[Funland] Đi thuê địa điểm kinh doanh, chủ nhà tử tế có khó không ?

Ms.Huyen

Xe tải
Lãi cọc cũng đúng nhưng phải đảm bảo an toàn tiền cọc cho chủ nhà. Về nguyên tắc cọc này dùng trong việc nhà thuê có hỏng hóc hoặc bên thuê chây ì ko trả tiền khi ko thuê nữa.
Cụ thớt tính lãi 18% là hơi mất dạy đấy vì cọc ở đây là khoản đảm bảo chứ ko phải kinh doanh. Nếu là người công tâm thì cọc đấy gửi ngân hàng mang tên chủ nhà và lãi định kì chuyển cho bên thuê.
nếu tính lãi cọc = lãi ngân hàng thì có ok ko bác?

nvk155

Xe điện
Đúng vậy, thống nhất việc cọc trước rồi mới đi đến giá! trường hợp như cụ mô tả thì tăng tiền bát họ lên thêm nữa thì khéo free hoặc gần free tiền thuê nhà! Khát quá thế nào chả gật! Bản chất là sử dụng dịch vụ thuê/cho thuê như 1 sản phẩm đảm bảo cho 1 hoạt động tài chính! Lúc này cụ là bên cầm đồ (hợp đồng thuê nhà công chứng) còn họ là khách cầm đồ. Nó khác hẳn với thuê/cho thuê nhà theo thông lệ
Cụ hiểu thế cũng suýt đúng, 3-7%/tháng thì mới là đúng hợp đồng giả tạo. Còn 18%/năm thì vẫn ~ bank thôi. Cần tiền thì đòi cọc nhiều, ko cần thì đòi ít thôi.
Cháu đề suất 3%/tháng các cụ hãy chửi, 18% là vẫn ối cụ nhìn thèm.

Ms.Huyen

Xe tải
Lãi vay hay gửi hử cụ ? Cháu đang tính theo lãi vay
lãi gửi cụ, tầm 9-10%/năm cao nhất hình như là SCB gần 10%, lãi vay e tưởng tầm này 15-16% là cao rồi. Nhưng phải đàm phán từ đầu chứ xong xuôi rồi thì đành chịu thôi

Đào Tử Thi

Xe container
Nhiều cụ chả đi thuê và cũng chả cho thuê bao giờ, thậm chí chả làm business bao giờ mà cứ chém như đang làm nhớn ấy. Đây thực ra bản chất nó là bài toán kinh tế của người bỏ tiền ra đầu tư có rủi ro thôi, có điều cách tiếp cận vấn đề khiến bên cho thuê cảm thấy cụ chủ (bên đi thuê) chắc lép quá, đôi khi làm mất đi cái thiện ý của bên cho thuê và một khi đã mất đi cái điều này thì chủ nhà (nếu là em) thì xin lỗi tôi cũng sẽ tính giá khác để đạt được thỏa thuận. Theo em cụ chủ nên cân nhắc tính phương án và cách đặt vấn đề theo cách khác cho hài hòa thì đẹp hơn, lại được việc. Cụ thể như thế nào thì cụ là người trong cuộc nắm rõ hơn ai hết.

nvk155

Xe điện
lãi gửi cụ, tầm 9-10%/năm cao nhất hình như là SCB gần 10%, lãi vay e tưởng tầm này 15-16% là cao rồi. Nhưng phải đàm phán từ đầu chứ xong xuôi rồi thì đành chịu thôi
Cập nhật mới nhất là cả đống bank đã đi vay usd, tính chi phí vay tầm 13-17%. Đống này đem cho vay sẽ thành 18-22.

Tuoitan

Xe buýt
Em là chủ thì xin lỗi, mời ông lượn chỗ khác. Thuê nhà kinh doanh mà tiền cọc cũng vay bank 18% thì sau này chắc gì có tiền trả. Tôi cầm tiền của ông gửi đâu đc hơn 10%. Rắn như đinh bulong thế chả hơi đâu mà dính vào

