[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

Gió biển

Xe tải
Tiền nào của đấy, không ai bỏ ra hơn $6000-12K chỉ để cầu kỳ bác ạ. câu chuyện nó ở khía cạnh khác.
Nghe nhạc để dễ ngủ cũng là một cách hưởng thụ âm thanh, chẳng có gì sang hèn ở đay cả.
Cái ý cầu kỳ e nói ở đây là việc nhiều cụ đòi hỏi khắt khe lắm, nhu cầu nghe nhạc của e nó đơn giản, nghe thấy lọt tai rồi sau đó ngủ quên luôn càng tốt:D

Bigmoto

Xe container
Rất có thể phonobox hoặc mạch phono tích hợp trong amp khi selector đặt ở vị trí phono.
Có thể là do nhiều thứ lắm, cứ đổ cho mâm. :D
Nguyên tắc cơ bản là, cái nào đúng thì nói đúng, cái nào sai thì nói sai, nó xảy ra ở đâu thì phải ghi nhận ở đó, còn không xác định được nguyên nhân gây ra hiện tượng ù, thì phải tiến hành troubleshoot cho nó, , cứ lần lượt tháo từng kết nối giữa các tầng với nhau qua interconnet , tháo từng cặp dây mà vẫn chưa dứt ù thì đoạn đó không gấy ra ù, lại lắp vào và đi tiếp xuống tầng dưới, tương tư như vậy đến khi xác định được cái stack nào gây ra ù, thay và đổi dây khác để xem có cải thiện hay không?
Hiện tượng sôi, lẹt xẹt không liên tục lại là chuyện khác, nó có đến nhiều nơi trong mạch, các volume quá cũ cũng gây ra hiện tượng này
Tuy nhiên cái đầu tiên cần kiểm tra nguồn điện và mass hệ thống
Cái ù xì nó nhiều nguyên nhân lắm. Như cụ Leean nói, ngoài nguyên nhân điện đóm thì còn nhiều nguyên nhân khác ảnh hưởng đến độ ồn nền của cái cối xay lắm.
- Khi gác kim nếu bộ cối xay có phần cơ kém có thể rung động gây ra từ sự quay của đám mâm, động cơ...từ đó gây rung kim cũng có thể phát tiếng ồn. Chẳng thế mà những bộ cơ đắt tiền người ta còn phải đặt motor rời ra rồi kéo bằng dây cu roa để giảm sự rung động ảnh hưởng đến cối xay.
- Do tín hiệu phát ra từ kim là tín hiệu rất nhỏ - ngang với mức độ tín hiệu của Micro - nên mạch khuếch đại Phono có hệ số KĐ rất lớn, độ nhay rất cao. Vì vậy chất lượng dây tín hiệu dẫn từ đầu kim về mạch Phono cũng ảnh hưởng rất nhiều. Dây dẫn kém hoặc lão hóa cũng sinh ồn nội bộ - dạng giống như ồn nhiệt.
Do bản thân mạch Phono khi các hệ thống tụ tị, điện trở lão hóa cũng sinh ồn nhiệt rất nhiều, dễ sinh hiện tượng sôi.
Thợ kinh nghiệm có thể qua tiếng ồn là có thể phán đoán được tiếng ồn phát sinh từ đâu để có hướng chẩn đoán và xử lý được.
P/S: đã cụ nào được chiêm ngưỡng bộ cối xay chạy hoàn toàn bằng khí nén chưa?! tức là toàn bộ hệ thống cơ khí vận hành bằng khí nén, không có sự can thiệp của mạch điện tử...thế mới dị :D

Website
www.facebook.com
Các cụ vẫn cãi nhau hăng nhỉ? Mãi chả thấy cụ nào đăng ảnh bộ dàn của mình lên.
Thôi em đành khoe bộ âm thanh cỏ của em có tuổi đời gần 20 năm vậy. Em không có ý định đổi và cũng không có tiền để đổi he he

Ngoài ra còn em Microlab X2/2.1 thần cmn thánh này, cơ mà chả hiểu sao em nghe thấy không hay bằng bộ ngoài phòng khách. Với lại dạo này bật lên nó cứ xèo xèo.
Làm sao để hết cái xèo xèo các cụ ơi?

