[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Có thể do đầu đọc thời đó của cụ cùi rồi. Em chép hàng trăm đĩa chả bao giờ khác nhau cả. Có lỗi 1 chỗ thôi thì phần mềm báo lỗi ngay, trừ phi bật tùy chọn bỏ qua lỗi.
Vậy nhà cháu gợi ý tiếp:
Một đĩa CD-R ghi được giả dụ 680MB là tối đa. Cụ dùng đĩa đó ghi Audio CD, sau đó extrack file WAV ra lại được 700MB WAV. 20MB nữa chui từ đâu ra?

congthuong

Xe điện
Vậy nhà cháu gợi ý tiếp:
Một đĩa CD-R ghi được giả dụ 680MB là tối đa. Cụ dùng đĩa đó ghi Audio CD, sau đó extrack file WAV ra lại được 700MB WAV. 20MB nữa chui từ đâu ra?
Do phần mềm RIP nó thêm thông tin header vào thôi cụ. Muốn chính xác, thì tốt nhất dùng phần mềm tạo image CD là chuẩn nhất. Để chiều em tìm xem còn cái CD Audio nào cũ thử so bít xem liệu copy 100% giống nhau có khó như cụ nói.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Copy hay download data em nghĩ có khác nhau, xưa cụ nào burn nhiều đĩa chắc chắn biết cái này. Còn download file zip cũng thế, những file quan trọng họ còn viết luôn dung luợng chính xác đến 2 dấu phẩy để đối chiếu, sau đấy dùng hex để kiểm tra các chữ trong đấy thì phải.
Khi đúng mới đưọc bung ra cài ko sẽ bị lỗi, kiểu như các firmware họ hay cẩn thận thế. Giờ ít thấy nhắc có thể do đuờng truyền tốt hơn, công nghệ tốt hơn ??!!
Cơ mà khác là 1 chuyện còn nghe đuợc hay ko lại là chuyện khác. :D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Do phần mềm RIP nó thêm thông tin header vào thôi cụ. Muốn chính xác, thì tốt nhất dùng phần mềm tạo image CD là chuẩn nhất. Để chiều em tìm xem còn cái CD Audio nào cũ thử so bít xem liệu copy 100% giống nhau có khó như cụ nói.
Thôi nhà cháu giải thích luôn đỡ mất thời gian của cụ. Cụ tham khảo thêm về bộ Rainbow books (tiêu chuẩn sách cầu vồng)

Data CD tuân theo bộ quy chuẩn sách vàng và sách cam, theo đó hệ thống sửa lỗi cực kỳ chặt chẽ, nếu không sửa được thì dừng và báo lỗi. Data CD có ECC (Error Checking Code) nằm trên những bit dự phòng. Khi một bit dữ liệu bị lỗi, nếu không thể phục hồi từ ECC nó sẽ báo lỗi, không cho sao chép. Thuật toán ECC khá phức tạp nhưng cho độ chính xác tuyệt đối.

Audio CD thì không như vậy. Nó tuân thủ quy chuẩn sách đỏ. Nó tận dụng nốt vùng chứa ECC để ghi dữ liệu nên chứa nhiều hơn Data CD. Khi gặp 1 bít lỗi (không đọc được, hoặc cho kết quả không nhất quán), nó sẽ sử dụng các dữ liệu lân cận để nội suy. Trong trường hợp không thể nội suy, nó có thể điền dữ liệu trắng (không có thông tin âm thanh, coi như khoảng lặng).

Vì vậy, khi rip CD chúng ta có thể chạy trơn tru nhưng thực chất rất nhiều lỗi nhỏ đã được nội suy. Vì là nội suy nên tuỳ tình trạng lỗi mỗi lần đọc chúng ta có kết quả khác nhau. Đó là lý do vì sao rip CD ra file WAV không giống như copy dữ liệu từ Data CD vào máy tính.

Leean

Xe tăng
Nếu cụ lần đầu nghe thấy thì hơi lạ. Giờ tìm đĩa Vinyl không làm từ CD Master khó gấp vạn lần đĩa Vinyl làm từ đầu đến cuối bằng quy trình digital.

