[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

trauxanh

Xe lăn
Ha ha, cụ lại cực đoan rồi,... chơi mình thích cái gì hơn cái gì thôi. Chứ ai lại thế,... kể cả mấy cái LP phát hành gần đây cũng từ bản ghi số hóa burn ra mà. Em không chắc chắn lắm, nhưng em khẳng định khoảng 90% số băng cối lưu lạc trên giang hồ hiện tại đều được copy từ nguồn số hóa (từ băng gốc, hoặc băng f1, f2, f3,.. số hóa) Chứ rất rất rất ít băng được copy từ băng gốc sang băng f1 như cái thời cassete 2 cửa băng copy cassete to cassete
Cực đoan gì đâu cụ, noi gương mấy cụ khác cũng thề không tham gia tranh luận từ hôm qua thôi.
Còn mấy cái cụ nói, ai chơi lâu đều biết cả chứ đâu phải giảng lại từ đầu, không bỗng nhiên từ những năm trước mà em đã phải mua mỗi cái băng cối 7” đắt hơn chỗ khác 2-300k, có cái phải chờ 6 tháng mới có nguồn để thu. :D

vietpq75hanes

Xe container
Hồi e còn bé, nghe nhạc chủ yếu là đĩa nhựa hoặc băng cối, cassette. 1 đĩa LP to hơn cái đĩa ăn cơm chỉ có khoảng 6-7 bài 1 mặt còn SP mỗi mặt chỉ có 1 bài :D. Đĩa hay bị bám bụi và xước nên phải chăm sóc rất cẩn thận. Còn băng cối và cassette ở thời tiết vn hay bị ẩm mốc, sau 1 thời gian dễ bị kẹt, rối ~X(
Đến thập niên 90, mọi người đều chuyển sang đĩa CD nhưng thời gian sau cũng bị mốc hỏng không nghe đc. E tốn khas nhiều tiền sưu tầm đĩa nhựa, băng cassette rồi CD sau đó phải vứt bỏ :(
Bây giờ nhiều người chơi nhạc quay lại nghe đĩa than, e thấy nó chẳng khác gì đĩa nhựa cách đây 50 năm :-o. E cũng không để ý giá đĩa than hiện tại nhưng bộ dàn chơi đĩa than đắt lắm.
Cccm lý giả dùm e trào lưu mới này với ạ? Vì sang, sành điệu hay chất lượng âm thanh thực sự hơn các thể loại khác? Thanks cccm
Cụ phải hỏi: Đĩa nhựa bây giờ có khác đĩa than ngày xưa ko mí chuẩn. Thủa ban đầu đĩa than ko như bây giờ làm bằng nhựa Vinyl

Cụ phải hỏi: Đĩa nhựa bây giờ có khác đĩa than ngày xưa ko mí chuẩn. Thủa ban đầu đĩa than ko như bây giờ làm bằng nhựa Vinyl
Hình như cụ chủ thớt có nhầm lẫn giữa đĩa than và đĩa CD nên cụ ấy hỏi là đĩa nhựa. Chứ giờ đây đĩa than phát hành vẫn là đĩa .... than đó thôi :D
Em đã từng sở hữu 1 cái đĩa siêu cổ vẫn kêu,... nhưng sau này đem cho lại giờ thấy tiếc :D
Nó gần 1 thế kỷ rồi

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ cho em hỏi, CD Master có phải là loại CD bản quyền khi lắp vào máy, nó tự động lên info của các track trong đĩa không, vì em từng mua CD nhạc về copy ra usb, có một số đĩa thì vào máy là lên thông tin, rất chi tiết, còn một số đĩa thì chỉ trơ trụi tên track01 mà thôi.
Không cụ ợ. Việc tự động lên info như cụ đang làm liên quan đến một dịch vụ trên internet. Theo đó có một số trang cung cấp sẵn thông tin đầy đủ về album, chỉ cần CD của cụ chứa code trùng với code có sẵn trên cơ sở dữ liệu thì nó hiện lên thôi.

