[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Và thêm nhé, tớ không làm về CD, tớ làm về ĐTVT, nhưng đủ trình để nói chuyện với bất cứ bạn nào có nhu cầu, chỉ là tớ stop với cậu ở đây, cậu bảo hiểu rất rõ về âm thanh ? tớ nói thằng ngày cậu không phải là thằng có kiến thức nền tảng về cái cậu đang nói, cậu chỉ giỏi google thôi, tớ không có thời gian đi đối đáp với Google, thật sự cũng mong nghe được điều gì đó hay ho, nhung đọc kỹ klaij thì cậu không có một cái nền tảng hiểu biết nào từ cái điều mình nói cả. chốt lại là vâyh
Nhà cháu lại cho rằng cụ có kinh nghiệm thực tế nhưng không phải người có kinh nghiệm quản lý. Cụ không có khả năng phân tích để xem người khác đang nói gì, trong đầu đầy rẫy định kiến, mình nghĩ gì là khi đọc chỉ thấy những ý đó trong đầu.

• Vodka
Reactions: MQC

Leean

Xe tăng
Cụ leean khi tham gia tranh luận, cụ có 1 định kiến là nhà cháu đến nguyên lý lưu trữ và chuyển đổi âm thanh còn nắm không vững. Dựa trên giả định đó, mỗi câu nhà cháu viết ra cụ đều hiểu theo một cách ngây ngô nhất. Ví dụ nhà cháu nói digital mô phỏng thế giới analog bằng cách lấy sample (CD là 44.1kHz), biến đường cong thành hình cột, và mỗi cột ứng với một số để lưu trữ và truyền dẫn.

Cụ ấy hiểu thành nhà cháu nói đĩa Vinyl hình cột gì đó, và sau đó bảo điên đầu. Khi quá coi thường hoặc quá tôn trọng người tranh luận sẽ dẫn đến hiểu sai một cách buồn cười, theo hướng nghĩ người khác nói một câu quá ngây ngô hoặc quá triết lý.
Hỏi nhỏ cái này, vì sao tần số lẫy mẫu không phải là 40Khz mà phải là 44.1khz ? và tai sao DSD chỉ lấy mẫu tối đa ở mức 22,5Mhz ?
Cho Google luôn.
Trả lời được cái này thì mình sẽ trở lại với cụ .

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Đây là một điển hình khả năng đọc hiểu của cụ leean:
Nhà cháu viết:
Analog của cụ thứ nhất là lấy lại từ nguồn Digital, thứ 2 là nhiễu quá cao nên cái đường này nó "Vẽ" không giống với đường gốc từ nhạc cụ và người biểu diễn.

Làm thế này câu trên lại được hiểu thành Digital nhiễu quá cao?

congthuong

Xe điện
Đây là một điển hình khả năng đọc hiểu của cụ leean:
Nhà cháu viết:
Analog của cụ thứ nhất là lấy lại từ nguồn Digital, thứ 2 là nhiễu quá cao nên cái đường này nó "Vẽ" không giống với đường gốc từ nhạc cụ và người biểu diễn.

Làm thế này câu trên lại được hiểu thành Digital nhiễu quá cao?
Cụ cũng kiên nhẫn thật.

Cụ ấy táng ra cả rừng chữ rối như hũ nút mà không thèm đọc xem người ta viết gì.

Rồi chụp mũ trình độ người khác.