CD Master có 2 nguồn. Nếu làm lại từ nguồn cũ thì chính là từ các đĩa Vinyl, băng cối gốc thời xưa. Họ thu lại những băng đĩa cũ vào máy tính, chỉnh sửa lỗi, cân lại các dải tần, âm lượng, sau đó ghi file này ra CD Master. Nếu thu theo công nghệ hiện nay thì từ các micro trong Studio ra thẳng file máy tính luôn rồi chỉnh sửa trên đó.
Cụ ơi, em thành thật khuyên cụ, nếu cụ không phải chuyên gia thì đừng phát biểu liều như vậy, để mình sơ lược lại vài cái căn bản cho cụ nắm:

1/ CD hay bất kỳ dạng âm thanh kỹ thuật số điều chế PCM , hay single bits như DSD đều được số hóa từ một nguồn analog từ các mic phòng thu, có hai dạng phân phối chính, (hoạc có thể ghi trực tiếp digital thay vì analog, hiện có khoảng 5-6 hãng thu âm danh tiếng đang có ký thuật này).
a - ADD ( analog recording digital delivery) bán trên thị trường CD, DSD
b - DDD ( digital recording digital delivery) sản phẩm trên thị trường bán loại Pure DSD

Mình nói cho bác biết nhé, từ mốt master tape trực tiếp từ phòng thu , người ta tiến hành digital tín hiệu qua điều chế xung mã - PCM processing, tín hiệu được số hóa được lấy mẫu ở nhiều mức theo nhu cầu đặc thù của các bản phân phối, loại thấp nhất là PCM 44.1Khz - 16 bits ,tín hiệu được clip (chặt bớt) các tần số trên mức 44 khz vì theo định lý Nyquist, tần số lấy mẫu bằng gấp đôi tần số cở sở mà tai người nghe được ( khoảng nghe của tai người chỉ từ 10-20khz), và để vừa cái đĩa CD 450-500Mb , để bán trên thị trường , nói vậy không phải là CD chất lượng kém , đặc biêt là RedBook CD, tuy nhiên do với cái định dạng KTS khác như DSD thì CD đã quá lỗi thời và gần như rất ít hãng thu âm phát hành nữa, giờ nguoiwf ta chỏ phát hành trên các nền tảng online như Tidal, Spotify , Apple Music, Qobuz,,, đặc biệt với chứng nhận MQA ( Master Quality audio - ca ngợi nhạc số thì hy vọng cụ biết cái này và được một lần nghe thử nó ) từ master digital audio trong phòng thu để cung cấp âm thanh chất lượng cao nhất.

Khai sáng cho cụ thêm một điều là, thế giới cụ sống là một thế giới thuần Analog, everything is analog, số là bướcc xử lý trung gian, để xuát ra lại analog cho cụ nghe, BỞI VÌ CỤ KHÔNG THỂ NGHE, NHÌN BẰNG BIT/BYTES ĐƯỢC,

Bản chất tín hiệu âm thanh là một tín hiệu tượng tự liên tục trên miền thời gian, đó là một tín hiệu hình sine (điều kiện lý tưởng) khi số hóa nó ra , người ta phải tiến hành lọc thông hạn, rời rạc hóa cái tín hiệu và lượng tử hóa các điểm lấy mẫu sao cho tỷ lệ lỗi bit lượng tử là thấp nhất, cho nên tín hiệu âm thanh kỹ thuật số thực chất là một đường sine' mô phỏng lại cái đường sine ban đầu của tín hiệu đầu vào, cho nên về mặt lý thuyết digital music với mức lấy mẫu cao nhât hiện này 22,5Mhz cũng chỉ đạt được đường cong analog kia với mức đọ gần nguyên gốc thôi.

Vậy thử so sánh cái tần số lấy mẫu 44.1khz của cái CD tức là có hơn bốn mươi bốn nghìn điểm lấy mẫu trong một giây vs hai mươi hai phẩy năm triệu lần lấy mẫu trên 1 giây của một file DSD cái nào chất lượng gần giống analog hơn ?
Trong âm thanh số cái CD kia của cụ nó là cái tệ nhất đấy nếu so với đĩa LP, Người ta nghe CD nhiều vì yếu tố lịch sử , ngày nay người ta nghe nhiều nhạc số có mức lấy mẫu cao hơn hoặc rip từ DSD ra, chứ cái CD kia là cái có mức lấy mẫu thấp nhất, chỉ thỏa định lý Nyquist mà thôi.

Nói thêm về LP, hầu như các ấn phẩm LP giờ đều phát hành từ một nguồn gốc là digital ra, đĩa xịn và có tên tuổi của hãng phát hành, vất mẫy cái đĩa đểu lấy mẫy cái file CD rip ra và ghi LP qua bộ ghi LP , mấy thứ rác rưởi đó không bàn đến ở đây.

Đĩa LP giờ đa phần có 2 loại , AAD ( Analog recording - digital mixing and Analog delivery) và DDA ( tức là digital recording - digital mixing - Analog delivery) nên chất lượng và phân giải resolution cực cao, còn lại là các khối xử lý còn lại trong một signal path có xử lý nổi hay không mà thôi, các file nhạc số mà cụ đia chép về để nghe chùa đôi khi cũng rip ra từ đĩa LP đấy, đặc biệt là các file flac 96khz/24 bits nghe hay và chất lượng âm thanh cao , nhạc giao hưởng đa phần là rip từ LP, cụ đừng nói ngược.