Một số đĩa có bản quyền nhưng nhà sản xuất không chịu update thông tin lên các trang database thì trên player của cụ vẫn chỉ track01 track02. Ngược lại cụ tạo ra CD nhạc, up thông tin từng track lên database thì sau này ai đó copy đĩa của cụ cắm vào máy tính cũng ra đủ tên bài hát/ca sĩ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Mấy ông bạn audio của nhà cháu cũng thuộc nhóm như cụ, rất thích mày mò lọ mọ, lâu lâu ra được 1 kết quả ưng ý là gọi anh em qua thưởng thức. 1 ấm trà hoặc 1 chai rượu vang tuỳ mùa, mấy anh em dành 1 buổi chiều rảnh rỗi ngồi đàm đạo chuyện đời chuyện người, nghe vài bản nhạc du dương, tranh luận nhau cái tiếng vuốt dây đàn nó đã mượt chưa, tiếng ca sĩ lấy hơi nó hổn hển như thổi sát tai mình chưa. Nhà cháu nghĩ nếu chơi âm thanh thì đó là cách chơi đúng đắn nhất, thú vị nhất, thay vì đổ 1 đống tiền mua đồ highend và thuê thợ về làm lại toàn bộ phòng nghe nhạc.

Cách đây 2 năm nhà cháu đi xem triển lãm highend dịp tết tổ chức ở khách sạn gì 5 sao trên đường Thanh Niên, nhìn báo giá lại nhớ anh Thuyết Buôn Vua 20 năm trước có bộ dàn mấy tỷ.

View attachment 6686349
Chính xác là tự mày mò rất lâu mới có kết quả ưng ý đấy cụ, em mua hàng cũ cho rẻ, sau đó sẽ tìm mua các linh kiện đúng chủng loại hàng bãi ship từ tây về thay cho ưng ý, ví dụ như cái đầu băng cối kia, em đã mua về lúc nó hỏng, chủ bó tay bán rẻ, sau đó em mới mua dây Curoa, tụ lọc, rơ le đảo chiều, bánh tỳ cao su...về lắp, kêu hay ác.
Nguồn đĩa than, em chấp nhận vua theo lố, không được lựa chọn, sau đó về mới tự rửa, vệ sinh, mua túi đựng về, riêng đĩa nhựa tiếng Hoa mua theo kg, về cả ngàn cái có khi được 3,4 cái, không thì toàn kinh kịch, sao đó đem bán lại cho các quán cafe họ decor.
Băng cối thì mua băng 5 inchs, 6 inchs, băng thải từ các đài phát thanh Mỹ, tốc độ ghi chậm, cỡ 3 3/4, sau đó về ráp lại lên băng 7, hoặc để nguyên, cũng phải phơi, dùng bột vệ sinh mãi mới chạy được, băng nào hỏng thì cũng bỏ.
Nguồn băng cassette thì mua theo lố 100 cái, hên xui, có lố đẹp, có lố hỏng, có khi vớ được cuốn băng gốc nghe hay ác.
Digital dễ hơn, cái đầu giải mã DAC Toping của China là lựa chọn không tồn, 32bit, 384000hz là chuẩn hết thuốc.

congthuong

Xe điện
Cụ cứ copy thử 1 track vào máy tính, mấy phút sau lại copy track đó đặt tên khác rồi so sánh 2 file đó với nhau sẽ choáng. Vụ này nhà cháu biết lần đầu năm 1996, phải lôi cả sách ra đọc mới hiểu tại sao.

Nếu cụ không có phần mềm nào so sánh dữ liệu 2 file thì dùng lệnh DOS:
FC [Tên File A] [Tên File B]
Cái quan trọng là cụ copy về định dạng nào : MP3, WMA ?

Nếu dùng những định dạng trên thì phần mềm copy mỗi lần mỗi khác là đúng rồi vì nó dùng thuật toán nén dữ liệu lossy - tức là nén có suy hao dữ liệu .

Chỉ có định dạng WAV là copy nội dung số nguyên vẹn. Tuy nội dung không đổi, nhưng các thông tin phụ trong phần header như tên bài hát, ngày giờ tạo file, .... những thông tin này có thể đã thay đổi dẫn tới cụ thấy bên ngoài kích thước file có vẻ như khác nhau mà thôi, còn thực ra dữ liệu bên trong 100% giống nhau.

