[Funland] Đi thuê địa điểm kinh doanh, chủ nhà tử tế có khó không ?

Nhimtiu

Xe container
Nếu chỗ đó mà làm dịch vụ, cụ cho mượn không cũng ok, cụ giúp nó, nó phất thì đất cụ đc thơm lây.
Thường với mb đẹp trong tp thì nhiều bên cũng muốn thuê tuỳ giao thông và vị trí kinh doanh, mặt tiền…vv. Nhưng cho mượn không thì chắc k có đâu cụ vì cái gì cũng có giá của nó và giá là thứ ta thường hay phải trả bằng tiền. Em nghĩ ít cụ có bds cho mượn không trừ khi kiểu các cụ mua nhà vườn xong thay vì bỏ hoang thì cho hàng xóm khai thác và làm đẹp lên để tăng giá trị bds thì có.

nvk155

Xe điện
Nhiều khách thuê củ chuối có khi trc khi hết hđ còn cố tình phá hỏng nhà vs hay làm tắc rồi hỏng thiết bị là có. Nhiều người mình hay có thói quen xấu là đã mất tiền mua mâm thì phải đâm cho thủng do vậy tìm đc người thuê đàng hoàng để khớp lệnh có khi cũng 50/50.
Tìm đc khách chuẩn hơi bị khó. Cháu từ hồi sinh viên vẫn nhớ, chuyển nhà trọ bảo chủ nhà tính toán nợ tiền nhà, tiền đồ (chủ nhà làm đại lý), quán cơm bụi tính nợ đi còn trả. Vậy mà cả chủ nhà, cả quán cơm bụi còn bảo: mày chuyển nhà tốn kém, cứ chuyển đi rồi có tiền thì trả sau 🥹🥹🥹
Mình tử tế thì cứ đàng hoàng mà đàm phán . Nhớ xưa ăn cơm phiếu ở bách khoa. Ở cùng mấy ông anh, đói. Cháu bảo có thích ăn chịu không em cho ăn? Mấy ông tròn mắt. Cháu ra gặp chủ quán: bà ơi, cho cháu mua … 60 phiếu ăn, nhưng cháu không có tiền, cho cháu mua chịu. Chủ quán cứ tròn mắt, nhưng vẫn bán. Khu đó chắc chỉ mỗi cháu ăn chịu đc. Sau mỗi bữa còn đc free 1 cốc trà đá nữa. Phiếu để sẵn ở nhà, ai ăn thì cầm đi, quán đông ko phải chen mua phiếu. Cháu vào ăn gọi đồ, cùng món nhưng đĩa của cháu luôn được đầy hơn.

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
Thường với mb đẹp trong tp thì nhiều bên cũng muốn thuê tuỳ giao thông và vị trí kinh doanh, mặt tiền…vv. Nhưng cho mượn không thì chắc k có đâu cụ vì cái gì cũng có giá của nó và giá là thứ ta thường hay phải trả bằng tiền. Em nghĩ ít cụ có bds cho mượn không trừ khi kiểu các cụ mua nhà vườn xong thay vì bỏ hoang thì cho hàng xóm khai thác và làm đẹp lên để tăng giá trị bds thì có.
Cháu là 1 trong số ít đó. Trước cho 2 ông mượn trông xe thu cũng khá, tiện thể ngó ngơ xe pháo cho cháu luôn. Sau bán nhà chủ mới thu 10tr/2 căn/thang, tiền nộp phát 3 tháng (30 củ). Nhà cháu đang ở đây, T1 setup quán cafe rồi, mà gia đình không ai muốn làm, hàng xoám sát vách thuê mặt bằng 15 củ/ tháng. Cháu thì người nhà bạn bè có ai làm cháu cho kinh doanh, đc thì chia xèng. Tuyệt nhiên ko muốn cho thuê.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Nếu chỗ đó mà làm dịch vụ, cụ cho mượn không cũng ok, cụ giúp nó, nó phất thì đất cụ đc thơm lây.
Thế cụ ko tính ddến phương án nếu nó ko phất mà thất bát thì đất cụ có thối lây không? Mà nó phất thì nó hưởng chứ lây lan gì.

Trong tất cả các post, cụ đều nói làm ăn rất giỏi giang, làm chỉ có thắng, nên thắng đáng ra chủ nhà phải cảm ơn cụ vì được nhờ lộc cụ :D.