Chỉnh sửa cuối:

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Đừng tiếp tục bi bô nói ngọng lên nữa.
Tôi xin cụ đấy, cụ đang đầu độc người khác bằng cái sự vớ vẩn cuảt mình đấy.
Nếu không nói gì được đúng đắn thì làm ơn đừng nói được không ?
Ở đây toàn là người có sở hữu các dàn âm thanh, mà chỉ một cặp dây thôi cũng có thể bằng lương bạn làm vài tháng đấy, hiểu biết không ít đâu ( chưa nói tronbg số họ kỹ sư chuyên nghành không ít)
Làm ơn đi
Vậy nói nốt với cụ thế này nhé:
Tiếng sôi đó là của hệ thống mà cụ nghe đó, chứ không phải của mâm than khi nhấc kim.
Liệu cụ có hiểu điều đó không?
Và, em lại hết chuyện rồi!
thôi, tôi xin các cụ! Chịu thua đi, họ đã xoay sang cùn và máy gúc vẹt rồi thì các cụ k ăn được đâu! Họ nói tất cả các bản thu đều digital tôi dẫn chứng ra R2R, DAT thì họ bảo giá cao, họ nói chuyện CD master và bảo đi tìm phòng thu thì tôi cung cấp đống người nhà tôi làm phòng thu thì lại k nói gì, cả quá trình mastering phức tạp thì họ cố ý bỏ qua, chỉ quanh quẩn với việc covert giữa 2 định dạng! Học thuật thì họ k chịu nghe, thực tế thì họ k có cửa! Họ chỉ có duy nhất cái máy tính để gúc thì k còn cách gì nói nổi đâu! Tôi đã nói trong 1 topic là tôi chơi cả digital cả analog, và không hề care đến chuyện giá cả của hệ thống, đồng thời rất tôn trọng kiến thức cũng như trải nghiệm cá nhân nhưng khi họ cố tình k chịu hiểu, thích chụp mũ và cãi cùn thì ta k nên phí lời! Dành những kiến thức hay trải nghiệm chia sẻ chung cho cộng đồng, k nên sa vào bẫy tranh luận cá nhân kiểu ấy! Cụ ấy nói k nên nghe theo đám đông, chụp mũ người chơi lp bị lừa và rằng việc nâng LP lên cũng k làm mình sang lên :)) Điều ngược lại là hạ LP xuống như cụ ấy cũng k làm bộ digital của cụ ấy có giá hơn, lại nữa cụ ấy khoe là tầm cao của bình dân thì ăn được entry level của hi-end mà khi nhìn tên của mấy cái receiver của cụ ấy em tí xỉu :)) công nhận là cao thật! Đến hẳn triển lãm audio ra loanh quanh gần loa nghe tiếng xì của hệ thống tiền tỉ thì em cũng chịu k làm được! Em ít tiền nhưng là người có tự trọng :)) Cho nên 1 lần nữa, can các cụ! Nhận thua đi! :))

MonteBianco

Xe tải
Một cách khách quan, tôi thấy bác Zorgvn tranh luận có lập luận, bằng chứng, ít cảm tính, ít mang kỹ thuật và "hàng khủng" ra doạ người khác, riêng việc viết đúng chính tả và không sửa các còm cũ là đủ đáng khen, đặc biệt không hạ thấp, đá đểu người đối diện.

Chưa biết ai đúng ai sai, nhưng nên hành xử như thế trong tranh luận, các bác LP nhé!

Bigmoto

Xe container
Ngoài ra còn em Microlab X2/2.1 thần cmn thánh này, cơ mà chả hiểu sao em nghe thấy không hay bằng bộ ngoài phòng khách. Với lại dạo này bật lên nó cứ xèo xèo.
Làm sao để hết cái xèo xèo các cụ ơi?
Nó xèo đều hay động vào đâu mới xèo vậy cụ?

