[Funland] Đi thuê địa điểm kinh doanh, chủ nhà tử tế có khó không ?

Nhimtiu

Xe container
Em cũng chẳng có nhu cầu thuê nhà của "thằng dở", thuê nhà của người khôn cho nó "yên ổn" mần ăn. ;))
Em đây cho thuê ks 17 phòng của người nhà trong Nha Trang giá 90tr/th. Covid giảm cho 50% tiền đâu tầm 01 năm. Bên thuê k chịu đc sau khi đã thuê khoảng 2 năm rưỡi trc Covid. Họ dt em báo phải hủy hđ vì họ thuê mấy cái k chịu đc nhiệt phải cắt. Em báo nếu họ muốn làm thì sẽ để họ làm k tính tiền chắc khoảng 6th-8th nữa dự tính thế mà họ cũng k dám làm nữa nên cuối cùng chấm dứt hđ. Bên em vẫn trả lại cọc trừ phần thuê đâu tầm 300củ. Chốt lại là em k muốn đi tìm khách thuê mới mà cuối cùng trong Covid người nhà em qđ cho khách thuê mới có 30tr/tháng đến tận bây giờ luôn. Trong Nha Trang tt khách Nga và TQ down nên các ks lớn cũng sấp mặt. :(

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em đây cho thuê ks 17 phòng của người nhà trong Nha Trang giá 90tr/th. Covid giảm cho 50% tiền đâu tầm 01 năm. Bên thuê k chịu đc sau khi đã thuê khoảng 2 năm rưỡi trc Covid. Họ dt em báo phải hủy hđ vì họ thuê mấy cái k chịu đc nhiệt phải cắt. Em báo nếu họ muốn làm thì sẽ để họ làm k tính tiền chắc khoảng 6th-8th nữa dự tính thế mà họ cũng k dám làm nữa nên cuối cùng chấm dứt hđ. Bên em vẫn trả lại cọc trừ phần thuê đâu tầm 300củ. Chốt lại là em k muốn đi tìm khách thuê mới mà cuối cùng trong Covid người nhà em qđ cho khách thuê mới có 30tr/tháng đến tận bây giờ luôn. Trong Nha Trang tt khách Nga và TQ down nên các ks lớn cũng sấp mặt. :(
Mảng du lịch thì Đà Nẵng và Nha Trang chịu ảnh hưởng lớn từ khách Trung Quốc cụ nhỉ.

Nhimtiu

Xe container
Mảng du lịch thì Đà Nẵng và Nha Trang chịu ảnh hưởng lớn từ khách Trung Quốc cụ nhỉ.
Vâng em thì k muốn vào trong đó ngay nên cũng ngại quản lý cho thuê thì tiện hơn. Ks này hồi em mua cho người nhà có 17tỉ sau 2 năm lên khoảng 30-32tỷ ngay mặt đg Ng Thị Minh Khai. Em bẩu bán luôn thì tốt hơn nhưng cô em k muốn để khai thác.

nvk155

Xe điện
😭😭 nghe quen quá cụ ạ.

Nhimtiu

Xe container

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng em thì k muốn vào trong đó ngay nên cũng ngại quản lý cho thuê thì tiện hơn. Ks này hồi em mua cho người nhà có 17tỉ sau 2 năm lên khoảng 30-32tỷ ngay mặt đg Ng Thị Minh Khai. Em bẩu bán luôn thì tốt hơn nhưng cô em k muốn để khai thác.
Diện tích bao nhiêu đấy, mặt đường NTMK luôn hả cụ ? Em thấy mặt phố này kinh doanh cực tốt mà!

zangzang80

Xe buýt
Nhà em cho thuê nhà hơn 20 năm nay, 1 công ty thuê 10 năm còn 10 năm là 2 bạn mở nhà hàng. Đặt cọc chưa thấy có vụ trừ lãi 18% tiền cọc. Nhưng em cũng chỉ bắt cọc có 1 tháng gọi là. Được cái cả chủ lần khách thuê đểu quý nhau. Lúc cho thuê nhà rồi em cả năm ko đến nhưng có việc gì hay sao thì đều có hàng xóm báo ngay. Mình cho thuê người ta làm ăn đc thì càng tốt , tạo đk hết cỡ để họ có tiền trả mình. Kỵ nhất kiểu chủ thấy họ làm ăn đc thì tăng giá hoặc lấy lại nhà. Trong hợp đồng ghi rõ lộ trình tăng giá để tránh trượt giá tiền việt thôi.

New car 2023

Xe container
Đợt cuối hè 2022, tôi có đi Nha Trang và thấy cũng khá thê thảm. Trên đảo cũng thấy vắng lặng.
Đội Vinpearl bẩu, bình thường phải đông gấp 3 lần thế này.
Anh em chạy xe thì kêu như vạc.