==============
Mình nghe nhạc từ thời còn dùng cái máy cassette sony walkman , vừ nghe nhạc vừa học ngoại ngữ ( giáo trình streamline English) , sau này lên CD walkman nghe nhạc di động, đến Ipod của Apple các đời... Về chuyên môn thì mình là cựu kỹ sư của Nortel Network( Cụ chắc chẳng biết cái hãng đấy là cái gì đâu) từ thời nó chưa phá sản, implement khá nhiều các audio codec ( phổ biến là PCMA, PCMU) , do vậy mình hiểu cái mình đang nói.

Mình chơi LP, và nghe số có trả phí trên các trang Tidal, Qobuz cho nhưng bản thu không có trong LP.

Chỉnh sửa cuối:

Saviah

Xe buýt
Người OF
Ngày truớc hay cóp cd vào máy tính thấy nhiều kiểu lắm cụ, loại như cụ nói có cơ mà hiếm phết, đa số hiện các track với 2 file ảnh là hết. Cơ mà có lần em đuợc ông chú ở bển cho đĩa ban nhạc AQUA xưa, nó là dạng box trong có đống poster giấy, chất liệu đĩa cầm khác hẳn, khi cho vào máy tính đã cài phần mềm để show các track lên thì thấy có 2 phần, 1 là stereo,1 là mono trong mỗi cái ý lại có đủ các track theo các độ phân giải khác nhau.
Mỗi lần ý là bị shock chứ sau này họ làm cd càng ngày càng ăn gian ăn bớt. :D

À có phần mềm khi chơi các track này cụ sửa lại tên, thêm ảnh thoải mái, sau khi sửa xong burn lại ra đĩa cụ có đầy đủ thông tin luôn, mà muốn sửa kiểu gì cũng ok.
CD có một công nghệ gọi là CD-Text có thể gắn dữ liệu track lên đó, đa phần không tương thích với các CD Player nhưng một số phần mềm máy tính có thể đọc được.
Vì trước em cũng có 1 đĩa CD kiểu bản quyền ấy, mà bỏ vào phát máy lên luôn tên track, tên album, tên ca sỹ luôn, thời đó là những năm 94, 95 gì đó, đĩa đó có tem của công ty phát hành băng đĩa nhạc hẳn hoi, nên giờ cụ zorgvn nói đến master cd em nghĩ không biết có phải nó không.
Sau này copy nhạc từ đĩa ra thì em cũng biết cách chèn profile cho các track, thủ công nhưng xong lúc chạy nó cũng hiện lên.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, em thành thật khuyên cụ, nếu cụ không phải chuyên gia thì đừng phát biểu liều như vậy, để mình sơ lược lại vài cái căn bản cho cụ nắm:

1/ CD hay bất kỳ dạng âm thanh kỹ thuật số điều chế PCM , hay single bits như DSD đều được số hóa từ một nguồn analog từ các mic phòng thu, có hai dạng phân phối chính, hoạc có thể ghi trực tiếp digital thay vì analog, hiện có =khoảng 5-6 hãng thu âm danh tiếng đang có ký thuật này.
b - DDD ( digital recording digital delivery) sản phẩm trên thị trường bán loại Pure DSD

Mình nói cho bác biết nhé, từ mốt master tape trực tiếp từ phòng thu , người ta tiến hành digital tín hiệu qua điều chế xung mã - PCM processing, tín hiệu được số hóa được lấy mẫu ở nhiều mức theo nhu cầu đặc thù của các bản phân phối, loại thấp nhất là PCM 44.1Khz - 16 bits ,tín hiệu được clip (chắt bớt các tần số trên mức 44 khz vì theo định lý Nyquist tần số lấy mẫu bằng gấp đôi tần số cở sở mà tai người nghe được ( khoảng nghe của tai người chỉ từ 1-20khz, và để vừa cái đĩa CD 450-500Mb , để bán trên thị trường , nói vậy không phải là CD chất lượng kém , đặc biêt là RedBook CD, tuy nhiên do với cái định dạng KTS khác như DSD thì CD đã quá lỗi thời và gần như rất ít hãng thu âm phát hành nữa, giờ nguoiwf ta chỏ phát hành trên các nền tảng online như Tidal, Spotify , Apple Music, Qobuz,,, đặc biệt với chứng nhận MQA ( Master Quality audio) tinhchees lại từ master digital tape trong phòng thu đẻ cung cấp amm thanh chất lượng cao nhất.

