[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

gvnth

Xe buýt
Các Cụ lại lệch chủ đề rồi, không có lẽ đĩa than làm bằng....than. E còn hơn chục chiếc từ thời ông già E để lại (thập niên 70), nghe trên máy mono, đến thời e thêm được khoảng 200 chiếc nữa. Tiếc là sau đó công việc quá nhiều, chơi đĩa than khá rườm rà (E đã nói điều này nhưng nhiều người nghĩ đơn giản là cứ cho cần lên đĩa, điều chỉnh tốc độ 33 hay 45 là hát..thực ra nghe đĩa than tối thiểu phải nghe hết một mặt đĩa, thời ông già e là phải nghe cả đĩa mới được dừng để đảm bảo độ mòn đều, rồi rửa đĩa, rửa kim...) E giải tán toàn bộ, bây giờ thì chơi CD, nhạc số đã thử nhưng không thể hợp

trauxanh

Xe lăn
"Vượt quá khả năng nhận biết" ở đây nên hiểu là độ phân giải, chứ hạ âm mới siêu âm thì đạt được nó còn khó, cố gắng còn không đạt được nữa chứ lấy đâu ra mà phung phí! :D
À mà cái kim than và đĩa than do cấu tạo của nó cũng chỉ tạo ra âm thanh stereo giả lập thôi chứ cũng không đạt được stereo tuyệt đối như băng từ đâu, đó là sâu hơn về mặt kỹ thuật. :))
Em chơi cả cối mà, cối cũng đầu tư nhiều, hiện đang có 50 băng. Nhưng nghe cái nào thích thì như đã nói. :D
Còn chuyện tần số việc gì mà khó, hôm trước em thấy cái amp bán dẫn nào đó có dải tần từ 10hz đến tận 80khz đấy, chả biết để làm gì, nhưng digital làm được hết.
Còn nếu cụ nói vượt quá khả năng nhận biết là nói về độ phân giải, thì cũng để làm gì ăn khi mà không thể nhận biết? :D

trauxanh

Xe lăn
Các Cụ lại lệch chủ đề rồi, không có lẽ đĩa than làm bằng....than. E còn hơn chục chiếc từ thời ông già E để lại (thập niên 70), nghe trên máy mono, đến thời e thêm được khoảng 200 chiếc nữa. Tiếc là sau đó công việc quá nhiều, chơi đĩa than khá rườm rà (E đã nói điều này nhưng nhiều người nghĩ đơn giản là cứ cho cần lên đĩa, điều chỉnh tốc độ 33 hay 45 là hát..thực ra nghe đĩa than tối thiểu phải nghe hết một mặt đĩa, thời ông già e là phải nghe cả đĩa mới được dừng để đảm bảo độ mòn đều, rồi rửa đĩa, rửa kim...) E giải tán toàn bộ, bây giờ thì chơi CD, nhạc số đã thử nhưng không thể hợp
Thế mới lộn ruột, muốn nghe hay được thì chăm sóc nó nhiều lắm, nên là nhiều người cũng ngại về phần này. CD thì coi như không cần để ý, nhàn gấp trăm lần ông đĩa nhựa. :D

Honghen2008

Xe container
Đây là đồ chơi audio cho 1 số ít người có tiền và thích nghe nhạc thực chất. Nó kén người chơi và nghe,
Em không thể ăn được món nghe mà thiếu món nhìn! Với em trăm nghe không bằng 1 thấy;
Nghe nhạc mà cần nhìn thì em thấy hơi quê🤪

trauxanh

Xe lăn
Nhìn chung chơi than là phải biết “phá máy” mới chơi được, mua về để đấy thì chắc chắn nghe ngày càng thấy kém vì nó cơ khí hoàn toàn, cứ dần lệch mòn rung từ cái đầu kim trở xuống thân máy, chưa kể các can thiệp sâu để nâng chất lượng tương đối khó khác nữa.
Nên ai chưa lọ mọ được thì cứ CD nhạc số cho phù hợp.

