[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

formula_one

Xe tăng
Thôi em hứa không post bất kỳ ý kiến nào trong thread này nữa. Em thề em hứa em đảm bảo ;))

Xe vài bánh

Xe điện
"Trước em cũng hay lọ mọ và lôi hết anh em bạn bè đến bắt ngồi nghe cho bằng được, ai cũng khen!"
Phần này em hơi khác tý là khi có bạn bè đến nghe thì lúc ấy em nghe tự dưng thiếu bass so với lúc nghe một mình. Phức tộp chưa cụ hehe.
Chắc do trống ngực đập to quá át hết cả bass! :))

trauxanh

Xe lăn
Vấn đề là bật cái đĩa lên là cụ có thể nhận ra ngay nó là than hay CD rồi, thì phần "quá trình đánh giá" còn lại ý nghĩa gì nữa đâu! :D
Vậy cũng câu này của cụ, cụ thử chuyển đổi “CD hay than” để phản bác các cụ thích CD xem sao, vì khi bật lên các cụ ấy cũng đã thích CD hơn rồi mà?
Những ý chung chung ghép vào phía nào cũng được thì khó bàn lắm ạ! :D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ đã gặp những đĩa CD đang chạy bình thường bỗng một ngày cà giựt vấp tùm lum chưa. Đó là hao mòn thời gian, bụi bẩn, sự rung đó. Cụ có thắc mắc tại sao con đầu xịn nó hay vấp hay nó chửi cụ ngay khi cụ đưa đĩa không tốt vào không ? trong khi 1 cái đầu của tàu tại sao chả vấp, chả thấy nhè ra ?. Cụ có biết tín hiệu số đưa vào nó nhào nặn, xử lý thế nào không mà khẳng định không bị biến dạng?

Còn về câu hỏi đĩa than tốt nhưng đắt, vận chuyển cất giữ bảo quản khó khăn, cầu kỳ, phức tạp... và nói thẳng ra là nó không dành cho số đông. Trong bối cảnh hiện nay thương mại thằng nào nhanh, thằng nào mỳ ăn liền, tập khách hàng phong phú thì nó làm thôi.
Audio CD vẫn có tỷ lệ lỗi nhưng nếu file lossless thì yên tâm cụ nhé, copy qua vài trăm ông, để hàng chục năm vẫn nguyên xi như ngày đầu. Bây giờ tỷ lệ người chơi CD cũng giảm nhiều, chủ yếu chơi nhạc số. Ai dễ tính thì mp3 128kbps là được, khó tính hơn thì 320kbps, khó nữa thì lên hẳn lossless.

Ổ cứng giờ quá rẻ, 1 file lossless tầm 20-30MB trong khi ổ cứng đã có loại 20TB. Mỗi ổ chứa nhạc đủ nghe liên tục không nghỉ trong 7,5 năm. Nếu mỗi ngày nghe 4 tiếng thì đủ nửa thế kỷ.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất công nghệ vẫn vậy nhưng ngày nay từng chi tiết thiết bị được chăm chút, được chọn lọc đắt tiền cao cấp nhất từ mâm quay ổn định cao chống rung tốt, kim than xịn, phono đắt tiền....và đĩa thu âm chuẩn. Nhiều cụ còn cầu kỳ đánh số lượt nghe trên từng đĩa, quá số lượt nghe thì bán rẻ lại. Đĩa than thuần công nghê analog nên âm thanh rất mộc mạc và thuần khiết cao, tuy nhiên vì mộc mạc thuần khiết quá nên không phải ai cũng nghe hợp tai cụ ah.
Em thích nghe thuần analog chứ không thích digital cho lắm.