Khai sáng cho cụ thêm một điều là, thế giới cụ sống là một thế giới thuần Analog, everything is analog, số là bướcc xử lý trung gian, để xuát ra lại analog cho cụ nghe, BỞI VÌ CỤ KHÔNG THỂ NGHE, NHÌN BẰNG BIT/BYTES ĐƯỢC,

bản chất tín hiệu âm thanh là một tín hiệu tượng tự liên tục trên miền thời gian, đó là một tín hiệu hình sin khá tròn cac đỉnh (điều kiện lý tưởng) khi số hóa nó ra , người ta phải tiến hành lọc thông hạn, ròi rạc hóa cái tín hiệu và lượng tử hóa các điểm lấy mẫu sao cho tỷ lệ lỗi lượng tử là thấp nhất, cho nên tín hiệu âm thanh kỹ thuật số thực chất là một đường sin mô phỏng lại cái đường sin phấy kia ( sine") cho nên về mặt lý thuyết digital musci với mức lấy mẫu cao nhât hiện này 22,5Mhz cũng chỉ đạt được đường cong analog kia với mức đọ gần nguyên gốc thôi.

Vậy thử so sánh cái tần số lấy mẫu 44.1khz tức là có hơn bốn mươi bốn nghìn điểm lấy mẫu troing một gấy vs hai mươi hai phẩy năm triệu lần lấy mãu trên 1 giấy cái nào chất lượng gần giống analog hơn ?
Trong âm thanh số cái CD kia của cụ nó là cái tệ nhất đấy nếu so với đĩa LP,
Nói thêm về LP, hầu như các ân phẩm LP giờ đều phát hành từ một nguồn gốc là digital ra, đĩa xịn và có tên tuổi của hãng phát hành , vất mẫy cái đĩa đểu lấy mẫy cái file CD rip ra và ghi LP qua bộ ghi LP , mấy thứ rác rưởi đó không bàn đến ở đây.

Đĩa LP giờ đa phần là DDD ( tức là digital recording - Analog delivery) nên chất lượng và phân giải resolution cực cao, các file nhạc số mà cụ đia chép về đẻ nghe chùa đôi khi cũng rip ra từ đĩa LP đấy, đặc biệt là các file flac 96khz/24 bits mà nghe hay và chất lượng âm thanh cáo , nhạc giao hưởng đa phần là rip từ LP xin ra đấy, cụ đừng nói ngược.
==============
Mình nghe nhạc từ thời còn dùng cái máy cassette sony walkman , vừ nghe nhạc vừa học ngoại ngữ ( giáo trình streamline English) , sau này lên CD walkman nghe nhạc di động, đến Ipod của Apple các đời... Về chuyên môn thì mình là cự kỹ sư của Nortel Network từ thời nó chưa phá sản, implement khá nhiều các audio code ( PCMA, PCMU) nhé, do vậy mình hiểu cái mình đang nói.

Mình chơi LP, và nghe số có trả phí trên các trang Tidal, Qobuz cho nhưng bản thu không có trong LP.
điên lắm cụ ạ! rỗng ruột nhưng lại tưởng mình hiểu biết, thông thái, bầu trời tròn như miệng giếng! Hqua em đã định post cái này rồi nhưng sau nghĩ lại mình k nên sa đà nói với những người như vậy, hơn nữa lại bảo thủ, kém cầu thị, dám đại ngôn chê cả 1 nghành công nghiệp âm thanh với kiến thức lỗ mỗ!

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net

1/ CD hay bất kỳ dạng âm thanh kỹ thuật số điều chế PCM , hay single bits như DSD đều được số hóa từ một nguồn analog từ các mic phòng thu, có hai dạng phân phối chính, hoạc có thể ghi trực tiếp digital thay vì analog, hiện có =khoảng 5-6 hãng thu âm danh tiếng đang có ký thuật này.

Mình nói cho bác biết nhé, từ mốt master tape trực tiếp từ phòng thu , người ta tiến hành digital tín hiệu qua điều chế xung mã - PCM processing, tín hiệu được số hóa được lấy mẫu ở nhiều mức theo nhu cầu đặc thù của các bản phân phối, loại thấp nhất là PCM 44.1Khz - 16 bits ,tín hiệu được clip (chắt bớt các tần số trên mức 44 khz vì theo định lý Nyquist tần số lấy mẫu bằng gấp đôi tần số cở sở mà tai người nghe được ( khoảng nghe của tai người chỉ từ 1-20khz, và để vừa cái đĩa CD 450-500Mb , để bán trên thị trường , nói vậy không phải là CD chất lượng kém , đặc biêt là RedBook CD, tuy nhiên do với cái định dạng KTS khác như DSD thì CD đã quá lỗi thời và gần như rất ít hãng thu âm phát hành nữa, giờ nguoiwf ta chỏ phát hành trên các nền tảng online như Tidal, Spotify , Apple Music, Qobuz,,, đặc biệt với chứng nhận MQA ( Master Quality audio) tinhchees lại từ master digital tape trong phòng thu đẻ cung cấp amm thanh chất lượng cao nhất.