Thôi em next đây.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Hỏi nhỏ cái này, vì sao tần số lẫy mẫu không phải là 40Khz mà phải là 44.1khz ? và tai sao DSD chỉ lấy mẫu tối đa ở mức 22,5Mhz ?
Cho Google luôn.
Trả lời được cái này thì mình sẽ trở lại với cụ .
Cái này Google cũng ra mà cụ bắt nhà cháu trả lời làm gì, nhiều cụ ở đây gọi nhà cháu là chuyên gia Google. Nhà cháu tin rằng tuyệt đại đa số các cụ chơi Vinyl cũng chả biết đâu.

hd-vt

Xe container
Thôi em lại phải cố nổi lên cười 1 cái, không nhịn nổi =)). May mà em buông sớm không thì toang toàng toàng =))

Thôi em lại lặn :D
Cụ lặn ở đây, nổi phềnh phềnh ở thớt kia. Tàu ngầm ai lại như cá...thia lia thế. :D

Leean

Xe tăng
Cái này Google cũng ra mà cụ bắt nhà cháu trả lời làm gì, nhiều cụ ở đây gọi nhà cháu là chuyên gia Google. Nhà cháu tin rằng tuyệt đại đa số các cụ chơi Vinyl cũng chả biết đâu.
Tôi hiểu cụ rồi, phục khả năng tổng hợp ghi chép và google của cụ.

Tôi hỏi cái rất đơn giản là vì sao nguoi ta lấy mẫu ở mức 44.1khz cho CD tháy vì chỉ cần 40khz theo định lý Nyquist , hay câu hỏi khác là vì sao DSD ( chính xác phải gọi là PDM - pulse density modulation) chỉ lấy mẫu ở tần số 22.5khz cho 512 thay vì 1024 vì về lỹ thuyết , tần số lấy mẫu càng cao thì càng tiệm cận đến cái đường cong hinh sin đặc trưng của Analog,

Với câu 1 ở mức 44.1khz, nó khá cơ bản, nếu cậu có hiểu biết nền tảng như cậu bảo mình hiểu rất sâu về âm thanh như cái post trên thì cậu sẽ trả lời được ngày, câu hỏi nâng cao hơn vì sao PDM hay còn gọi là DSD vì sao chỉ lấy mẫu ở mức 22,5Mhz thực chất để xác định tôi có đang mất thời gian với cậu hay không,

Tôi đã nói cậu trả lời được thì tôi sẽ nghiêm túc quay trở lại , phản biện từng cái ý một, của cái cậu liệt kê ở trên một cách nghiêm túc trên tinh thần chuyên môn và học thuật, cung cấp đủ cho cậu thông tin, thông số và cả kết quả đo đạc, Tiếc là cậu chỉ là kẻ đi copy và google.

Thôi tôi thật sự dừng ở đây

Chỉnh sửa cuối:

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào hay nghe tidal thử mấy album MQA của 2L studio Nauy nghe khá mượt, chống chỉ định các cụ thích mộc. :))

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Tôi hiểu cụ rồi, phục khả năng tổng hợp gi chép và google của cụ
Tôi hỏi cái rất đơn giản là vì sao nguoi ta lấy mẫu ở mức 44.1khz cho CD tháy vì chỉ cần 40khz theo định lý Nyquist , hay câu hỏi khác là vì sao DSD ( chính xác phải gọi là PDM - pulse density modulation) chỉ lấy mẫu ở tần số 22.5khz cho 512 thay vì 1024 vì về lỹ thuyết , tần số lấy mẫu càng cao thì càng tiệm cận đến cái đường cong hinh sin đặc trưng của Analog,
Với câu 1 ở mức 44.1khz , nếu cậu có hiểu biết nền tảng như cậu bảo mình hiểu rất sâu về âm thanh như cái post trên thì cậu sẽ trả lời được ngày, câu hỏi nâng cao hơn vì sao PDM hay còn gọi là DSD vì sao chỉ lấy mẫu ở mức 22,5Mhz thực chất để xác địn tôi có đang mất thời gian với cậu hay không,
Tôi nói cậu trả lời được thì tối sẽ nghiệm túc quay trở lại , phản biện từng cái ý một của cái cậy liệt kê ở trên một cách nghiêm túc trên tinh thần chuyên môn và học thuật, cung cáp đủ cho cậu thông tuin, thông số và cả kết quả đo đạc, Tiếc là cậu chỉ là kẻ đi copy và google.
Thôi tôi thật sự dừng ở đây
1. Vậy cụ hiểu không sâu rồi. Chả có định lý nào ở đây cho chuyện 44.1kHz đâu. Chỉ là câu chuyện thời đó băng VCR người ta muốn ghi âm thanh thì chọn bừa tỷ lệ lấy mẫu là 3 sample/1 line video. Có 245 line, 60 hình/s giây và 3 sample/giây thì ra con số trên.

