[Funland] Đi thuê địa điểm kinh doanh, chủ nhà tử tế có khó không ?

TÔN

Xe container
He he, nhà thì ai nhiều hơn ai vẫn chưa biết đâu cụ nhé. Nhưng nhà cháu đang có cháu cũng chả bao giờ có ý định cho thuê.
Không khôn thì bán nhà đi tiều dần hả cụ. 😙😙
Cụ phải cho thằng nó vừa nuôi đc nó, vừa nuôi đc cụ thuê. Cho thằng dại thuê là cụ phải bán nhà ấy.
Dịch bệnh thì ai cũng khó khăn chứ ko chỉ riêng ai cả. Nên cùng nhau mà dựa vào nhau mà sống. Chứ giờ ko thể bảo ai nhường nhịn cho ai cả, vì ai cũng cần phải sống. Làm sao mà để cho cả 2 phía cùng vui vẻ là tốt nhất. Căng thẳng với nhau thì khó sống bền lâu đc

nvk155

Xe điện
Vâng, e bán rồi. Dù rằng rất tiếc, 3 đời nhà e sinh sống đến giờ ở đấy cũng hơn 40 năm, bao nhiêu kỷ niệm gắn với nó. Nhưng vì cuộc sống của cả đại gia đình nên đành phải bán. Và bán nó đi thì e mới có đc cơ ngơi như bây giờ
Tiếc thật, đất kỉ niệm thế mà phải bán. Tính ra là đất cha ông còn gì.
Đc như cụ là sướng rồi, ông già cháu chán lắm, đất cha ông để lại ông ý làm cái cái nhà to + cái nhà thờ. Con cháu đố bán đc.
Cháu thuê có khi cụ lại chả phải bán nhà đâu.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Khổ cái là 10 ông thì 10 ông cố. Ông tỉnh đc như cụ nói thì đẩy hết hàng ngồi rung đùi từ đầu 2020 rồi
Em vẫn hơn 90% tài sản nằm trong đất cụ ah. Chỉ thỉnh thoảng bán chỗ này lấy tiền mua chỗ khác thôi chứ chưa bao giờ có ý tưởng bán hết ôm tiền gửi ngân hàng. Và BĐS có giảm đến 90% hay cỡ nào thì cuộc sống nhà em cũng không ảnh hưởng nhiều lắm (chỉ tiếc cái tiền của mình không nở thêm mà teo đi thôi) vì cái món đầu tư BĐS này em đam mê ngoài công việc chính cụ ah!

TÔN

Xe container
Tiếc thật, đất kỉ niệm thế mà phải bán. Tính ra là đất cha ông còn gì.
Đc như cụ là sướng rồi, ông già cháu chán lắm, đất cha ông để lại ông ý làm cái cái nhà to + cái nhà thờ. Con cháu đố bán đc.
Cá nhân e thì ko muốn bán. Nhưng là tài sản đồng sở hữu. Vì e biết sau này chỗ nhà e giá trị nó sẽ còn tăng nữa. Bán đi chia nhau mỗi người đc đôi tỷ, e làm luôn căn chung cư dưới mỹ đình. Vẫn giữ lại 1 cái trên phố để sau này lấy chỗ làm ăn
Nếu nói tiếc thì e còn tiếc cái nhà mặt phố trên hàng bài, 1 mặt tiền quay ra THĐ. Nhà e nhường cho bên CaTP lấy làm trụ sở CAP bây giờ, để đổi lấy 2 căn tập thể tầng 1 cạnh ks HN mà nhà e vừa bán. Giá trị cái nhà đấy thì mới là lớn, gấp cả chục lần cái vừa bán

nvk155

Xe điện
Cá nhân e thì ko muốn bán. Nhưng là tài sản đồng sở hữu, ko muốn làm mất hoà khí gia đình. Vì e biết sau này chỗ nhà e giá trị nó sẽ còn tăng nữa. Bán đi chia nhau mỗi người đc đôi tỷ, e làm luôn căn chung cư dưới mỹ đình. Vẫn giữ lại 1 cái trên phố để sau này lấy chỗ làm ăn
Nếu nói tiếc thì e còn tiếc nhà nhà mặt phố trên hàng bài, 1 mặt tiền quay ra THĐ. Nhà e nhường cho bên CaTP lấy làm trụ sở CAP bây giờ, để đổi lấy 2 căn tập thể tầng 1 cạnh ks HN mà nhà e vừa bán. Giá trị cái nhà đấy thì mới là lớn, gấp cả chục lần cái vừa bán
Rút kinh nghiệm cụ ạ, sau cho thằng khôn thuê, đừng cho thằng dại. Mà nó khôn dc hết phần thiên hạ thì càng tốt. Ko thì lại…