bản chất tín hiệu âm thanh là một tín hiệu tượng tự liên tục trên miền thời gian, đó là một tín hiệu hình sin khá tròn cac đỉnh (điều kiện lý tưởng) khi số hóa nó ra , người ta phải tiến hành lọc thông hạn, ròi rạc hóa cái tín hiệu và lượng tử hóa các điểm lấy mẫu sao cho tỷ lệ lỗi lượng tử là thấp nhất, cho nên tín hiệu âm thanh kỹ thuật số thực chất là một đường sin mô phỏng lại cái đường sin phấy kia ( sine") cho nên về mặt lý thuyết digital musci với mức lấy mẫu cao nhât hiện này 22,5Mhz cũng chỉ đạt được đường cong analog kia với mức đọ gần nguyên gốc thôi.

Vậy thử so sánh cái tần số lấy mẫu 44.1khz tức là có hơn bốn mươi bốn nghìn điểm lấy mẫu troing một gấy vs hai mươi hai phẩy năm triệu lần lấy mãu trên 1 giấy cái nào chất lượng gần giống analog hơn ?
Trong âm thanh số cái CD kia của cụ nó là cái tệ nhất đấy nếu so với đĩa LP,
Nói thêm về LP, hầu như các ân phẩm LP giờ đều phát hành từ một nguồn gốc là digital ra, đĩa xịn và có tên tuổi của hãng phát hành , vất mẫy cái đĩa đểu lấy mẫy cái file CD rip ra và ghi LP qua bộ ghi LP , mấy thứ rác rưởi đó không bàn đến ở đây.

Đĩa LP giờ đa phần là DDD ( tức là digital recording - Analog delivery) nên chất lượng và phân giải resolution cực cao, các file nhạc số mà cụ đia chép về đẻ nghe chùa đôi khi cũng rip ra từ đĩa LP đấy, đặc biệt là các file flac 96khz/24 bits mà nghe hay và chất lượng âm thanh cáo , nhạc giao hưởng đa phần là rip từ LP xin ra đấy, cụ đừng nói ngược.
==============
Mình nghe nhạc từ thời còn dùng cái máy cassette sony walkman , vừ nghe nhạc vừa học ngoại ngữ ( giáo trình streamline English) , sau này lên CD walkman nghe nhạc di động, đến Ipod của Apple các đời... Về chuyên môn thì mình là cự kỹ sư của Nortel Network từ thời nó chưa phá sản, implement khá nhiều các audio code ( PCMA, PCMU) nhé, do vậy mình hiểu cái mình đang nói.

Cụ càng giải thích rõ bao nhiêu thì càng chứng minh những luận điểm nhà cháu đã nêu: giờ phần lớn các loại Analog đều đi từ Digital. Cụ thêm ý rằng ngày nay còn những chuẩn âm thanh digital phổ thông còn cao hơn như 96kHz/24bit hoặc thậm chí 192Khz/48bit, thế thì việc gì phải bám lấy chuẩn LP "giả analog". Đó là còn chưa kể noise trên hệ thống Analog quá cao, đĩa Vinyl cuối cùng cũng chỉ tương đương digital cỡ 20-30kHz thôi.

Ở đây rất nhiều cụ đang kỳ vọng rằng đĩa Vinyl của các cụ ấy thuần Analog từ đầu đến cuối, và vì thế vượt trội so với âm thanh kỹ thuật số phải qua nhiều bước chuyển đổi. Nhờ cụ thông báo thêm rằng ngày nay mọi thứ đều số hoá ngay từ phòng thu rồi, còn đâu Analog cho các cụ Vinyl nằm mơ.

Leean

Xe tăng
điên lắm cụ ạ! rỗng ruột nhưng lại tưởng mình hiểu biết, thông thái, bầu trời tròn như miệng giếng! Hqua em đã định post cái này rồi nhưng sau nghĩ lại mình k nên sa đà nói với những người như vậy, hơn nữa lại bảo thủ, kém cầu thị, dám đại ngôn chê cả 1 nghành công nghiệp âm thanh với kiến thức lỗ mỗ!
Người nghe nhạc và có hiểu biết về cái mình chơi thì không ai phát biểu hay đi so sánh vậy cả, kiến thức google, nghe nguoiwf ta bàn mỗi nơi một tý thì thế đấy.
Có đủ tiền và đủ khả năng đu bán món này thì đã không phát ngôn như thế

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Thế cuối cùng cái Direct Metal Mastering của cụ là lấy nguồn từ biểu diễn trực tiếp hay vẫn phải trông cậy vào các bản Digital?

