bảo là khoe. Cố gắng né tránh nói là đi nghe ké, đi mượn thì khinh là chả có kinh nghiệm thực hành.
riêng về cụ zorgvn, tôi k thèm quote cụ hay tranh luận với cụ nữa mà tôi nói thẳng luôn ở đây là tôi đánh giá cụ cực thấp không phải vì vấn đề kiến thức mà là ở thái độ! Cụ về lí thuyết thì chắc đọc được chút chút, về thực hành thì cụ đi nghe ké (95-2k) như cụ kể, và hiện sử dụng thật thì vài con Denon receiver vớ vẩn!
Vậy theo các cụ, như bài hát "anh muốn em sống sao", phải thế nào mới đủ năng lực tiếp chuyện các cụ? Túm lại phải có đồ xịn hay không cần đồ xịn? Phải nghe nhiều hay nghe ít? Nghe của mình hay nghe của mọi người?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Thoi đừng tranh luận nữa cụ ạ, kệ người ta đi, có những người nhìn thấy số má , thông kê này nọ nhưng mà họ có hiểu những con số ấy nói về cái gì đâu, lý do vì sao nó lại ra thê sthif họ cũng chẳng biết được, do vậy họ sẽ vỗ tay kiểu lãnh đạo đi họp nghe đám lính nó trình bày này nọ, sau đó tổng kết thế này thế kia nghe rất đạo mạo.
Ngay từ cái thông số đường cong LP mà đo được 70dB thì thực sự em bó tay, một sự nhập nhằng vè mặt đại lượng đo lường và gán ghép kiểu râu ông nọ cắm cằm bà kia và tỏ vẻ bài bản
tiếp đến cái mức ơ bản là cái lấy mẫu vì sao 44,1 chứ không phải 40khz lại đem mấy cái kỹ thuật truyền hình analog cổ xưa ra để đánh tráo như một kiểu trả lời thì em nói thằng là không biết gì cả, đến google cho đúng từ khóa để tìm câu trả lời cũng không xong,
Cũng là con số, lập luận như vậy, thằng biết thì nó cười khẩy không chấp, thằng không biết thì vỗ tay bào thằng này nói năng logic, lậip luận vững chắc có số liệu đàng hoàng
Chết cười
Bởi vì cụ đọc nhưng không quan tâm người khác nói gì nên không hiểu. Đường cong của cụ đẹp trên lý thuyết nhưng nhiễu quá, SNR chỉ được 70dB thôi nên ra đến loa cái đường cong này không còn giống với cái gốc nữa.

Nhà cháu thấy cụ làm kỹ thuật lâu năm nhưng vẫn giữ được phong cách mấy ông bạn nhà cháu thời bé. Tranh luận về vấn đề A, không có thông tin gì bắt bẻ thì tìm cách hỏi: thế mày biết B chưa, biết C chưa? Chưa biết C thì biết B thì làm sao tranh luận với tao về A (Mặc dù B với C chả liên quan gì đến A, và bản thân nắm về B với C cũng chưa chắc).

Nhà cháu có thể trích dẫn rất nhiều những câu hỏi hay nhận định ngây ngô của cụ về nhà cháu, về nội dung nhà cháu viết, không phải do cụ kém mà do cụ chả thèm đọc người khác viết gì. Trong khi thiếu tôn trọng người khác trong tranh luận, cụ lại rất khát khao được người khác tôn trọng, thể hiện qua việc cố gắng chứng minh người khác kém, mình hiểu biết nhiều. Cụ lôi đến cả những vấn đề thuộc chuyên ngành cụ làm ra để khoe, dù nó không có mấy liên quan đến chủ đề đang bàn. Cụ muốn chắc thắng, muốn lấy một lĩnh vực hẹp mình làm mà mình tin chắc đối phương không thể nào thạo bằng cụ, ra để doạ. Thậm chí cụ còn lấy chuyện lương bổng ra đề bỉ bôi nhà cháu. Cụ thử nghĩ xem, nếu nhà cháu nghèo khổ thật, nghe cụ nói vậy chắc sẽ tủi thân hoặc điên lên, hướng nào cũng không có lợi cho cụ. Nhà cháu có một định kiến, giờ mới thấy là sai, rằng dân kỹ thuật thì khiêm tốn điềm đạm.

berryfun

Xe điện
Các cụ bên âm thanh Vinyl có tiêu chuẩn kép rất thú vị.