Xe vài bánh

Xe điện
Vậy cũng câu này của cụ, cụ thử chuyển đổi “CD hay than” để phản bác các cụ thích CD xem sao, vì khi bật lên các cụ ấy cũng đã thích CD hơn rồi mà?
Em thấy không có cụ thích CD hơn than, chỉ có các cụ phản bác lại ý kiến cho rằng than thế nọ thế kia hơn CD thôi.
Nếu các cụ chỉ nói rằng các cụ nghe than mới phê, nghe than các cụ mới cảm hết được âm nhạc, nghe than mới thấy dễ chịu, nghe CD rất khó chịu thì đó là cảm nhận cá nhân, nhưng khi mang "sự mộc mạc, tinh khiết" rồi cả kỹ thuật ra để nói chuyện thì nó mới rôm rả thế này! :D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cá nhân nhà cháu thì cái nào cũng thích, mỗi cái có cái thú riêng, nhưng việc phân biệt cái nào hay cái nào dở thì vẫn khách quan không có định kiến. Hoài cổ thì vẫn thích Vinyl, nhất là mấy bài cổ nhạc vàng. Nhạc trẻ thì mp3 được rồi. Sâu lắng da diết thì lossless. Tiết kiệm thời gian thì Spotify. Ở nhà phòng nào cũng có receiver nối Spotify, đi đến đâu nhạc chạy theo đến đấy:

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Em thấy không có cụ thích CD hơn than, chỉ có các cụ phản bác lại ý kiến cho rằng than thế nọ thế kia hơn CD thôi.
Nếu các cụ chỉ nói rằng các cụ nghe than mới phê, nghe than các cụ mới cảm hết được âm nhạc, nghe than mới thấy dễ chịu, nghe CD rất khó chịu thì đó là cảm nhận cá nhân, nhưng khi mang "sự mộc mạc, tinh khiết" rồi cả kỹ thuật ra để nói chuyện thì nó mới rôm rả thế này! :D
Thế thì mới đều là nhận định cá nhân, mới tham gia bàn, còn tất nhiên hồn ai nấy giữ vì những thứ này trên thế giới còn đang cãi nhau chứ đâu riêng ở đây! :D
Có điều là tên thớt này “Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa ngày xưa không” thì em mới tham gia, chứ là thớt khác thì chưa chắc. Vào xem tự nhiên thấy các cụ toàn mang CD ra chém, thấy nó chả đúng đề mục, thì là như vậy thôi.
Giờ em nhường các cụ bàn về CD ở thớt này, em đi ngó chỗ khác xem có gì hay hay không! :D

hd-vt

Xe container
Chắc do trống ngực đập to quá át hết cả bass! :))
Không cóa đâu. Nghe một mình chuẩn hơn cụ, em chả quan tâm ai đánh giá đâu, cũng như đến nghe nhà bạn em cũng không dám nhận định gì. Tóm lại bị phân tâm thôi ạ.

Xe vài bánh

Xe điện
Thế thì mới đều là nhận định cá nhân, mới tham gia bàn, còn tất nhiên hồn ai nấy giữ vì những thứ này trên thế giới còn đang cãi nhau chứ đâu riêng ở đây! :D
Có điều là tên thớt này “Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa ngày xưa không” thì em mới tham gia, chứ là thớt khác thì chưa chắc. Vào xem tự nhiên thấy các cụ toàn mang CD ra chém, thấy nó chả đúng đề mục, thì là như vậy thôi.
Giờ em nhường các cụ bàn về CD ở thớt này, em đi ngó chỗ khác xem có gì hay hay không! :D
Cụ còn lạ gì OF, chạy một hồi là đánh lái lung tung, chưa u-turn là tốt rồi! :))

Xe vài bánh

Xe điện
Không cóa đâu. Nghe một mình chuẩn hơn cụ, em chả quan tâm ai đánh giá đâu, cũng như đến nghe nhà bạn em cũng không dám nhận định gì. Tóm lại bị phân tâm thôi ạ.
Âm thanh cụ nghe phụ thuộc vào loa, phòng, vị trí đặt loa và đồ đạc trong phòng, cụ thử kê lại đồ mà xem nghe có khác không. Cụ nghe 1 mình thì khác, nay có 1 đống các ông đến chen vào, như 1 mớ đồ hút âm tán âm chạy lung tung trong phòng, nghe khác là phải rồi.

hd-vt

Xe container
Cái món ÂmThanhĐạo này là tuyệt vời. Cc sa quá vào kỹ thuật là mất đi vẻ đẹp của nó. Vì đâu chỉ có nghe, mà là thưởng thức không gian nghệ thuật được tái tạo mang màu sắc cá nhân.

