[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Thế cái đầu băng cối để thu nhạc ở phòng thu ấy, khi cắm vào hệ thống nó có sôi không cụ???
Nếu nó có sôi thì ghi vào cd nó có hết sôi không? Có ai lúc đang nghe nhạc phát hiện ra lẫn tiếng sôi không? Hay chỉ vì lúc chưa phát nhạc nó không sôi thì mình yên tâm là chơi nhạc nó ổn?!
Nếu CD mà thu từ cái đầu băng cối thì bật lên nó sẽ sôi, nhưng vẫn sôi ít hơn so với cái đĩa Vinyl cũng thu lại từ băng cối đó.

Nghe nhạc có nhiều khoảnh khắc bản nhạc lặng đi chứ cụ, lúc đó tự dưng có ai rán quẩy thì buồn cười.

Đĩa CD thu tốt, xử lý lọc nhiễu ngay từ đầu, chơi trên dàn tốt thì không sôi bất kể là đang pause hay play.

Đĩa Vinyl thì pause đã sôi rồi, play lại sôi thêm 1 mức nữa.

Leean

Xe tăng
Cụ có nhận xét rất chính xác về style của 2 trường phái chơi âm thanh.

Còn cái này có 1 lần em được một cao niên trước là kỹ sư âm thanh có nói, ở VN giai đoạn này đa phần mới chỉ là chơi thiết bị nghe nhạc thôi chứ chưa phải chơi âm thanh, vì để chơi được âm thanh thì việc đầu tiên anh phải hiểu về âm thanh đã, mà để hiểu được thì phải được học cơ bản về âm nhạc, và cảm thụ âm nhạc. Mà cái này trong các trường ở VN thì dạy chưa đến nơi đến chốn, thế hệ 7X, 8X thì gần như học cho có thôi.
Cụ quá chủ quan khi phát biểu cái này rồi nhé.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Đuôi 76 năm sinh khéo em với cụ đồng niên. Cụ làm em nhớ hồi 86, ông già gửi từ LX về cái máy nghe đĩa, em mò ra Thanh Xuân, có bác bán đĩa đổ đồng như đồng nát. Em vớ được đĩa ABBA nghe và học tiếng Anh. HN hay mất điện, em quay tay và nghe âm phát ra từ đầu kim. Ông già trêu "sau này ai hỏi, khéo bố mẹ buồn rầu bảo nó học đâu bên Stockholm chứ có về ăn tết đâu".

Thế mà đùng phát, em được học bổng du học Thụy Điển, mất 5 cái Tết bên đó 😁
Đúng là đồng niên còn gì cụ, ông già em tầm 85 cũng đem về cái đài Rigonda hay Melodya quay đĩa mono của Liên Xô, kèm 1 túi kim, loại kim dễ thay, chỉ tháo ra lắp vào là xong.
Em nhớ ông có bộ đĩa: Tiếng Hát Việt Nam, gồm 10 đĩa, do Liên Xô phát hành.
Rồi có nhiều đĩa của Hungary, Tiệp Khắc, đĩa Việt Nam thì có Thanh Hoa, đĩa hát TPHCM do Bảo Yến, Chánh Tín, Bích Trâm, Thu Nở, ......sau này vứt đi hết.
Giờ em lại lọ mọ sưu tập lại, hehe.

Leean

Xe tăng
Nếu CD mà thu từ cái đầu băng cối thì bật lên nó sẽ sôi, nhưng vẫn sôi ít hơn so với cái đĩa Vinyl cũng thu lại từ băng cối đó.

Nghe nhạc có nhiều khoảnh khắc bản nhạc lặng đi chứ cụ, lúc đó tự dưng có ai rán quẩy thì buồn cười.

Đĩa CD thu tốt, xử lý lọc nhiễu ngay từ đầu, chơi trên dàn tốt thì không sôi bất kể là đang pause hay play.

Dĩa Vinyl pause lại là thế nào nhỉ ? có thê khai sáng được không ? :D

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Cụ có nhận xét rất chính xác về style của 2 trường phái chơi âm thanh.

Còn cái này có 1 lần em được một cao niên trước là kỹ sư âm thanh có nói, ở VN giai đoạn này đa phần mới chỉ là chơi thiết bị nghe nhạc thôi chứ chưa phải chơi âm thanh, vì để chơi được âm thanh thì việc đầu tiên anh phải hiểu về âm thanh đã, mà để hiểu được thì phải được học cơ bản về âm nhạc, và cảm thụ âm nhạc. Mà cái này trong các trường ở VN thì dạy chưa đến nơi đến chốn, thế hệ 7X, 8X thì gần như học cho có thôi.
Trước ông Thạch tạp chí Nghe Nhìn cũng nói câu này, nhà cháu vẫn nhớ.

