[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

gocart

Xe cút kít
tiện các cụ chuyên gia cho em hỏi cái, em thì thích mì ăn liền nên nghe nhạc vàng từ youtube, đôi khi lag nên chất lượng hình ảnh có thể là 360p hay 720p hoặc cao lên là 1080 hay 4k gì gì đó. Cho em hỏi với: chất lượng hình ảnh (cùng 1 file) phát trên youtube có ảnh hưởng đến chất lượng audio của file đó không ah.
Phải chủ động giảm về 1080 để upload lên youtube cụ ạ.
Nếu lên face thì về tận 720.
Không làm thế thì ma nó xem.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
tiện các cụ chuyên gia cho em hỏi cái, em thì thích mì ăn liền nên nghe nhạc vàng từ youtube, đôi khi lag nên chất lượng hình ảnh có thể là 360p hay 720p hoặc cao lên là 1080 hay 4k gì gì đó. Cho em hỏi với: chất lượng hình ảnh (cùng 1 file) phát trên youtube có ảnh hưởng đến chất lượng audio của file đó không ah.
Kể từ 2014 Youtube tách riêng Audio và Video. Vì vậy khi thay đổi độ phân giải, chất lượng âm thanh vẫn không thay đổi.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ không hiểu rồi, analog chỉ lỗi 1 bit là không dùng được đâu cụ. Các phần mềm/dữ liệu cụ chép từ mạng về luôn có mã kiểm tra (checksum), sai 1 bit là báo lỗi ngay cụ nhé. Nếu có lỗi thì chỉ có chép/truyền/tải lại mà thôi.

Nghe cụ giải thích việc máy chạy chậm do sửa lỗi mà mắc cười quá.

Cụ dẫn bài cụ đó làm gì ?

Cụ thích chứng minh thì cụ mang 10 cái CD ra em cá với cụ chép xong 100% giống nhau không ?
Cụ cứ copy thử 1 track vào máy tính, mấy phút sau lại copy track đó đặt tên khác rồi so sánh 2 file đó với nhau sẽ choáng. Vụ này nhà cháu biết lần đầu năm 1996, phải lôi cả sách ra đọc mới hiểu tại sao.

Nếu cụ không có phần mềm nào so sánh dữ liệu 2 file thì dùng lệnh DOS:
FC [Tên File A] [Tên File B]

Chỉnh sửa cuối:

qddt

Xe tăng
Không cụ ạ. Thay đổi chất lượng audio không tiết kiệm được bao nhiêu so với video, nên đa số sẽ giữ nguyên audio, chỉ thay đổ chất lượng hình ảnh.

Chất lượng audio so với file gốc upload lên thì tất nhiên là sẽ có thay đổi, do Youtube chuẩn hoá lại theo tiêu chuẩn của họ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chưa thấy cụ nào show bộ giàn tiền tỷ để anh em sáng mắt?
Em chưa được tận mắt chiêm ngưỡng bộ giàn tiền tỷ bao giờ????
Em tự nhận là tín-đồ đĩa than, băng cối và băng cassette, đồ của em là đồ rẻ tiền, mua về tự sửa chữa, tự mua linh kiện về thay cho vừa ý.
Nhạc số em cũng nghe,nhưng qua DAC giải mã cho tiện.
Em ko xài CD, MD, DAT...
Cái cảm giác vừa uống cafe vừa ngắm vòng quay chậm chậm của băng cối, hay đĩa than, nó sẽ khác nhiều so với CD hay Digital.

hd-vt

Xe container
Hehe, cái gọi là nhận ra của cụ là cảm nhận
Cái món để riêng ko thấy mà trộn vào thấy thì em chịu thật hehe. Hay là cái siêu tép của cụ khi đứng chung với các dải tần khác thì cũng bon chen, tự hạ tần số xuống cho bằng anh bằng em?