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
riêng về cụ zorgvn, tôi k thèm quote cụ hay tranh luận với cụ nữa mà tôi nói thẳng luôn ở đây là tôi đánh giá cụ cực thấp không phải vì vấn đề kiến thức mà là ở thái độ! Cụ về lí thuyết thì chắc đọc được chút chút, về thực hành thì cụ đi nghe ké (95-2k) như cụ kể, và hiện sử dụng thật thì vài con Denon receiver vớ vẩn! Vậy cụ thử nghĩ xem cả 1 cái nền kém như vậy thì sao khi cụ đưa ý kiến kể cả k đồng tình 1 cách văn minh, cầu thị học hỏi mà cụ lại dám chụp cả 1 cái mũ “trò lừa” vào cả nền sản xuất âm nhạc lẫn người nghe? Cụ thử tự nhìn lại mình xem tôi nói có đúng k, có thấy mình dưới giếng tí nào k nhé! Còn tôi dùng nguyên những lời nói của cụ để phác hoạ chứ k thèm thêm bớt gì! Đây là nói về lời nói là chính, còn kiến thức thì k bao h là đủ, bể học mông mênh, dăm ba cái thông số ai cũng gúc được chưa có ý nghĩa gì, kể cả vài cái thông tin blind test lung tung ở 1 diễn đàn vớ vẩn cũng vậy! Những kiến thức sâu nó cần 1 nền tảng để tiếp thu, hấp thụ thẩm thấu chứ k phải là nhìn thấy tí bề nổi của nó mà đã be lên! Về những mặt này với tôi mà nói khoảng cách của cụ với những người chơi còn rất xa và chỉ sau 1,2 còm tôi đã k thèm tranh luận với cụ về lí thuyết nữa! Mong cụ hiểu lí do!

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Người nghe nhạc và có hiểu biết về cái mình chơi thì không ai phát biểu hay đi so sánh vậy cả, kiến thức google, nghe nguoiwf ta bàn mỗi nơi một tý thì thế đấy.
Không cụ ợ, nhà cháu thấy người hiểu biết sẽ đem hiểu biết để tranh luận. Người học đòi nhưng không hiểu biết thì chỉ biết chửi đổng vu vơ, mong sao có ai hiểu biết vào tranh luận giúp rồi đứng bên cạnh chửi ké.

Leean

Xe tăng
Cụ càng giải thích rõ bao nhiêu thì càng chứng minh những luận điểm nhà cháu đã nêu: giờ phần lớn các loại Analog đều đi từ Digital. Cụ thêm ý rằng ngày nay còn những chuẩn âm thanh digital phổ thông còn cao hơn như 96kHz/24bit hoặc thậm chí 192Khz/48bit, thế thì việc gì phải bám lấy chuẩn LP "giả analog". Đó là còn chưa kể noise trên hệ thống Analog quá cao, đĩa Vinyl cuối cùng cũng chỉ tương đương digital cỡ 20-30kHz thôi.

Ở đây rất nhiều cụ đang kỳ vọng rằng đĩa Vinyl của các cụ ấy thuần Analog từ đầu đến cuối, và vì thế vượt trội so với âm thanh kỹ thuật số phải qua nhiều bước chuyển đổi. Nhờ cụ thông báo thêm rằng ngày nay mọi thứ đều số hoá ngay từ phòng thu rồi, còn đâu Analog cho các cụ Vinyl nằm mơ.
Nói nốt cái này cho cậu xem như chỉ cái chỗ cậu đang luẩn quẩn khôgn biết mình nói cái gì.

LP là analog, nó được gjhi từ một nguồn digital , hoặc digital recording luôn nhé, sau đó người ta chuyển sang ghi nó vào cái phối đĩa thông qua direct metal master disc, tức là cái đĩa kim loại chữa các rãnh khắc ở chiều ngược lại, phôi đĩa được ép sẽ tạo ra các ranh âm thanh , âm thanh này là âm tnanh Analog nghe trực tiếp bằng tai người nghe, con file nhạc số ví dụ như DSD 128 ( tạm xem như cái đường cong thu được tại bộ D/A được xem như là đường cong có độ mịn gần nhẩt với đương con nguyên bản trước khi được số hóa kia. Again cái âm thanh cậu nghe từ file số kia cũng là cái âm thanh Analog sau khi chuyển đổi từ mạch D/A , tín hiệu sau đó đi xuống khối khuyết đại và xuất ra loa.