Nếu không có đồ gì đáng kể, chưa từng nghe qua nhiều thiết bị thì các cụ khinh, không thèm nói chuyện, chê đồ vớ vẩn. Nếu từng nghe qua nhiều thể loại, hoặc có gì đó đắt tiền các cụ bảo là khoe. Cố gắng né tránh nói là đi nghe ké, đi mượn thì khinh là chả có kinh nghiệm thực hành.

Vậy theo các cụ, như bài hát "anh muốn em sống sao", phải thế nào mới đủ năng lực tiếp chuyện các cụ? Túm lại phải có đồ xịn hay không cần đồ xịn? Phải nghe nhiều hay nghe ít? Nghe của mình hay nghe của mọi người?
cụ cứ suy bụng ta ra bụng người thế, tội ăn eim. :)):))
Toàn người nhớn cả ai chơi thế cụ.

Toét mắt là tại hướng đình. Cả làng toét mắt chứ mình em đâu
=))=))=))=))=))

Toét mắt nào tại hướng đình.Cả làng toét mắt riêng mình em không”.

Leean

Xe tăng
1. Của cụ là xác nhận lại lập luận của nhà cháu từ đâu, chỗ này không có mâu thuẫn nào để tranh cãi.

2. Chính xác cả 2 đều có nhiễu, nhưng digital thì ít nhiễu hơn và ở một số công đoạn có thể đạt mức lossless. Hệ thống digital bị nhiễu chủ yếu ở khâu cuối cùng khi chuyển qua Analog. Trong khi đó cả chuỗi của Vinyl là Analog nên chỗ nào cũng rơi rụng: đĩa than, đầu kim, nam châm cartrige, bộ khuếch đại tín hiệu, dây dẫn qua âm ly, bộ xử lý và khuếch đại ở âm ly. Vì vậy, hệ thống dựa trên Vinyl nhiễu cao hơn nhiều hệ thống CD.
Nhưng digital thì ít nhiễu hơn và ở một số công đoạn có thể đạt mức lossless. Hệ thống digital bị nhiễu chủ yếu ở khâu cuối cùng khi chuyển qua Analog

Vừa đọc lại đoạn này, thật sự không hiểu cái nhiễu nào ở digital ít đến mức độ đạt ở mức lossless ???
Thật sự không hiểu, lossless với lossy nó liên quan gì ở đây,
Đang bàn về digital jitter chứ nhỉ ?
Bác nào có kiến thức giải thích hộ em được không ?

Chỉnh sửa cuối:

qddt

Xe tăng
Các cụ vật nhau khỏe quá ... Tận hơn 2 chục trang mà chưa ngã ngũ
Ngã ngũ rồi mà cụ? 2 phe cãi nhau cứ phe nào bắt đầu khoe tiền, khoe đồ, khoe tao hoặc người nhà tao trong "ngành", bắt đầu hỏi các câu kiểu mày biết cái này là cái gì không giải thích thử coi rồi tao nói chuyện tiếp... Thì lúc đó em thấy là ngã ngũ thắng thua rồi :D

Leean

Xe tăng
Nói lại là cái bác Zorgvn gì gì đó đừng có trả lời hay quote gì cả, tôi không hỏi bác
chỉ là hỏi xem có ai cùng thắc mắc không mà thôi

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Nhưng digital thì ít nhiễu hơn và ở một số công đoạn có thể đạt mức lossless. Hệ thống digital bị nhiễu chủ yếu ở khâu cuối cùng khi chuyển qua Analog

Vừa đọc lại đoạn này, thật sự không hiểu cái nhiễu nào ở digital ít đến mức độ đạt ở mức lossless
Thật sự không hiểu, lossless với lossy nó liên quan gì ở đây,
Đang bàn về digital jitter chứ nhỉ ?
Bác nào có kiến thức giải thích hộ em được không ?
Đó, cụ hỏi nhà cháu sẽ giải thích nhẹ nhàng. Chẳng hạn cụ nghe nhạc trên CD, xuất âm thanh PCM qua SPDIF cổng Optical thì toàn bộ dữ liệu từ đĩa CD về đến bộ xử lý trên âm ly là nguyên vẹn, không suy hao. Lossless là chỗ này. Từ đây qua DAC mới bước vào giai đoạn Analog, nhiễu hay suy hao gì bắt đầu từ điểm này trở đi.