Còn test mù dù A với D nghe như nhau, nhưng về nhà thì A vẫn hay hơn. Thực tế là vậy.

hd-vt

Xe container
Âm thanh cụ nghe phụ thuộc vào loa, phòng, vị trí đặt loa và đồ đạc trong phòng, cụ thử kê lại đồ mà xem nghe có khác không. Cụ nghe 1 mình thì khác, nay có 1 đống các ông đến chen vào, như 1 mớ đồ hút âm tán âm chạy lung tung trong phòng, nghe khác là phải rồi.
Em hiểu cụ nói, nhưng một thằng cũng bị thế. Một con thì chưa test hehe.
À, có một lần bà già cóc đế hàng xóm sang chơi ngồi nghe một lúc bẩu: loa to thế hát karaoke chắc hay lắm nhỉ. Kkk.

trauxanh

Xe lăn
Cụ còn lạ gì OF, chạy một hồi là đánh lái lung tung, chưa u-turn là tốt rồi! :))
Thế mới ra chuyện mà cụ.
Tiêu đề thớt như vậy, dù sao cũng đang chơi mà thực sự khoái, mới vào bàn về đĩa than mở rộng thêm chút đến đĩa 78-45 xưa, đến đĩa đá, hoặc chơi than sao cho hay hơn…chứ ngờ đâu phải dài dòng vì xì xèo với lộp bộp với tiêu chuẩn kỹ thuật…
Mấy clip đó là đĩa tốt, chứ chơi than thì lạo xạo lộp bộp là chuyện thường, khoản đó coi như thua đứt CD, các khoản khác chưa biết vì còn phải tranh luận dài nhưng đâu có quan trọng, chả có nhẽ phải theo cái thích của người khác?
Thế nên mất thời gian, chứ còn cụ nào nhiệt tình thì tham gia với cụ chủ thớt về đĩa than nay đĩa than xưa ấy, nó hay hơn.
Em có đủ, và em vẫn nghe tất, nhưng em thấy than hay hơn đấy, có hơn là không có than để bàn tán hoặc có than nhưng không chăm chút cho nó không?
Cái này tốn bao giấy mực các nơi rồi, chủ đề thớt thì chả bàn. :D

ZoBon

Xe buýt
Website
zobo.com.vn
Cd là digital qua thiết bị điện tử DAC thành tín hiệu điện.
Than là analog biến chuyển động thò thụt của cần thành tín hiệu điện (cũng là analog nốt) nên than nghe tự nhiên hơn

Đấy là e chém thế. Chứ em chơi hệ Pi 🥰

Pidarazidebil

[Tịch thu bằng lái]
LP ngày trc nghe hay hơn, bây giờ các bản thu là digital rồi sau đó chuyển qua LP

vihali

Xe container
Cái món ÂmThanhĐạo này là tuyệt vời. Cc sa quá vào kỹ thuật là mất đi vẻ đẹp của nó. Vì đâu chỉ có nghe, mà là thưởng thức không gian nghệ thuật được tái tạo mang màu sắc cá nhân.

Còn test mù dù A với D nghe như nhau, nhưng về nhà thì A vẫn hay hơn. Thực tế là vậy.
Các cụ ở đây đang tranh luận về chất lượng âm thanh của nguồn chứ chưa bàn không gian nghe. Em nghĩ nhiều cụ vẫn chơi vinyl là ở sự cầu kì, kiểu pha cafe lích kích. Thấy thú vị ở từng công đoạn như chọn đĩa, rón rén đặt cần, mắt thấy đĩa quay, tai nghe âm thanh, đôi khi lạo xạo thấy hay hơn là trong vắt...Tất cả các thứ đó làm cho việc nghe 1 bản nhạc hay hơn. Cái thú chơi nó nằm chỗ đó chứ chất lượng âm thanh từ đĩa than so với digital thì khó mà thật hơn vì công nghệ tái tạo của digital vượt cả khả năng nhận biết của tai người.