Khoadag1991

Xe tăng
thực sự là giờ em vẫn chưa dùng từ điển để tra chính xác nghĩa của từ compaq, em láng máng hiểu nó là gọn, thu nhỏ cho tiện lợi. chắc em hiểu sai
Đáng ra MD mới nên gọi là Compact. Nhưng ông nào đó lỡ đặt thành MD (Mini Disc). Nên sau này ngta sửa sai bằng cách đặt CD là Compact disc. Em nghĩ vậy =))

matizvan2009

Xe ba gác
Đáng ra MD mới nên gọi là Compact. Nhưng ông nào đó lỡ đặt thành MD (Mini Disc). Nên sau này ngta sửa sai bằng cách đặt CD là Compact disc. Em nghĩ vậy =))
ah, đúng chính tả là compact disc

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Nhà cháu đã nói từ nhiều post trước rồi, tức là cụ bật cho đĩa quay, volume lên max nhưng đừng thả cái kim xuống vội. "Pause" là theo nghĩa đó, còn cụ có từ gì hay hơn để gọi thì cụ dùng.

Húp sụp sụp

Xe điện
Ý cụ ấy pause là nhấc cần lên thôi mà! :)
Analog thì đúng là có vấn đề với sôi, nhưng lần đầu em mới thấy có người đặt nặng vấn đề này
Ngày xưa chơi dàn cassette em cũng cay cú vụ sôi lắm, nhất là dính cái băng cũ thu 4,5 nước :) giờ chẳng quan tâm nữa thì cụ ấy lại khơi lên
Em nghĩ cụ cũng không nên đả kích, từ từ bàn luận cho hay, nhiều thứ người chơi tập tọe như em còn chưa rõ

Khoadag1991

Xe tăng
Ý cụ ấy pause là nhấc cần lên thôi mà! :)
Analog thì đúng là có vấn đề với sôi, nhưng lần đầu em mới thấy có người đặt nặng vấn đề này
Ngày xưa chơi dàn cassette em cũng cay cú vụ sôi lắm, nhất là dính cái băng cũ thu 4,5 nước :) giờ chẳng quan tâm nữa thì cụ ấy lại khơi lên
Em nghĩ cụ cũng không nên đả kích, từ từ bàn luận cho hay, nhiều thứ người chơi tập tọe như em còn chưa rõ
Cassette thì noise là bt cụ ạ. Tùy băng, tùy số nước băng mà độ noise sẽ giảm dần đều. Chơi cỡ type iv thì vẫn có noise nhưng nghe trên đầu tầm trung thì cũng khó nhận ra. Còn chơi mà bảo k noise chắc chơi trên máy tính :D

Leean

Xe tăng
Nhấc kim lên cụ ơi.
À ra vậy.
OK vậy cứ gọi cái này gọi là pause :D
mới quay đĩa, chưa hạ kim mà đã sôi? dù là chưa hề có tín hiệu ra phono stage, chưa đi qua tầng khuyếch đại ra loa, và kết luận luôn là Vinyl nó nhiễu nhiều hơn CD, và từ cái quan sát này và cụ kia kết luận là analog nó nhiễu nhiều hơn digital?
Cái mâm bèo của mình dù là "pause" thì nó vẫn câm như hến , cả hệ thống im lặng như tờ, một sự tĩnh lặng, nền âm đen kịt, nên chắc nó không phải là Vinyl rồi.

Ha ha ha.

Em chịu các cụ

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
À ra vậy.
OK vậy cứ gọi cái này gọi là pause :D
mới quay đĩa, chưa hạ kim mà đã sôi? dù là chưa hề có tín hiệu ra phono stage, chưa đi qua tầng khuyếch đại ra loa, và kết luận luôn là Vinyl nó nhiễu nhiều hơn CD, và từ cái quan sát này và cụ kia kết luận là analog nó nhiễu nhiều hơn digital?
Cái mâm bèo của mình dù là "pause" thì nó vẫn câm như hến , cả hệ thống im lặng như tờ, một sự tĩnh lặng, nền âm đen kịt, nên chắc nó không phải là Vinyl rồi.

Ha ha ha.

Em chịu các cụ
Thực ra ko phải chỉ từ mỗi cái này mà câu chuyện còn nhiều khúc nữa. Cụ đang ghép 2 câu chuyện khác nhau vào rồi.

trauxanh

Xe lăn
Nhà cháu đã nói từ nhiều post trước rồi, tức là cụ bật cho đĩa quay, volume lên max nhưng đừng thả cái kim xuống vội. "Pause" là theo nghĩa đó, còn cụ có từ gì hay hơn để gọi thì cụ dùng.
Dạ dạ…
Em m vốn lặn kỹ, nhưng nghe gió máy thổi mạnh quá, ngộp thở phải ngoi lên phát để…lạy cụ 1 lạy ạ! ^:)^

trauxanh

Xe lăn
Thôi ta dừng ở đây, chán không muốn nói, vậy mà cứ chém kinh hoàng
Em cũng lặn chút rồi cụ ạ, nhưng ngộp thở quá thôi.
Cái mâm than, đường dẫn tín hiệu duy nhất là từ kim ra ngoài, vậy mà không hạ kim (tức là kim không hề có tín hiệu hay điện đóm gì), mà hệ thống lại “sôi” được mới ghê!
Tài tài là… :(