Bigmoto

Xe container
Những ông chơi món analog cứ bảo là quá trình số hóa âm thanh, hình ảnh sẽ làm mất đi chất lượng ban đầu, là những ông không biết cái gì. Theo lý thuyết về quá trình lấy mẫu để lượng tử hóa tín hiệu analog (còn gọi là "Định lý lấy mẫu Nyquist-Shannon"), chỉ cần tần số lấy mẫu lớn hơn 2 lần tấn số tối đa của tín hiệu analog thì hoàn toàn có thể tái tạo lại y chang tín hiệu analog ban đầu từ tiến hiệu lượng tử hóa.
Cụ đọc nửa vời nên cụ không hiểu được cái định luật lấy mẫu rồi. Người ta gọi là tần số lấy mẫu tối thiểu > 2 lần tần số tối đã của tín hiệu cần lấy mẫu để đảm bảo không thất thoát tín hiệu, chứ không phải là tái tạo lại nguyên gốc ban đầu.
Giả sử cụ cần lấy mẫu tín hiệu sóng Sin, có tần số 1Hz, cụ lấy mẫu tần số 3Hz (đúng định luật nhé), đầu ra cụ sẽ có cái bậc thang là 3 bậc chứ không phải sóng Sin ban đầu nữa đâu.
Vì vậy mọi giải pháp ADC tiên tiến nhất bây giờ cũng chỉ có mục đích là để tái tạo âm thành gần với Analog thôi cụ.
Định dạng SACD ra đời năm 1999 người ta phải dùng tần số lấy mẫu khoảng 2.8MHz đấy cụ. File nhạc số lossless của nó là định dạng DSD

Bigmoto

Xe container
Dữ liệu Digital nếu đã copy (ripped) được thì 100% chuẩn cụ nhé. Nếu có lỗi sẽ không chép được luôn.
Cụ nhầm rồi, lỗi trong tầm sửa chữa được hoặc trong giới hạn bỏ qua được nó vẫn chép được nhé. Chỉ khi mất thông tin điều khiển nó mới không chép được

congthuong

Xe điện
Cụ nhầm rồi, lỗi trong tầm sửa chữa được hoặc trong giới hạn bỏ qua được nó vẫn chép được nhé. Chỉ khi mất thông tin điều khiển nó mới không chép được
Đã chép được thì luôn chính xác 100% cụ nhé. Không bao giờ mất 1 thông tin nào cả.

matizvan2009

Xe ba gác
tiện các cụ chuyên gia cho em hỏi cái, em thì thích mì ăn liền nên nghe nhạc vàng từ youtube, đôi khi lag nên chất lượng hình ảnh có thể là 360p hay 720p hoặc cao lên là 1080 hay 4k gì gì đó. Cho em hỏi với: chất lượng hình ảnh (cùng 1 file) phát trên youtube có ảnh hưởng đến chất lượng audio của file đó không ah.

Bigmoto

Xe container
Đã chép được thì luôn chính xác 100% cụ nhé. Không bao giờ mất 1 thông tin nào cả.
Cụ thần thánh hóa vụ sao chép quá, bản thân tất cả các dòng dữ liệu chạy nội bộ trong cái máy tính cũng phải cài mã sửa lỗi rồi cụ nhé. Từ đó mới có chuyện cùng cấu hình, cùng tốc độ nhưng máy tính đồng bộ chạy ngon hơn máy tính lắp ráp. Không phải do tốc độ xử lý chậm, mà do tính đồng bộ truyền dẫn kém, dữ liệu mất nhiều, CPU phải mất nhiều thời gian hơn để sửa lỗi dữ liệu.
Cụ tham khảo chính bài của cụ chủ thớt đây này :D
Trong câu chuyện cụ nói có 1 ý, là chuẩn Audio CD và Video CD có tỷ lệ lỗi nhất định, không như data CD. Nhà cháu thường gặp nhiều lỗi jitter và C1/C2 giai đoạn rip CD ra mp3. Rất ít khi extract được file WAV từ Audio CD mà 10 lần giống nhau cả 10, lần nào cũng sai khác nhau vài bit. Tuy nhiên nếu đĩa rất tốt thì dữ liệu tốt không khác gì data CD.

congthuong

Xe điện
Cụ thần thánh hóa vụ sao chép quá, bản thân tất cả các dòng dữ liệu chạy nội bộ trong cái máy tính cũng phải cài mã sửa lỗi rồi cụ nhé. Từ đó mới có chuyện cùng cấu hình, cùng tốc độ nhưng máy tính đồng bộ chạy ngon hơn máy tính lắp ráp. Không phải do tốc độ xử lý chậm, mà do tính đồng bộ truyền dẫn kém, dữ liệu mất nhiều, CPU phải mất nhiều thời gian hơn để sửa lỗi dữ liệu.
Cụ tham khảo chính bài của cụ chủ thớt đây này :D
Cụ không hiểu rồi, analog chỉ lỗi 1 bit là không dùng được đâu cụ. Các phần mềm/dữ liệu cụ chép từ mạng về luôn có mã kiểm tra (checksum), sai 1 bit là báo lỗi ngay cụ nhé. Nếu có lỗi thì chỉ có chép/truyền/tải lại mà thôi.

Nghe cụ giải thích việc máy chạy chậm do sửa lỗi mà mắc cười quá.