Nói đến đây hy vọng cậu hiểu, còn nếu không thì chịu rồi.

hd-vt

Xe container
Cụ cho em hỏi mà chưa dám hỏi ai là như đi đám cưới chẳng hạn hay nghe nhạc sống, ca sỹ hát trực tiếp từ míc-amply-loa, nghe tiếng ca sỹ (mid) rất hay. Có thể nói là âm thanh này còn mộc hơn lp, hơn món xào nấu chặt chém Digital không ạ.
Tks cụ!

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
riêng về cụ zorgvn, tôi k thèm quote cụ hay tranh luận với cụ nữa mà tôi nói thẳng luôn ở đây là tôi đánh giá cụ cực thấp không phải vì vấn đề kiến thức mà là ở thái độ! Cụ về lí thuyết thì chắc đọc được chút chút, về thực hành thì cụ đi nghe ké (95-2k) như cụ kể, và hiện sử dụng thật thì vài con Denon receiver vớ vẩn! Vậy cụ thử nghĩ xem cả 1 cái nền kém như vậy thì sao khi cụ đưa ý kiến kể cả k đồng tình 1 cách văn minh, cầu thị học hỏi mà cụ lại dám chụp cả 1 cái mũ “trò lừa” vào cả nền sản xuất âm nhạc lẫn người nghe? Cụ thử tự nhìn lại mình xem tôi nói có đúng k, có thấy mình dưới giếng tí nào k nhé! Còn tôi dùng nguyên những lời nói của cụ để phác hoạ chứ k thèm thêm bớt gì! Đây là nói về lời nói là chính, còn kiến thức thì k bao h là đủ, bể học mông mênh, dăm ba cái thông số ai cũng gúc được chưa có ý nghĩa gì, kể cả vài cái thông tin blind test lung tung ở 1 diễn đàn vớ vẩn cũng vậy! Những kiến thức sâu nó cần 1 nền tảng để tiếp thu, hấp thụ thẩm thấu chứ k phải là nhìn thấy tí bề nổi của nó mà đã be lên! Về những mặt này với tôi mà nói khoảng cách của cụ với những người chơi còn rất xa và chỉ sau 1,2 còm tôi đã k thèm tranh luận với cụ về lí thuyết nữa! Mong cụ hiểu lí do!
Nhà cháu thấy các cụ đa phần toàn nêu quan điểm cá nhân không có cơ sở, bí quá lại viện dẫn chả nhẽ bao nhiêu người chơi như vậy họ đều sai cả, đều bị lừa cả. Đó không phải là luận điểm đúng, đông người làm không có nghĩa là họ đúng, xưa cả nước Đức đi Hitler đó thôi. Cụ cứ kỹ thuật, lập luận, dẫn chứng mà nêu. Tấn công cá nhân, hạ thấp đối thủ không giúp giảm đi sức mạnh luận điểm của đối thủ.

Còn nhà cháu nói gì cũng có kèm theo lập luận, dẫn chứng, thông tin từ vấn đề kỹ thuật đến thử nghiệm cho các cụ tham khảo. Mỗi quan điểm nhà cháu đưa ra đều không chỉ là cá nhân mà đều là những quan điểm khá phổ thông trên khắp các diễn đàn, bài viết ở những tổ chức, tạp chí uy tín. Túm lại, cho đến giờ vẫn chưa thấy cụ nào đưa lập luận đủ mạnh để bác bỏ các luận điểm:

- Đĩa Vinyl hiện nay phần lớn đi từ nguồn Digital

- Chất lượng âm thanh Vinyl thua Digital ở SNR lẫn Dynamic Range, thậm chí thua cả CD.

Vì vậy, việc ai đó thấy Vinyl hay chỉ thuần tuý là sở thích, không phải là do nó có các đặc tính vượt trội về mặt kỹ thuật.

Còn cụ vẫn sa đa vào việc nhà cháu có những thiết bị gì, cái đó vô nghĩa. Có thiết bị vài tỷ mà hiểu biết nông cạn cũng chả để làm gì. Không có thiết bị nào cả nhưng là chuyên gia của ngành đó thì vẫn đáng để học hỏi. Nhà cháu không phải cả 2, nhưng rất thẳng thắn nêu quan điểm của mình kém lập luận, dẫn chứng. Các cụ cứ mạnh dạn bác bỏ bằng lập luận, dẫn chứng, tấn công mấy cái receiver của nhà cháu không làm đĩa than của các cụ nghe hay hơn được đâu.

Leean

Xe tăng
Không cụ ợ, nhà cháu thấy người hiểu biết sẽ đem hiểu biết để tranh luận. Người học đòi nhưng không hiểu biết thì chỉ biết chửi đổng vu vơ, mong sao có ai hiểu biết vào tranh luận giúp rồi đứng bên cạnh chửi ké.
Xin lỗi nhé, đây không rảnh nữa, ban đầu tưởng có chút hiểu biết nên người ta chỉnh lại cho nó rõ nhưng cái u u mê mê, ngay cả cái mình nói mà còn khôgn hiểu nó là cái gì, bày đặt so sánh vớ va vấn vẩn.