Xưa em ra gần ĐH Y đo thính lực, đến tầm 18KHz là em điếc rồi. Cụ 14 kí đã điếc thì phải tay chân bù vào thôi 🤣

Chuẩn chuẩn, hay nhất màn dạo đầu chứ 5 phút cuối thì như Trư Bát Giới lụm đào tiên.
Ở đây chém gió vui mà cụ, thực tế hội dưới hố vôi chả bao giờ đi cãi nhau với hội trên hố vôi cả đâu. Em biết trước là cụ sẽ không tin hehe.
Như cụ đi giảng dạy, trò cụ không hiểu...nà do cụ nhé. Một là cụ nói :P khó hiểu bcm ra...ý, hai là cụ chỉ thích nói đến thế...thoai. :D

gocart

Xe cút kít
Em tự nhận là tín-đồ đĩa than, băng cối và băng cassette, đồ của em là đồ rẻ tiền, mua về tự sửa chữa, tự mua linh kiện về thay cho vừa ý.
Em ko xài CD, MD, DAT...
Cái cảm giác vừa uống cafe vừa ngắm vòng quay chậm chậm của băng cối, hay đĩa than, nó sẽ khác nhiều so với CD hay Digital.
Đầu Technics hả cụ?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Em ko xài CD, MD, DAT...
Mấy ông bạn audio của nhà cháu cũng thuộc nhóm như cụ, rất thích mày mò lọ mọ, lâu lâu ra được 1 kết quả ưng ý là gọi anh em qua thưởng thức. 1 ấm trà hoặc 1 chai rượu vang tuỳ mùa, mấy anh em dành 1 buổi chiều rảnh rỗi ngồi đàm đạo chuyện đời chuyện người, nghe vài bản nhạc du dương, tranh luận nhau cái tiếng vuốt dây đàn nó đã mượt chưa, tiếng ca sĩ lấy hơi nó hổn hển như thổi sát tai mình chưa. Nhà cháu nghĩ nếu chơi âm thanh thì đó là cách chơi đúng đắn nhất, thú vị nhất, thay vì đổ 1 đống tiền mua đồ highend và thuê thợ về làm lại toàn bộ phòng nghe nhạc.

Cách đây 2 năm nhà cháu đi xem triển lãm highend dịp tết tổ chức ở khách sạn gì 5 sao trên đường Thanh Niên, nhìn báo giá lại nhớ anh Thuyết Buôn Vua 20 năm trước có bộ dàn mấy tỷ.

Hồi e còn bé, nghe nhạc chủ yếu là đĩa nhựa hoặc băng cối, cassette. 1 đĩa LP to hơn cái đĩa ăn cơm chỉ có khoảng 6-7 bài 1 mặt còn SP mỗi mặt chỉ có 1 bài :D. Đĩa hay bị bám bụi và xước nên phải chăm sóc rất cẩn thận. Còn băng cối và cassette ở thời tiết vn hay bị ẩm mốc, sau 1 thời gian dễ bị kẹt, rối ~X(
Đến thập niên 90, mọi người đều chuyển sang đĩa CD nhưng thời gian sau cũng bị mốc hỏng không nghe đc. E tốn khas nhiều tiền sưu tầm đĩa nhựa, băng cassette rồi CD sau đó phải vứt bỏ :(
Bây giờ nhiều người chơi nhạc quay lại nghe đĩa than, e thấy nó chẳng khác gì đĩa nhựa cách đây 50 năm :-o. E cũng không để ý giá đĩa than hiện tại nhưng bộ dàn chơi đĩa than đắt lắm.
Cccm lý giả dùm e trào lưu mới này với ạ? Vì sang, sành điệu hay chất lượng âm thanh thực sự hơn các thể loại khác? Thanks cccm
Em chưa có điều kiện xài nên ko biết. Hiện tai em nghe nhạc bằng usb :(

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Đầu Technics hả cụ?
Đầu đĩa Pioneer,em mua kim Audio Technica về thay, tự cân chỉnh lấy bằng dụng cụ tư mua.
Ample thì dùng Fisher, có chạy qua Pre đèn bằng cặp bóng 12Ax7 của 1 cụ OF cho tặng...
Nói chung em tự sửa nhiều đấy cụ.