2. Cụ viết lộn lúc thì 22.5kHz lúc thì 22.5Mhz. Nhà cháu chưa cần đọc cũng biết mọi nguyên lý vì sao người ta không sử dụng tối đa các thông số lý thuyết đạt được: cost and effective. Đạt thông số này thì thiệt thông số khác, kết quả cuối cùng không bằng một con số tối ưu, mà như cụ đưa ra là 22.5Mhz. Cụ ở trong ngành cứ share thông tin anh em hiểu, cố gắng giải thích những vấn đề kỹ thuật sâu bằng ngôn ngữ đời thường. Người ta nói rằng càng giỏi thì diễn đạt càng dễ hiểu.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Khoe LP Boney M đây các cụ, 20 bản hit, nghe trống đập hay thôi rồi.

Leean

Xe tăng
1. Vậy cụ hiểu không sâu rồi. Chả có định lý nào ở đây cho chuyện 44.1kHz đâu. Chỉ là câu chuyện thời đó băng VCR người ta muốn ghi âm thanh thì chọn bừa tỷ lệ lấy mẫu là 3 sample/1 line video. Có 245 line, 60 hình/s giây và 3 sample/giây thì ra con số trên.

2. Cụ viết lộn lúc thì 22.5kHz lúc thì 22.5Mhz. Nhà cháu chưa cần đọc cũng biết mọi nguyên lý vì sao người ta không sử dụng tối đa các thông số lý thuyết đạt được: cost and effective. Đạt thông số này thì thiệt thông số khác, kết quả cuối cùng không bằng một con số tối ưu, mà như cụ đưa ra là 22.5Mhz. Cụ ở trong ngành cứ share thông tin anh em hiểu, cố gắng giải thích những vấn đề kỹ thuật sâu bằng ngôn ngữ đời thường. Người ta nói rằng càng giỏi thì diễn đạt càng dễ hiểu.
Thôi, thôi tôi chịu cụ rồi, cụ có hiểu biết, và giỏi.
Đúng là tôi viết vội , đối lúc ghi nhầm Khz thanh Mhz và ngược lại, lười edit đi eddit lại.
Vậy nhé
ps: Chịu khó google cái PCM là cái gì đi nhé, tìm bản tiếng Tiệt mà đọc, bỏ qua công thức và các phép biến đổi toán học trên nó, nó sẽ quá khó với cụ.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Nhân chuyện cụ Leean, chúng ta lên đây mỗi người đều có 1 công việc của mình mà ở đó, mình là chuyên gia và sống bằng nghề đó. Mình được đào tạo, được làm việc và cập nhật kiến thức hàng ngày ở lĩnh vực đó. Những người còn lại không ở trong ngành thì hiểu biết của họ có thể đến từ niềm đam mê, ham học hỏi. Và khi gặp một chủ đề mà đúng lĩnh vực của mình, thái độ của chúng ta là gì?

Hoặc là kênh kiệu coi tất cả là dốt, ta đây là nhất, miễn giải thích. Hoặc là kiên nhẫn giải thích cho những người chưa biết, chia sẻ những gì mình biết, biến những thuật ngữ phức tạp, kiến thức chuyên ngành sâu thành những câu nói đơn giản, dễ hiểu?