Nếu cụ nghe nhạc Tidal thì cũng thế, nguồn dữ liệu chạy từ tận đâu trên internet về đến âm ly là nguyên vẹn, không mất 1 bit nào.

Leean

Xe tăng
Đó, cụ hỏi nhà cháu sẽ giải thích nhẹ nhàng. Chẳng hạn cụ nghe nhạc trên CD, xuất âm thanh PCM qua SPDIF cổng Optical thì toàn bộ dữ liệu từ đĩa CD về đến bộ xử lý trên âm ly là nguyên vẹn, không suy hao. Lossless là chỗ này. Từ đây qua DAC mới bước vào giai đoạn Analog, nhiễu hay suy hao gì bắt đầu từ điểm này trở đi.

Nếu cụ nghe nhạc Tidal thì cũng thế, nguồn dữ liệu chạy từ tận đâu trên internet về đến âm ly là nguyên vẹn, không mất 1 bit nào.
Con lạy bố. Con thật sự câm nín với bố luôn rồi.
Thôi thua luôn cho lành
=)) =)) =)) =))

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Vì ở đây có 1 số cụ so sánh Analog với Digital như kiểu đồng hồ cơ và quarzt, coi LP như 1 “thú” chơi chứ k phải là hiệu năng thực chiến nên em chia sẻ vài lời về cách hiểu này! Cá nhân em đã nói trong 1 topic là em chơi cả analog và digital, trong đó digital em đầu tư tối đa trong khả năng còn analog em dùng 100% đồ cỏ mà trong đó cái mâm chỉ bằng giá 1 cái LP, điều này với cá nhân em thì thực sự analog hay LP nó là “thú chơi” thật, hiệu năng k cao do đầu tư mức độ và chỉ dám đòi chất lượng tương xứng giá tiền! Ngược lại với phần cứng bên digital thì analog em rất chú trọng phần mềm, việc này có hơi “bệnh bệnh” như chơi tem, tranh, chim, cá… Nhưng đây là sở thích cá nhân chứ k đại diện cho những audiophile chuyên về Vinyl! Tuy cá nhân đầu tư k nhiều nhưng em rất chú trọng nền tảng lí thuyết và trải nghiệm rất nhiều hệ thống của các anh em khác! Từ đây rút ra kết luận về chất lượng thực sự của Analog nói chung và lp nói riêng, vấn đề kĩ thuật xin k đi sâu kẻo lại gây tranh cãi và đây cũng k phải diễn đàn chuyên sâu cho việc này, chỉ xin nhấn mạnh tính “thực chiến” cũng như trải nghiệm của nó là rất đáng ghi nhận! Hoàn toàn k phải là thứ “làm cảnh” hay “hoài cổ” gì đâu! Vì lí do này mà nhà sản xuất họ sản xuất nhiều định dạng cho cùng 1 nội dung, và nhiều khi vẫn có tranh cãi là LP hợp với loại nhạc nào, CD hợp với loại nhạc nào!! :)) Dông dài như vậy để nói rằng analog với digital k hề giống cặp cơ-quarzt, nếu có giống thì giống cặp máy ảnh film-số hơn!

Bigmoto

Xe container

Lại hỏi Guc bậy bạ rồi, SPDIF là 1 định dạng giao thức truyền dẫn chứ không phải tín hiệu CD nhé. Qua giao thức SPDIF nó truyền nhiều thứ chứ không phải chỉ để truyền Audio. Tín hiệu CD phải chuyển đổi qua giao thức SPDIF để truyền ra bộ giải mã ngoài. Bộ giải mã đấy lại phải chuyển ngược từ SPDIF về dạng CD để bộ giải mã làm việc.
SPDIF là là định dạng do 2 thằng Sony và Philips sau một hồi cãi nhau thì tòi ra cái giao thức đấy. Nó là viết tắt của Sony Philips Digital Interface Fomat. Và CD chỉ là 1 trong các ứng dụng của giao thức đấy thôi.