berryfun

Xe điện
Cháu em nó mua cái đầu đĩa bên Mỹ - về nước mới lòi ra rắc rồi về 2 vấn đề là điện áp và tần số nguồn điện vì đầu đĩa chạy (120 V và 60 Hz); Giờ nên làm sao?
Cụ mua cục biến tần, nếu đầu cụ cắm vào điện Vietnam ko chạy. Còn nếu chạy rồi thì tùy

Em thì lại thấy là: có 10 ông chơi đĩa than thì cả 10 ông đều thấy là đĩa than nghe không hay nhưng vẫn sống chết khen hay vì sợ người ta đánh giá mình không biết nghe.😁
Khổ nhể. Hóa ra các cụ bẩu nghề chơi cũng lắm công phu. Kiểu như muốn được gọi dân audiophile "nghe âm thanh-chơi âm thanh" thì phải biết nghe jazz, giao hưởng, blue, acoustic....chứ ai đi nghe nhạc chèo bao giở phỏng cụ.

Các cụ ở đây đang tranh luận về chất lượng âm thanh của nguồn chứ chưa bàn không gian nghe. Em nghĩ nhiều cụ vẫn chơi vinyl là ở sự cầu kì, kiểu pha cafe lích kích. Thấy thú vị ở từng công đoạn như chọn đĩa, rón rén đặt cần, mắt thấy đĩa quay, tai nghe âm thanh, đôi khi lạo xạo thấy hay hơn là trong vắt...Tất cả các thứ đó làm cho việc nghe 1 bản nhạc hay hơn. Cái thú chơi nó nằm chỗ đó chứ chất lượng âm thanh từ đĩa than so với digital thì khó mà thật hơn vì công nghệ tái tạo của digital vượt cả khả năng nhận biết của tai người.
Cụ nói cháu lại nhớ cái noa Ar. Dân nhà mình nghe nhiều.
Ar từ những năm 50s, tụ tị rồi màng noa hỏng hết hết cả, nhưng cứ phải là giữ zin nguyên "cấm thay tụ mới, màng mới" nghe mí vào, mí có độ phê, gật gù.

jang

Xe tăng
Em ko xài CD, MD, DAT...
Nhìn bộ dàn của cụ lại nhớ thời xa xưa nhà em có cái dàn Akai. Thỉnh thoảng lại phải gỡ băng rối xong lấy nhựa hồng xiêm để nối. Không biết dàn hiện đại bây giờ còn bị rối băng không nhỉ?

Xe vài bánh

Xe điện
...
Nếu cẩn thận hơn thì mua bộ lưu điện Online có đầu ra 120V 60Hz (dùng cho thị trường Mỹ). Do là online nên nó có inverter bên trong chuyển điện thành hình Sin 120V 60Hz chạy liên tục. Lưu ý có loại sin chuẩn, có loại sin vuông.
Chơi thế này thì là lấy digital ra trị analogue phỏng cụ! :))

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhìn bộ dàn của cụ lại nhớ thời xa xưa nhà em có cái dàn Akai. Thỉnh thoảng lại phải gỡ băng rối xong lấy nhựa hồng xiêm để nối. Không biết dàn hiện đại bây giờ còn bị rối băng không nhỉ?
Nhựa hồng xiêm trước em nối ác, giờ đứt thì em vứt thôi, băng cối thì em nối bằng băng dính chuyên dụng mua về.