Xe thả hình

Xe tăng
Tức là gì, là nhiều cụ đã có CD, DVD album đó rồi vẫn mua thêm phiên bản Vinyl. Nhiều cụ có đĩa Vinyl đó rồi dùng vài năm cũ nát lại mua tiếp đĩa mới, vẫn album cũ. Đó là chuyện của thế hệ già hoài cổ.
Nhạc số: Tidal và Spotify có rất nhiều nhạc; Spotify tháng hết có 59k, trong khi Tidal nó đắt hơn gần 10 lần. Những ai nghe mà phân biệt được, nhất là khi nghe quan dàn máy, không tiếc $ thì hầu hết chuyển qua Tidal.
Em nghe Tidal, những album, bài em thích thì đều kiếm mua CD bản quyền, giá cũng không rẻ, vì nghe CD em thấy hay hơn, dù chỉ 1 chút thôi. Thế nên em hiểu được tại sao họ có trên CD rồi mà vẫn mua vinyl. Khi tủ đĩa lên tới hàng trăm cái thì đầy cái lâu lâu mới nghe, một số cái chả nghe lại mấy là chuyện bình thường. Tidal nó có đâu đó 60 hay 100 triệu bài gì đó mà em nghe loanh quanh chắc 1.000 bài tiền vẫn thế, phí của giời quá :D

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Cái ù xì nó nhiều nguyên nhân lắm. Như cụ Leean nói, ngoài nguyên nhân điện đóm thì còn nhiều nguyên nhân khác ảnh hưởng đến độ ồn nền của cái cối xay lắm.
- Khi gác kim nếu bộ cối xay có phần cơ kém có thể rung động gây ra từ sự quay của đám mâm, động cơ...từ đó gây rung kim cũng có thể phát tiếng ồn. Chẳng thế mà những bộ cơ đắt tiền người ta còn phải đặt motor rời ra rồi kéo bằng dây cu roa để giảm sự rung động ảnh hưởng đến cối xay.
- Do tín hiệu phát ra từ kim là tín hiệu rất nhỏ - ngang với mức độ tín hiệu của Micro - nên mạch khuếch đại Phono có hệ số KĐ rất lớn, độ nhay rất cao. Vì vậy chất lượng dây tín hiệu dẫn từ đầu kim về mạch Phono cũng ảnh hưởng rất nhiều. Dây dẫn kém hoặc lão hóa cũng sinh ồn nội bộ - dạng giống như ồn nhiệt.
Do bản thân mạch Phono khi các hệ thống tụ tị, điện trở lão hóa cũng sinh ồn nhiệt rất nhiều, dễ sinh hiện tượng sôi.
Thợ kinh nghiệm có thể qua tiếng ồn là có thể phán đoán được tiếng ồn phát sinh từ đâu để có hướng chẩn đoán và xử lý được.
P/S: đã cụ nào được chiêm ngưỡng bộ cối xay chạy hoàn toàn bằng khí nén chưa?! tức là toàn bộ hệ thống cơ khí vận hành bằng khí nén, không có sự can thiệp của mạch điện tử...thế mới dị :D
Mình làm cái phono đèn, ăn đứt mấy phono đèn hãng nhớ nhỏ như Project chẳng hạn (vì cũng đang có mà, cho người lạ bước vào nghe so sánh luôn).
Point to point toàn dây bạc Oyaide với dây pcocc Acoustic Revive, linh kiện chọn, tubes chọn, các cổng in out chọn, thiếc hàn bạc Oyaide… cắm lên ù nhức cả đầu, thay thằng cũ vào lại im như đêm…
Kiểm tra hết lượt không sai tí nào, video call cho 1 cậu cũng thứ hạng Sài Gòn, nó kết luận chẳng sai gì…
Lúc sau nó a lô lại “anh ơi ngó quanh gần đó có cục phát wifi nào không”, mình mới giật nảy, rút cục wifi ra…
Lại êm như đêm, nhục thế cơ chứ! :))

Leean

Xe tăng
Thật ra nguyên nhân gây ù nó cũng nhiều nguồn gây ra, nhưng ta đang nói về việc vặn volume lên quá 12h mà đã sôi xèo xèo thi nó lại là chuyện khác,
Tin hiệu thu được từ catrigde nó chỉ tầm 5-5,5 mili volt thôi, qua khuyếch đại của phono statge nó cũng chỉ xuất ra tin hiệu đường line với 5v max, từ đầu kim stylus đến phono box còn một đoạn truyền dẫn, chất lượng dây tệ thì tín hiệu nó sẽ méo, phono tốt thì sẽ giải quyết được điều này, từ phono box xuống preamp/ hay amplifier cũng phải qua thêm một interconnect nữa nên sẽ ảnh hưởng đến tin hiệu sau khi đi ra khỏi preamp của phono.....
Nói về bộ cơ vận hành bằng khí nén thì mình mới nghe và đọc về nó, chưa có dịp được một lần nghe thử. bộ đấy chắc không dưới 10K