Cách so sánh tốt nhất là dùng phần mềm chép nguyên bản CD IMAGE (CUE file) rồi so sánh sẽ thấy giữa các lần chép không sai khác 1 ly.

Chỉnh sửa cuối:

Phỗng new

Xe điện
Hài âm, trong audio nó quan trọng ra phết giáo sư ạ. Cùng nốt mí, sáo mèo khác sáo tây, cò ta khác cò tây.

Hạ âm với siêu âm, tai người ko nghe được nhưng giác quan khác nó có thể cảm nhận được, mà khả năng cảm nhận nó lại tùy người.

Trước trên vnav, nhiều ông đem máy đo với tai dơi, tai chó ra để bỉ bôi các thông số đáp tần ở các ngưỡng siêu/hạ âm rồi :)

Hehe, cái gọi là nhận ra của cụ là cảm nhận
Cái món để riêng ko thấy mà trộn vào thấy thì em chịu thật hehe. Hay là cái siêu tép của cụ khi đứng chung với các dải tần khác thì cũng bon chen, tự hạ tần số xuống cho bằng anh bằng em?

Xưa em ra gần ĐH Y đo thính lực, đến tầm 18KHz là em điếc rồi. Cụ 14 kí đã điếc thì phải tay chân bù vào thôi 🤣

Chuẩn chuẩn, hay nhất màn dạo đầu chứ 5 phút cuối thì như Trư Bát Giới lụm đào tiên.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cái quan trọng là cụ copy về định dạng nào : MP3, WMA ?

Nếu dùng những định dạng trên thì phần mềm copy mỗi lần mỗi khác là đúng rồi vì nó dùng thuật toán nén dữ liệu lossy - tức là nén có suy hao dữ liệu .

Chỉ có định dạng WAV là copy nội dung số nguyên vẹn. Tuy nội dung không đổi, nhưng các thông tin phụ trong phần header như tên bài hát, ngày giờ tạo file, .... những thông tin này có thể đã thay đổi dẫn tới cụ thấy bên ngoài kích thước file có vẻ như khác nhau mà thôi, còn thực ra dữ liệu bên trong 100% giống nhau.
Định dạng WAV cụ nhé, cụ cứ copy đi rồi cụ sẽ thấy. Mp3 là lossy rồi tính làm gì. Phần ngày giờ tạo file của ổ cứng tạo ra trên phần index, không liên quan gì đến file dữ liệu.

congthuong

Xe điện
Định dạng WAV cụ nhé, cụ cứ copy đi rồi cụ sẽ thấy. Mp3 là lossy rồi tính làm gì. Phần ngày giờ tạo file của ổ cứng tạo ra, không liên quan gì đến file dữ liệu.
WAV tách các track rồi gắn thêm header vào. Cái sai cụ thấy là do cái phần header này.

Cụ chép bằng phần mềm tạo Image CD sẽ thấy nó khớp 100% mỗi lần chép.

Saviah

Xe buýt
Người OF
Không cụ ợ. Việc tự động lên info như cụ đang làm liên quan đến một dịch vụ trên internet. Theo đó có một số trang cung cấp sẵn thông tin đầy đủ về album, chỉ cần CD của cụ chứa code trùng với code có sẵn trên cơ sở dữ liệu thì nó hiện lên thôi.

Một số đĩa có bản quyền nhưng nhà sản xuất không chịu update thông tin lên các trang database thì trên player của cụ vẫn chỉ track01 track02. Ngược lại cụ tạo ra CD nhạc, up thông tin từng track lên database thì sau này ai đó copy đĩa của cụ cắm vào máy tính cũng ra đủ tên bài hát/ca sĩ.
Ý em là máy không kết nối Internet cũng hiện luôn ấy cụ, hay là do trước khi ghi đĩa thì họ đã ghi info cho cả đĩa rồi.

Xe vài bánh

Xe điện
Hình như cụ chủ thớt có nhầm lẫn giữa đĩa than và đĩa CD nên cụ ấy hỏi là đĩa nhựa. Chứ giờ đây đĩa than phát hành vẫn là đĩa .... than đó thôi :D
Em đã từng sở hữu 1 cái đĩa siêu cổ vẫn kêu,... nhưng sau này đem cho lại giờ thấy tiếc :D
Nó gần 1 thế kỷ rồi
Cái đĩa nó đen thùi lùi như than nên mình gọi là đĩa than thôi chứ đã bao giờ nó được làm từ than đâu!