Ngoài ra, chủ nhà kém nên mới phải cho thuê. Cụ hình như quên ko tính đến chi phí cơ hội. Thời gian chủ nhà ko tự đi kinh doanh mà họ làm việc khác đúng chuyên môn, vẫn có tiền và tổng cộng lại sẽ hơn số tiền mà tự đi kinh doanh, lại ít rủ ro hơn. Nêu họ kinh doanh thì ít nhất vợ chồng hoặc 1 người sẽ phải bỏ việc, ở nhà làm, chưa kể làm ko phải 8 tiếng mà khéo 16 tiếng, chủ nhà nếu có việc ngon có khi trăm triệu/tháng, bảo hiểm, thất nghiệp, y tế đầy đủ, thì họ tội gì bỏ.

nvk155

Xe điện
Thế cụ ko tính ddến phương án nếu nó ko phất mà thất bát thì đất cụ có thối lây không? Mà nó phất thì nó hưởng chứ lây lan gì.

Trong tất cả các post, cụ đều nói làm ăn rất giỏi giang, làm chỉ có thắng, nên thắng đáng ra chủ nhà phải cảm ơn cụ vì được nhờ lộc cụ :D.

Ngoài ra, chủ nhà kém nên mới phải cho thuê. Cụ hình như quên ko tính đến chi phí cơ hội. Thời gian chủ nhà ko tự đi kinh doanh mà họ làm việc khác đúng chuyên môn, vẫn có tiền và tổng cộng lại sẽ hơn số tiền mà tự đi kinh doanh, lại ít rủ ro hơn. Nêu họ kinh doanh thì ít nhất vợ chồng hoặc 1 người sẽ phải bỏ việc, ở nhà làm, chưa kể làm ko phải 8 tiếng mà khéo 16 tiếng, chủ nhà nếu có việc ngon có khi trăm triệu/tháng, bảo hiểm, thất nghiệp, y tế đầy đủ, thì họ tội gì bỏ.
Thế cụ ko tính ddến phương án nếu nó ko phất mà thất bát thì đất cụ có thối lây không? Mà nó phất thì nó hưởng chứ lây lan gì. => thằng thuê quan trọng hơn giá thuê. 3 lần, 3 thằng thất bát thì đảm bảo địa điểm của cụ thành dớp luôn. Thằng thuê nó phất thì điểm nhà cụ là “có lộc”. Kiểu gì nó cũng chả để cụ thiệt.

Trong tất cả các post, cụ đều nói làm ăn rất giỏi giang, làm chỉ có thắng, nên thắng đáng ra chủ nhà phải cảm ơn cụ vì được nhờ lộc cụ :D. => cháu chả nhận mình tài, trên of đây thôi cũng đầy người khủng. Cháu cũng hết tuổi làm ăn mất xèng rồi, tốt kiếm 10 dở thì đc 2. Ko làm tăng đc nhưng chắc chắn ko làm giảm giá trị mặt bằng

Ngoài ra, chủ nhà kém nên mới phải cho thuê. Cụ hình như quên ko tính đến chi phí cơ hội. Thời gian chủ nhà ko tự đi kinh doanh mà họ làm việc khác đúng chuyên môn, vẫn có tiền và tổng cộng lại sẽ hơn số tiền mà tự đi kinh doanh, lại ít rủ ro hơn. Nêu họ kinh doanh thì ít nhất vợ chồng hoặc 1 người sẽ phải bỏ việc, ở nhà làm, chưa kể làm ko phải 8 tiếng mà khéo 16 tiếng, chủ nhà nếu có việc ngon có khi trăm triệu/tháng, bảo hiểm, thất nghiệp, y tế đầy đủ, thì họ tội gì bỏ.=> cụ đọc kỹ lại, cháu không hề nói thế.

Chỉnh sửa cuối:

nvk155

Xe điện
Không hay nhưng xây được cái nhà để cho thuê là hơn thằng không có nhà phải đi thuê rồi. Nhiều người có nhiều nhà không kinh doanh hết được nên phải cho thuê, nhiều người khác đi công tác nhiều hơn ở nhà nên cho thuê, nhiều người ra nước ngoài nên cho thuê nhà. Tóm lại là 1001 lý do để cho thuê chứ không liên quan tới giỏi hay dở. Em từng thuê 3 chỗ, chủ nhà ra nước ngoài, chủ nhà có nhiều nhà, chủ nhà cao tuổi muốn nghỉ ngơi không kinh doanh nữa.
Làm gì có thằng nào không có nhà mà phải đi thuê. Thuê địa điểm phù hợp với mục đích sử dụng thôi cụ ạ. Nhà nó có khi bỏ không chả thèm cho thuê ấy.
Kể cả việc đi thuê nhà trọ để ở, ko phải là người ta ko có nhà, mà cần ở nơi gần cơ quan, gần trường học…