Bigmoto

Xe container
Xèo hay ù gì đó. Đều cụ ạ.
Nếu ù mà vẫn có âm thanh ra bình thường thì của cụ bị khô tụ lọc nguồn rồi. Bị giảm điện dung tụ lọc. Cụ thay tụ khác là hết. Bọn này nó hay dùng IC công suất TDA2030 (vẫn có cả loại khác), và thường dùng nguồn đôi (+-)15V, vì vậy phải thay cả đôi tụ. Cụ cứ kiếm đôi tụ 4700uF/25V là thay được
Nếu có tiếng xèo xèo thì chết mấy con tụ lọc tần số cao. Trị số khoảng 0.1uF, thường chữ trên tụ là 104. Bọn này nối song song với các tụ lọc nguồn trên để lọc nhiễu tần số cao.
Tốt nhất thay luôn cùng đám tụ lọc nguồn là trật tự hết \m/

Leean

Xe tăng
Mình làm cái phono đèn, ăn đứt mấy phono đèn hãng nhớ nhỏ như Project chẳng hạn (vì cũng đang có mà, cho người lạ bước vào nghe so sánh luôn).
Point to point toàn dây bạc Oyaide với dây pcocc Acoustic Revive, linh kiện chọn, tubes chọn, các cổng in out chọn, thiếc hàn bạc Oyaide… cắm lên ù nhức cả đầu, thay thằng cũ vào lại im như đêm…
Kiểm tra hết lượt không sai tí nào, video call cho 1 cậu cũng thứ hạng Sài Gòn, nó kết luận chẳng sai gì…
Lúc sau nó a lô lại “anh ơi ngó quanh gần đó có cục phát wifi nào không, mình mới giật này, rút cục wifi ra…
Lại êm như đêm, nhục thế cơ chứ! :))
Project nó là hàng cho người mới chơi thôi bác, còn phono của nó chẳng ai mua, có thì cũng là bước đầu làm quen nghe chống cháy trong khi gom tiền để chơi thằng khác, mình dùng cái project X1 vì phần cartrigde của nó khá ổn, nó làm hàng cho khá nhiều thằng khác,
Cũng có nhiều nguoi dùng Audio Technica dạng ngon bổ rẻ,
nếu kim stylus mà dung của otofon thì ít nhất cũng phải 2M Blue mới gọi là nghe được, ngon hơn thì Black, chứ Bronze nó lỡ cỡ lắm

Bigmoto

Xe container
Nói về bộ cơ vận hành bằng khí nén thì mình mới nghe và đọc về nó, chưa có dịp được một lần nghe thử. bộ đấy chắc không dưới 10K
Hồi 2004 giá nó 110K $ đó cụ :D
Khách hàng mua bộ này thì kỹ sư của hãng phải sang tận nơi lắp đặt cân chỉnh. Riêng bộ cơ to cỡ cái tủ lạnh mini, còn máy nén khí siêu êm kèm các bộ lọc khí cầu kỳ......rồi bộ Pre nữa, mấy thùng to luôn đó cụ!

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Một cách khách quan, tôi thấy bác Zorgvn tranh luận có lập luận, bằng chứng, ít cảm tính, ít mang kỹ thuật và "hàng khủng" ra doạ người khác, riêng việc viết đúng chính tả và không sửa các còm cũ là đủ đáng khen, đặc biệt không hạ thấp, đá đểu người đối diện.

Chưa biết ai đúng ai sai, nhưng nên hành xử như thế trong tranh luận, các bác LP nhé!
phần trên của cụ tôi đồng ý, phần không hạ thấp đá đểu là sai! Cụ ấy có làm thế mới dẫn đến việc những người định “đàng hoàng” k thèm nói với cụ ấy nữa! Vê mặt lập luận thì cái gì cụ ấy đúng tôi cũng thừa nhận rất đàng hoàng còn có cái sai hoặc lập luận tưởng như chặt chẽ nhưng lại là sai vì ẩn dưới nó còn 1 quá trình trung gian phức tạp! Khi nói về quá trình trung gian ấy lại cần có 1 nền tảng kĩ thuật vững chắc, thậm chí có những thứ tưởng như phi logic nhưng trong âm thanh lại là đúng, những điều ấy thì người ta nói cụ ấy k chịu nghe hoặc cố tình vặn vẹo theo hướng hiểu của cụ ấy! Bằng chứng thì cụ ấy k có gì rồi! Hàng khủng thì chính cụ ấy dẫn chứng mình đi nghe ké dàn tiền tỷ chứ chưa ai khoe gì! Vậy theo cụ nên làm ntn?