Muốn gì thì muốn, anh China vẫn là VIP nhất.

aveo_kia

Xe tăng
Em có cái biệt thự bên sunny garden quốc oai muốn cho thuê, đã hoàn thiện cơ bản

nvk155

Xe điện
😭😭 nghe quen quá cụ ạ.
Quen là sao hả cụ? Ks đây em k làm nên không để ý đâu, vẫn cho thuê thôi:

Cháu cũng có thuê thêm 1 cái ks, 120 củ thanh toán 3 năm. Dính 1 năm dịch, từ hồi hết hợp đồng chủ nhà ẩy cho cháu nhờ trông non hộ 😂😂😂 bảo chủ cho thuê đi, chủ bảo thôi, tin tưởng em thì nhờ tiện trông hộ, giao cho ng khác thu đc chả đáng bao mà không yên tâm.
Ấy là cháu mất trắng tiền thuê nhà 1 năm, đang nuôi 1 ông giời trông nom, thuê của cụ vẫn sướng đc hoàn lại 300, dịch lại còn giảm cho 50% tiền thuê. Chủ nhà cũng đàng hoàng nên cháu chơi cũng đẹp. Lẽ phải đòi lại 1 năm tiền thuê vì dính vào điều khoản bất khả kháng (thiên tai, dịch bệnh, địch hoạ) không đc tính và trả lại tiền thuê. Hè rồi cũng lấy lại đc tí bù tiền trông nom.
Ấy thề mà nhiều cụ trên này cứ chởi cháu khôn hết phần thiên hạ, gặp là đuổi vía.

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Diện tích bao nhiêu đấy, mặt đường NTMK luôn hả cụ ? Em thấy mặt phố này kinh doanh cực tốt mà!
Cháu cũng có thuê thêm 1 cái ks, 120 củ thanh toán 3 năm. Dính 1 năm dịch, từ hồi hết hợp đồng chủ nhà ẩy cho cháu nhờ trông non hộ 😂😂😂 bảo chủ cho thuê đi, chủ bảo thôi, tin tưởng em thì nhờ tiện trông hộ, giao cho ng khác thu đc chả đáng bao mà không yên tâm.
Ấy là cháu mất trắng tiền thuê nhà 1 năm, đang nuôi 1 ông giời trông nom, thuê của cụ vẫn sướng đc hoàn lại 300, dịch lại còn giảm cho 50% tiền thuê. Chủ nhà cũng đang hoàng nên cháu chơi cũng đẹp. Lẽ phải đòi lại 1 năm tiền thuê vì dính vào điều khoản bất khả kháng (thiên tai, dịch bệnh, địch hoạ) không đc tính và trả lại tiền thuê. Hè rồi cũng lấy lại đc tí bù tiền trông nom.
Em quản lý giúp từ lúc mua ks rồi set up bán trên các booking engine rồi cho thuê nên em khá rành. Mỗi năm đc khoảng 1tỷ tiền cho thuê rồi nên cũng muốn khách nào làm ăn ok thì giữ khách khỏi lo tìm kiếm mệt đầu cụ ơi.

Nhimtiu

Xe container
Dạ diện tích hơi bé cụ ạ, có 67m2 thôi mà cả thang máy, thang bộ, hầm để xe và máy phát điện. Em là em bán mua sang bds trong hội an thì đc khoảng 1300m2 khoảng 16 Bungalow cả bể bơi ngon hơn giá có đâu 27.5-29tỷ coi như đổi ngang đợt covid. Mà em ngồi cafe với cụ rồi đấy nha.

Nhimtiu

Xe container
Đợt cuối hè 2022, tôi có đi Nha Trang và thấy cũng khá thê thảm. Trên đảo cũng thấy vắng lặng.
Đội Vinpearl bẩu, bình thường phải đông gấp 3 lần thế này.
Anh em chạy xe thì kêu như vạc.

Muốn gì thì muốn, anh China vẫn là VIP nhất.
Kinh doanh thì hầu như sẽ phải nhìn vào doanh số thôi cụ. Cccm nào có nhiều bds cho thuê thì ngon rồi, đỡ mệt đầu mà mua đc sớm thì giá trị bds nó vẫn đang tăng theo tg.

nvk155

Xe điện
Kinh doanh thì hầu như sẽ phải nhìn vào doanh số thôi cụ. Cccm nào có nhiều bds cho thuê thì ngon rồi, đỡ mệt đầu mà mua đc sớm thì giá trị bds nó vẫn đang tăng theo tg.
Người khôn thì đừng nhìn vào tiền thuê bao xéng/ tháng. Mà nhìn về dài hạn, thằng thuê nó có làm tăng tài sản của mình lên không, hay lại để địa điểm thành dớp vất đi. Dại thì cứ để cho mấy ông dại thuê.

