[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

trauxanh

Xe lăn
Em mua mới 1 đầu đĩa than loại cỏ audiotechnick, về em tự cân đo nhưng chẳng biết sao mà mâm than của em nó lại bị đảo vênh lên vênh xuống. Chất lượng âm thanh không được hay lắm,....
Mâm đảo thì hơi lạ cụ ạ. Cụ thử nhấc cái mâm lên (mặt mâm có lỗ để nhấc mâm ra), lau sạch cốt trục bên dưới và lỗ trục của mâm xem vướng gì ở đó không, và lắc nhẹ cái trục quay xem trục máy có bị lắc không (nếu lỏng lắc thì kiểm tra các vít cố định trục).
Hiện tượng này ít thấy lắm, cụ nên kiểm tra phần trụ trục xem sao.

congthuong

Xe điện
Không tẩu mới lạ cụ ợ. Vinyl ghi lại từ đĩa CD Master, nhiều cụ lại thấy nghe hay hơn CD, thì chả phải cái sự hay hơn đến từ việc nó bị sai lệch so với bản gốc?
Theo em tìm hiểu thì Vinyl xịn thì không tạo từ CD Master đâu cụ.

Mâm đảo thì hơi lạ cụ ạ. Cụ thử nhấc cái mâm lên (mặt mâm có lỗ để nhấc mâm ra), lau sạch cốt trục bên dưới và lỗ trục của mâm xem vướng gì ở đó không, và lắc nhẹ cái trục quay xem trục máy có bị lắc không (nếu lỏng lắc thì kiểm tra các vít cố định trục).
Hiện tượng này ít thấy lắm, cụ nên kiểm tra phần trụ trục xem sao.
Em mua mới đập hộp mà cái mâm nó lại bị hiện tượng lên xuống như kiểu bị vênh ấy, em cũng tháo ra kiểm tra rồi.

gvnth

Xe buýt
Em mua mới 1 đầu đĩa than loại cỏ audiotechnick, về em tự cân đo nhưng chẳng biết sao mà mâm than của em nó lại bị đảo vênh lên vênh xuống. Chất lượng âm thanh không được hay lắm,....
Ko biết trước đây Cụ đã chơi đĩa than chưa? E thấy cái này giống như một quả xoài hơi chua và một gói kẹo, nếu trước đây Cụ đã chơi CD hay nhạc số, sau đó Cụ mới chơi đĩa than thì tương tự Cụ ăn gói kẹo trước sau đó mới ăn quả xoài, chua ko chịu nổi.

trauxanh

Xe lăn
Em mua mới đập hộp mà cái mâm nó lại bị hiện tượng lên xuống như kiểu bị vênh ấy, em cũng tháo ra kiểm tra rồi.
Lỗi gia công mâm thì lại càng ít gặp, vậy cụ thử lấy cái mâm đó lắp vào 1 máy khác xem sao (tìm quanh nhờ máy than nào đó).

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Cháu em nó mua cái đầu đĩa bên Mỹ - về nước mới lòi ra rắc rồi về 2 vấn đề là điện áp và tần số nguồn điện vì đầu đĩa chạy (120 V và 60 Hz); Giờ nên làm sao?

berryfun

Xe điện
Thực ra quan điểm nhà cháu nói rằng những người như nhà cháu, những người nhận ra vinyl là một trò lừa bịp, đông gấp nhiều lần những người không nhận ra.

Các đo đạc bằng khoa học chứng minh Vinyl kém hơn: nhiễu cao hơn, dynamic range thấp hơn. Test mù thì với những dàn vinyl tốt nhất, người nghe không phân biệt được cái nào CD, cái nào Vinyl (cùng trên 1 âm ly và loa, khác nguồn phát). Thực tế thì phần lớn đĩa Vinyl lại lấy từ nguồn digital, kể cả những đĩa làm lại từ nguồn cũ cũng qua khâu xử lý digital.
Bỏ mẹ sao đội bị lừa nhiều thế hở tiên sinh?

qddt

Xe tăng
Thực ra quan điểm nhà cháu nói rằng những người như nhà cháu, những người nhận ra vinyl là một trò lừa bịp, đông gấp nhiều lần những người không nhận ra.

Các đo đạc bằng khoa học chứng minh Vinyl kém hơn: nhiễu cao hơn, dynamic range thấp hơn. Test mù thì với những dàn vinyl tốt nhất, người nghe không phân biệt được cái nào CD, cái nào Vinyl (cùng trên 1 âm ly và loa, khác nguồn phát). Thực tế thì phần lớn đĩa Vinyl lại lấy từ nguồn digital, kể cả những đĩa làm lại từ nguồn cũ cũng qua khâu xử lý digital.
Em nghĩ chơi nhựa hay cối chày gì đó cũng giống như chơi đồng hồ thôi. Rõ ràng cái Patek triệu $ chạy không chính xác bằng con Casio Tàu fake loại 3 giá Shopee 20k, nhưng nó vẫn là 1 tượng đài vì nó là thú chơi. Nên em nghĩ không nên căng thẳng làm gì, thú chơi thì vô chừng.