Chỉnh sửa cuối:

Húp sụp sụp

Xe điện
Hoặc người cho thuê gặp người thuê tương tự như cụ chủ thớt đang yêu cầu nên mới có dòng đó để từ chối :)) nếu chấp nhận trả lãi cọc thì giá sẽ điều chỉnh tương ứng, ngắn 2 dài 1. Cọc là cọc, từ xưa đến nay mặc định là nó k phát sinh lãi suất hay trượt giá, cho đến khi gặp khách hàng có ý tưởng áp lãi cho khoản này cụ ạ :))
Ý tưởng âp lãi cũng hợp lý mà cụ, xem chỗ nào lãi cao thì bảo bên cho thuê gửi vào đó, tiền lãi bên thuê hưởng
Trăm củ tháng giờ cũng dôi ra bữa bia hơi roài
Cũng có thể làm bảo lãnh thực hiện hợp đồng, rẻ hơn là đi vay lãi để đặt cọc

Trục

Xe ba gác
Vâng, sau cháu cũng làm như này. Chủ nhà gật đầu, tính ra lại thành 22% cụ ạ.
Cháu thật thà quá, tính tốt cho họ mà họ ko muốn 😂😂 lại muốn thiệt.
Cháu có vấn đề về cách diễn đạt.
À, em hay mặc cả kiểu mua SLL nên em tính nhanh lắm. ;)
Em cũng thích làm việc kiểu này, tránh mất tg cả hai bên và với thời hạn dài và tt dài hạn thì thường cả hai sẽ đều có thiện chí và ít khi muốn huỷ ngang hđ trừ trường hợp bất khả kháng hay cơ cấu bán bds. Như vậy hđ chỉ còn điều khoản hợp lý để ràng buộc hai bên khi thanh lý hđ thuê thôi. Em lấy vd nếu hđ thuê ks nhỏ em là đặt cọc 3tháng khảng 270tr thì nếu bên em huỷ ngang sẽ phải trả lại tiền và bù thêm 270tr cho bên thuê. Ngc lại bên thuê nếu huỷ cũng sẽ mất tiền cọc nhưng do dịch covid k mong muốn nên em báo người nhà trả lại tiền cọc bên thuê. Nói chung mình cũng k bắt chẹt khách thuê làm gì vì họ thiệt hại quá nhiều rồi ai cũng thấy điều này khi khách k vào đc.

note: Thường đi thuê ks thì phải hđ khoảng 3-5năm nên cọc 3tháng là cũng bt để coi như khoản ràng buộc hai bên luôn.
Em rất thích cọc càng lâu càng tốt. Chủ nhà muốn thay đổi ngang xương cũng dở cho họ vì vướng điều khoản phạt. :)

Nhimtiu

Xe container
À, em hay mặc cả kiểu mua SLL nên em tính nhanh lắm. ;)

Em rất thích cọc càng lâu càng tốt. Chủ nhà muốn thay đổi ngang xương cũng dở cho họ vì vướng điều khoản phạt. :)
Vâng nên thế em làm gì cứ thích fair cả đôi bên, ok thì kí hđ k có thì thôi cụ ạ.

Trục

Xe ba gác
Vâng nên thế em làm gì cứ thích fair cả đôi bên, ok thì kí hđ k có thì thôi cụ ạ.
Vâng, em cũng chả dở mà nộp ít cho nó tốn tiền. Làm 1 cục rồi lo việc lâu dài. Lát em mới về đến HN, cũng chỉ vì kinh tế đang khó khăn đây ạ.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Trước đây trên HN cháu cũng có tìm nhiều địa điểm và quán với mong muốn làm cafe cho thoả đam mê (tất nhiên là cũng muốn có lãi). Nhưng nơi thì gặp chủ nhà lâm vào cảnh giật gấu vá vai có thuê cũng chả yên tâm làm. Nơi thì chủ nhà như bố đời, mình đi thuê trả tiền đàng hoàng, tôi là khách hàng trả tiền cho ông chứ có đi xin ông ếc đâu.
Ý là chuyện của 10 năm trước, giờ cháu tìm địa điểm dưới Hải Phòng. Cháu chưa mặc cả nhưng yêu cầu phải có điều khoản bồi thường nếu không cho thuê nữa. Sau khi thoả thuận xong giá thuê tháng, Chủ bèn yêu cầu đặt cọc, cháu trả lời : E đặt bao nhiêu cũng được, đưa bao nhiêu cũng OK, cứ tính lãi 18%/năm trừ vào tiền thuê nhà. Thời gian thanh toán cũng tuỳ ý, 6 tháng, 1 năm...3 năm cũng ok, miễn tính lãi dư thế (18%/năm) và trừ vào tiền thuê. Chủ nhà không đồng ý các cụ ạ, dư vậy lại chả âm mưu hất cẳng. Hix, chả hiểu kiểu gì, mang tiếng có tiền mua nhà, dân làm ăn mà tính khôn kiểu ấy thì :P:P. Mất lòng tin quá các cụ ạ.
Em thấy cụ mới bố đời và hơi khôn vặt kiểu làm lâu thành quen.