Xe vài bánh

Xe điện
Vì ở đây có 1 số cụ so sánh Analog với Digital như kiểu đồng hồ cơ và quarzt, coi LP như 1 “thú” chơi chứ k phải là hiệu năng thực chiến nên em chia sẻ vài lời về cách hiểu này! Cá nhân em đã nói trong 1 topic là em chơi cả analog và digital, trong đó digital em đầu tư tối đa trong khả năng còn analog em dùng 100% đồ cỏ mà trong đó cái mâm chỉ bằng giá 1 cái LP, điều này với cá nhân em thì thực sự analog hay LP nó là “thú chơi” thật, hiệu năng k cao do đầu tư mức độ và chỉ dám đòi chất lượng tương xứng giá tiền! Ngược lại với phần cứng bên digital thì analog em rất chú trọng phần mềm, việc này có hơi “bệnh bệnh” như chơi tem, tranh, chim, cá… Nhưng đây là sở thích cá nhân chứ k đại diện cho những audiophile chuyên về Vinyl! Tuy cá nhân đầu tư k nhiều nhưng em rất chú trọng nền tảng lí thuyết và trải nghiệm rất nhiều hệ thống của các anh em khác! Từ đây rút ra kết luận về chất lượng thực sự của Analog nói chung và lp nói riêng, vấn đề kĩ thuật xin k đi sâu kẻo lại gây tranh cãi và đây cũng k phải diễn đàn chuyên sâu cho việc này, chỉ xin nhấn mạnh tính “thực chiến” cũng như trải nghiệm của nó là rất đáng ghi nhận! Hoàn toàn k phải là thứ “làm cảnh” hay “hoài cổ” gì đâu! Vì lí do này mà nhà sản xuất họ sản xuất nhiều định dạng cho cùng 1 nội dung, và nhiều khi vẫn có tranh cãi là LP hợp với loại nhạc nào, CD hợp với loại nhạc nào!! :)) Dông dài như vậy để nói rằng analog với digital k hề giống cặp cơ-quarzt, nếu có giống thì giống cặp máy ảnh film-số hơn!
Cụ đưa ra cặp phạm trù ảnh film-số trong trường hợp này quá đắt!
Tuy nhiên, LP được sao ra từ nguồn đã số hóa thì nó lại giống như chụp bằng máy số sau đó in lên film mất rồi!

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Con lạy bố. Con thật sự câm nín với bố luôn rồi.
Thôi thua luôn cho lành
=)) =)) =)) =))
Nhà cháu nghĩ cụ tự cao quá, nên khi có định kiến ai đó là không cần biết họ nói gì viết gì, đặc biệt nếu đụng vào lĩnh vực cụ cho là mình biết nhiều. Nhà cháu đoán cụ cũng có chút thành công trong lĩnh vực của mình, cũng có thu nhập tương đối (nhà cháu đoán là cụ đi Subaru gần 2 tỷ, và có bộ dàn mấy trăm triệu trong nhà) để đóng góp vào sự tin tin của bản thân. Về mặt xã hội nhà cháu nghĩ gặp cụ ngoài đời sẽ nể cụ, nhưng ở trên otofun này với những gì cụ thể hiện thì chưa xứng tầm vai vế của cụ ngoài đời.

Cụ là dân lập trình liên quan điện tử viễn thông nên góc nhìn của cụ sẽ khác với 1 người như nhà cháu là dân ngoài ngành, nhưng không có nghĩa là nhà cháu sai, cụ đúng. Cụ có 28 năm làm lĩnh vực điện tử này, nhà cháu cũng có 28 năm coi điện tử vi tính là thú vui. Thực tế không phải ông kỹ sư sản xuất ô tô sẽ lái xe giỏi hơn mấy cụ chạy grab lâu năm, dù có thể ông grab không biết kỹ thuật ô tô. Nhà cháu đứng ở góc nhìn người sử dụng có nhiều năm mày mò tìm hiểu.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Lại hỏi Guc bậy bạ rồi, SPDIF là 1 định dạng giao thức truyền dẫn chứ không phải tín hiệu CD nhé. Qua giao thức SPDIF nó truyền nhiều thứ chứ không phải chỉ để truyền Audio. Tín hiệu CD phải chuyển đổi qua giao thức SPDIF để truyền ra bộ giải mã ngoài. Bộ giải mã đấy lại phải chuyển ngược từ SPDIF về dạng CD để bộ giải mã làm việc.
SPDIF là là định dạng do 2 thằng Sony và Philips sau một hồi cãi nhau thì tòi ra cái giao thức đấy. Nó là viết tắt của Sony Philips Digital Interface Fomat. Và CD chỉ là 1 trong các ứng dụng của giao thức đấy thôi.
Tại sao lại phải Gúc làm gì? SPDIF là giao thức cho 2 cái cổng đồng trục và cáp quang trên mainboard máy tính nhà cháu dùng hơn 20 năm nay đấu vào receiver, đâu có gì lạ mà cụ nghĩ nhà cháu ko biết. Mấy năm nay nhà cháu phải chuyển sang HDMI vì Dolby Digital Plus nó ko cho truyền qua SPDIF.