Em dùng đúng bộ loa trong studio với mixer chuyên nghiệp để bật Xuân Mai cho mấy đứa con nghe thì có phải em nghe trung thực nhứt phải không các cụ? Nếu chơi bằng nguồn tốt do chính studio up lên vd như trên Spotify thì gần như là tuyệt đối trung thực nhể? Vinyl với CD tuổi dề =))

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Cháu em nó mua cái đầu đĩa bên Mỹ - về nước mới lòi ra rắc rồi về 2 vấn đề là điện áp và tần số nguồn điện vì đầu đĩa chạy (120 V và 60 Hz); Giờ nên làm sao?
em nghĩ mua cái đổi nguồn thôi, đầu đĩa thôi chắc chả ảnh hưởng gì vụ 50 với 60 hẹc

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Nếu không quá kỹ tính thì mua cục đổi nguồn Lioa. Nó chuyển được hiệu điện thế thôi, tần số vẫn 50Hz. Về cơ bản không sao, chỉ hơi thiệt về công suất nhưng đầu đĩa thì chả ảnh hưởng gì,

Nếu cẩn thận hơn thì mua bộ lưu điện Online có đầu ra 120V 60Hz (dùng cho thị trường Mỹ). Do là online nên nó có inverter bên trong chuyển điện thành hình Sin 120V 60Hz chạy liên tục. Lưu ý có loại sin chuẩn, có loại sin vuông.

suti

Xe buýt
Tiện thể các cụ bày tỏ cao kiến về vụ dây tín hiệu và dây loa đi cho em sáng mắt với, liệu dây đắt tiền có cải thiện âm thanh hiệu quả như lời đồn không, hay test mù thì cũng như dây cáp điện Trần Phú thôi :)

Ko biết trước đây Cụ đã chơi đĩa than chưa? E thấy cái này giống như một quả xoài hơi chua và một gói kẹo, nếu trước đây Cụ đã chơi CD hay nhạc số, sau đó Cụ mới chơi đĩa than thì tương tự Cụ ăn gói kẹo trước sau đó mới ăn quả xoài, chua ko chịu nổi.
Xa xưa những năm 1976-198x nhà em có mấy cái đầu đĩa than của Nhật với Liên Xô của bố em, sau đó nó thoái trào chui vào đáy lồng chim để nhường chỗ cho cassete. Tới 1990 khi em độc lập về tài chính thì em tiếp tục cassete sau đó chuyển lên CD và cả losless nữa. Sau này rảnh rỗi sinh nông nổi mới chuyển lại về LP xem thế nào :D

uoat_LX

Xe điện
Đĩa than em chỉ biết là công nghệ cũ. Mà cái đồ cổ mới có giá chứ công nghệ thì chỉ có tiến lên mà thôi. Đồ đĩa than nó đắt bởi vì bây giờ không còn nhiều nhà sản xuất nữa chứ không phải do công nghệ. Chủ yếu nó giải quyết cái sở thích cá nhân chứ không nói lên chất lượng. Nói chất lượng đĩa than tốt hơn nhạc số là hơi khiên cưỡng.
Trước tiên cảm ơn vì cụ nói đúng về cảm nhận của mình .Tuy nhiên cũng tùy mỗi người có cảm nhận khác nhau và sẽ đưa ra các nhận xét khác nhau .Con người có 4 giác quan là vị giác , khứu giác,thính giác, thị giác . Rất khó có cảm nhận chung về một loại giác nào đó .

Chỉnh sửa cuối:

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Em nghĩ chơi nhựa hay cối chày gì đó cũng giống như chơi đồng hồ thôi. Rõ ràng cái Patek triệu $ chạy không chính xác bằng con Casio Tàu fake loại 3 giá Shopee 20k, nhưng nó vẫn là 1 tượng đài vì nó là thú chơi. Nên em nghĩ không nên căng thẳng làm gì, thú chơi thì vô chừng.

Em dùng đúng bộ loa trong studio với mixer chuyên nghiệp để bật Xuân Mai cho mấy đứa con nghe thì có phải em nghe trung thực nhứt phải không các cụ? Nếu chơi bằng nguồn tốt do chính studio up lên vd như trên Spotify thì gần như là tuyệt đối trung thực nhể? Vinyl với CD tuổi dề =))
Điểm khác biệt là người chơi đồng hồ biết rõ độ chính xác của đồng hồ cơ Thuỵ Sĩ không bằng cái đồng hồ điện tử của TQ. Cái họ mua là thương hiệu, là công nghệ chế tác, là một món đồ trang sức hàng hiệu.