Nhà cháu cho rằng khi chúng ta đủ giỏi, chúng ta sẽ không cần phải khoe mình giỏi mà có thể dễ dàng chỉ dạy cho người khác thấy họ sai thế nào. Nếu chúng ta vẫn phải lúng túng khoe kiến thức, không biết bên kia nói gì để chỉ cho họ đúng hay sai thì chúng ta vẫn chưa đủ giỏi. Chúng ta chỉ là kẻ làm lâu trong ngành, biết vài thuật ngữ chuyên ngành để đọc lên nghe rổn rảng, khiến ai không ở trong ngành phải nể phục.

kiensurveyor

Xe tăng
Riêng trong analog, thì chuẩn phải băng cối. Hiện nhiều phòng thu hi-end vẫn dùng băng master là băng cối. Nhưng chơi băng cối giờ khó vì băng gốc đắt, khó kiếm, không phong phú.
Em chém ẩu tí bằng điện thoại, các cụ góp ý nhẹ tay :)
Thật không bác? Băng IPS15 là định dạng analogue mà? Record giờ toàn digital xong lưu ở định dạng a na lốc á?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ nào cãi nhau cứ show cái giàn nghe nhạc lên cho anh em nhìn là biết ngay mà, có gì đâu.
Khoe tiếp LP Kaoma, có bài Lam Bát Đa nổi tiếng, hãng đĩa CBS, 1988.

Leean

Xe tăng
Nhân chuyện cụ Leean, chúng ta lên đây mỗi người đều có 1 công việc của mình mà ở đó, mình là chuyên gia và sống bằng nghề đó. Mình được đào tạo, được làm việc và cập nhật kiến thức hàng ngày ở lĩnh vực đó. Những người còn lại không ở trong ngành thì hiểu biết của họ có thể đến từ niềm đam mê, ham học hỏi. Và khi gặp một chủ đề mà đúng lĩnh vực của mình, thái độ của chúng ta là gì?

Hoặc là kênh kiệu coi tất cả là dốt, ta đây là nhất, miễn giải thích. Hoặc là kiên nhẫn giải thích cho những người chưa biết, chia sẻ những gì mình biết, biến những thuật ngữ phức tạp, kiến thức chuyên ngành sâu thành những câu nói đơn giản, dễ hiểu?

Nhà cháu cho rằng khi chúng ta đủ giỏi, chúng ta sẽ không cần phải khoe mình giỏi mà có thể dễ dàng chỉ dạy cho người khác thấy họ sai thế nào. Nếu chúng ta vẫn phải lúng túng khoe kiến thức, không biết bên kia nói gì để chỉ cho họ đúng hay sai thì chúng ta vẫn chưa đủ giỏi. Chúng ta chỉ là kẻ làm lâu trong ngành, biết vài thuật ngữ chuyên ngành để đọc lên nghe rổn rảng, khiến ai không ở trong ngành phải nể phục.
Đúng là đúng, sai là sai , một khi lên tiếng phản bác một điều gì đó mà bản thân mình không hề có sở nào để khẳng định ngoài những cái đi cóp nhặt mỗi nơi một kiểu , manh múm và ngô nghê như vậy.
Không ai rảnh mà đi tranh luận với cụ nếu như bản thân cụ không phải là người đầu tiên đưa ra yếu tố phủ định cái A vs B hoặc cái C vs cái D nào đó mà bản thân mình khôgn hề có khả năng chứng mình được.

Việc tôi làm chỉ là xác định liệu cậu có thực sự hiểu biết về cái cậu đang nói hay không trước khi bắt đầu một câu chuyện nghiêm túc với cậu về mặt học thuật , tiếc cậu càng nói lại càng lòi ra cái điều là cậu còn không biếtt nhưng cái mình nói ở mức căn bản nhất. ( đơn gỉn là đã ngọng rồi còn bi bô, như trẻ con tập nói)

Hết cái để nói hay sao lay quay trở lại cái đề tài dạng dạy đời người khác thế, chưa đủ tuôii anh bạn trẻ ạ