Âm thanh nào mà tai người nghe được mà không là analog?, hiểu analog là cái gì không cái đã? cậu nghe bằng bit, bytes hả?
Cái việc âm thanh của LP nó hay, hay chưa hay thì phụ thuộc vào nguồn ghi lên nó chứ, cùng một nguồn thu mà tệ thì cả LP cũng như CD, DSD đều ngu như nhau mà thôi, còn bản chất tín hiệu cuối cùng của một signal path trước khi đến tai người nghe dều là analog cả hiểu chưa?

Đường cong digital mô phòng tại tín hiệu ban đầu analog có đến mức lý tưởng thì cũng chỉ mịn bằng hoặc thua cái đường cong analog nguyên bản ban đầu thôi, cậu đã hiểu chưa ?

Miễn tiếp nhé

Chỉnh sửa cuối:

VuNgoanMuc

Xe điện
Cụ đang cãi nhau với 1 chuyên gia google, lại là người rất thích cãi nhau, thì cụ nghĩ câu chuyện sẽ đi tiếp đến đâu hehe

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Nói nốt cái này cho cậu xem như chỉ cái chỗ cậu đang luẩn quẩn khôgn biết mình nói cái gì.

LP là analog, nó được gjhi từ một nguồn digital , hoặc digital recording luôn nhé, sau đó người ta chuyển sang ghi nó vào cái phối đĩa thông qua direct metal master disc, tức là cái đĩa kim loại chữa các rãnh khắc ở chiều ngược lại, phôi đĩa được ép sẽ tạo ra các ranh âm thanh , âm thanh này là âm tnanh Analog nghe trực tiếp bằng tai người nghe, con file nhạc số ví dụ như DSD 128 ( tạm xem như cái đường cong thu được tại bộ D/A được xem như là đường cong có độ mịn gần nhẩt với đương con nguyên bản trước khi được số hóa kia. Again cái âm thanh cậu nghe từ file số kia cũng là cái âm thanh Analog sau khi chuyển đổi từ mạch D/A , tín hiệu sau đó đi xuống khối khuyết đại và xuất ra loa.

Nói đến đây hy vọng cậu hiểu, còn nếu không thì chịu rồi.
Cụ giảng nguyên lý cơ bản nhầm người rồi. Nhà cháu nghĩ cụ nên giảng cho các cụ Vinyl hiểu cái LP kia cuối cùng cũng lấy từ nguồn Digital để các cụ ấy đỡ mơ mộng. Các cụ ấy vẫn tưởng ca sĩ hát xong chạy luôn vào đĩa LP cơ ạ. Nếu phải qua bước Digital thì những người nghe Digital từ nguồn digital gốc (như cụ nói dịch vụ Tidal đó) sẽ ít phải qua các bước chuyển đổi như LP, và không có lý do gì phải đi theo LP vừa nhiễu cao vừa kém dynamic range.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Xin lỗi nhé, đây không rảnh nữa, ban đầu tưởng có chút hiểu biết nên người ta chỉnh lại cho nó rõ nhưng cái u u mê mê, ngay cả cái mình nói mà còn khôgn hiểu nó là cái gì, bày đặt so sánh vớ va vấn vẩn, Biết thì nói, không biết thì dựa cột mà học thêm đi. Miễn tiếp nhé
Không sao, người ngoài sẽ nhìn thấy nhà cháu trình hàng đống thông số, thông tin (kể cả có sai cũng vẫn là thông tin để mọi người khen chê). Cụ chỉ thuần là... chửi. Nhà cháu nghĩ phải chăng những người nghe Vinyl là những người thiếu kiềm chế nên cần những cách nghe nhạc vòng vèo, phức tạp, mất thời gian để luyện cho mình cái tính nhẫn nại chăng?

Leean

Xe tăng
Không sao, người ngoài sẽ nhìn thấy nhà cháu trình hàng đống thông số, thông tin (kể cả có sai cũng vẫn là thông tin để mọi người khen chê). Cụ chỉ thuần là... chửi. Nhà cháu nghĩ phải chăng những người nghe Vinyl là những người thiếu kiềm chế nên cần những cách nghe nhạc vòng vèo, phức tạp, mất thời gian để luyện cho mình cái tính nhẫn nại chăng?
Thở dài.
Hỏi thật là cụ có hiểu cái tôi nói là cái gì không đã mà đòi hỏi thông số với lại thông tin?
Cứ đi copy vớ vẩn rồi lại lèm bèm như đàn bà