Leean

Xe tăng
Hồi 2004 giá nó 110K $ đó cụ :D
Khách hàng mua bộ này thì kỹ sư của hãng phải sang tận nơi lắp đặt cân chỉnh. Riêng bộ cơ to cỡ cái tủ lạnh mini, còn máy nén khí siêu êm kèm các bộ lọc khí cầu kỳ......rồi bộ Pre nữa, mấy thùng to luôn đó cụ!
À nhớ rồi, trên YT có cái clip này chỉ là lâu quá không nhớ. do không nhớ cái giá của nó nên chỉ phỏng đoán trên 10K chứ không dám đoán trên 100K.
Thông cảm mình khôgn quen ai đên level bỏ vài trăm K $$$ để sở hữu mấy em này, tầm dưới 30K cho một component thì có nhiều.

Gió biển

Xe tải
E có một th
Nhạc số: Tidal và Spotify có rất nhiều nhạc; Spotify tháng hết có 59k, trong khi Tidal nó đắt hơn gần 10 lần. Những ai nghe mà phân biệt được, nhất là khi nghe quan dàn máy, không tiếc $ thì hầu hết chuyển qua Tidal.
Em nghe Tidal, những album, bài em thích thì đều kiếm mua CD bản quyền, giá cũng không rẻ, vì nghe CD em thấy hay hơn, dù chỉ 1 chút thôi. Thế nên em hiểu được tại sao họ có trên CD rồi mà vẫn mua vinyl. Khi tủ đĩa lên tới hàng trăm cái thì đầy cái lâu lâu mới nghe, một số cái chả nghe lại mấy là chuyện bình thường. Tidal nó có đâu đó 60 hay 100 triệu bài gì đó mà em nghe loanh quanh chắc 1.000 bài tiền vẫn thế, phí của giời quá :D
Cụ này giống e thật, nghe tidal thấy đĩa nào hay là mua đĩa chính hãng về nghe. E có cái naim CD5xs, cảm giác tự tay đẩy khay đĩa vào nó rất khó diễn tả. Nhưng e vẫn thấy nhạc số chưa vượt được CD (CD chính hãng nước ngoài).

trauxanh

Xe lăn
Project nó là hàng cho người mới chơi thôi bác, còn phono của nó chẳng ai mua, có thì cũng là bước đầu làm quen nghe chống cháy trong khi gom tiền để chơi thằng khác, mình dùng cái project X1 vì phần cartrigde của nó khá ổn, nó làm hàng cho khá nhiều thằng khác,
Cũng có nhiều nguoi dùng Audio Technica dạng ngon bổ rẻ,
nếu kim stylus mà dung của otofon thì ít nhất cũng phải 2M Blue mới gọi là nghe được, ngon hơn thì Black, chứ Bronze nó lỡ cỡ lắm
Ý em nói hàng diy “nhà quê” so với hàng hãng thôi, thì đã nói thương hiệu “nhỏ nhỏ” rồi đó, mà đèn cao của nó cũng hơn 2 chục, mà diy thế kia chưa đến số tiền đó.
Câu chuyện là về nhiễu ta đang bàn, nó oái oăm ở những chỗ không ngờ như cục wifi, chứ không phải em muốn nói về phonobox loại này loại kia. :D

formen

Xe lăn

Cụ bụp qua em cho đôi tụ nguồn đúng thông số con loa đó luôn 3300m 25v.
E mua 4 con thay 2 con còn 2 con.

Xe thả hình

Xe tăng
E có một th

Cụ này giống e thật, nghe tidal thấy đĩa nào hay là mua đĩa chính hãng về nghe. E có cái naim CD5xs, cảm giác tự tay đẩy khay đĩa vào nó rất khó diễn tả. Nhưng e vẫn thấy nhạc số chưa vượt được CD (CD chính hãng nước ngoài).
Em vừa mua CD đây cụ :D