Cụ dẫn bài cụ đó làm gì ?

Cụ thích chứng minh thì cụ mang 10 cái CD ra em cá với cụ chép xong 100% giống nhau không ?

Chỉnh sửa cuối:

Bigmoto

Xe container
Cụ không hiểu rồi, analog chỉ lỗi 1 bit là không dùng được đâu cụ. Các phần mềm/dữ liệu cụ chép từ mạng về luôn có mã kiểm tra (checksum), sai 1 bit là báo lỗi ngay cụ nhé. Nếu có lỗi thì chỉ có chép/truyền/tải lại mà thôi.

Nghe cụ giải thích việc máy chạy chậm do sửa lỗi mà mắc cười quá.

Cụ dẫn bài cụ đó làm gì ?

Cụ thích chứng minh thì cụ mang 10 cái CD ra em cá với cụ chép xong 100% giống nhau không ?
Có vẻ cụ không hiểu lắm vấn đề xử lý tín hiệu số nên tranh luận với cụ cũng bằng thừa. Cụ chỉ biết so được số Bit bằng nhau thì coi là đúng thì chịu cụ.
Nếu cụ muốn tìm hiểu thì cụ có thể tìm hiểu mấy khái niệm cơ bản của mã lỗi truyền tin: sửa lỗi xác suất, sữa lỗi chéo, sửa lỗi ma trận (lỗi hàng-cột), bít kiểm tra Q....... những vấn đề này nó đi vào chuyên sâu nên em không muốn đưa lên đây nó thành loạn xì ngầu mất :D
Với tín hiệu CD thì cụ có thể tìm hiểu thêm về mã hóa EFM để làm gì nữa nhé \m/

Thế mới lộn ruột, muốn nghe hay được thì chăm sóc nó nhiều lắm, nên là nhiều người cũng ngại về phần này. CD thì coi như không cần để ý, nhàn gấp trăm lần ông đĩa nhựa. :D
Em mua mới 1 đầu đĩa than loại cỏ audiotechnick, về em tự cân đo nhưng chẳng biết sao mà mâm than của em nó lại bị đảo vênh lên vênh xuống. Chất lượng âm thanh không được hay lắm,....

congthuong

Xe điện
Có vẻ cụ không hiểu lắm vấn đề xử lý tín hiệu số nên tranh luận với cụ cũng bằng thừa. Cụ chỉ biết so được số Bit bằng nhau thì coi là đúng thì chịu cụ.
Nếu cụ muốn tìm hiểu thì cụ có thể tìm hiểu mấy khái niệm cơ bản của mã lỗi truyền tin: sửa lỗi xác suất, sữa lỗi chéo, sửa lỗi ma trận (lỗi hàng-cột), bít kiểm tra Q....... những vấn đề này nó đi vào chuyên sâu nên em không muốn đưa lên đây nó thành loạn xì ngầu mất :D
Với tín hiệu CD thì cụ có thể tìm hiểu thêm về mã hóa EFM để làm gì nữa nhé \m/
Sửa tùy trường hợp thôi cụ, rất hiếm sửa được nếu không có gói tin sửa bổ sung đi kèm. Đừng có google ra vài cái thuật ngữ rồi tưởng cái gì cũng sửa được.

Em không nói so số bit cụ nhé, cụ tìm hiểu xem checksum là gì đã trước khi sổ 1 tràng thuật ngữ.

Nếu nói như cụ thì ổ cứng bad chắc cũng tự sửa được file mà không cần thay ổ. Ram lỗi chắc vẫn chạy được, khỏi thay nhỉ, vì CPU siêu nhân của cụ nó sửa được hết. Mai này có ai hỏng file cứ mang qua cho cụ sửa nhé.

PS: em chả hiểu vì xử lý số, nhưng em chỉ biết chép số thì 100% dữ liệu bảo toàn, chỉ vào of mới mở mang đầu óc là chép dữ liệu số sẽ bị thất thoát dữ liệu... ối giời ôi, chắc mấy trường BK và thế giới phải thay đổi giáo trình dạy CNTT rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Cô_đơn