TÔN

Xe container
Rút kinh nghiệm cụ ạ, sau cho thằng khôn thuê, đừng cho thằng dại. Ko thì lại…
Người thuê nhà e thuê đến nay là hơn 20 năm rồi chứ ko phải là mới, nên mới giảm giá. Trong cái hợp đồng thuê nhà ko có cái điều khoản bất khả kháng. Chủ mua nhà mới của nhà e còn bảo ko có ai làm hợp đồng cho thuê nhà dễ tính như nhà e. Thiên về tình cảm quá nhiều, lợi cho người thuê. Đến lúc đổi sang chủ mới thì họ vẫn cho người ta thuê tiếp, nhưng phải ký lại hợp đồng với các điều khoản mới
Riêng e thì chúng nó ko thuê e càng mừng. Cái địa điểm của nhà e lúc nào cũng có người hỏi thuê với giá cao hơn

thanhhava

Xe buýt
Thực tế dù cho thuê hay kinh doanh thì cũng chẳng bằng giá đất leo thời gian vừa qua. Đôi lúc bán 1 nhà xong mua 2-3 mảnh đất nó lại tăng giống như chiết cây ấy.

nvk155

Xe điện
Người thuê nhà e thuê đến nay là hơn 20 năm rồi chứ ko phải là mới, nên mới giảm giá. Trong cái hợp đồng thuê nhà ko có cái điều khoản bất khả kháng. Chủ mua nhà mới của nhà e còn bảo ko có ai làm hợp đồng cho thuê nhà dễ tính như nhà e. Thiên về tình cảm quá nhiều, lợi cho người thuê. Đến lúc đổi sang chủ mới thì họ vẫn cho người ta thuê tiếp, nhưng phải ký lại hợp đồng với các điều khoản mới
Riêng e thì chúng nó ko thuê e càng mừng. Cái địa điểm của nhà e lúc nào cũng có người hỏi thuê với giá cao hơn
Thế cụ lại chuẩn bị xèng mua lại đất cha ông đi. 😂😂 vẫn là thằng đó thuê còn gì. Sớm muộn lại bán thôi.

TÔN

Xe container
Thế cụ lại chuẩn bị xèng mua lại đất cha ông đi. 😂😂 vẫn là thằng đó thuê còn gì. Sớm muộn lại bán thôi.
Ôi zời. Thằng mua nhà e hôm sau nó bán lại luôn lãi đc hơn tỷ. Ko lãi gì bằng đi buôn đất và cũng ko chết gì nhiều bằng đất. Lộc ai người nấy hưởng thôi
Giống kiểu bên nhà vợ e bán cái nhà, chán chê mãi mới bán đc. Vừa bán xong thì mấy người đến đòi cọc

TÔN

Xe container
Thực tế dù cho thuê hay kinh doanh thì cũng chẳng bằng giá đất leo thời gian vừa qua. Đôi lúc bán 1 nhà xong mua 2-3 mảnh đất nó lại tăng giống như chiết cây ấy.
Chuẩn cụ. Nhưng e chỉ mua khi tiền sẵn trong túi. Còn sốt mấy thì sốt, ko bao giờ đi vay NH để đầu cơ cả, cháy 2 đầu ngay

nvk155

Xe điện
Ôi zời. Thằng mua nhà e hôm sau nó bán lại luôn lãi đc hơn tỷ. Ko lãi gì bằng đi buôn đất và cũng ko chết gì nhiều bằng đất. Lộc ai người nấy hưởng thôi
Giống kiểu bên nhà vợ e bán cái nhà, chán chê mãi mới bán đc. Vừa bán xong thì mấy người đến đòi cọc
Ông thuê nhà bị đá như đá bóng ấy nhể.
Cháu ký hợp đồng 3 năm. Ký với ai thì làn việc với người ấy, chủ mới là cháu ứ chịu đâu.

nvk155

Xe điện
Hai đối tượng khách hàng khác nhau cụ ạ, cái này em nghĩ cụ thừa hiểu mà: Khách thuê phòng của cụ họ có vô số lựa chọn còn khách như cụ đi thuê thì bị hạn chế lựa chọn, hoặc có thể nói là lựa chọn duy nhất. Do đó giữa cụ và ông cho thuê nhà không còn tồn tại cái khái niệm “khách hàng là thượng đế” đâu.
Cháu thấy tầm này tìm đc thằng thuê mới khó. tìm đc thằng thuê trả tiền 1 cục lại càng khó hơn.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Không chơi cụ ạ, với giá bđs tụt quần như hiện tại, năm sau khả năng cụ tặng nhà cho cháu luôn 🤣🤣🤣
Cụ đợi giá tụt thì càng phải thuê chứ. Được tặng nhà mà. Nhà em địa điểm tốt, giá tốt bank thuê trả trc cứ 3 năm một.