Cách đây 150 năm từng có những cuộc thi về độ chính xác của đồng hồ. Bảng xếp hạng ghi danh toàn đồng hồ Thuỵ Sĩ. Rồi đến 1 ngày đồng hồ Nhật tham gia cuộc thi vào cuối thập niên 60 thế kỷ trước, bảng xếp hạng top đầu toàn những cái tên Nhật, các hãng đồng hồ Thuỵ Sĩ đòi tẩy chay Nhật, không cho Nhật tham gia. Tuy nhiên chả ai đồng ý chơi như vậy, và cuối cùng các hãng đồng hồ Thuỵ Sĩ tự lập ra 1 cuộc thi riêng với nhau, tiêu chuẩn riêng. Và đến ngày nay, chả ai mua đồng hồ Thuỵ Sĩ vì nó chính xác nữa, cái đồng hồ quartz rẻ tiền chính xác hơn bất cứ đồng hồ cơ nào.

Có lẽ vài năm nữa Vinyl hay băng từ các loại sẽ được nhìn nhận như vậy, đúng với vị trí của nó. Không phải vì các thông số kỹ thuật vượt trội, không phải vì những ưu việt về tiện dụng mà ở phong cách thưởng thức âm nhạc. Và chỉ nên thế thôi, không nên ảo tưởng.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Tiện thể các cụ bày tỏ cao kiến về vụ dây tín hiệu và dây loa đi cho em sáng mắt với, liệu dây đắt tiền có cải thiện âm thanh hiệu quả như lời đồn không, hay test mù thì cũng như dây cáp điện Trần Phú thôi :)
Tây lông nó test chán ra rồi, gửi cụ 1 nhóm test mù mấy trăm ông từ Audiophile chuyên nghiệp đến Enthusiast nghiệp dư:

• 122 cụ không phân biệt được đâu là dây xịn, đâu là dây đểu (41.7%)
  • 96 cụ thích âm thanh từ dây cáp audio xịn (32.4%)
  • 86 cụ thích âm thanh từ dây điện bình thường (29.5%)
Túm lại là như nhau.

Với người dùng bình thường cứ dây điện Trần Phú càng to càng tốt miễn sao nhét vừa chấu banana plug. Với các cụ dư giả tiền bạc thì thêm tí placebo effect cũng không chết ai, cũng là một hình thức phân phối lại thu nhập cho xã hội.

vihali

Xe container
Hehe, cái gọi là nhận ra của cụ là cảm nhận
Với em, cc đều Míttơ Dai cả, trên góc nhìn riêng từng người. Em thì không dám múa trước cụ, có 3 ý nhờ cụ ngâm cứu rồi.... vớt hộ em tý váng hehe.
Thứ nhất, tai như em nghe đến 14 kíno héc là tịt, khi gắn con siêu trép 30...50 nghe thấy khác, tức là khi đo riêng thì tịt, khi cho nó tham gia vào dải bass mid thì nhận ra, phức tộp...chưa hehe.
Thứ hai, âm thanh tái tạo mà như 1+1=2 thì đồ âm thanh người Nhật đã làm trùm vì họ có kỹ thuật và mê âm thanh ở tầm đỉnh cao. Thực tế như loa Nhật nghe chán òm, vd con Pio..99A đắt lòi mà nghe như...hehe. Nên phải cộng hoặc trừ 10% (con số thần thánh trong cs hiện đại, gọi là làm trơn...như cụ Bigmoto đã ...noái kkk) thành 1,8 hay 2,2 thì lại phụ thuộc vào...ba, quan trọng nhất.
Ba, hehe. Cc dưới hố vôi rất khác với cc trên hố vôi, dưới tầng level đã khác và dưới ấm áp hơn trên nhiều. Trăn trở và khát khao là tầng này, cc trên chỉ cưỡi ngựa xem hoa thôi ạ. Khi họ ngồi như pho tượng, mắt thẫn thờ xa xăm nghe bằng tất cả những gì mình có, như nghe bằng...da chẳng hạn. Họ...nà giống đv quý hiếm, cóa cơ tuyệt chủng (như ngay tại thớt này), cần bảo tồn. :D
Cái món để riêng ko thấy mà trộn vào thấy thì em chịu thật hehe. Hay là cái siêu tép của cụ khi đứng chung với các dải tần khác thì cũng bon chen, tự hạ tần số xuống cho bằng anh bằng em?

Xưa em ra gần ĐH Y đo thính lực, đến tầm 18KHz là em điếc rồi. Cụ 14 kí đã điếc thì phải tay chân bù vào thôi 🤣

Nói nôm na thì đoạn chuẩn bị tuy cầu kỳ lích kích nhưng mà nó như đoạn dạo đầu phỏng cụ, dạo đầu ngon nghẻ chả mấy chốc mà lên đỉnh, em cũng có suy nghĩ đấy đấy, loa với đài có thể không xuất sắc, nhưng mà cả khung cảnh và các đoạn chuẩn bị từng bước từng bước nó mang lại hứng thú, hưng phấn, như thế là hay nhất, chứ nhiều khi lâu không ngoáy tai, chắc gì đã thưởng thức được âm thanh chuẩn :D
Chuẩn chuẩn, hay nhất màn dạo đầu chứ 5 phút cuối thì như Trư Bát Giới lụm đào tiên.