Cái quan trọng nhất là Hợp đồng mang ra công chứng thì cụ ko quan tâm đầu tư các điều khoản trong đó. Cái cụ k cần quan tâm thì cụ lại cho là quan trọng.

Em có nhà cho thuê mở nhà hàng ăn em cũng rất hiểu Hợp đồng đã ký là pháp luật. Ko phải để chơi.

nvk155

Xe điện
Em thấy cụ mới bố đời và hơi khôn vặt kiểu làm lâu thành quen.

Cái quan trọng nhất là Hợp đồng mang ra công chứng thì cụ ko quan tâm đầu tư các điều khoản trong đó. Cái cụ k cần quan tâm thì cụ lại cho là quan trọng.

Em có nhà cho thuê mở nhà hàng ăn em cũng rất hiểu Hợp đồng đã ký là pháp luật. Ko phải để chơi.
Cháu tính thuê nhiều điểm nên điểm đầu cứ thử hết khả năng đàm phán. Địa điểm tiếp theo có khi cháu còn kỳ kèo hơn. Cháu có điều khoản công chứng cụ ạ: bên cho thuê hiểu rằng bên thuê cần hoàn thiện các thủ tục pháp lý kinh doanh và phải tạo mọi điều kiện ký công chứng khi bên thuê yêu cầu.
Mà nhỡ đâu sau này có nhu cầu vay thêm bank, phải chứng minh thu nhập, ko có hđ công chứng bank nó cười thối mũi.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Trước đây trên HN cháu cũng có tìm nhiều địa điểm và quán với mong muốn làm cafe cho thoả đam mê (tất nhiên là cũng muốn có lãi). Nhưng nơi thì gặp chủ nhà lâm vào cảnh giật gấu vá vai có thuê cũng chả yên tâm làm. Nơi thì chủ nhà như bố đời, mình đi thuê trả tiền đàng hoàng, tôi là khách hàng trả tiền cho ông chứ có đi xin ông ếc đâu.
Ý là chuyện của 10 năm trước, giờ cháu tìm địa điểm dưới Hải Phòng. Cháu chưa mặc cả nhưng yêu cầu phải có điều khoản bồi thường nếu không cho thuê nữa. Sau khi thoả thuận xong giá thuê tháng, Chủ bèn yêu cầu đặt cọc, cháu trả lời : E đặt bao nhiêu cũng được, đưa bao nhiêu cũng OK, cứ tính lãi 18%/năm trừ vào tiền thuê nhà. Thời gian thanh toán cũng tuỳ ý, 6 tháng, 1 năm...3 năm cũng ok, miễn tính lãi dư thế (18%/năm) và trừ vào tiền thuê. Chủ nhà không đồng ý các cụ ạ, dư vậy lại chả âm mưu hất cẳng. Hix, chả hiểu kiểu gì, mang tiếng có tiền mua nhà, dân làm ăn mà tính khôn kiểu ấy thì :P:P. Mất lòng tin quá các cụ ạ.
Thuê nhà khôn như cụ thì chả ai đồng ý ...Cọc là không có lãi nói gì là tính vào tiền thuê nhà.

nvk155

Xe điện
Thuê nhà khôn như cụ thì chả ai đồng ý ...Cọc là không có lãi nói gì là tính vào tiền thuê nhà.
Chủ nhà cháu đàm phán còn đồng ý với mức 22% nhé.
😂😂😂 cũng nhiều người đồng ý phết ấy cụ ạ. Có cụ còn muốn cọc nhiều tỏi kìa….
Đăng tin cần thuê nhà quanh 30tr/tháng, “cọc 1 đồng yêu cầu giảm tiền nhà 15tr/tháng” khéo điện thoại reo cháy máy. Nhất đúng đợt cuối năm lại là mùa wc