trauxanh

Xe lăn
Cái thú chơi nó nằm chỗ đó chứ chất lượng âm thanh từ đĩa than so với digital thì khó mà thật hơn vì công nghệ tái tạo của digital vượt cả khả năng nhận biết của tai người.
Cái này cũng là 1 vấn đề lớn đấy cụ, khi mà thưởng thức âm thanh. Cũng gây tranh luận và có khá nhiều phân tích trên các diễn đàn thế giới, liên quan đến phần “thần kinh sinh học- thần kinh thính giác” em đã nhắc tới…
Sự vượt quá khả năng nhận biết của tai, thường gọi là vượt quá ngưỡng nghe, chính là lại có hại và sẽ gây mỏi mệt cho người nghe. Theo đuổi cái này là sai lầm khi thưởng thức âm nhạc thường xuyên.
Vượt quá ngưỡng nghe thì có nghe được đâu, vậy là ưu điểm không có mà chỉ mang lại nhược điểm khi nghe.
Ngoài ngưỡng nghe ra, phần thấp hơn là hạ âm, phần cao hơn là siêu âm đối với thần kinh thính giác, sẽ làm người ta âm thầm khó chịu, mệt mỏi.
Ta cần cái “vượt khả năng nhận biết” để làm gì?

Saviah

Xe buýt
Người OF
Các cụ ở đây đang tranh luận về chất lượng âm thanh của nguồn chứ chưa bàn không gian nghe. Em nghĩ nhiều cụ vẫn chơi vinyl là ở sự cầu kì, kiểu pha cafe lích kích. Thấy thú vị ở từng công đoạn như chọn đĩa, rón rén đặt cần, mắt thấy đĩa quay, tai nghe âm thanh, đôi khi lạo xạo thấy hay hơn là trong vắt...Tất cả các thứ đó làm cho việc nghe 1 bản nhạc hay hơn. Cái thú chơi nó nằm chỗ đó chứ chất lượng âm thanh từ đĩa than so với digital thì khó mà thật hơn vì công nghệ tái tạo của digital vượt cả khả năng nhận biết của tai người.
Nói nôm na thì đoạn chuẩn bị tuy cầu kỳ lích kích nhưng mà nó như đoạn dạo đầu phỏng cụ, dạo đầu ngon nghẻ chả mấy chốc mà lên đỉnh, em cũng có suy nghĩ đấy đấy, loa với đài có thể không xuất sắc, nhưng mà cả khung cảnh và các đoạn chuẩn bị từng bước từng bước nó mang lại hứng thú, hưng phấn, như thế là hay nhất, chứ nhiều khi lâu không ngoáy tai, chắc gì đã thưởng thức được âm thanh chuẩn :D

Xe vài bánh

Xe điện
Cái này cũng là 1 vấn đề lớn đấy cụ, khi mà thưởng thức âm thanh. Cũng gây tranh luận và có khá nhiều phân tích trên các diễn đàn thế giới, liên quan đến phần “thần kinh sinh học- thần kinh thính giác” em đã nhắc tới…
Sự vượt quá khả năng nhận biết của tai, thường gọi là vượt quá ngưỡng nghe, chính là lại có hại và sẽ gây mỏi mệt cho người nghe. Theo đuổi cái này là sai lầm khi thưởng thức âm nhạc thường xuyên.
Vượt quá ngưỡng nghe thì có nghe được đâu, vậy là ưu điểm không có mà chỉ mang lại nhược điểm khi nghe.
Ngoài ngưỡng nghe ra, phần thấp hơn là hạ âm, phần cao hơn là siêu âm đối với thần kinh thính giác, sẽ làm người ta âm thầm khó chịu, mệt mỏi.
Ta cần cái “vượt khả năng nhận biết” để làm gì?
"Vượt quá khả năng nhận biết" ở đây nên hiểu là độ phân giải, chứ hạ âm mới siêu âm thì đạt được nó còn khó, cố gắng còn không đạt được nữa chứ lấy đâu ra mà phung phí! :D
À mà cái kim than và đĩa than do cấu tạo của nó cũng chỉ tạo ra âm thanh stereo giả lập thôi chứ cũng không đạt được stereo tuyệt đối như băng từ đâu, đó là sâu hơn về mặt kỹ thuật. :))