Demchinhhang.net

Xe container
Tiền thuê nhà trả trước chứ trả sau đâu mà trừ vào tiền thuê nhà. Cụ cho thuê nhà đòi người ta cọc nhiều xem người ta có tính lãi không, vài trăm củ 3-5 năm ấy cụ ạ? Gặp người tính lãi thì người ta thiện chí thuê.
4*, 5* thì thế, cháu có làm thế đâu. Mà đặt cọc kiểu bảo lãnh như thế thì khi nào check-in mới cọc chứ ko phải là cọc từ thời gian đặt phòng. Nhiều lắm cũng 2 tr, giỏi thì 3 ngày. Mà thực ra 4,5 * nhiều thằng cũng ngu, cháu đặt phòng có thẻ tín dụng rồi, cái đó là cọc còn gì.
Cụ tính thế chỉ được tính lãi gửi thôi, chứ cụ tính lãi vay thì người cho thuê phải mang tiền đi đầu tư tài chính để kiếm tiền chênh lãi trả cụ rồi (vì họ chỉ cần tiền đó đi gửi NH đc nhiêu truyền lại cho.cụ bấy nhiêu thôi chứ) Giống như bán đô ý, em có mảng XK, tiền USD về phải bán cho NH giá NH mua vào, lúc cần Đô để mua hàng ở bển thì lại phải mua theo giá Bán của NH, nó lệch nhau khá đấy. Việc đặt cọc phòng nó hoàn toàn khác, phòng là 1 món dịch vụ đã sẵn sàng dùng và siêu ngắn hạn, đến check in là trả đủ luôn và KS họ hold luôn số thẻ tín dụng, có biến gì họ trừ ngay. Không có chuyện đến KS ở chán rồi xuống thanh toán đâu. Thậm chí khi trả họ báo giữ thêm.1 số tiền xyz, khi check out sẽ nhả.
KS tính giờ thì em chưa được trải nghiệm chưa rõ.

fstorelaptop

Xe máy
Lần đâu e thấy vụ cầm tiền cọc còn được lãi, khái niệm tử tế nó phụ thuộc vào mỗi người, em cũng làm kinh doanh, khi đi thuê thì đầu tiên chọn mặt bằng ưng ý đã, sau đó gặp chủ nhà nói chuyện, trao đổi thẳng thắn, thoải mái thì ta thuê, tử tế hay không một thời gian là biết ngay, không ổn thì té, chứ ngay từ đầu sao biết được họ tử tế hay không mà lựa.
Bản thân e cũng gặp 1 chủ nhà, banđầu thoải mái lắm, sau bắtđầu dở quẻ,đòi tiền hỗ trợ sửa cửa hàng, sau là tăng giá nhà vô lí, e muốn rút thì vặt vẹo nọ kiađể thịt tiền cọc.....

Cổ Long

Xe tải
Giảm cũng được chi phí điện nước hàng tháng với ít xèng động viên nhân viên hàng tháng.
Việc cho thuê lại cháu cũng có tính đến. Địa điểm tốt, kinh doanh tốt là cháu bán địa điểm luôn. Giá thuê tác động rất lớn đến giá bán. 10-15 điểm, chết vài điểm thì cũng vẫn đủ vượt vài năm suy thoái.
Em thích cách bác đặt vấn đề, thích cách bác tư duy, thích cách bác tương tác.

Đứng ở góc độ kinh doanh, em không thấy có vấn đề gì với phương án yêu cầu lãi suất tiền cọc. Cẩn trọng và rõ ràng dù ở góc độ nào đó nó có vẻ không hợp lý/theo lệ thường.

Điểm quan trọng bác đã đạt hơn mục tiêu của mình (22% thay vì 18% như dự tính) theo tinh thần "Sáng ba" (nếu cho ai đó mỗi buổi sáng trưa chiều 10k họ từ chối nhưng nếu cho họ 30k/01 ngày thì lại vui vẻ đồng ý.

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
ko ai quan tâm cụ lấy tiền đâu ra để đặt cọc , thế nếu cụ đi vay nặng lãi ở ngoài 50% / năm thì cũng đòi 50% luôn à, cái này do 2 bên thỏa thuận thôi
như em đang có dăm cái nhà ở HN cho thuê quán cf thì tất cả đều có khách xếp hàng trước 3 năm rồi

khong_co_xe

Xe tăng
Chắc cụ chủ thớt chưa thuê được nhà đâu nhỉ?

kienvinh

Xe lăn
Chắc thuê cái nhà oái oăm dưới Hải Phòng rồi lên tinh vi.

Tất cả là thuận mua vừa bán. Anh biết tính IRR, NPV, tôi cũng biết.