Nhimtiu

Xe container
Em vẫn hơn 90% tài sản nằm trong đất cụ ah. Chỉ thỉnh thoảng bán chỗ này lấy tiền mua chỗ khác thôi chứ chưa bao giờ có ý tưởng bán hết ôm tiền gửi ngân hàng. Và BĐS có giảm đến 90% hay cỡ nào thì cuộc sống nhà em cũng không ảnh hưởng nhiều lắm (chỉ tiếc cái tiền của mình không nở thêm mà teo đi thôi) vì cái món đầu tư BĐS này em đam mê ngoài công việc chính cụ ah!
Vâng cụ chuyển hướng từ chứng sang bds là chuẩn roài.

nvk155

Xe điện
Họ không phá hợp đồng nhưng gây khó dễ thì làm ăn cũng ko được.
nói là hợp đồng kín kẽ.
nhưng bản chất thì chủ nhà họ vẫn có quyền quyết.
Cháu thật cụ, chủ nhà là cái đinh. Giỏi thì đã chả phải mang nhà đi cho thuê mà thu tiền lẻ (trừ trường hợp cho thuê gọi là). Thằng thuê nó bỏ tiền ra để được quyền quyết cụ nhé. Chủ nhà đã bán cái quyền quyết ấy (trong thời gian cho thuê) từ khi nhận tiền của thằng thuê.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng cụ chuyển hướng từ chứng sang bds là chuẩn roài.
Ôi, cái món chứng hơn chục năm trước em nghiện lòi mắt, đam mê vất vả ngày đêm nghiên cứu gấp nhiều lần BĐS. Chỉ đến khi gần như mất sạch mới giật mình, tỉnh giấc cụ ah

Nhimtiu

Xe container
Ôi, cái món chứng hơn chục năm trước em nghiện lòi mắt, đam mê vất vả ngày đêm nghiên cứu gấp nhiều lần BĐS. Chỉ đến khi gần như mất sạch mới giật mình, tỉnh giấc cụ ah
Vâng môn chứng thì vào đúng uptrend kiếm cũng đc nhưng k cẩn thận mất mát trong down trend thì ra đi nhanh lém.

Grandtouring

Xe điện
Cụ thớt chơi bài tính lãi 18% năm trên tiền cọc, thì rõ ràng là, giả sử cụ hào phóng cọc 6 năm luôn cho máu, thì sau 6 năm chủ nhà phải trả lãi cho cụ 6x18% = 108%. Thế thì hết bố nó cọc à. Cụ thuê 6 năm, chủ nhà thu được 0 đồng, còn phải trả thêm cho cụ 8% nữa.
Nếu chủ nhà lấy cục cọc 6 năm đầu tư mà có lãi hơn 18%/năm thì mới gọi là có chút lợi. Mà thử hỏi, đầu tư gì cho chắc chắn lãi 18% năm?
Nếu chủ nhà chỉ lấy tiền thuê để chi tiêu, thì rõ ràng họ sẽ chết sặc tiết vì cái lãi 18% cọc.

nvk155

Xe điện
Cụ thớt chơi bài tính lãi 18% năm trên tiền cọc, thì rõ ràng là, giả sử cụ hào phóng cọc 6 năm luôn cho máu, thì sau 6 năm chủ nhà phải trả lãi cho cụ 6x18% = 108%. Thế thì hết bố nó cọc à. Cụ thuê 6 năm, chủ nhà thu được 0 đồng, còn phải trả thêm cho cụ 8% nữa.
Nếu chủ nhà lấy cục cọc 6 năm đầu tư mà có lãi hơn 18%/năm thì mới gọi là có chút lợi. Mà thử hỏi, đầu tư gì cho chắc chắn lãi 18% năm?
Nếu chủ nhà chỉ lấy tiền thuê để chi tiêu, thì rõ ràng họ sẽ chết sặc tiết vì cái lãi 18% cọc.
Trích 1 phần tiền thuê nhà của cháu mà bù vào chứ. Ko muốn thì nhận cọc ít thôi, hoặc đừng nhận cọc nữa.