Xe tải
Đây là đồ chơi audio cho 1 số ít người có tiền và thích nghe nhạc thực chất. Nó kén người chơi và nghe,
Em không thể ăn được món nghe mà thiếu món nhìn! Với em trăm nghe không bằng 1 thấy;
Nhà cháu tiền ko có nhưng thích nghe nhạc nên ...vẫn nghe. Ko tốn lắm đâu cụ ơi

hd-vt

Xe container
Các cụ ở đây đang tranh luận về chất lượng âm thanh của nguồn chứ chưa bàn không gian nghe. Em nghĩ nhiều cụ vẫn chơi vinyl là ở sự cầu kì, kiểu pha cafe lích kích. Thấy thú vị ở từng công đoạn như chọn đĩa, rón rén đặt cần, mắt thấy đĩa quay, tai nghe âm thanh, đôi khi lạo xạo thấy hay hơn là trong vắt...Tất cả các thứ đó làm cho việc nghe 1 bản nhạc hay hơn. Cái thú chơi nó nằm chỗ đó chứ chất lượng âm thanh từ đĩa than so với digital thì khó mà thật hơn vì công nghệ tái tạo của digital vượt cả khả năng nhận biết của tai người.
Với em, cc đều Míttơ Dai cả, trên góc nhìn riêng từng người. Em thì không dám múa trước cụ, có 3 ý nhờ cụ ngâm cứu rồi.... vớt hộ em tý váng hehe.
Thứ nhất, tai như em nghe đến 14 kíno héc là tịt, khi gắn con siêu trép 30...50 nghe thấy khác, tức là khi đo riêng thì tịt, khi cho nó tham gia vào dải bass mid thì nhận ra, phức tộp...chưa hehe.
Thứ hai, âm thanh tái tạo mà như 1+1=2 thì đồ âm thanh người Nhật đã làm trùm vì họ có kỹ thuật và mê âm thanh ở tầm đỉnh cao. Thực tế như loa Nhật nghe chán òm, vd con Pio..99A đắt lòi mà nghe như...hehe. Nên phải cộng hoặc trừ 10% (con số thần thánh trong cs hiện đại, gọi là làm trơn...như cụ Bigmoto đã ...noái kkk) thành 1,8 hay 2,2 thì lại phụ thuộc vào...ba, quan trọng nhất.
Ba, hehe. Cc dưới hố vôi rất khác với cc trên hố vôi, dưới tầng level đã khác và dưới ấm áp hơn trên nhiều. Trăn trở và khát khao là tầng này, cc trên chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi ạ. Khi họ ngồi như pho tượng, mắt thẫn thờ xa xăm nghe bằng tất cả những gì mình có, như nghe bằng...da chẳng hạn. Họ...nà giống đv quý hiếm, cóa cơ tuyệt chủng (như ngay tại thớt này), cần bảo tồn. :D

Cô_đơn

Xe tải
Em mua mới 1 đầu đĩa than loại cỏ audiotechnick, về em tự cân đo nhưng chẳng biết sao mà mâm than của em nó lại bị đảo vênh lên vênh xuống. Chất lượng âm thanh không được hay lắm,....
Vâng, cũng phải ngon ngon tí mới ok được ạ. Từ mâm, kim, đĩa, phono, amp và loa. Còn có tiếng nhạc stereo thì ko khó lắm a

Bigmoto

Xe container
Sửa tùy trường hợp thôi cụ, rất hiếm sửa được nếu không có gói tin sửa bổ sung đi kèm. Đừng có google ra vài cái thuật ngữ rồi tưởng cái gì cũng sửa được.

Em không nói so số bit cụ nhé, cụ tìm hiểu xem checksum là gì đã trước khi sổ 1 tràng thuật ngữ.

Nếu nói như cụ thì ổ cứng bad chắc cũng tự sửa được file mà không cần thay ổ. Ram lỗi chắc vẫn chạy được, khỏi thay nhỉ, vì CPU siêu nhân của cụ nó sửa được hết. Mai này có ai hỏng file cứ mang qua cho cụ sửa nhé.

PS: em chả hiểu vì xử lý số, nhưng em chỉ biết chép số thì 100% dữ liệu bảo toàn, chỉ vào of mới mở mang đầu óc là chép dữ liệu số sẽ bị thất thoát dữ liệu... ối giời ôi, chắc mấy trường BK và thế giới phải thay đổi giáo trình dạy CNTT rồi.
Đang nói lỗi dữ liệu thì cụ cố lái ra lỗi phần cứng. Yên tâm là kiến thức trên Gúc chỉ là kiến thức vỡ lòng thôi, cho nên cụ có cố lái vấn đề cũng không tiến bộ hơn được đâu :))

congthuong

Xe điện
Đang nói lỗi dữ liệu thì cụ cố lái ra lỗi phần cứng. Yên tâm là kiến thức trên Gúc chỉ là kiến thức vỡ lòng thôi, cho nên cụ có cố lái vấn đề cũng không tiến bộ hơn được đâu :))
Vậy quay lại vấn đề chính nhé. Chép dữ liệu digital 100% không mất mát số liệu dù chỉ 1 bit. Cụ guc phản biện đi.

Muốn chứng minh thực nghiệm cũng dễ thôi mà.