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Vâng, em cũng chả dở mà nộp ít cho nó tốn tiền. Làm 1 cục rồi lo việc lâu dài. Lát em mới về đến HN, cũng chỉ vì kinh tế đang khó khăn đây ạ.
Kt khó khăn mà cụ cứ có cả thu nhập chủ động lẫn bị động thế là tươm roài ạ.:))

tuan_nguyen261188

Xe điện
Chủ nhà cháu đàm phán còn đồng ý với mức 22% nhé.
😂😂😂 cũng nhiều người đồng ý phết ấy cụ ạ. Có cụ còn muốn cọc nhiều tỏi kìa….
Đăng tin cần thuê nhà quanh 30tr/tháng, “cọc 1 đồng yêu cầu giảm tiền nhà 15tr/tháng” khéo điện thoại reo cháy máy. Nhất đúng đợt cuối năm lại là mùa wc
Cụ nói ở đâu vậy cho em thuê với...chứ em cho thuê tiền cọc là 0 lãi tất.
Cọc là cọc tiền thuê nhà hay mặt bằng là khác. Không lẫn lộn...

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ nói ở đâu vậy cho em thuê với...chứ em cho thuê tiền cọc là 0 lãi tất.
Cọc là cọc tiền thuê nhà hay mặt bằng là khác. Không lẫn lộn...
Cụ tăng giá thuê lên 50%, sau đó cụ muốn gì cũng được :D
(À, nếu cụ là người thuê)

alceste

Xe điện
Thế cụ ko tính ddến phương án nếu nó ko phất mà thất bát thì đất cụ có thối lây không? Mà nó phất thì nó hưởng chứ lây lan gì. => thằng thuê quan trọng hơn giá thuê. 3 lần, 3 thằng thất bát thì đảm bảo địa điểm của cụ thành dớp luôn. Thằng thuê nó phất thì điểm nhà cụ là “có lộc”. Kiểu gì nó cũng chả để cụ thiệt.

Trong tất cả các post, cụ đều nói làm ăn rất giỏi giang, làm chỉ có thắng, nên thắng đáng ra chủ nhà phải cảm ơn cụ vì được nhờ lộc cụ :D. => cháu chả nhận mình tài, trên of đây thôi cũng đầy người khủng. Cháu cũng hết tuổi làm ăn mất xèng rồi, tốt kiếm 10 dở thì đc 2. Ko làm tăng đc nhưng chắc chắn ko làm giảm giá trị mặt bằng

Ngoài ra, chủ nhà kém nên mới phải cho thuê. Cụ hình như quên ko tính đến chi phí cơ hội. Thời gian chủ nhà ko tự đi kinh doanh mà họ làm việc khác đúng chuyên môn, vẫn có tiền và tổng cộng lại sẽ hơn số tiền mà tự đi kinh doanh, lại ít rủ ro hơn. Nêu họ kinh doanh thì ít nhất vợ chồng hoặc 1 người sẽ phải bỏ việc, ở nhà làm, chưa kể làm ko phải 8 tiếng mà khéo 16 tiếng, chủ nhà nếu có việc ngon có khi trăm triệu/tháng, bảo hiểm, thất nghiệp, y tế đầy đủ, thì họ tội gì bỏ.=> cụ đọc kỹ lại, cháu không hề nói thế.

Cháu thật cụ, chủ nhà là cái đinh. Giỏi thì đã chả phải mang nhà đi cho thuê mà thu tiền lẻ (trừ trường hợp cho thuê gọi là). Thằng thuê nó bỏ tiền ra để được quyền quyết cụ nhé. Chủ nhà đã bán cái quyền quyết ấy (trong thời gian cho thuê) từ khi nhận tiền của thằng thuê.
Lúc đầu thì cụ bảo, cho nó mượn đất, nó phất thì cụ thơm lây, tôi bảo, oo thế nhỡ nó ko phất, mà nó thất, thì thơm thối lây lan gì. Thuê thì trả tiền sòng phẳng chứ cho mượn lại là chuyện khác. Thì cụ lại bảo, Đấy là do đất, 3 thằng thất bát thì thành dớp. :D thế những người kia ko mà mỗi cụ bị thì sao :D

Đoạn sau là chỗ này. Đây, cụ quên nhanh thế.