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Ý em là máy không kết nối Internet cũng hiện luôn ấy cụ, hay là do trước khi ghi đĩa thì họ đã ghi info cho cả đĩa rồi.
Ngày truớc hay cóp cd vào máy tính thấy nhiều kiểu lắm cụ, loại như cụ nói có cơ mà hiếm phết, đa số hiện các track với 2 file ảnh là hết. Cơ mà có lần em đuợc ông chú ở bển cho đĩa ban nhạc AQUA xưa, nó là dạng box trong có đống poster giấy, chất liệu đĩa cầm khác hẳn, khi cho vào máy tính đã cài phần mềm để show các track lên thì thấy có 2 phần, 1 là stereo,1 là mono trong mỗi cái ý lại có đủ các track theo các độ phân giải khác nhau.
Mỗi lần ý là bị shock chứ sau này họ làm cd càng ngày càng ăn gian ăn bớt. :D

À có phần mềm khi chơi các track này cụ sửa lại tên, thêm ảnh thoải mái, sau khi sửa xong burn lại ra đĩa cụ có đầy đủ thông tin luôn, mà muốn sửa kiểu gì cũng ok.

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Hài âm, trong audio nó quan trọng ra phết giáo sư ạ. Cùng nốt mí, sáo mèo khác sáo tây, cò ta khác cò tây.

Hạ âm với siêu âm, tai người ko nghe được nhưng giác quan khác nó có thể cảm nhận được, mà khả năng cảm nhận nó lại tùy người.

Trước trên vnav, nhiều ông đem máy đo với tai dơi, tai chó ra để bỉ bôi các thông số đáp tần ở các ngưỡng siêu/hạ âm rồi :)
Hài âm sinh ra chủ yếu khi chơi nhạc và có thể phát sinh trong hệ thống khuếch đại nếu hệ thống đó méo tùm lum, như tube hoặc bán dẫn đời cũ chẳng hạn. Với hệ thống đời mới hiện nay, lấy đâu ra hài âm phát sinh trong hệ thống khuếch đại nữa!

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
WAV tách các track rồi gắn thêm header vào. Cái sai cụ thấy là do cái phần header này.

Cụ chép bằng phần mềm tạo Image CD sẽ thấy nó khớp 100% mỗi lần chép.
Cụ cứ làm rồi cụ sẽ thấy. Những đĩa chất lượng thấp nó sai hàng trăm KB từ đầu đến cuối file luôn, không liên quan gì header cả.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
CD có một công nghệ gọi là CD-Text có thể gắn dữ liệu track lên đó, đa phần không tương thích với các CD Player nhưng một số phần mềm máy tính có thể đọc được.

congthuong

Xe điện
Cụ cứ làm rồi cụ sẽ thấy. Những đĩa chất lượng thấp nó sai hàng trăm KB từ đầu đến cuối file luôn, không liên quan gì header cả.
Có thể do đầu đọc thời đó của cụ cùi rồi. Em chép hàng trăm đĩa chả bao giờ khác nhau cả. Có lỗi 1 chỗ thôi thì phần mềm báo lỗi ngay, trừ phi bật tùy chọn bỏ qua lỗi.

Bigmoto

Xe container

Nếu dùng những phần mềm chay file và có kết nối mạng thì nó có tính năng tự tìm thông tin như cụ nói.
Tuy nhiên cũng có đĩa họ lưu thêm thông tin này trên đĩa. Bẩn chất định dạng Data trên đĩa CD Audio là 20bit. Trong đó âm thanh và mã sửa lỗi các loại chiếm 16bit, 2bit dành cho thông tin điều khiển (TOC): dạng như mục lục, thời gian của từng track......, 2bit dự phòng.
Sau này người ta dùng nốt 2bit dự phòng để hiển thị thông tin: tên bài, ca sĩ....do cái này là có tính mở nên tùy người tạo đĩa có cho vào hay không. Vì vậy có đĩa có thông tin bài hát, ca sĩ...có đĩa không.