New car 2023

Xe container
Mua BĐS và không phải đi vay kia, bác ạ.
Mấy bác đi vay để Mua rồi Cho thuê, cũng căng.

nvk155

Xe điện
Mua BĐS và không phải đi vay kia, bác ạ.
Mấy bác đi vay để Mua rồi Cho thuê, cũng căng.
Căng quá nên không nghĩ thấu đáo được, cháu đề suất thì ban đầu nghe hơi sốc, nhưng mấy ngày nghĩ thông thì đồng ý. Mà tính ra lòng vòng thì thành 22% chứ ko phải 18% như cháu đề nghị. 😂😂

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Dạ diện tích hơi bé cụ ạ, có 67m2 thôi mà cả thang máy, thang bộ, hầm để xe và máy phát điện. Em là em bán mua sang bds trong hội an thì đc khoảng 1300m2 khoảng 16 Bungalow cả bể bơi ngon hơn giá có đâu 27.5-29tỷ coi như đổi ngang đợt covid. Mà em ngồi cafe với cụ rồi đấy nha.
Ôi thế ạ, em trùng máu với cụ bán kiếm mảnh to ở Hội An vẫn hơn. Em cứ thích đất rộng, đường to … không lo chết đói :))

Nhimtiu

Xe container
Người khôn thì đừng nhìn vào tiền thuê bao xéng/ tháng. Mà nhìn về dài hạn, thằng thuê nó có làm tăng tài sản của mình lên không, hay lại để địa điểm thành dớp vất đi.
Khi cho thuê bds thì em tính trc luôn là sẽ trừ 5-7% tiền thuê mỗi năm ra là tiền khấu hao ts. Bên thuê tốt làm ăn tốt thì họ sẽ phải giữ ks sạch sẽ chuẩn chỉ thì mới có nhiều khách thuê còn bên thuê k tốt thì họ sẽ tự phải đóng lại mà ts mình cũng sẽ bị xuống cấp. Còn đã lấy đc tiền thuê tầm 1.1tỷ 01 năm thì coi như bỏ riêng ra 70-100củ vào khấu hao ts. Tiền đó mà lại đem gửi tk hay đt vào bds khác mà nó tăng giá tiếp thì lại càng ngon nên thực tế thì đâu đã có đó rồi việc gì phải lăn tăn. Kiếm đc bên thuê ok và làm ăn ổn định là đẹp còn không thì bán thanh lý ts để cơ cấu sang bds khác. Em hay tính đơn giản k tính lặt vặt làm gì.

nvk155

Xe điện
Khi cho thuê bds thì em tính trc luôn là sẽ trừ 5-7% tiền thuê mỗi năm ra là tiền khấu hao ts. Bên thuê tốt làm ăn tốt thì họ sẽ phải giữ ks sạch sẽ chuẩn chỉ thì mới có nhiều khách thuê còn bên thuê k tốt thì họ sẽ tự phải đóng lại mà ts mình cũng sẽ bị xuống cấp. Còn đã lấy đc tiền thuê tầm 1.1tỷ 01 năm thì coi như bỏ riêng ra 70-100củ vào khấu hao ts. Tiền đó mà lại đem gửi tk hay đt vào bds khác mà nó tăng giá tiếp thì lại càng ngon nên thực tế thì đâu đã có đó rồi việc gì phải lăn tăn. Kiếm đc bên thuê ok và làm ăn ổn định là đẹp còn không thì bán thanh lý ts để cơ cấu sang bds khác. Em hay tính đơn giản k tính lặt vặt làm gì.
Hơn 4 đồng em đưa, vay thêm 6 đồng ôm mảnh 10 đồng, vào thời kỳ ấy x2,x3 là bình thường cụ nhể.
Mỗi người 1 nghề, việc giá thê thế nào để thằng thuê noá tính cho. Đc thì nó thuê, ko thì nó té.

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Người khôn thì đừng nhìn vào tiền thuê bao xéng/ tháng. Mà nhìn về dài hạn, thằng thuê nó có làm tăng tài sản của mình lên không, hay lại để địa điểm thành dớp vất đi. Dại thì cứ để cho mấy ông dại thuê.
Em nghĩ cả bên có bds cho thuê và bên đi thuê nên hài hoà kết hợp làm sao để cả hai bên cùng có lợi thì mới tồn tại lâu dài và pt đc. Em thấy nhiều người Việt mình hay có tính là cứ phải hơn đc người khác thì mới happy khi đàm phán các hđ. Em thì làm việc với người nước ngoài nhiều hơn nên nó hơi khác chút.