Anh quy nạp ra chủ tốt chủ xấu, tôi thấy chủ quan.

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu gặp người đến hỏi thuê như bác chủ thớt em cũng tìm cách từ chối khéo!
Chẳng chủ nhà nào không muốn người thuê làm ăn phát đạt cả. Trong điều kiện có thể họ cũng cố tạo điều kiện cho người thuê. Chỉ như vậy mới bền cho cả 2.
Giá thì chung của cả khu vực và vị trí cũng như nơi cho thuê cụ thể. Hợp đồng thường có mẫu chung.
Nếu cả 2 không vừa lòng nhau thì chia tay sớm sẽ đỡ bị khó chịu trong cả thời gian dài. Biết trước sẽ gặp khó chịu thì nên tránh không hợp tác!

nvk155

Xe điện
Cụ tính thế chỉ được tính lãi gửi thôi, chứ cụ tính lãi vay thì người cho thuê phải mang tiền đi đầu tư tài chính để kiếm tiền chênh lãi trả cụ rồi (vì họ chỉ cần tiền đó đi gửi NH đc nhiêu truyền lại cho.cụ bấy nhiêu thôi chứ) Giống như bán đô ý, em có mảng XK, tiền USD về phải bán cho NH giá NH mua vào, lúc cần Đô để mua hàng ở bển thì lại phải mua theo giá Bán của NH, nó lệch nhau khá đấy. Việc đặt cọc phòng nó hoàn toàn khác, phòng là 1 món dịch vụ đã sẵn sàng dùng và siêu ngắn hạn, đến check in là trả đủ luôn và KS họ hold luôn số thẻ tín dụng, có biến gì họ trừ ngay. Không có chuyện đến KS ở chán rồi xuống thanh toán đâu. Thậm chí khi trả họ báo giữ thêm.1 số tiền xyz, khi check out sẽ nhả.
KS tính giờ thì em chưa được trải nghiệm chưa rõ.
Nếu gặp người đến hỏi thuê như bác chủ thớt em cũng tìm cách từ chối khéo!
Chẳng chủ nhà nào không muốn người thuê làm ăn phát đạt cả. Trong điều kiện có thể họ cũng cố tạo điều kiện cho người thuê. Chỉ như vậy mới bền cho cả 2.
Giá thì chung của cả khu vực và vị trí cũng như nơi cho thuê cụ thể. Hợp đồng thường có mẫu chung.
Nếu cả 2 không vừa lòng nhau thì chia tay sớm sẽ đỡ bị khó chịu trong cả thời gian dài. Biết trước sẽ gặp khó chịu thì nên tránh không hợp tác!
🥹🥹🥹
Đúng ra là phải hỏi cọc trước bao nhiêu rồi đàm phán giá sau ? Cháu chót đàm phán giá trước nên phải tính như thế để đàm phán lại giá.
Mà tính thế là có lợi cho chủ nhà, chủ nhà tính lại thì cháu lại thấy khó hiểu, như này thì thành 22 chứ có phải 18 đâu. Rõ khổ.
Sau cháu lại làm lại như vậy 🤣🤣🤣, nghe thấy lãi thì ai cũng giật mình, giảm giá thuê thì lại cười như gặp liên xô. Khác câu chữ thôi mà
Gặp chủ nhà như các cụ cháu tính làm gì, rõ khổ.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Em thuê chỗ kinh doanh trên phố. Chủ nhà ở tầng trên mà sửa nhà khoan đục đẽo mấy tháng rồi. Đáng ra khoan đục thì 6h tối nó ok. Đây lại ngày nào cũng có thể khoan đục....

Dan du an

Xe ba gác
Thực sự em khuyên các cụ khi đi thuê cố kiếm số đt của người thuê trước. Cái này không khó lắm, nhiều người để số đt lên địa chỉ trên google map

nvk155

Xe điện
ko ai quan tâm cụ lấy tiền đâu ra để đặt cọc , thế nếu cụ đi vay nặng lãi ở ngoài 50% / năm thì cũng đòi 50% luôn à, cái này do 2 bên thỏa thuận thôi
như em đang có dăm cái nhà ở HN cho thuê quán cf thì tất cả đều có khách xếp hàng trước 3 năm rồi
Em làm chân xếp hang năm 4 với.