Với lại đừng lèm bèm như đàn bà như thế. có tự trọng thì out sơm đi bạn

Leean

Xe tăng
Cụ nào cãi nhau cứ show cái giàn nghe nhạc lên cho anh em nhìn là biết ngay mà, có gì đâu.
Khoe tiếp LP Kaoma, có bài Lam Bát Đa nổi tiếng, hãng đĩa CBS, 1988.
Mình nhà nghèo chỉ có chừng này
PS audio mghe chính với cái Project X1 - kim 2M Blue
thỉnh thoảng nghe qua Cambrigde Audio
Nhạc số thì chỉ khoảng 4 TB qua NAS

Hệ thống streaming dùng trong nhà

Up lên để biết là mình khôgn nghe nhạc bằng Google, hay chơi LP qua miệng người khác

Chỉnh sửa cuối:

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Đúng là đúng, sai là sai , một khi lên tiếng phản bác một điều gì đó mà bản thân mình không hề có sở nào để khẳng định ngoài những cái đi cóp nhặt mỗi nơi một kiểu , manh múm và ngô nghê như vậy.
Không ai rảnh mà đi tranh luận với cụ nếu như bản thân cụ là nguoiwf đầu tiên đưa ra yếu tố phủ định cái A vs B hoặc cái C vs cái D nào đó mà bản thân mình khôgn hề có khả năng chứng mình được ,
Việc tôi làm chỉ là xác định liệu cậu có thực sự hiểu biết về cái cậu đang nói hay không trước khi bắt đầu một câu chuyện nghiêm túc với cậu về mặt học thuật , tiếc cậu càng nói lại càng lòi ra cái điều là cậu còn không biếtt nhưng cái mình nói ở mức căn bản nhất. ( đơn gỉn là đã ngọng rồi còn bi bô, như trẻ con tập nói)

Hết cái để nói hay sao lay quay trở lại cái đề tài dạng dạy đời người khác thế, chưa đủ tuôii anh bạn trẻ ạ

Với lại đừng lèm bèm như đàn bà như thế. có tự trọng thì out sơm đi bạn
Ở đây là cả diễn đàn hàng chục người tham gia viết bài, hàng nghìn người đọc. Nếu mục đích cụ vào đây để tham gia đóng góp, chia sẻ thông tin như tôn chỉ mục đích các forum lập ra thì có thông tin gì hay cụ cứ chia sẻ, rất nhiều người cần đọc.

Nếu mục đích của cụ chỉ cần chứng minh zorgvn dốt thì đâu cần mất công, trích đúng 1 câu nhà cháu nói sai, thể hiện kiến thức nông cạn kém cỏi, không cần nhiều. Với 1 người đi cóp nhặt kiến thức khắp nơi mỗi chỗ một tí bằng google thì khả năng tìm được 1 nội dung sai của nhà cháu không khó, cụ tập trung vào 1 ý là xong.

matizvan2009

Xe ba gác
Bác hỏi thật hay triêu đùa vậy, ngày cả cái tên của nó là CD mà con hỏi nó là analog hay không ?
Nó cũng là âm thanh số bác ạ, nó là âm thanh số được số hóa qua điều chế PCM với tần số mẫu là 44,1khz /16 bits
Mắt đọc laser sẽ nhận tia phản xạ từ các rãnh với độ dài ngắn khác nhau ( hình dung nó giống như mã Morse cho dễ hiểu) được khắc trên đĩa cd (data region) tín hiệu thu được chính là các bit stream chứa giá trị 0 -1
Em hỏi nghiêm túc đấy ah.
Như vậy CD là digital.
Vậy giờ người ta chế ra cái đầu đọc laser đọc đĩa vinyl với phương pháp như em nói: dùng tia laser để đọc độ nông sâu, dài ngắn của đĩa vinyl rồi 'dịch ' ra tín hiệu âm thanh như đầu đĩa cơ có hay hơn không.
Nói cách khác thay vì đọc bằng cách chạm vào thì giờ nhìn vào rãnh đĩa thôi, chính xác hơn mà không làm mòn rãnh đĩa.
Hay chính cái quy trình nhìn- dịch ra tín hiệu âm thanh chính là quá trình số hóa tín hiệu?