Nhà cháu chỉ cần biết rằng giao thức SPDIF là lossless, đi đến nơi về đến chốn.

Bigmoto

Xe container
Tại sao lại phải Gúc làm gì? SPDIF là giao thức cho 2 cái cổng đồng trục và cáp quang trên mainboard máy tính nhà cháu dùng hơn 20 năm nay đấu vào receiver, đâu có gì lạ mà cụ nghĩ nhà cháu ko biết. Mấy năm nay nhà cháu phải chuyển sang HDMI vì Dolby Digital Plus nó ko cho truyền qua SPDIF.

Nhà cháu chỉ cần biết rằng giao thức SPDIF là lossless, đi đến nơi về đến chốn.
CD nó cũng truyền qua HDMI, vậy HDMI có phải là tín hiệu CD không?

Leean

Xe tăng
Thôi bác, cậu ta xuất thằng tín hiệu số từ CD qua cổng số như cái Toslink chứ không phải cổng coaxial, tín hiệu xuất ra là tín hiệu số nhé , lưu ý cái đoạn này, và cậu ta cắm thằng vào amply để chơi nhạc luôn cho hoành tráng.
Lossless và lossy là tiêu chuẩn nén nhạc ông mãnh ạ, nó chẳng liên quan (mẹ) gì đến cái SPD/IF cả, càng nói càng lòi ra cái dốt không biết gì

@zogvn : Khuyên chân thành cậu là diễn trò mua vui đủ rồi, có chút tự trong thì dừng lại, xóa níck luôn đi

Chỉnh sửa cuối:

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
CD nó cũng truyền qua HDMI, vậy HDMI có phải là tín hiệu CD không?
Cụ hỏi những câu dựa trên giả định nhà cháu gà vịt không có kiến thức.
CD chỉ là định dạng lưu trữ. Muốn qua SPDIF hay HDMI nó phải ở một dạng tương thích với giao thức, ví dụ PCM, Dolby Digital, DTS...
HDMI là một giao thức truyền dẫn, cũng như SPDIF. Ứng với các giao thức này là các cổng vật lý. Thôi được, nhà cháu sẵn sàng ngồi trả lời vài chục câu hỏi của các cụ ngay và luôn về kiến thức cơ bản.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Thôi bác, cậu ta xuất thằng tín hiệu số từ CD qua cổng số như cái Toslink chứ không phải cổng coaxial tín hiệu xuất ra là tín hiệu số nhé , lưu ý cái đoạn này, và cậu ta cắm thằng vào amply để chơi nhạc luôn cho hoành tráng nhé.
lossless vfa lossy là tiêu chuẩn nén nhạc ông mãnh ạ, nó chẳng liên quan (mẹ) gì đến cái SPD/IF cả, càng nói càng lòi ra cái dốt không biết gì

Tôi đã lạy cậu ấy rồi, thật sự câm nín luôn.
@zogvn : Khuyên chân thành cậu là diễn trò mua vui đủ rồi, có chút tự trong thì dừng lại, xóa níck luôn đi
Nếu cụ tiếp tục không đọc người khác viết gì thì nhà cháu cũng không dám đòi cụ phải viết gì thêm.
SPDIF là giao thức cho phép truyền dữ liệu lossless qua. Đầu gửi và đầu nhận bảo toàn như nhau, vậy thôi.

Leean

Xe tăng
Cụ hỏi những câu dựa trên giả định nhà cháu gà vịt không có kiến thức.
CD chỉ là định dạng lưu trữ. Muốn qua SPDIF hay HDMI nó phải ở một dạng tương thích với giao thức, ví dụ PCM, Dolby Digital, DTS...
HDMI là một giao thức truyền dẫn, cũng như SPDIF. Ứng với các giao thức này là các cổng vật lý. Thôi được, nhà cháu sẵn sàng ngồi trả lời vài chục câu hỏi của các cụ ngay và luôn về kiến thức cơ bản.
Thằng hề