Xe vài bánh

Xe điện
Em chơi cả cối mà, cối cũng đầu tư nhiều, hiện đang có 50 băng. Nhưng nghe cái nào thích thì như đã nói. :D
Còn chuyện tần số việc gì mà khó, hôm trước em thấy cái amp bán dẫn nào đó có dải tần từ 10hz đến tận 80khz đấy, chả biết để làm gì, nhưng digital làm được hết.
Còn nếu cụ nói vượt quá khả năng nhận biết là nói về độ phân giải, thì cũng để làm gì ăn khi mà không thể nhận biết? :D
Ý nói đến độ phân giải đã rất mượt, răng cưa là không thể nhận biết với tai người, nghe không phân biệt được đâu là ana đâu là digi nữa thôi.
Dải tần của cái Amp rồi cũng phải đưa ra cho loa xử lý, amp có thể xuống thấp, lên cao nhưng nguồn vào không có thì chả lấy đâu mà cao với thấp, rồi kể cả có cao có thấp nhưng cái màng loa nó không đáp ứng thì cũng đổ sông đổ biển, chả sao. Nhất là lại cắm ra loa toàn dải nữa thì... :D

trauxanh

Xe lăn
Ý nói đến độ phân giải đã rất mượt, răng cưa là không thể nhận biết với tai người, nghe không phân biệt được đâu là ana đâu là digi nữa thôi.
Dải tần của cái Amp rồi cũng phải đưa ra cho loa xử lý, amp có thể xuống thấp, lên cao nhưng nguồn vào không có thì chả lấy đâu mà cao với thấp, rồi kể cả có cao có thấp nhưng cái màng loa nó không đáp ứng thì cũng đổ sông đổ biển, chả sao. Nhất là lại cắm ra loa toàn dải nữa thì... :D
Thôi, em stop chủ đề này rồi, chủ đề digital em nghe không vào! :D

Website
www.facebook.com
Haiza, cãi nhau bên vnav chán rồi các cụ lại lôi về đây cãi nhau à?
Chốt lại là ai thích gì thì nghe nấy.
Ai có tèng lại đam mê thì tậu dàn âm thanh đắt tiền, ai ít tèng hoặc ko đam mê thì nghe nhạc số, loa vi tính là đủ.
Chỉ ngại mấy bố ko có tèng nhưng vẫn tưởng mình đam mê thôi. :P

Xa xưa thời cụ dùng nhựa hồng xiêm thì nhà em có 1 cuộn băng dính của 1 chú đi Nhật về cho (tính theo đơn giá ngày nay chính là cái loại 1000 đồng bán đầy ra ấy), .... thế mà không biết bao nhiêu bác tới nhà em xin 1 đoạn băng dính rồi dán vào cái lọ penicilin về dùng dần. Thời đói khổ đó cái gì cũng hiếm.

Thôi, em stop chủ đề này rồi, chủ đề digital em nghe không vào! :D
Ha ha, cụ lại cực đoan rồi,... chơi mình thích cái gì hơn cái gì thôi. Chứ ai lại thế,... kể cả mấy cái LP phát hành gần đây cũng từ bản ghi số hóa burn ra mà. Em không chắc chắn lắm, nhưng em khẳng định khoảng 90% số băng cối lưu lạc trên giang hồ hiện tại đều được copy từ nguồn số hóa (từ băng gốc, hoặc băng f1, f2, f3,.. số hóa) Chứ rất rất rất ít băng được copy từ băng gốc sang băng f1 như cái thời cassete 2 cửa băng copy cassete to cassete

Saviah

Xe buýt
Người OF
Cụ cứ copy thử 1 track vào máy tính, mấy phút sau lại copy track đó đặt tên khác rồi so sánh 2 file đó với nhau sẽ choáng. Vụ này nhà cháu biết lần đầu năm 1996, phải lôi cả sách ra đọc mới hiểu tại sao.

Nếu cụ không có phần mềm nào so sánh dữ liệu 2 file thì dùng lệnh DOS:
FC [Tên File A] [Tên File B]
Cụ cho em hỏi, CD Master có phải là loại CD bản quyền khi lắp vào máy, nó tự động lên info của các track trong đĩa không, vì em từng mua CD nhạc về copy ra usb, có một số đĩa thì vào máy là lên thông tin, rất chi tiết, còn một số đĩa thì chỉ trơ trụi tên track01 mà thôi.